Còi Morning bị thỉnh thoảng bị "tịt"!

Oldbaby

Xe hơi
Em cũng nghe nói là còi của KM hay hỏng nên thay luôn từ lúc nó vẫn còn ngon.
Thay đôi còi sên ở Trường Hải hết 200k tiền còi (rẻ hơn bác gì ở trên được 50k) + 100k tiền công.
Từ hôm thay đến giờ được hơn tháng thấy vẫn kêu toe toe...
Mình thay con Getz của mình ngay lúc trên đg từ hãng về nhà hết 250k cả công. chạy bấm còi inh ỏi...

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Úi, tháo một còi ra thì kêu mất hay. Bác cho em địa chỉ để em tránh.
Hóa ra oan cho cụ bán còi rồi

KM thiết kế 1 còi nên cầu chì bé (10A), em thì lại hay bấm lâu...

Ra cửa hàng cụ ấy thay cho em cái cầu chì 20A, lắp lại 2 còi kêu ngon choét!

ngothelinh

Xe đạp
Còi KM đúng là tệ thật nhưng e nghĩ vấn đề ở chỗ khác, đó là do nguồn thôi, hồi e mới lấy xe, nghe nhạc nhiều, thêm đôi mắt xenon nữa, thế rồi cái còi thỉnh thoảng nó tịt, đi thêm một đoạn thì lại còi bình thường. Nói túm lại lúc được lúc mất, ra garage thì nó lại kêu ầm ầm.

hai7613

Xe máy
hôm qua xe em cũng bị cái còi, tự dưng bấm chẳng kêu, đi 1 đoạn lại thấy kêu, 1 lúc lại chẳng kêu, chập chờn mà em chưa biết là bị làm sao? hay là phải thay còi các bác nhỉ???

quanganh999

Xe buýt
hôm qua xe em cũng bị cái còi, tự dưng bấm chẳng kêu, đi 1 đoạn lại thấy kêu, 1 lúc lại chẳng kêu, chập chờn mà em chưa biết là bị làm sao? hay là phải thay còi các bác nhỉ???
MN còi tậm tịt lắm, nên thay cái còi khác - rẻ thì làm đôi Bosch 2 giọng (thấy đề Made in Turkey còn SX ở đâu không biết) thấy cũng ổn, hơn nữa thì tùy các bác.
>> Nên thay
;;)

bizviet

Xe điện
Chứng tỏ xe cụ đúng là xịn đấy ạ, em đảm bảo xe cụ đúng là KM chứ không phải loại khác và cái còi đúng là còi xịn của KM. Chính xác là còi mà không tịt thì không phải là còi KM
Morning nhà em dạo này thỉnh thoảng hay bị tịt còi, bấm kiểu gì cũng không kêu, đi một lúc bấm lại kêu. Em dùng còi nguyên bản, đã tháo ra thử thì vẫn tốt. Không biết có bác nào bị thế này chưa?
Các bác ném đá hộ em xem alo của em nó làm sao. Em xin cảm ơn và mời (b) các bác.

longphamhoai

Xe tăng
Mấy hôm đại lễ xe nhà em cũng bị tậm tịt, lúc được lúc tèo, còi nguyên bản nhà em dùng cũng được 10 tháng rồi đấy... chắc cũng đến lúc phải thay thôi...

cun

Xe buýt
Theo em cụ thay luôn đôi còi mới cho đỡ bực mình.

KMN 2009 Slx

Xe tải
Em cũng bị trường hợp như vậy, ra autoclub thay đôi còi denso hết 750 k, không biết có đắt không các kụ, mà loại này có cần thay cầu chì không. Thấy mấy kụ trên này phán cầu chì 10A với 20 A cũng lo lo

longphamhoai

Xe tăng
Nghe lời các cụ khuyên vào đợt giảm giá của mợ Minh (1/283 Trần Khát Chân) chiều hôm qua chủ nhật(17/10) có việc chạy qua đó thay luôn đôi còi sên Denso giá KM: 270K cả công lắp là 300k tròn. Đi đường về bấm còi tự tin hơn hẳn.

benghe

Xe điện
Các cụ sửa rồi độ còi thế nào thì độ, rưng mờ nhớ đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhá. Phố xá ta em thấy nhiều người lạm dụng tiếng còi quá thành ra vừa gây ô nhiễm âm thanh vừa gây bực dọc lẫn nhau, đã có những vụ xô sát chỉ vì... CÒI đấy ạ.

morning2010

Xe đạp
KM của em cũng bị y chang như vậy, em mà đạp lên cỡ 60 là nó tịt, dừng đèn đỏ rồi đạp lên thì nó toe ~X(mà đem vô gara thì mấy chú cũng bó tay. mấy chú chỉ biết tháo ra, gõ gõ thì nó kêu inh ỏi rồi cười huề, nhìn mấy em 2b chạy vô tư trước mặt mà chỉ biết cầm volang để ...gồng.
Các bác biết còi nào tốt giá bi nhiêu tư vấn em với.

