[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]

Rõ ràng nhìn ảnh này các cụ thấy nhầm hết cả đối tượng, đây là các cụ làm thuê chợ người.

Nếu các bác này đói, thì mời về lại nông cống tĩnh gia cầy ruộng kéo xăm, ở quê họ không bao giờ đói, nhưng không xây đc nhà thôi, chứ loanh quanh mảnh ruộng ao cá vười rau là ok rồi.
Sao lại từ thiện cho họ? nhầm lẫn hết cả rồi?

emđangsay

Xe tải

landport

Xe tăng
Ủng hộ tinh thần CLB, mãi phát triển nhé

emđangsay

Xe tải
Rõ ràng nhìn ảnh này các cụ thấy nhầm hết cả đối tượng, đây là các cụ làm thuê chợ người.

Nếu các bác này đói, thì mời về lại nông cống tĩnh gia cầy ruộng kéo xăm, ở quê họ không bao giờ đói, nhưng không xây đc nhà thôi, chứ loanh quanh mảnh ruộng ao cá vười rau là ok rồi.
Sao lại từ thiện cho họ? nhầm lẫn hết cả rồi?
Em gửi mợ bảng khảo sát mức sống hộ dân cư năm 2010 của tổng cục dân số - kế hoạch hóa gia đình:

KHẢO SÁT MỨC SỐNG HỘ DÂN CƯ NĂM 2010: KẾT QUẢ CHỦ YẾU

1. Thu nhập
Trong năm 2010, thu nhập bình quân 1 người 1 tháng chung cả nước theo giá hiện hành đạt 1.387 nghìn đồng, tăng 39,4% so với năm 2008, tăng bình quân 18,1% một năm trong thời kỳ 2008-2010. Thu nhập thực tế (thu nhập sau khi loại trừ yếu tố tăng giá) của thời kỳ 2008 -2010 tăng 9,3% mỗi năm, cao hơn mức tăng thu nhập thực tế 8,4% mỗi năm của thời kỳ 2006-2008 và 6,2% mỗi năm của thời kỳ 2004-2006, thấp hơn mức tăng thu nhập thực tế 10,7% mỗi năm của thời kỳ 2002-2004.
Thu nhập bình quân 1 người 1 tháng của nhóm hộ nghèo nhất (nhóm thu nhập 1) đạt 369 nghìn đồng, tăng 34%, của nhóm hộ giàu nhất (nhóm thu nhập 5) đạt 3.411 nghìn đồng, tăng 38,7% so với năm 2008.
Thu nhập bình quân 1 người 1 tháng năm 2010 theo giá hiện hành của các vùng đều tăng so với năm 2008. Tuy nhiên, thu nhập giữa các vùng có sự chênh lệch. Vùng có thu nhập bình quân đầu người cao nhất là Đông Nam Bộ, cao gấp 2,6 lần vùng có thu nhập bình quân đầu người thấp nhất là vùng Trung du và miền núi phía Bắc.
Tốc độ tăng thu nhập năm 2010 của hộ dân cư chủ yếu do tốc độ tăng từ công việc hưởng tiền lương, tiền công và công việc tự làm xây dựng; ở khu vực nông thôn có thêm công việc tự làm thương nghiệp.
2. Chi tiêu
Tính chung cả nước, chi tiêu theo giá hiện hành năm 2010 bình quân 1 người 1 tháng đạt 1.211 nghìn đồng, tăng 52,8% so với năm 2008, bình quân mỗi năm tăng 23,6%. Chi tiêu thực tế (chi tiêu sau khi loại trừ yếu tố tăng giá) thời kỳ 2008-2010 tăng 14,1% mỗi năm, cao hơn mức tăng 7,9% mỗi năm của thời kỳ 2006-2008, 5,2% của thời kỳ 2004-2006 và mức tăng 10,3% của thời kỳ 2002-2004.
Năm 2010 chi tiêu cho đời sống bình quân đầu người 1 tháng ở khu vực nông thôn đạt 950 nghìn đồng, tăng 53,4% so với năm 2008; khu vực thành thị đạt 1.828 nghìn đồng, tăng 46,8% so năm 2008. Mức chi tiêu cho đời sống ở khu vực thành thị gấp 1,94 lần ở khu vực nông thôn và có xu hướng thu hẹp dần khoảng cách (hệ số này ở thời kỳ 2006-2008 là 2,03 lần; 2004-2006 là 2,06 lần; 2002-2004 là 2,1 lần). Chi tiêu cho đời sống năm 2010 của nhóm hộ nghèo nhất tăng 50%; của nhóm hộ giàu nhất tăng 66,1% so với năm 2008. Chi tiêu cho đời sống của nhóm hộ giàu nhất cao gấp 4,7 lần của nhóm hộ nghèo nhất (hệ số này năm 2008 là 4,2 lần, 2006, 2004 và 2002 đều là 4,5 lần.
Tỷ trọng chi ăn uống trong chi tiêu đời sống là một chỉ tiêu đánh giá mức sống cao hay thấp. Tỷ trọng này càng cao thì mức sống càng thấp và ngược lại. Việt Nam là một nước nghèo nên tỷ trọng này còn cao, nhưng đã có xu hướng giảm, từ 56,7% năm 2002 giảm xuống 52,9% năm 2010.
Nhóm hộ giàu nhất có mức chi tiêu những hàng hóa, dịch vụ tiêu dùng ngoài ăn uống lớn gấp 7,5 lần so với nhóm hộ nghèo nhất, trong đó chi về nhà ở, điện nước, vệ sinh gấp 11,7 lần; chi thiết bị và đồ dùng gia đình gấp 5,8 lần, chi y tế, chăm sóc sức khoẻ gấp 3,8 lần, chi đi lại và bưu điện gấp 12,4 lần, chi giáo dục gấp 6 lần, chi văn hoá thể thao giải trí gấp 131 lần.

