[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

hongnhungdo

Xe buýt
Chúc mừng mợ đầu tư thành công, gd kinh tế vững vàng. Kể ra mà cứ biết trước cái gì sẽ lên giá thì đỡ quá. Giả sử giờ đất nội thành tăng giá 3 lần mà ngoại thành đứng im thì lại khác. Em đoán mợ vững vàng tâm lý khi đi thuê nhà như thế một phần vì bm đã có nhà cửa sau này sẽ cho rồi?

Em số con lừa nên tiền kiếm được từ tiết kiệm là chính. Đợt này có khi nên gửi tiết kiệm dần thôi.
Em toàn mua mảnh trong quy hoạch đô thị thôi, nên em cũng yên tâm nó sẽ lên giá chỉ là chậm hay nhanh chứ đất nền mấy khi sụt giá đâu, em cũng mua vào lúc thị trường không sôi động lắm, mọi người cùng mua là bán sang tay luôn để lãi một vài chục hay một vài trăm triệu còn em để đó. Như mảnh đầu tiên mà 200tr ấy thì vì nó không phải to tiền nên em xác định mua để đó không động đến, nằm trong thành phố Phủ Lý cũng không phải nơi xa xôi nghèo khó nên em nghĩ kiểu gì khi người ta về xây nó cũng khang trang, giờ nó lên 10 lần cũng là điều hơi vượt quá mong đợi. Mảnh thứ 2 thì em ăn may, mua xong 1 2 năm thì covid nên thị trường sốt giá nó mới được vậy.

Em nghĩ thuê nhà nó không phải vấn đề lớn khi mình kiếm đủ tiền để sinh hoạt thoải mái. Cái nhà chỉ để phục vụ nơi ăn chốn ngủ nên chỗ nào tiện em thuê em ở, em cũng không có đòi hỏi cao nên sạch mát mới là em ưng, em về trồng đống hoa hoét là nhìn cấm cúng đẹp đẽ. Gu của em là là nhà có ban công dài để em trồng hoa, còn đồ đạc thì tối giản để con cái có chỗ chơi nên dễ. Trộm vía trời thương ạ, chứ vợ chồng em cũng tay trắng , không được nhờ vả gì ai, cũng vất vả lắm.

hongnhungdo

Xe buýt
Vợ chồng đứa em em, nó có tiền mà không mua nhà đây
Thuê nhà ở Times City mỗi tháng hết 13tr/tháng.
Còn tiền nó đổ vào đầu tư kinh doanh hết.
Mỗi tháng 2 vc nó thu nhập khoảng 2-300tr. Ăn tiêu thoải mái, nhưng không mua nhà.
Em em nó quan niệm, tiền để đầu tư sx kinh doanh, ko thể bỏ tiền vào nhà đất đọng vốn vào đấy được. Nhà chỉ để ở thì đi thuê chi phí tốt hơn nhiều, còn tiền đáng lẽ mua nhà thì cho vào sản xuất kinh doanh tốt hơn nhiều.
Sau này, có thể nó sẽ mua, nhưng lúc đó chắc phải rất nhiều tiền.
Kiếm càng nhiều tiền thì chuyện ăn ở lại càng không phải điều lo sợ nhất, kinh tế người ta vượt quá những nỗi lo ấy rồi. Như em chưa nhiều tiền nhưng em rất thích thuê nhà, thỉnh thoảng đổi nơi ở em thích lắm.

La Ca 08

Xe hơi
Chung cư mà thuê 10tr-12tr thì tầm hơn 100m2 khu trung tâm, nhà cũng tương đối ngon rồi. Hiện giờ dân đang quan tâm đến đất nên giá chung cư và giá thuê mới rẻ vậy
Tầm 1 đến 2 năm nữa, dân khôn lên, mấy cái đất trong ngõ chả ma nào mua, lúc đấy quay lại chung cư thì ôi thôi, giá thuê lên, giá bán cũng lên, có 3 tỏi chả mua nổi chỗ tử tế như đang thuê. Ở sướng quen rồi, con cái học hành, vợ chồng cũng làm gần mà chả còn tìm được căn nào vừa rẻ vừa gần thì lúc đấy tính sao
Tầm nhìn cụ chuẩn không phải chỉnh.