lolotica

Xe điện
KM của em cũng bị y chang như vậy, em mà đạp lên cỡ 60 là nó tịt, dừng đèn đỏ rồi đạp lên thì nó toe ~X(mà đem vô gara thì mấy chú cũng bó tay. mấy chú chỉ biết tháo ra, gõ gõ thì nó kêu inh ỏi rồi cười huề, nhìn mấy em 2b chạy vô tư trước mặt mà chỉ biết cầm volang để ...gồng.
Các bác biết còi nào tốt giá bi nhiêu tư vấn em với.
cụ qua nhà duylinh mà lắp đôi còi Denso, nhớ lắp cả rơ le còi. Đảm bảo còi kêu hay ngang Lexus :). Còi zin của KM nhà em giờ em lắp vào xe Jupiter rồi :D

Pemil

Xe tải
Còi Kia morning tậm tịt: em xin chia sẻ thế này:
KM cũng như các xe khác trên TT, đều được lắp 2 còi. Và kêu cùng lúc khi các cụ bấm.
Còi tịt có mấy nguyên nhân:
1- Hỏng còi.
2- Ắc quy yếu.
3- Hỏng tiếp điểm nút ấn còi trên vô lăng.
4- Liên quan đến cầu chì, mạch điện (đường dây, đấu nối ngay gần coi), contactor.
Biểu hiện:
Còi tịt khi ấn, kêu nhỏ hoặc không kêu, kêu rè...
Kiểm tra:
Có thể ra thợ hoặc tự kiểm tra (nếu biết chút về điện).
Tháo còi ra dùng dây điện đấu thẳng từng còi vào ắc quy. Nếu tịt biết ngay, thì thay thôi. Nếu kêu toe toe thì chứng tỏ còi ok - sẽ không cần thay phí tiền.
Hầu như còi tịt do điện ko đến còi (nguyên nhân 2,3,4 ở trên).
Tôi đã gặp trường hợp: đi chậm, dừng tắc đường lâu —> tịt còi.
Như vậy là do ắc quy đã yếu, mobil phát điện, nạp kém. Khi xe đứng yên hoặc đi chậm hoặc nổ máy 1 chỗ do tắc đường, kẹt xe thì ko nạp được điện vào ắc quy, nên ắc quy yếu dần và còi tịt.
Để ý xe chạy đường dài liên tục thì còi vô tư không có vấn đề gì vì nạp tốt và ắc quy đã nạp căng.
Vậy sẽ phải tháo ắc quy nạp bổ sung hoặc thay ắc quy mới (nếu ắc quy không còn tốt).
Lưu ý: sau khi thay ắc quy mới thì sẽ không bị lỗi trên.
Các cụ trao đổi tiếp nhé

————-
Còi tịt, còi không kêu, còi kêu bé ...

—-
Hữu ích thì mời rượu thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Pemil

Xe tải
Morning nhà em dạo này thỉnh thoảng hay bị tịt còi, bấm kiểu gì cũng không kêu, đi một lúc bấm lại kêu. Em dùng còi nguyên bản, đã tháo ra thử thì vẫn tốt. Không biết có bác nào bị thế này chưa?
Các bác ném đá hộ em xem alo của em nó làm sao. Em xin cảm ơn và mời (b) các bác.
Còi Kia morning tậm tịt: em xin chia sẻ thế này:
KM cũng như các xe khác trên TT, đều được lắp 2 còi. Và kêu cùng lúc khi các cụ bấm.
Còi tịt có mấy nguyên nhân:
1- Hỏng còi.
2- Ắc quy yếu.
3- Hỏng tiếp điểm nút ấn còi trên vô lăng.
4- Liên quan đến cầu chì, mạch điện (đường dây, đấu nối ngay gần coi), contactor.
Biểu hiện:
Còi tịt khi ấn, kêu nhỏ hoặc không kêu, kêu rè...
Kiểm tra:
Có thể ra thợ hoặc tự kiểm tra (nếu biết chút về điện).
Tháo còi ra dùng dây điện đấu thẳng từng còi vào ắc quy. Nếu tịt biết ngay, thì thay thôi. Nếu kêu toe toe thì chứng tỏ còi ok - sẽ không cần thay phí tiền.
Hầu như còi tịt do điện ko đến còi (nguyên nhân 2,3,4 ở trên).
Tôi đã gặp trường hợp: đi chậm, dừng tắc đường lâu —> tịt còi.
Như vậy là do ắc quy đã yếu, mobil phát điện, nạp kém. Khi xe đứng yên hoặc đi chậm hoặc nổ máy 1 chỗ do tắc đường, kẹt xe thì ko nạp được điện vào ắc quy, nên ắc quy yếu dần và còi tịt.
Để ý xe chạy đường dài liên tục thì còi vô tư không có vấn đề gì vì nạp tốt và ắc quy đã nạp căng.
Vậy sẽ phải tháo ắc quy nạp bổ sung hoặc thay ắc quy mới (nếu ắc quy không còn tốt).
Lưu ý: sau khi thay ắc quy mới thì sẽ không bị lỗi trên.
Các cụ trao đổi tiếp nhé

————-
Còi tịt, còi không kêu, còi kêu bé ...

—-
Hữu ích thì mời rượu thôi!

SanHoBien

Xe container
Hồi trước e đi con Vios cũng bị như vậy, lạ 1 cái là để ngoài nắng thì nó lại bị tịi :(
Sau này e bị sự cố nên bán qua cho lái rồi :(