Với thu nhập bình quân 369 nghìn đồng/người và với mức chi tiêu bình quân 950 nghìn đồng/người ở nông thôn thì mợ xét xem họ ở quê cũng có đủ sống không? Em chưa kể những hộ gia đình có con em đi học trên thành phố.

Vì vậy: Xét về một hiện tượng, yêu cầu mợ dừng việc đánh tráo khái niệm và quy nạp hình ảnh đại diện cho một giai tầng xã hội. Nếu không có những con người ở giai tầng ấy, lấy ai đi làm thuê cho mợ, lấy ai làm việc nhà cho mợ rảnh tay ngồi đây làm anh hùng bàn phím?

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Vì vậy: Xét về một hiện tượng, yêu cầu mợ dừng việc đánh tráo khái niệm và quy nạp hình ảnh đại diện cho một giai tầng xã hội. Nếu không có những con người ở giai tầng ấy, lấy ai đi làm thuê cho mợ, lấy ai làm việc nhà cho mợ rảnh tay ngồi đây làm anh hùng bàn phím?
Mợ Say mất thời gian quá. Sau vài comment tranh luận ở vài lần khác nhau thì em đã nhận ra điều mà mợ nhận xét về mợ Me: đánh tráo khái niệm và quy nạp (em có comment ở ngay thớt này rồi nhé, không lại bảo em nói dựa).

Em cũng mạnh dạn gọi mợ Me là nhà QUY nạp hàng ĐẦU của OF! :)) Em fun tý thôi, mợ Me đừng cáu, mợ Say đừng giận và min mod đừng đốt lốp em! :)

bacsirua

Xe hơi
Ở SG thì những việc như này là thường xuyên. Người làm không cần và không muốn ai biết đến, trong suốt thời gian dài, và là cá nhân. Còn ở HN thì để gây sự chú ý và mục đích khác là chủ yếu, bởi những cá nhân có tấm lòng tốt luôn bị lợi dụng và điều khiển bởi những cái đầu có mục đích khác. Để xem tồn tại được bao lâu và biến tướng như thế nào. Nhưng đầu tiên thì vẫn xin cảm ơn những tấm lòng thực sự để người dân tạm thời được chia sẻ.

