[Funland] Cơn ác mộng của Mark Zuckerberg trở thành hiện thực, 96% người Mỹ cấm Facebook theo dõi họ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Các cụ thạo bảo mật cho em hỏi làm sao app FB có thể biết em hoạt động gì ở app khác không liên quan FB được ạ? Ví dụ em vào app ngân hàng mà nó cũng biết thì bá đạo quá.

Em chỉ dùng Android thôi, có bao giờ thấy permission là cho phép xem app khác đâu.
Nôm na ntn nhé mợ, mợ vào website, nó sẽ lưu lịch sử phải không ạ?
Nó lưu luôn trên máy của mợ, cái đó fb có quyền xem nếu mợ cho phép.
Sâu hơn chờ cụ nào chuyên IT vào xem

XSim

Xe container
Nôm na ntn nhé mợ, mợ vào website, nó sẽ lưu lịch sử phải không ạ?
Nó lưu luôn trên máy của mợ, cái đó fb có quyền xem nếu mợ cho phép.
Sâu hơn chờ cụ nào chuyên IT vào xem
À cái này thì em hiểu là FB nó lưu cookies trên trình duyệt nên khi cụ mở website có liên kết với FB thì nó sẽ biết cụ vào trang đó thôi. Thực tế nó cũng không thể xem hết lịch sử trình duyệt được, vì em không nghĩ app trình duyệt lại cho phép nó xem.

Anyway, đấy là trình duyêt, còn app khác thì sao, ví dụ ngân hàng, dating chẳng hạn, ... nếu app không hợp tác FB thì sao nó biết mình làm gì được.

XPQ

Xe cút kít
Trong cái Quyền riêng tư ý nhà cháu k thấy có cái "quản lý các hoạt động ngoài F B" là sao cụ nhờ, khổ cháu dốt mấy cái này nhờ cụ ạ

Em nhầm!
Bác vào cài đặt, vào mục "Thông tin của bạn trên FB", trên thanh này có mục "Hoạt động của bạn bên ngoài FB" và các mục khác. Bác vào kiểm tra rồi cài đặt lại tùy ý.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
À cái này thì em hiểu là FB nó lưu cookies trên trình duyệt nên khi cụ mở website có liên kết với FB thì nó sẽ biết cụ vào trang đó thôi. Thực tế nó cũng không thể xem hết lịch sử trình duyệt được, vì em không nghĩ app trình duyệt lại cho phép nó xem.

Anyway, đấy là trình duyêt, còn app khác thì sao, ví dụ ngân hàng, dating chẳng hạn, ... nếu app không hợp tác FB thì sao nó biết mình làm gì được.
Khi app làm gì đó, sẽ cần request lên server, vì app không chạy local được.
Em chưa rõ nó có biết là app khác đang request gì không?
Nhưng em đoán cấp quyền nó sẽ biết.
Vậy nên giao thức kết nối giữa app và máy chủ cần token, cần encode và decode.
Em ví dụ cái này nó có thể biết.

cuhaifus

Xe container
Trong cái Quyền riêng tư ý nhà cháu k thấy có cái "quản lý các hoạt động ngoài F B" là sao cụ nhờ, khổ cháu dốt mấy cái này nhờ cụ ạ
Dùng đt thì hình như ko xem được nhiều mục bác ạ

XSim

Xe container
Sau một lúc tìm hiểu thì em ra được cái này https://www.facebook.com/help/2207256696182627
Hoạt động bên ngoài Facebook là thông tin tóm tắt mà doanh nghiệp và tổ chức chia sẻ với chúng tôi về tương tác của bạn như truy cập ứng dụng hoặc trang web của họ. Để thực hiện điều này, họ sử dụng Công cụ kinh doanh như Đăng nhập bằng Facebook hoặc Facebook Pixel.
Cách xem lại hoạt động bên ngoài Facebook của bạn:
  1. Nhấp vào
    ở trên cùng bên phải Facebook.
  2. Chọn Cài đặt & Quyền riêng tư, sau đó nhấp vào Cài đặt.
  3. Nhấp vào Thông tin của bạn trên Facebook ở cột bên trái.
  4. Nhấp vào Hoạt động bên ngoài Facebook để xem lại. Tại đây, bạn cũng có thể nhấp vào Quản lý hoạt động bên ngoài Facebook để biết thêm thông tin. Hệ thống sẽ yêu cầu bạn nhập lại mật khẩu.
Nội dung bạn thấy khi xem lại hoạt động bên ngoài Facebook của mình:
Bạn sẽ thấy thông tin tóm tắt hoạt động của mình do doanh nghiệp hoặc tổ chức gửi cho chúng tôi, bao gồm tương tác trên các ứng dụng và trang web khác.
Bạn có thể thấy các thông tin sau:

• Làm thế nào để chúng tôi có được thông tin hoạt động của bạn. Doanh nghiệp và tổ chức có thể chia sẻ hoạt động của bạn với chúng tôi khi họ sử dụng Công cụ kinh doanh của Facebook. Một trong số đó là Facebook Pixel, Facebook SDK và Đăng nhập bằng Facebook. Tìm hiểu thêm về các công cụ này.
  • Số lượt tương tác chúng tôi nhận được.Tương tác là hoạt động mà bạn thực hiện trên ứng dụng hoặc trang web. Đó có thể là:
    • Mở ứng dụng.
    • Đăng nhập ứng dụng bằng Facebook.
    • Xem nội dung.
    • Tìm kiếm mặt hàng.
    • Thêm sản phẩm vào giỏ hàng.
    • Mua hàng.
    • Quyên góp.
  • Hoạt động trên ứng dụng và trang web mà bạn đăng nhập bằng Facebook. Thông tin này do doanh nghiệp hoặc tổ chức sử dụng công cụ Đăng nhập bằng Facebook gửi đến. Bạn cũng có thể quản lý ứng dụng và trang web mà mình đăng nhập bằng Facebook tại phần cài đặt Ứng dụng và trang web.
  • Hoạt động từ nhà cung cấp dịch vụ dữ liệu và agency marketing. Nếu bạn không nhận ra hoạt động nào đó của mình, đó có thể là do nhà cung cấp dịch vụ dữ liệu hoặc agency marketing gửi đến. Doanh nghiệp và tổ chức có thể sử dụng nhà cung cấp dịch vụ dữ liệu bên thứ ba hoặc agency marketing để phân tích và hiểu rõ tương tác của khách hàng trên ứng dụng và trang web của mình. Sau đó nhà cung cấp hoặc agency này có thể thay mặt doanh nghiệp hoặc tổ chức sử dụng Công cụ kinh doanh để gửi hoạt động của bạn cho chúng tôi.
  • Thông tin không liên quan đến bất kỳ tương tác nào của bạn. Một số hoạt động trong phần tóm tắt có thể bao gồm thông tin mới từ ứng dụng hoặc trang web mà chúng không liên quan đến bất kỳ tương tác nào của bạn. Chúng tôi sẽ cho bạn biết ngày nhận thông tin mới.
Lưu ý rằng phần hoạt động bên ngoài Facebook chỉ hiển thị một số hoạt động của bạn. Ví dụ:
  • Bản tóm tắt này sẽ không thể hiện hoạt động mới đây nhất. Hoạt động của bạn có thể cần vài ngày mới hiển thị trong phần hoạt động bên ngoài Facebook. Ngày ghi trong bản tóm tắt là ngày chúng tôi nhận được thông tin hoạt động.
  • Chúng tôi có nhiều thông tin chi tiết và hoạt động hơn những gì thể hiện tại phần hoạt động bên ngoài Facebook của bạn. Vì lý do kỹ thuật và để đảm bảo độ chính xác, chúng tôi không hiển thị tất cả hoạt động mà mình nhận được. Có những thông tin chúng tôi nhận được khi bạn không đăng nhập Facebook hoặc khi chúng tôi không thể xác nhận là bạn đã từng truy cập Facebook trên thiết bị đó. Chúng tôi cũng không hiển thị chi tiết sản phẩm mà bạn đã thêm vào giỏ hàng.
  • Trong một số trường hợp, chúng tôi có thể ngắt kết nối hoạt động bên ngoài Facebook khỏi tài khoản của bạn vì lý do kỹ thuật. Khi đó, hoạt động bị ngắt kết nối sẽ không dùng để hiển thị quảng cáo cho bạn.
  • Hoạt động bên ngoài Facebook không bao gồm thông tin về Oculus của bạn. Hiện tại, hoạt động bên ngoài Facebook không bao gồm thông tin mà nhà phát triển gửi cho chúng tôi về hoạt động VR của bạn trong ứng dụng của họ trên Oculus. Tuy nhiên, chúng tôi dự định sẽ thêm thông tin này trong tương lai. Lưu ý rằng bạn sẽ phải đăng nhập thiết bị Oculus bằng tài khoản Facebook để xem thông tin này.

