[Funland] Cổ tục bốc mộ và cúng ông công ông táo

vnhn

Xe tăng
Việc thả cá là phóng sinh, lâu dài mang lại nguồn lợi thủy sản tránh việc tận diet. Nhìn ảnh này thấy ng u quá. Đứng trên cầu thả xuống thì cá nào sống nổi, cá cũng là loại cá cảnh thả xuống cũng chả mang lại nguồn lợi gì. Giơ cái biển lên làm gì
Mắt cụ có vấn đề hay vấn đề đọc hiểu của cụ có vấn đề thế.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này rồi lại chửi nhau to....

saubapcai

Xe đạp
Văn hóa dòng họ ở xứ Nghệ vẫn còn mạnh. Nên có văn hóa đồng hương mà ko xứ nào khác có. Thực ra bắt đầu từ trọng anh em họ hàng. Sau tới đồng hương. Cái gốc của nó như thế.

Nên dân Bắc khi nào cũng hoài nghi. Nên làm cm ví như thời nhà Minh xâm lc, thời Pháp thuộc chỉ có dân các xứ Thanh Nghệ và Tân Bình Thuận Hóa.

Thời nhà Minh Lê Lợi trong Đại Việt sử kí viết thư úy lạo dân Nghệ. và Thuận Quảng vì có tình thần cm từ thời Đặng Tất cho tới kn Lam Sơn. Còn dân Bắc hàng Tàu hết.

Đến thời Pháp thuộc kịch bản nó lặp lại như thế. Những người ở Tân Bình Thuận Hóa ngày xưa như cụ Giáp cụ Đồng sau là cụ Duẩn đều rất quan trọng.

1 người mà khi nào mình cg từ Tàu và cái gì cũng học Tàu thì yêu nước hay làm cm sao được ? 1 tâm lí rất nguy hiểm cho quốc gia.
Cụ người miền Trung phỏng?
  1. Miền nào cũng có người làm khởi nghĩa hết mà, tuỳ thời mà khác nhau.
  2. Miền bắc hàng Tàu: lúc nó mạnh, đánh ko đc, ko hàng thì làm sao cụ? Đầu tiên, Tàu nó thường chỉ đủ lực đánh đến miền bắc, thứ là miền Trung người/của đều ít thì đánh xuống làm chi? Khúc miền Trung mà ngon hơn thì nó cũng chả để yên.
  3. Cụ Duẩn quan trọng? Yeah, quan trọng thật nhưng mà quan trọng buồn cụ ạ.
Cụ nên đọc kỹ lại LS đã

:(

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ người miền Trung phỏng?
  1. Miền nào cũng có người làm khởi nghĩa hết mà, tuỳ thời mà khác nhau.
  2. Miền bắc hàng Tàu: lúc nó mạnh, đánh ko đc, ko hàng thì làm sao cụ? Đầu tiên, Tàu nó thường chỉ đủ lực đánh đến miền bắc, thứ là miền Trung người/của đều ít thì đánh xuống làm chi? Khúc miền Trung mà ngon hơn thì nó cũng chả để yên.
  3. Cụ Duẩn quan trọng? Yeah, quan trọng thật nhưng mà quan trọng buồn cụ ạ.
Cụ nên đọc kỹ lại LS đã

:(
Thời nhà Thanh, họ Ngô thì người Bắc đãviết trong sách của họ là:
_ Biên chế lính Tây sơn người Bắc hở ra là trốn.
- 2 là lính do thám Tây Sơn dò quân Thanh ra ngoài bị dân Bắc thịt hết.
- Khi quân Thanh xuống, bô lão m Bắc bắt lính Tây Sơn trói nộp cho Thanh.

Thế là mấy anh Tây Sơn phải rút về biên giới giữa Kinh và Trại là Tam Điệp đêt phòng ngự. 1 lẽ quan trọng nhất là dân vùng ngoài kia ko ủng hộ mà ủng hộ quân Thanh.