CIB

Xe điện
Muốn làm từ thiện kiểu này thì phải là người giầu, đã nghèo mà còn làm từ thiện kiểu hô hào quyên góp, thì một là đạo đức giả hai là lợi dụng kiếm chác về kinh tế hoặc danh tiếng, vì thực ra chả mất gì của bọ, he he

Nghèo mà có tâm làm từ thiện cháu nghĩ tốt nhất nên đi hiến máu định kỳ hoặc vào viện chăm sóc bưng bô, tắm rửa cho bệnh nhân nghèo để người nhà họ rảnh tay đi lao động kiếm tiền chắc chắn có ý nghĩa hơn nhiều

gtc05

Xe đạp
Trước quán đó phục vụ ở cổng các bệnh viện, sau nhà ăn của bệnh viên không cho đứng nên phải đứng xa hơn để phát cho bệnh nhân. Bác nào muốn biết thông tin kỹ hơn thì vào Bác google gõ cơm 5000đ thì sẽ rõ hết thôi. em viết sợ lại bảo trình bày dài dòng. Các bác thông cảm nhé

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em gửi mợ bảng khảo sát mức sống hộ dân cư năm 2010 của tổng cục dân số - kế hoạch hóa gia đình:

KHẢO SÁT MỨC SỐNG HỘ DÂN CƯ NĂM 2010: KẾT QUẢ CHỦ YẾU

Với thu nhập bình quân 369 nghìn đồng/người và với mức chi tiêu bình quân 950 nghìn đồng/người ở nông thôn thì mợ xét xem họ ở quê cũng có đủ sống không? Em chưa kể những hộ gia đình có con em đi học trên thành phố.

Cụ say nói hay lắm, em hoàn toàn đồng ý.
Vậy sao cụ không mang cơm 5k về nông cống tĩnh gia và bán? sao lại ở hà nội, chẳng phải cụ đang phân biệt đối xử? cứ người quê lên thành phố mới đc ăn cơm rẻ chăng?
Còn vấn đề nghèo thất học thì làm chân tay, mỗi người 1 nghề, sao làm thuê cụ lại phân biệt thế? hỏi thử osin nhà cụ xem nó có khổ đến nỗi cần cơm 5k không? nó hầu thì đc trả tiền, em anh hùng bàn phím nhưng chưa bùng nó cắc nào, có gì phải xoắn đâu.

Ý em là cơm 5k không có vấn đề gì, nhưng nhầm nơi, nhầm người, tóm lại là nhầm hết cả?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Trước quán đó phục vụ ở cổng các bệnh viện, sau nhà ăn của bệnh viên không cho đứng nên phải đứng xa hơn để phát cho bệnh nhân. Bác nào muốn biết thông tin kỹ hơn thì vào Bác google gõ cơm 5000đ thì sẽ rõ hết thôi. em viết sợ lại bảo trình bày dài dòng. Các bác thông cảm nhé
Sao các cụ không làm việc với nhà ăn viện trước? ràng ngày nài tao sẽ mang 500 suất đến, mày bớt đi 500 suất? cụ măng đến thì nó ế, hôm sau thiu thối đổ đi rất phí, làm từ thiện cần nhìn rộng hơn chút cụ ạ.
Lờ lãi họ trông cả vào đó, tuần cụ đem đến 4 ngày là nó sạt nghiệp rồi, cụ muốn nó phá sản rồi phải ăn cơm 5k của chính cụ hả?