Lưu ý: Nếu bạn chọn ngắt kết nối lịch sử, thao tác này sẽ ngắt kết nối cả hoạt động hiển thị cũng như không hiển thị trong bản tóm tắt.
Những điều chúng tôi làm với hoạt động bên ngoài Facebook của bạn:
Chúng tôi sử dụng hoạt động bên ngoài Facebook và trên Facebook của bạn để:
  • Hiển thị quảng cáo phù hợp với bạn hơn. Bạn có thể điều chỉnh trải nghiệm quảng cáo bằng Tùy chọn quảng cáo.
  • Gợi ý nhóm, sự kiện hoặc mặt hàng trên Marketplace mà bạn có thể quan tâm.
  • Giúp bạn khám phá doanh nghiệp và thương hiệu mới.
  • Hỗ trợ doanh nghiệp và tổ chức nắm rõ trang web, ứng dụng hoặc quảng cáo của họ đang hoạt động như thế nào, đồng thời biết được chúng có tiếp cận đúng người hay không.
  • Nhận diện hoạt động đáng ngờ để giữ Facebook an toàn.
Khi xem lại hoạt động bên ngoài Facebook của bạn, hãy lưu ý:
  • Chúng tôi không bán thông tin của bạn cho bất kỳ ai.
  • Chúng tôi nghiêm cấm doanh nghiệp hoặc tổ chức chia sẻ với chúng tôi những thông tin nhạy cảm như sức khỏe, tài chính, ngày sinh và mật khẩu của bạn. Nếu xác định rằng doanh nghiệp hoặc tổ chức đang vi phạm điều khoản của Facebook, chúng tôi sẽ có biện pháp xử lý.
Tìm hiểu thêm về cách quản lý hoạt động bên ngoài Facebook.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Thông tin thêm
App Tracking Transparency allows you to choose whether an app can track your activity across other companies’ apps and websites for the purposes of advertising or sharing with data brokers.

With iOS 14.5, iPadOS 14.5, and tvOS 14.5, apps must ask for permission before tracking your activity across other companies' apps and websites. Tracking occurs when information that identifies you or your device collected from an app is linked with information that identifies you or your device collected on apps, websites and other locations owned by third parties for the purposes of targeted advertising or advertising measurement, or when the information collected is shared with data brokers. Learn more abou

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sau một lúc tìm hiểu thì em ra được cái này https://www.facebook.com/help/2207256696182627
Nó chính là cái ở dưới đấy cụ/mợ.
Thông tin thêm
App Tracking Transparency allows you to choose whether an app can track your activity across other companies’ apps and websites for the purposes of advertising or sharing with data brokers.

With iOS 14.5, iPadOS 14.5, and tvOS 14.5, apps must ask for permission before tracking your activity across other companies' apps and websites. Tracking occurs when information that identifies you or your device collected from an app is linked with information that identifies you or your device collected on apps, websites and other locations owned by third parties for the purposes of targeted advertising or advertising measurement, or when the information collected is shared with data brokers. Learn more abou

buidoimiennui

Xe điện
Đúng nhưng ko phải vậy. FB có thể track được hành vi của cụ khi cụ dùng ứng dụng FB. Nhưng nó không thể liên kết cụ trên FB và cụ trên Otofun. Do đó nó chạy ko hiệu quả nữa. Trước đây nôm na mỗi điện thoại có 1 cái ID, cụ dùng điện thoại đó vào fb, quay ra tàu nhanh đọc tin, quay về otofun, search giá ô tô… nó đều ghi lại và map lại để tạo hình ảnh về cụ
Cụ lại không hiểu rồi. Mỗi 1 cái chạm tương tác, chạm vào link, phải đưa về máy chủ của fb xử lý và hồi đáp. Tất nhiên là phải id của cụ thì mới truy cập vào được đúng nội dung, còn ko có id ko có tài khoản thì đâu có xem được hay tương tác được, vấn đề nằm ở máy chủ, sau cái chạm nó gửi lệnh về máy chủ, tao tài khoản abcxxx truy cập vào liên kết này, gửi cái này cái kia, máy chủ nhận diện id rồi thực thi các kiểu. Cái log này được lưu hết. Về bản chất luôn bị và vẫn bị. Muốn ko bị thì đừng dùng.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Thông tin thêm