PhongFood

Xe điện
Vợ chồng đứa em em, nó có tiền mà không mua nhà đây
Thuê nhà ở Times City mỗi tháng hết 13tr/tháng.
Còn tiền nó đổ vào đầu tư kinh doanh hết.
Mỗi tháng 2 vc nó thu nhập khoảng 2-300tr. Ăn tiêu thoải mái, nhưng không mua nhà.
Em em nó quan niệm, tiền để đầu tư sx kinh doanh, ko thể bỏ tiền vào nhà đất đọng vốn vào đấy được. Nhà chỉ để ở thì đi thuê chi phí tốt hơn nhiều, còn tiền đáng lẽ mua nhà thì cho vào sản xuất kinh doanh tốt hơn nhiều.
Sau này, có thể nó sẽ mua, nhưng lúc đó chắc phải rất nhiều tiền.
Em chỉ gặp người KD họ vẫn mua nhà, khi cần vốn thì lại đặt nhà vào bank để xoay tạm vốn. Nhưng đa phần thì KD họ không đặt nhà, vì KD không phải lúc nào cũng thuận lợi :)

Tý phệ

Xe điện
Em chấm để đọc dần.

Tony_Le

Xe container
Các bác cứ khoe thuê nhà với thuê là chủ nhà sắm cho đầy đủ tiện nghi...!
Chưa nói đến các tiện nghi khác, cứ thử dựng 1 phòng cho nghe và nhìn xem chủ nhà đồng ý không, đúng nghĩa phòng nghe-nhìn nhé, nhưng được tính từ tối giản trở đi, mà chủ nhà có đồng ý thì dám làm hay không thôi (hoàn thiện xong cái phòng đó có khi vừa đủ thời gian để đi ra khỏi nhà)!!!
Có bao nhiêu người trên đây có nhà lại thêm " Phòng nghe nhìn" xị sò. Mang cái đặc biệt ra phản biện cái chung chung nó sao sao.

Cứ ký HĐ thuê 10 năm đi, muốn làm rạp phim cũng được. Cụ thấy bọn nó thuê nhà làm nhà hàng khách sạn chưa, thoải mái nhé miễn có tiền.

xukute

Xe tăng
Em chỉ gặp người KD họ vẫn mua nhà, khi cần vốn thì lại đặt nhà vào bank để xoay tạm vốn. Nhưng đa phần thì KD họ không đặt nhà, vì KD không phải lúc nào cũng thuận lợi :)
Chắc cụ gặp người nhiều tiền quá ngưỡng rồi.
VC em em nó thu nhập cao, nhưng tiền vốn chưa nhiều nên ko mua nhà.

Tony_Le

Xe container
Em hỏi cụ chủ thớt có tiền mà đi thuê nhà, không mua nhà. Sau 2 năm biến động giá đất, tiền mất giá...còn cái nịt không :))
Không mua nhà mà làm cái khác sinh lời nhiều hơn có được không?

cusao

Xe lăn
Đây là bài toán có nhiều biến số nên không có cách giải chung dù có chung kết quả là tối đa hoá lợi ích.
Ví dụ: Có tiền để hoạt động kinh doanh và dùng lợi nhuận thu được chi cho sinh hoạt ví dụ như thuê nhà là rất nên. Ngược lại. Có tiền nhàn rỗi không dùng kinh doanh mà gửi tiết kiệm lấy lãi chi cho sinh hoạt cơ bản như thuê nhà là rất không nên bởi số lãi có đc từ vốn nhàn rỗi kia không thể coi là sinh lời được nên rủi ro cao khi đối mặt với lạm phát và xáo trộn của nền kinh tế chung.
Và còn nhiều biến số khác có sự ảnh hưởng không nhỏ trong bài toán trên như sở thích, tâm lý, các mối qhe xh và gia đình...

