[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

milimet

Xe buýt
Khách 5k không phải đối tượng của em, sao em phải bỏ chữ kí.
Mợ này chắc có thù hằn sâu sắc với nhà hàng tre xanh . Mợ quá "thông minh" khi chọn cách này . Em ủn hộ cái ý định của mợ

Chỉnh sửa cuối:

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
các cụ vưỡn chưa tỉnh rồi..chả ai dám bảo đảm cho các mợ là cái 5k không biến tướng...đọc mấy cồng thấy cac mợ tự khoác cho họ cái áo gấm rất đẹp...có thể ngay bg hoặc trước mắt họ chưa làm các mợ phải nghi ngờ điều gì..nhưng chả biết được sau này thế nào..chưa gặp được nhà taì trợ nào thì họ vẫn hồn nhiên vậy..vật đổi sao dời mọi sự thay đổi nhẽ họ trung trinh mãi được...vậy mới bàn cái chế tài ngay từ bg cho những ai hồ hởi làm từ thiện...chứ từ thiện chả bg xấu có chăng nó bị biến thái thì sẽ xấu.tôi thấy những tổ chứu ban đầu nghe chiêu bài thì rất lọt tai nhưng trải qa thời gian thì không giữ được và khác đi...5k này chưa chắc ngoại lệ.
Cụ đa nghi quá. Những cái này là làm từ thiện, mà giả dụ có biến tướng e nghĩ chắc khó thọ. Cụ nghĩ mưu cao kế sâu rồi ný nuận ... rồi cuối cùng cũng để đó, chả làm cái j cả. Cái e thấy cần là có cơm ăn hàng ngày cho những ng thực sự có nhu cầu đã, 3 hay 6 tháng cũng là hạnh phúc lớn đối với rất nhiều ng rồi.

Khách 5k không phải đối tượng của em, sao em phải bỏ chữ kí.
hehe mợ có cách quảng cáo cho nhà hàng của mợ number one. Đảm bảo sau 7 nốt nhạc k còn ofer nào ghé thăm cái chòi của mợ nữa.
NHÀ HÀNG TRE XANH . nhahangtrexanh.com. để e nhớ cho vào cái black lí

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Em chả tin. Người ta làm thế để tăng nghị lực cho bọn có ô tô xe máy thôi... Chứ giờ giảm 5000đ/l thì bọn đấy nó lại lười lao động! He he... :P
Cụ Điếu nói có lý đấy, cũng như cơm 5k cụ nhỉ, :))

milimet

Xe buýt
Cụ đa nghi quá. Những cái này là làm từ thiện, mà giả dụ có biến tướng e nghĩ chắc khó thọ. Cụ nghĩ mưu cao kế sâu rồi ný nuận ... rồi cuối cùng cũng để đó, chả làm cái j cả.
ngụ đi. mai còn đi nàm :D
Cụ bận thế mà cũng ham bồ hóng phết :D

ngựa trắng

Xe tải
Khách 5k cũng không phải đối tượng chính của cơm bình dân, sao mợ lo họ phá sản?
Ơ, em cũng đang định hỏi câu này : d, nếu ko phải mình phục vụ thì chửi họ và lo họ phá sản làm. Ko làm được như họ thì đừng chém gió

ngựa trắng

Xe tải
Mợ này chắc có thù hằn sâu sắc với nhà hàng tre xanh . Mợ quá "thông minh" khi chọn cách này . Em ủn hộ cái ý định của mợ
Khả năng cao, mai em hỏi bạn em ở gần đấy xem có ai là of ở tre xanh ko? :D

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ chữ kí rồi, theo ý kiến cụ Ngựa cụ Cu, giờ thì minh bạch chưa?
Chết nối kiếm đồng thịt dọi cho cháu nó mà khó khăn quá đi!!!

Haiau Auto Service

Xe container
Nói chung là mợ Me đang nhìn vấn đề phiến diện. Mợ ấy lấy mấy ông xe ôm ham lô đề để đại diện cho hàng ngàn người lao động, mấy bạn sinh viên ham chơi để đại diện cho cả triệu sinh viên, một vài thành phần gian dối lọc lừa lợi dụng lòng tốt để đại diện cho tổng thể những hoàn cảnh khó khăn.
Vấn đề tranh luận ở cái top này là: trong khi mọi người đang nhìn và nói về cái rubic 6 mặt có đủ xanh, đỏ, tím, vàng, đen, trắng thì mợ Me lại chỉ nhìn thấy một mặt màu đen, và khăng khăng em đã thấy đủ cái rubic.