Em hiểu rồi cụ, bản chất là các apps khác chủ động share thông tin về mình cho FB. Như thế kiểu gì FB cũng biết, không liên quan setting trên điện thoại của mình thế nào đâu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em hiểu rồi cụ, bản chất là các apps khác chủ động share thông tin về mình cho FB. Như thế kiểu gì FB cũng biết, không liên quan setting trên điện thoại của mình thế nào đâu.
Khôg hẳn thế,
Xong click vào: https://apps.apple.com/story/id1539235847

bitmain

Xe hơi
Ko ăn thua, nó lấy theo các app khác. Như ở vn thằng Zl nó lấy hết thông tin mà người vẫndungf nhan nhản,thậm chí tin nhắn ko đc mã hoá như whatsapp hay telegram

Sonbt

Xe đạp
thấy nhiều cụ có vẻ chưa hiểu lắm về cơ chế theo dõi trên mobile em có làm trong ngành quảng cáo trực tuyến này nên có chia sẻ một chút cho các cụ. đúng là nó không thể ngăn các app tự thu thập thông tin cho riêng nó nhưng nó ngăn chặn các app share thông tin với nhau, trước đây mỗi máy iphone sẽ có một cái mã gọi là IDFA riêng biệt cho từng máy. các app có thể liên kết các thông tin nó thu thập được dựa trên cái mã IDFA này. các cụ có thể hiểu nôm na nó như biển số xe của các cụ còn các app là các dịch vụ như nhà hàng, massage, trạm xăng... mà các cụ ghé vào trước đây thì các dịch vụ này có toàn quyền ghi lại biển số xe của khách ghé vào và sẽ bán lại info này cho các bên thứ 3 có nhu cầu (ví dụ ngan nhà các cụ bỏ xiền ra để mua info của biển số xe xxxx chẳng hạn :)) ). với bản cập nhật 14.5 này các cụ có quyền che biển số xe khi đi vào các địa diểm nhạy cảm. đại khái là như vậy

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cám ơn cụ khai sáng :))
thấy nhiều cụ có vẻ chưa hiểu lắm về cơ chế theo dõi trên mobile em có làm trong ngành quảng cáo trực tuyến này nên có chia sẻ một chút cho các cụ. đúng là nó không thể ngăn các app tự thu thập thông tin cho riêng nó nhưng nó ngăn chặn các app share thông tin với nhau, trước đây mỗi máy iphone sẽ có một cái mã gọi là IDFA riêng biệt cho từng máy. các app có thể liên kết các thông tin nó thu thập được dựa trên cái mã IDFA này. các cụ có thể hiểu nôm na nó như biển số xe của các cụ còn các app là các dịch vụ như nhà hàng, massage, trạm xăng... mà các cụ ghé vào trước đây thì các dịch vụ này có toàn quyền ghi lại biển số xe của khách ghé vào và sẽ bán lại info này cho các bên thứ 3 có nhu cầu (ví dụ ngan nhà các cụ bỏ xiền ra để mua info của biển số xe xxxx chẳng hạn :)) ). với bản cập nhật 14.5 này các cụ có quyền che biển số xe khi đi vào các địa diểm nhạy cảm. đại khái là như vậy

XSim

Xe container
Phần lớn apps bây giờ em thấy đều link đến số điện thoại của cụ thì chả che biển số xe được đâu cụ ơi.

Sonbt

Xe đạp
Phần lớn apps bây giờ em thấy đều link đến số điện thoại của cụ thì chả che biển số xe được đâu cụ ơi.
lấy số điện thoại thì cũng phải hỏi user chứ không phải thích là lấy cụ ạ

Noname_2015

Xe tăng
Trong phần cài đặt của Phây búc, có mục "quản lý các hoạt động ngoài phây búc", đây là nói về việc phây búc nó " theo dõi" tất cả các hoạt động của chúng mình trên thiết bị. Ông nhắn tin zalo, ông chát telegram, ông làm gi gỉ gì gi cái gì nó cũng "quản lý" , tức là ông ho khẽ một cái nó cũng liu lại.
Em tắt cái phần này của nó đi rồi. Tức là dùng phây búc nhưng không đồng ý cho nó quản lý các hoạt động ngoài phây búc.
Em tin là với phây búc thì động tác này của mình có tác dụng. Trừ khi nó vi phạm pháp luật bằng việc vẫn âm thầm bí mật theo dõi mình thì chịu. Nhưng danh chính ngôn thuận, khi mình đã không cho nó quản lý mà nó vẫn quản lý thì mình sẽ báo công an mình hoặc báo công an Mỹ.
Em ko cài app facebook mà vào bằng chrome. Nó cứ gạ em cài app mãi, em éo cài :)

formen

Xe lăn
Ăn roi 10 có cho chăn hay sao cc nhỉ