Chi hội Có xe cụ nào hay bị hết nước làm mát do bị sôi không ạ.

duongmark44

Xe tải
quạt chỉ là cái quạt, cứ được cấp điện là nó chạy, làm quái gì có tích hợp rơ le nhiệt ở đấy
bản thân cái siêu xe của chúng ta đã có cảm biến nhiệt rồi.
nếu bật điều hòa ac thì quạt quay cưỡng bức (quay ngay tức thì).
nếu k bật điều hòa thì khi nhiệt độ máy đến ngưỡng là nó đóng điện quạt quay
của cụ khi bật điều hòa ac quạt vẫn quay do vậy 99% là cái cảm biến bị hỏng hoặc tiếp xúc kém hoặc đứt dây đến cảm biến
tự kiểm tra được: dò cái dây điện cấp nguồn cho quạt, đâu đó nó sẽ chạy đến cái cảm biến (lẫy cài dạng rãnh, rút ra được, thực ra nó là 2 cái mặt kim loại tiếp xúc với nhau) lau chùi sạch sẽ cắm vào, để nổ máy tại chỗ ga hết cỡ (mục đích cho nó nhanh nóng máy), không bật điều hòa ac và theo dõi xem kim nhiệt đến tầm 11h là quạt quay rồi.
để em tìm cái sơ đồ chỉ cái chỗ cảm biến cần vệ sinh
mà em cũng phục cụ, thời tiết này, giờ tan tầm làm sao có thể không bật điều hòa cho được
Nếu đứt dây cảm biến thì lúc nào quạt cũng chạy cụ nhe. Nó thiết kế rất hay. Khi đóng mạch là quạt không chay. Khi hở mchj là quạt chạy

simdanang

Xe đạp
Chào các Bác ! xe em nước đầy đủ mà sao là bị nóng liên tục ko điều hoà cũng thấy nóng bác nào cho em xin ý kiến kinh nghiệm

thevinh

Xe tải
Tóm lại có cụ nào có sơ đồ cụ thể quạt, cảm biến của nó không để em về mò xem ntn. Em sắp có chuyến đi Cửa Lò

Spark.hp87

Xe máy
thôi toi em rồi. chắc là thế cụ ah. tại em thấy nó chạy suốt mà nhiệt độ chẳng thấy báo cao bao h cả. nước thì cả năm vẫn còn ở mức min
Toi sao dc bác gọi nên chỗ phạm Gia mua 1 cái biến trở sứ về lắp vào là ok hôm trc em cũng mua chi phí 120k

thevinh

Xe tải
Cụ có ảnh chụp vị trí trên xem không cho em cái. Sáng này em mò mãi không ra tiện thể thay luôn nước làm mát, đúng là chưa thay lần nào từ lúc mua về, nước đục hơn cả nước sông Hồng mùa lũ.

lx3079

Xe tăng
- Bản thân quạt zin của xe nó đã có rolay rồi mà bác. Bình thường ko bật điều hoà thì quạt ko quay, nhưng khi nhiệt độ cao 70% thì quạt sẽ quay mà.
- Nếu hết nước làm mát mà ko biết thì dẫn đến thủng 3 gioong đồng tiền nước làm cho dầu máy và nước mát lẫn lộn nhau ( nước lọt vào khoang dầu, dầu sôi lên bình nước phụ), vênh mặt máy luôn (phải đi phay lại mặt máy).
- Xe bác hay hao nước mát do rất nhiều nguyên nhân: do ống cao su kém vì thời gian dài sử dụng, do các đầu cắm của ống ko chắc, do lắp bình nước phụ kém, do két nước bị lủng..... bác phải kiểm tra từng thứ một em đảm bảo sẽ ok ngay
Hay quá, em đánh dấu khi cần. Tks cụ đã chia sẻ cho anh em.