Bởi thế, cứ để mợ Me tìm hiểu xong cái rubic thì mới tranh luận tiếp được các cụ/mợ ạ.
Em cứ thấy nóng ruột. Xin đừng tìm hiểu em nhé! =))
Có lẽ rất nhiều bác chưa hiểu mô hình của quán cơm kiểu như thế này nên thấy lạ. Bên diễn đàn NTCM thậm chí chỉ có quán cơm 2000. Tất nhiên với 2000 và 5000 chẳng đủ để ăn một bữa cơm khá tươm tất. Nhưng những người đến ăn sẽ không phải mặc cảm là mình đến xin mà trả tiền đàng hoàng. Các bác đừng lo về vệ sinh an toàn thực phẩm, những người đi chợ lựa chọn rất cẩn thận vì với những người tổ chức thì tiền không phải là quan trọng nhất mà được phục vụ những người nghèo có một bữa cơm no mới là quan trọng. Các cụ cũng đừng lo những người khá giả, những nhân viên VP vào đấy ăn...mất phần của người nghèo. Khi hiểu ra các bác đấy lại ủng hộ còn nhiều hơn nhiều lần suất ăn mà các bác đấy vẫn từng ăn cơm VP ở các nhà hàng. Rất tiếc, nhóm NTCM miền Bắc chưa tìm được địa điểm phù hợp để mở quán cơm 2000 như trong SG.
Các bác có thể tìm hiểu thêm ở đây:
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=showcat&catid=12

milimet

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

ngựa trắng

Xe tải
Em bỏ chữ kí rồi, theo ý kiến cụ Ngựa cụ Cu, giờ thì minh bạch chưa?
Chết nối kiếm đồng thịt dọi cho cháu nó mà khó khăn quá đi!!!
Vụ này em nghi có đặc tình. Nếu mợ là tre xanh thử nói pass xem :D
Còn ko chắc có đặc tình:D

meomuop12

Xe đạp
mấy cụ có những câu cảm thán ban đầu kiểu ..tấm lòng ..ủng hộ..quá tốt...các cụ có giật mình không nếu 5k bị lợi dụng (của tư nhân hay tổ chức tự phát lại thiếu chế tài quản lý thì dễ bị lợi dụng) ...chả dụ 5k được một thế lực nào đó đứng sau chiêu bài "tấm lòng" lập ra rồi bán vô tội vạ gây rối loạn cung cầu..họ thừa tiền để lập được hàng trăm cái 5k thì các cụ có cảm thán như ban nãy không...chứ cãi nhau chỉ vì phải thay thế mình vào địa vị họ thì cãi nhau còn chưa nóng...
Em không định nói nhưng thấy các cụ/mợ như mexanh, lexuan hay xo mit phản biện chán qu'a, đặc biệt là suy diễn và nói rất dai trong khi không đọc bài người khác.

Ý chính của các cụ chỉ đứng trên 1 quan điểm duy nhất là kinh doanh và từ đó phán xét, mà không hiểu được thực chất của quán cơm 5K. Các cụ lo nhà hàng phá sản, lo dân lười lao động, rồi lo cả việc lũng đoạn cung cầu ... như 1 nhà lãnh đạo chân chính mà quên rằng: quán cơm 5K ra đời chính là vì XH còn nhiều người nghèo qu'a.
Những người mở quán cơm này (và những nhà hảo tâm đóng góp) không phải là LĐ, họ là những người bình thường và họ tự nguyện giúp đỡ người khác trong khả năng của họ, của ít, lòng nhiều. Tấm lòng đó các cụ nên ghi nhận và phải đứng trên cùng quan điểm đó mà phản biện, chứ đừng đứng trên cương vị 1 ông/bà chủ.

