[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

QUANG1970

Xe lăn
Dọn kho thấy còn 1 ít mà cụ Bemagauvn nhường cho hôm trước :D:D:D nên rang bằng em SR. Dù Gene 101 và smola nằm góc b-)b-)b-). Đến thời điểm này, với em hotair vẫn là...chân ái do chưa nắm bắt, làm chủ ...khoa học kỹ thuật :((:((:((. Các mẻ rang khá ok nhưng đường ROR chưa mượt mà và nhảy như ngựa chứng🐴🐴🐴. Cuộc chơi còn...dài...:)):)):))
Mẻ rang 150g trên SR800 ạ

Ới cụ Bemagauvn ui...vầy được chưa ạ???
Thêm mẻ Yemen

Tiếp người anh đồng phê ở phú yên ra hà nội chơi cùng mợ DHa2015 😄

Nhìn hình, nước mắt lăn dài má.
Thấy ảnh, làn môi nhếch mép cười!

nhanchauchau

Xe tăng
Ly cà phê tôi làm từ cái máy pha cà phê bán tự động cà tàng, hạt cà rang sẵn mua ở Phúc Long.

Mèo và Cà phê.jpg

Cà phê sáng đơn giản vậy thôi các cụ....Mất 5 phút cho 1 ly Espresso này.
Em mều nhà cụ đang cuping à? :))
Pha phin hay phễu pour em cũng 5 phút thôi.
Nhưng dùng máy ngại nhất vấn đề vs máy nhiều chi tiết, ngóc ngách dễ bám cặn, bám cà cũ.
Phin , phễu của em đều là inox, vứt vào máy rửa bát, sạch và nhàn.
Em kiếm thêm cái cối xay tay inox nữa là đỡ mệt khoản tháo cối vs cà cũ

BMW 6688

Xe tăng
máy rẻ tiền 15 bar tầm 2tr pha espresso có được không các cụ, ít tiền mà cứ đòi hít cafe thơm :D

TN1805

Xe điện
Em mều nhà cụ đang cuping à? :))
Pha phin hay phễu pour em cũng 5 phút thôi.
Nhưng dùng máy ngại nhất vấn đề vs máy nhiều chi tiết, ngóc ngách dễ bám cặn, bám cà cũ.
Phin , phễu của em đều là inox, vứt vào máy rửa bát, sạch và nhàn.
Em kiếm thêm cái cối xay tay inox nữa là đỡ mệt khoản tháo cối vs cà cũ
Vệ sinh máy không vấn đề đâu cụ.

Nhiều cụ trong thớt này còn chơi loại máy pha tự động hoàn toàn, chỉ đổ hạt vào máy, đổ sữa tươi vào máy.....ấn nút "Latte" là máy nó cho ra 1 ly Latte thơm ngon đúng chuẩn.

BMW 6688

Xe tăng
Vệ sinh máy không vấn đề đâu cụ.

Nhiều cụ trong thớt này còn chơi loại máy pha tự động hoàn toàn, chỉ đổ hạt vào máy, đổ sữa tươi vào máy.....ấn nút "Latte" là máy nó cho ra 1 ly Latte thơm ngon đúng chuẩn.
Cụ ấy...lười nên bảo vậy :D :D :D chứ như em tuần pha xong làm vệ sinh tầm 5phut là xong béng...:):):). Hoặc trước lắp tay pha xả nước, pha xong, tháo ray pha, xả nước...tương đối sạch. Tuần làm 1 lần với bột cafiza...sạch bong ;;);;)
Loại tự động thì nó có viên vệ sinh hoặc típ nước...tháng chạy clean 1 lần (máy ở cty em như vậy) ạ

BMW 6688

Xe tăng
máy rẻ tiền 15 bar tầm 2tr pha espresso có được không các cụ, ít tiền mà cứ đòi hít cafe thơm :D
Cụ thể là máy gì hả cụ??? Tên? Chắc hàng Tung Của ạ??? b-)b-)b-)Vì theo em biết hiện nay cũng có khá nhiều máy rẻ cho ra tách esp cũng kg đến nỗi nào ạ...

BMW 6688

Xe tăng
Oạch...Lâu lắm mới thấy cụ...xuất hiện :P:P:P. Còn...đọc thơ thì em chưa hiểu rõ ý ạ...Cụ có thể giải nghĩa (thích) cho em được không ạ :-/:-/:-/
Ah...do đưa lộn hình phải không cụ ??? Em nó đây ạ

P/s: xin lỗi các cụ và cụ QUANG1970 Tinh mắt quá ạ :)):)):)):))

BMW 6688

Xe tăng
hehehe...Xin lỗi em nói thẳng và có thể không vừa ý cụ :( :( :( . Với 2 em này thì theo em cụ nên tiếp tục...cà phin 1 thời gian để dành xèng mua con máy đỡ hơn ạ...Cần hung thì mua ấm Bialeti để cải thiện tách cà...Vì mua về 1 thời gian ngắn sẽ...rước bực vô mình. Cả 2 đều dùng cơ chế...áp giả...Rổ lọc, các thứ đồ chơi sẽ khó tìm mà chất lượng tách cà không cao hơn nhiều so với pha phin.Ý kiến của em là vậy vì đã sử dụng qua 1 trong 2 con này ạ:T:T:T

nhanchauchau

Xe tăng
tớ cũng đang ngắm nghía máy này , cụ xem có được không :) tầm trên dưới 2 củ chút
Em đã từng post trên này 1 video bóc trần 1 con máy đắt tiền sx ở Mỹ.
1 cái máy, nó có rất nhiều chi tiết cơ khí chính xác, cần chỉn chu.
Nó đắt là vì thế.
H giảm cl vật liệu, giảm mức độ gia công,... đi thì giá rẻ.
Nhưng nó k bền, và k kiểm soát được mình đang pha cái gì.
Thà đau 1 lần cụ ạ, đừng dở dang phí tiền.
Mà theo kn mấy cụ trên này, máy xay, quan trọng hơn máy pha.