Nhưng sử ta vì tế nhị nên ko chép rõ, ko dám nói ra.Kể cả thời khởi nghĩa Lam Sơn. Nguyễn P Khanh, N Trãi đều hàng giặc, cậu ruột Nguyễn Trãi hàng giặc làm ngụy quan bị giết cùng 500 người, ko ai nói cả.

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Ko quan tâm nguyên do phong tục từ đâu, hủ tục nên bỏ đi, mất vs. VN đi đâu cũng thấy mộ, đầu làng cuối làng, giữa ruộng đâu cũng mộ. Ăn khoai, ăn lúa ăn rau, cứ bảo sạch, trồng giữa nghĩa địa kinh bm.
Nhà nước nên quy hoạch thành công viên nghĩa trang, ủng hộ hỏa táng, ai muốn trôn thì phải mua đất thật đắt. K thể để nghĩa địa lộn xộn như hiện nay nữa.

kduc

Xe Cứu Trợ
Ông thớt tưởng thế nào :))

Văn minh nhất phải là vùi xác gốc cao su, tuần hoàn khép kín luôn.

Về tập tục cải táng ở vùng đồng bằng sông Hồng đã có từ lâu đời và đã đc nhiều cụ chỉ dẫn giải thích rồi. Em chỉ muốn nhắc lại, do cuộc sống của nông dân đồng bằng sông Hồng quá vất vả "sống ngâm da, chết ngâm sương" nên sau khi chôn được 3 năm mới phải cải táng lên chỗ khô ráo.
Về chuyện Ông Công Ông Táo thì em được hiểu như thế này. Tập tục cúng bái các thần linh đã có từ ngàn xưa và không chỉ ở châu Á mà châu Âu cũng thờ cúng. Mỗi ngày, dịp lễ là thờ một ông thần, chỉ có điều mỗi dân tộc, mỗi vùng miền được đặt tên khác thôi và do chênh lệch vĩ tuyến nên có xê dịch về thời gian.
Thí dụ trwowcs Tết 7 ngày, bên châu Âu có ngày Chúa giáng sinh- bên ta có Ông Công Ông Táo, lễ phục sinh bên Tây thì ta có ngày Bụt sinh Bụt đẻ, ngày giết sâu bọ 5/5 thì bên Tây là ngày chúa 3 ngôi... Sự việc này em có được nói chuyện với giám mục bên đạo Chính thống của Nga, được giải thích và em hiểu đc vấn đề như vậy. Và ông ấy có nhấn mạnh rằng, do trải qua các cuộc cách mang khoa học kỹ thuật nên đức tin bên giời Tât đã bị mai một, nhưng bên giáo hội vẫn duy trì.

Về tập tục cải táng ở vùng đồng bằng sông Hồng đã có từ lâu đời và đã đc nhiều cụ chỉ dẫn giải thích rồi. Em chỉ muốn nhắc lại, do cuộc sống của nông dân đồng bằng sông Hồng quá vất vả "sống ngâm da, chết ngâm sương" nên sau khi chôn được 3 năm mới phải cải táng lên chỗ khô ráo.
Về chuyện Ông Công Ông Táo thì em được hiểu như thế này. Tập tục cúng bái các thần linh đã có từ ngàn xưa và không chỉ ở châu Á mà châu Âu cũng thờ cúng. Mỗi ngày, dịp lễ là thờ một ông thần, chỉ có điều mỗi dân tộc, mỗi vùng miền được đặt tên khác thôi và do chênh lệch vĩ tuyến nên có xê dịch về thời gian.
Thí dụ trwowcs Tết 7 ngày, bên châu Âu có ngày Chúa giáng sinh- bên ta có Ông Công Ông Táo, lễ phục sinh bên Tây thì ta có ngày Bụt sinh Bụt đẻ, ngày giết sâu bọ 5/5 thì bên Tây là ngày chúa 3 ngôi... Sự việc này em có được nói chuyện với giám mục bên đạo Chính thống của Nga, được giải thích và em hiểu đc vấn đề như vậy. Và ông ấy có nhấn mạnh rằng, do trải qua các cuộc cách mang khoa học kỹ thuật nên đức tin bên giời Tât đã bị mai một, nhưng bên giáo hội vẫn duy trì.

saubapcai

Xe đạp
Thời nhà Thanh, họ Ngô thì người Bắc đãviết trong sách của họ là:
_ Biên chế lính Tây sơn người Bắc hở ra là trốn.
- 2 là lính do thám Tây Sơn dò quân Thanh ra ngoài bị dân Bắc thịt hết.
- Khi quân Thanh xuống, bô lão m Bắc bắt lính Tây Sơn trói nộp cho Thanh.