Trước tiên nói về kinh tế (cái mà các cụ lo lắng và lấy làm luận cứ để phản biện): bán 1 hộp cơm 5K thì lỗ nặng vì tối thiểu chi phí đã là 15K, chưa kể gì khác, cứ cho 1 hộp cơm lỗ 10K cho dễ tính. Như vậy với 100 hộp cơm/ngày => lỗ: 10Kx100 = 1 triệu/ngày. Lại cho rằng: có 1 ai đó muốn lũng đoạn, muốn làm lười dân, ... nên mở 10 quán 5K như vậy và mỗi quán bán 100 hộp/ngày => lỗ 10 quán x 1 triệu = 10 triệu/ngày; 1 tháng 30 ngày => lỗ 10 triệu x 30 ngày = lỗ 300 triệu/tháng. Sau đây là 1 số câu hỏi đặt ra:
1. Với mức lỗ tối thiểu đó thì phải có bao nhiêu tiền để duy trì kinh doanh và phát triển (cứ cho là trong 1 năm đi) ?
2. 10 quán x 100 hộp = 1000 hộp/ngày, với dân số như HN là 5 triệu người (nghĩa là cần khoảng 3 triệu hộp cơm) thì tỉ lệ gần bằng 0. Vậy có ai tự nhiên chịu lỗ (như trên) chỉ để chiếm 0% thị trường? Cần bao nhiêu quán cơm bình dân để làm ra 3-4 triệu hộp cơm/ngày mà phải lo đóng cửa vì 1000 hộp cơm 5K?
3. Có ai đủ tiền ăn hộp cơm 25K lại đi từ Hà Đông lên HN (hoặc đi ngược lại) để tiết kiệm 15K rồi uống bia, chơi đề?
4. Có bao nhiêu phần trăm trong số người đủ ăn, đủ mặc mua hộp cơm ghi rõ là từ thiện dành cho người nghèo? Tiết kiệm 10K/ngày = 300K/tháng để nhậu 1,2,3 bữa mà phải muối mặt tranh ăn hàng ngày thì người bình thường có làm không? bao nhiêu %?

Sơ sơ như vậy là đủ thấy phản biện về mặt kinh doanh của các cụ là không có cơ sở.

Haiau Auto Service

Xe container

KhoiNT

Xe buýt
Em với cụ không thù oán gì, kụ hê hết việc kinh doanh của em lên làm gì? chỉ là vấn đề cơm 5k có lợi hay hại, lợi hại thế nào chúng ta đang cùng tìm hiểu, sẽ rõ dần qua tranh luận, cụ định cắt miếng thịt dọi của con nhà em sao?
Thật phẫn nộ quá đi:(
Kụ cãi em thì bám vào lí lẽ mà cãi, sao tẩy chay hàng nhà em, kụ cho em kiếm cho cháu nó đồng thịt dọi chứ.
Người ta nói về nhà hàng của mợ có 1 câu thì mợ nói là mất miếng thịt của con nhà em .... trong khi mợ tìm đủ mọi lý do để mong cái cơm 5k chết, như vậy mợ đang tìm cách để dìm chết miếng ăn của những người nghèo khổ khác (xét về tính nhân văn ở đây đã là ..... chẹp )

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em không định nói nhưng thấy các cụ/mợ như mexanh, lexuan hay xo mit phản biện chán qu'a, đặc biệt là suy diễn và nói rất dai trong khi không đọc bài người khác.

Ý chính của các cụ chỉ đứng trên 1 quan điểm duy nhất là kinh doanh và từ đó phán xét, mà không hiểu được thực chất của quán cơm 5K. Các cụ lo nhà hàng phá sản, lo dân lười lao động, rồi lo cả việc lũng đoạn cung cầu ... như 1 nhà lãnh đạo chân chính mà quên rằng: quán cơm 5K ra đời chính là vì XH còn nhiều người nghèo qu'a.
Những người mở quán cơm này (và những nhà hảo tâm đóng góp) không phải là LĐ, họ là những người bình thường và họ tự nguyện giúp đỡ người khác trong khả năng của họ, của ít, lòng nhiều. Tấm lòng đó các cụ nên ghi nhận và phải đứng trên cùng quan điểm đó mà phản biện, chứ đừng đứng trên cương vị 1 ông/bà chủ.