Website
www.mocconghoa.com
Em đã từng post trên này 1 video bóc trần 1 con máy đắt tiền sx ở Mỹ.
1 cái máy, nó có rất nhiều chi tiết cơ khí chính xác, cần chỉn chu.
Nó đắt là vì thế.
H giảm cl vật liệu, giảm mức độ gia công,... đi thì giá rẻ.
Nhưng nó k bền, và k kiểm soát được mình đang pha cái gì.
Thà đau 1 lần cụ ạ, đừng dở dang phí tiền.
Mà theo kn mấy cụ trên này, máy xay, quan trọng hơn máy pha
.
Các bác đừng nên đẩy người hiền xuống hố:)).Để nguyên cho bạn ấy vui vẻ với cafe phin
Em là lập trường cực kỳ kiên định cách cmn mạng, ông xe đạp Tiệp đẩy bao lần không ngã:P. Lão anh đó nghĩ là ai cũng nhiều xèng như ảnh, và suốt ngày chỉ ngồi nghĩ kế tiêu bớt tiền để đừng có quá nhiều tiền trong nhà.
Thế mà ngồi nhẩm nhẩm số tiền mua máy lọ máy chai lăng nhăng cũng ối tiền (tất nhiên nhiều là so với em thôi, và nó là con số mà trước đó, ai bảo mình bỏ ra mấy chục củ mua máy, mình sẽ phán ngay ĐIÊN). Đấy là chưa kể đến tiền mua cà xanh, cũng tốn phết. Chưa kể sa thêm vào cốc với đĩa, thìa với dĩa, như ông xe đạp Tiệp thì bách nhục.
Can bác, để người hiền xin được chữ BÌNH YÊN!

nhanchauchau

Xe tăng
Các bác đừng nên đẩy người hiền xuống hố:)).Để nguyên cho bạn ấy vui vẻ với cafe phin
Em là lập trường cực kỳ kiên định cách cmn mạng, ông xe đạp Tiệp đẩy bao lần không ngã:P. Lão anh đó nghĩ là ai cũng nhiều xèng như ảnh, và suốt ngày chỉ ngồi nghĩ kế tiêu bớt tiền để đừng có quá nhiều tiền trong nhà.
Thế mà ngồi nhẩm nhẩm số tiền mua máy lọ máy chai lăng nhăng cũng ối tiền (tất nhiên nhiều là so với em thôi, và nó là con số mà trước đó, ai bảo mình bỏ ra mấy chục củ mua máy, mình sẽ phán ngay ĐIÊN). Đấy là chưa kể đến tiền mua cà xanh, cũng tốn phết. Chưa kể sa thêm vào cốc với đĩa, thìa với dĩa, như ông xe đạp Tiệp thì bách nhục.
Can bác, để người hiền xin được chữ BÌNH YÊN!
Kệ chứ, mình cứ ở trên hố, đá được ông nào hay ông đó.
Cụ so với em, thì xuống hố rang còn nhanh và sâu hơn em =))

Yeuphunu

Xe điện
Em góp ly pha pour, đi Huế mua ủng hộ mấy bạn tiệm Phin Holic:

Bemagauvn

Xe điện
Em góp ly pha pour, đi Huế mua ủng hộ mấy bạn tiệm Phin Holic:
Trên bao bì của nhà rang này ghi không chính xác vì có chữ “ specialty coffee “.
Em có thể không thắc mắc nếu không thấy dòng Origine A Luoi - Hue. Vậy hạt caphe này là của Việt Nam. Và nếu là Ro thì sẽ không ghi là Specialty coffee được. Mà nếu là A thì lại càng sai vì hạt Arabica Việt chưa có loại nào đạt Specialty coffee cả.
Các cụ dùng caphe cũng bỏ thời gian để tìm hiểu về thông tin ghi trên bao bì ạ.

TN1805

Xe điện
Cụ ấy...lười nên bảo vậy :D :D :D chứ như em tuần pha xong làm vệ sinh tầm 5phut là xong béng...:):):). Hoặc trước lắp tay pha xả nước, pha xong, tháo ray pha, xả nước...tương đối sạch. Tuần làm 1 lần với bột cafiza...sạch bong ;;);;)
Loại tự động thì nó có viên vệ sinh hoặc típ nước...tháng chạy clean 1 lần (máy ở cty em như vậy) ạ
Máy tôi dùng gần 5 năm chưa vệ sinh lần nào. :))
Tôi chỉ tháo tay pha, xả bã cà phê, rửa sạch. Lấy khăn ướt lau chỗ đầu phun máy cho hết vụn cà phê bám, đổ khay nước ở dưới....ấn nút xả nước khoảng 3-5s...
Sau đó bắt đầu pha ly cà phê mới.