pain

Xe ba gác
Sao các cụ không làm việc với nhà ăn viện trước? ràng ngày nài tao sẽ mang 500 suất đến, mày bớt đi 500 suất? cụ măng đến thì nó ế, hôm sau thiu thối đổ đi rất phí, làm từ thiện cần nhìn rộng hơn chút cụ ạ.
Lờ lãi họ trông cả vào đó, tuần cụ đem đến 4 ngày là nó sạt nghiệp rồi, cụ muốn nó phá sản rồi phải ăn cơm 5k của chính cụ hả?
Chỗ này thì em thấy "mợ" Me có lý. Đôi khi cái gọi là từ thiện lại bị lợi dụng và nhiều người đi làm từ thiện theo kiểu Mode và chứng minh bản thân là có "TÂM".

emđangsay

Xe tải
Cụ say nói hay lắm, em hoàn toàn đồng ý.
Vậy sao cụ không mang cơm 5k về nông cống tĩnh gia và bán? sao lại ở hà nội, chẳng phải cụ đang phân biệt đối xử? cứ người quê lên thành phố mới đc ăn cơm rẻ chăng?
Còn vấn đề nghèo thất học thì làm chân tay, mỗi người 1 nghề, sao làm thuê cụ lại phân biệt thế? hỏi thử osin nhà cụ xem nó có khổ đến nỗi cần cơm 5k không? nó hầu thì đc trả tiền, em anh hùng bàn phím nhưng chưa bùng nó cắc nào, có gì phải xoắn đâu.

Ý em là cơm 5k không có vấn đề gì, nhưng nhầm nơi, nhầm người, tóm lại là nhầm hết cả?
Mợ lại quy nạp và tự định hướng tư duy cho người khác rồi.
Vấn đề thứ nhất bảo em đem cơm 5k về Nông Cống Tĩnh gia bán: Xin thưa với mợ rằng em không phải là người đi bán cơm 5k cũng như nhà tài trợ cho chương trình cơm 5k. Vì vậy việc ai đó bán cơm 5k cho ai đó không phải việc của em vậy nên mợ đừng bảo em phải làm như thế nào, mợ ếch có quyền bảo em phải làm gì mợ nhé. Em cũng không bàn với mợ về vấn đề cái món cơm 5k, em chỉ đang bàn về việc mợ đang quy nạp và áp đặt tư tưởng của mợ vào một giai tầng đang sống và làm việc tại thủ đô. Nhắc mợ lần 1.
Vấn đề thứ 2 phân biệt giai cấp và nghề nghiệp: Cái này là em đang phản biện lại ý kiến của mợ về các cmt nội dung về một giai tầng lao động từ nông thôn lên thành phố đại loại như này
em mong nó chết vì nó là 1 quái thai kinh tế đi ngược lại kinh tế thị trường, và ko giúp đc những người cần giúp. làm lười hèn những người đc giúp và nhất là miếng thịt thơm để dụ những bần nông quê bỏ ruộng lên TP?

Hanoi này chưa đủ chật hay sao?
Những người nông dân bỏ quê lên thành phố không phải vì người ta lười, cũng không phải vì miếng cơm 5k,..mà vì cái kết quả khảo sát mức sống trung bình kia. ở quê người ta chỉ có thể đủ ăn, nhưng không có điều kiện để làm ra vật chất, trong khi nhu cầu đời sống ngày một nâng cao; bản thân họ có thể không cần phải có tiền, nhưng con họ đi học trên thành phố phải có tiền mới học được vì vậy mà họ có nhu cầu kiếm tiền và bắt buộc phải tìm đến miền đất nào có thể kiếm ra tiền. Cuộc sống nếu người nào chỉ yên phận thủ thường thì chắc mợ lại sẽ bảo là không có ý chí, những người có ý chí thì phải tìm mọi cách vươn lên mợ lại bảo là cái lũ bần nông lên sống bám Hà Nội, làm chật đất Hà Nội, ô uế Hà Nội. Nhưng cái Hà Nội này ô uế do hàng ngàn nguồn nước thải từ các hộ gia đình đang sinh sống thải ra sông, ngòi; từ hàng núi phế phẩm lương thực hàng ngày của các hộ gia đình có nhà cao cửa rộng tại thủ đô, của hàng thùng rác được đem ra từ các nhà hàng ăn uống,v.v..
Vì vậy nếu mợ đã xét đến mặt vĩ mô, thì mợ cũng nên đem hết các nguyên nhân lên chứ không quy nạp tất cả hiện tượng vào một nguyên nhân nhỏ của vấn đề. Đó là mợ đang quy nạp. Vậy thôi, em đang dở tay nên ko hầu chuyện mợ liền mạch được, 10h đêm em rảnh, mợ rảnh vào giờ đó thì em tiếp mợ ta bàn về các vấn đề văn hóa xã hội. Mợ đưa các vấn đề người nông dân bỏ quê lên làm dơ bẩn và chật đất thành phố, em sẽ phản biện lại cho mợ những lợi ích mà những con người đó đã đem lại cho thành phố này. Mọi vấn đề luôn có 2 mặt, khi nói đến giai cấp mà mợ gọi là Bần nông cũng có 2 mặt của nó, hiện tại mợ chỉ nói đến mặt trái, em sẽ chỉ cho mợ mặt phải. Em phản biện sẽ có dẫn chứng cụ thể chứ em không có ý kiến theo cách nhìn cá nhân như mợ.