Trước tiên nói về kinh tế (cái mà các cụ lo lắng và lấy làm luận cứ để phản biện): bán 1 hộp cơm 5K thì lỗ nặng vì tối thiểu chi phí đã là 15K, chưa kể gì khác, cứ cho 1 hộp cơm lỗ 10K cho dễ tính. Như vậy với 100 hộp cơm/ngày => lỗ: 10Kx100 = 1 triệu/ngày. Lại cho rằng: có 1 ai đó muốn lũng đoạn, muốn làm lười dân, ... nên mở 10 quán 5K như vậy và mỗi quán bán 100 hộp/ngày => lỗ 10 quán x 1 triệu = 10 triệu/ngày; 1 tháng 30 ngày => lỗ 10 triệu x 30 ngày = lỗ 300 triệu/tháng. Sau đây là 1 số câu hỏi đặt ra:
1. Với mức lỗ tối thiểu đó thì phải có bao nhiêu tiền để duy trì kinh doanh và phát triển (cứ cho là trong 1 năm đi) ?
2. 10 quán x 100 hộp = 1000 hộp/ngày, với dân số như HN là 5 triệu người (nghĩa là cần khoảng 3 triệu hộp cơm) thì tỉ lệ gần bằng 0. Vậy có ai tự nhiên chịu lỗ (như trên) chỉ để chiếm 0% thị trường? Cần bao nhiêu quán cơm bình dân để làm ra 3-4 triệu hộp cơm/ngày mà phải lo đóng cửa vì 1000 hộp cơm 5K?
3. Có ai đủ tiền ăn hộp cơm 25K lại đi từ Hà Đông lên HN (hoặc đi ngược lại) để tiết kiệm 15K rồi uống bia, chơi đề?
4. Có bao nhiêu phần trăm trong số người đủ ăn, đủ mặc mua hộp cơm ghi rõ là từ thiện dành cho người nghèo? Tiết kiệm 10K/ngày = 300K/tháng để nhậu 1,2,3 bữa mà phải muối mặt tranh ăn hàng ngày thì người bình thường có làm không? bao nhiêu %?

Sơ sơ như vậy là đủ thấy phản biện về mặt kinh doanh của các cụ là không có cơ sở.
Lỗ thì 5k kêu gọi hảo tâm, người yến gạo kẻ bình ga, anh thời 1tr chị thời đôi trăm.
Giờ mới có 1 quán 5k, nhưng cái em lo là có 100 quán ý chứ, Hà đông 30 quán bờ hồ 30 quán hai bà 60 quán.
Bần nông kéo lên vỡ thủ đô ý chứ?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Người ta nói về nhà hàng của mợ có 1 câu thì mợ nói là mất miếng thịt của con nhà em .... trong khi mợ tìm đủ mọi lý do để mong cái cơm 5k chết, như vậy mợ đang tìm cách để dìm chết miếng ăn của những người nghèo khổ khác (xét về tính nhân văn ở đây đã là ..... chẹp )
em mong nó chết vì nó là 1 quái thai kinh tế đi ngược lại kinh tế thị trường, và ko giúp đc những người cần giúp. làm lười hèn những người đc giúp và nhất là miếng thịt thơm để dụ những bần nông quê bỏ ruộng lên TP?

Hanoi này chưa đủ chật hay sao?

Haiau Auto Service

Xe container
Ngay tại Otofun có rất nhiều bác âm thầm dùng ô tô hỗ trợ cho nhóm NTCM chở cháo dinh dưỡng đến cho ngừoi nghèo tại bệnh viện K và bệnh viện Việt Đức thứ bảy và CN hàng tuần đều đặn. Cũng có nhiều người biết đến các bác ấy đâu sao các bác ý vẫn làm?
Các bác có thể xem ở đây, Nếu tính về kinh tế, liệu có ai làm không?
http://www.otofun.net/threads/132435-tu-thien-chuong-trinh-hop-tac-of-van-chuyen-chao-cung-ntcm/page111

Haiau Auto Service

Xe container
Lỗ thì 5k kêu gọi hảo tâm, người yến gạo kẻ bình ga, anh thời 1tr chị thời đôi trăm.
Giờ mới có 1 quán 5k, nhưng cái em lo là có 100 quán ý chứ, Hà đông 30 quán bờ hồ 30 quán hai bà 60 quán.
Bần nông kéo lên vỡ thủ đô ý chứ?
Khi mở ra một quán, những người tổ chức sẽ ko tính đến chuyện lỗ hay không lỗ đâu bác ạ. Mà bác cũng đừng quá lo xa thế. Em nghĩ mục đích của những người tổ chức là cố giúp được ai thì giúp thôi. (em hoàn toàn không liên quan gì đến mấy bác đấy đâu nhé)

Trạng thái
Thớt đang đóng