Thế là mấy anh Tây Sơn phải rút về biên giới giữa Kinh và Trại là Tam Điệp đêt phòng ngự. 1 lẽ quan trọng nhất là dân vùng ngoài kia ko ủng hộ mà ủng hộ quân Thanh.

Nhưng sử ta vì tế nhị nên ko chép rõ, ko dám nói ra.Kể cả thời khởi nghĩa Lam Sơn. Nguyễn P Khanh, N Trãi đều hàng giặc, cậu ruột Nguyễn Trãi hàng giặc làm ngụy quan bị giết cùng 500 người, ko ai nói cả.
Trên em nói chung chung việc tại sao tàu ko quan tâm miền Trung, mà chỉ nhăm nhăm chiếm bắc kỳ, cuối cùng dân bắc hàng tàu tức là "dân chúng" các tỉnh phía bắc nhiều lần chấp nhận sự đô hộ của tàu.

Còn cụ nói riêng thời Tây Sơn thì em hầu cụ riêng thời Tây Sơn:

Việc biên chế bắc kỳ lính Tây Sơn bỏ, hàng là điều bình thường cụ ơi.

Quân Thanh đánh Tây Sơn(TS) khoảng 1788, tức gần 2 chục năm (trên tổng số khoảng 30 năm) sau khi nhà TS phất cờ. Lúc này qua cái thời TS thân thiện rồi, lúc đầu rất đc lòng dân với cái kiểu "Lấy của nhà giàu chia cho dân nghèo" nhưng mãi rồi ko thể cho đc nữa, cho thì lấy gì nuôi quân? về sau TS ko những ko cho mà còn gia tăng cướp bóc là khác. Quân TS đc ghi nhận là rất giỏi cướp phá nữa là khác, vì TS là dân nổi dậy ko tích luỹ gì, lấy đâu ra tiền?

Nhà TS đánh nhau liên miên, quân thì ko phải quân chuyên nghiệp, ko đc huấn luyện đày đủ, chết rồi lấy đâu bù? Nhất là đỉnh điểm lúc đánh nhà Thanh, TS có trên 100.000 quân. Nên có mỗi cách ép quân dịch, già ko tha, trẻ 15 cũng bị ép đi lính, thậm chí phụ nữ cũng có mặt để trợ chiến. Ô hợp thì chỉ có hà khắc, gia tăng bạo lực để duy trì trật tự.

Tóm lại 1 ông bị cướp phá nhà cửa rồi bắt đi lính, vào lính thì hà khắc, bạo lực có cơ hội là té em cũng ko lạ.

Nha TS có mô hình có lợi cho chính quyền cách mạng: nông dân khởi nghia giành chính quyền, dùng bạo lực đe đạt mục đích nên đã đc tô hồng quá nhiều
lại che đi những điểm xấu (xấu nhưng cũng là chính trị - quân sự cả thôi ko có ý bôi nhọ đâu): cướp phá, phất cờ phò nhà Nguyễn nhưng lại cố tận diệt nhà Nguyễn...

niceshot

Xe container
Việc thả cá là phóng sinh, lâu dài mang lại nguồn lợi thủy sản tránh việc tận diet. Nhìn ảnh này thấy ng u quá. Đứng trên cầu thả xuống thì cá nào sống nổi, cá cũng là loại cá cảnh thả xuống cũng chả mang lại nguồn lợi gì. Giơ cái biển lên làm gì
Làm người nên biết nghĩ trước khi còm chứ!