Vì vậy mợ đừng quy nạp cho em là phân biệt giai cấp. Đừng ồ ạt cả vú lấp miệng em như vậy, em bỏ bú lâu lắm rồi.

emđangsay

Xe tải
Chỗ này thì em thấy "mợ" Me có lý. Đôi khi cái gọi là từ thiện lại bị lợi dụng và nhiều người đi làm từ thiện theo kiểu Mode và chứng minh bản thân là có "TÂM".
Về chương trình cơm 5k, mợ ấy có cái lý đúng của mợ ấy, và em cũng đồng quan điểm của mợ ấy về mục đích và bản chất của cái chương trình cơm 5k kia. Nhưng không có nghĩa là mọi lời mợ ấy cmt trong thớt này đều đúng và có lý.

pain

Xe ba gác
Về chương trình cơm 5k, mợ ấy có cái lý đúng của mợ ấy, và em cũng đồng quan điểm của mợ ấy về mục đích và bản chất của cái chương trình cơm 5k kia. Nhưng không có nghĩa là mọi lời mợ ấy cmt trong thớt này đều đúng và có lý.
Đúng và phản biện có hiệu lực về cái xanh! Cái đỏ, em đồng quan điểm với cụ và "mợ" Me.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đưa các vấn đề người nông dân bỏ quê lên làm dơ bẩn và chật đất thành phố, em sẽ phản biện lại cho mợ những lợi ích mà những con người đó đã đem lại cho thành phố này. Mọi vấn đề luôn có 2 mặt, khi nói đến giai cấp mà mợ gọi là Bần nông cũng có 2 mặt của nó, hiện tại mợ chỉ nói đến mặt trái, em sẽ chỉ cho mợ mặt phải. Em phản biện sẽ có dẫn chứng cụ thể chứ em không có ý kiến theo cách nhìn cá nhân như mợ.
Cái bàn sâu thì thành ra phân biệt vùng miền và xa đề tài, chứ em mà đã nói thì chỉ có đúng:

Bần nông hay vứt rác, cái này cụ đồng ý không đã?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bần nông hay đánh độc hoa quả rồi bán, nhưng họ có ruộng riêng không thuốc sâu nhà họ ăn, cụ đồng ý không đã?

Chỉnh sửa cuối:

250CGI

Xe tải
Bần nông hay vứt rác, cái này cụ đồng ý không đã?[/QUOTE]

cái này thì chị đồng ý vớn con Pín tăm phần tăm

pain

Xe ba gác
Bần nông hay vứt rác, cái này cụ đồng ý không đã?
cái này thì chị đồng ý vớn con Pín tăm phần tăm[/QUOTE]

Mợ cho thêm tí ý kiến nữa đi? Mà mợ có nhầm hay không thế? Pín nào đâu?

Trạng thái
Thớt đang đóng