Xe gia đình

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Chắc cụ gặp người nhiều tiền quá ngưỡng rồi.
VC em em nó thu nhập cao, nhưng tiền vốn chưa nhiều nên ko mua nhà.
Thường các hoạt động SX, KD đều có rủi ro cụ. Em cũng có bạn như em cụ, khi mới đi vào SX thì bao nhiêu tiền dồn hết vào xây dựng nhà máy, vay cả bank; không đầu tư nhà cửa, đất đai gì cả. Tất cả nguồn vốn đều ném vào hoạt động SX hết. Nhưng khi đi đạt ngưỡng thì nó sẽ mua nhà để an cư. Nhà máy có thể phá sản làm nhà máy khác. Nhưng GĐ thì vẫn phải giữ, k thể rủi ro mãi được cụ.
Không mua nhà mà làm cái khác sinh lời nhiều hơn có được không?
Ca này đợt vừa rồi gặp nhiều cụ. Chỗ an cư cũng rất cần

xukute

Xe tăng
Thường các hoạt động SX, KD đều có rủi ro cụ. Em cũng có bạn như em cụ, khi mới đi vào SX thì bao nhiêu tiền dồn hết vào xây dựng nhà máy, vay cả bank; không đầu tư nhà cửa, đất đai gì cả. Tất cả nguồn vốn đều ném vào hoạt động SX hết. Nhưng khi đi đạt ngưỡng thì nó sẽ mua nhà để an cư. Nhà máy có thể phá sản làm nhà máy khác. Nhưng GĐ thì vẫn phải giữ, k thể rủi ro mãi được cụ.
Cái này thì đúng là như thế với tư duy của em với cụ.
Còn tư duy của người làm ăn thì em ko biết nó có như thế hay không. Cuộc chơi luôn có rủi ro, người chấp nhận rủi ro nếu thành công thì sẽ rất tốt, còn ngược lại thì chả còn gì. Đứng trên cơ sở chọn sự an toàn như em thì em cũng sẽ không làm như em em. Cho nên, em mãi chỉ là tầng lớp bình dân, còn em em nó phấn đấu lên giới thượng lưu nên phải chấp nhận sóng gió.

mr_fox

Xe máy
cũng tùy quan điểm các cụ ạ,theo em chả đâu bằng nhà mình,có nhjeu ng e bjeet để dành tiền thuê nhà,rồi lấy tiền đầu tư,đến lúc như mấy năm gần đây k làm ăn dc,dịch bệnh,lãi suất cao thì tiền thuê nhà xoay sở cũng mệt,nhà k có ở,tiền kinh doanh thì hết...quan điểm của em là cứ lo cho vợ con chỗ chui ra chui vào đã..

Tony_Le

Xe container

Ca này đợt vừa rồi gặp nhiều cụ. Chỗ an cư cũng rất cần
Quan điểm an cư của cụ khác của em.

Nhiều người mua được cái nhà trong ngõ ngoằn ngoèo rồi vui mừng vì có nó, mất cơ hội làm những việc khác, nhưng có vẻ họ lại đúng vì vẫn còn cái nhà. Số còn lại thế nào cũng có ông đi ăn mày nhưng nhiều người sẽ có nhà đẹp hơn và nhiều thứ khác. Lựa chọn là quyền của mỗi cá nhân, đúng sai thế nào chỉ họ mới biết.

coolpix8700

Xe ngựa
Có bao nhiêu người trên đây có nhà lại thêm " Phòng nghe nhìn" xị sò. Mang cái đặc biệt ra phản biện cái chung chung nó sao sao.

Cứ ký HĐ thuê 10 năm đi, muốn làm rạp phim cũng được. Cụ thấy bọn nó thuê nhà làm nhà hàng khách sạn chưa, thoải mái nhé miễn có tiền.
Đấy chỉ là 1 ví dụ nhỏ để khỏi tranh cãi thôi!
Còn rất nhiều đồ sử dụng hàng ngày nữa.
Chủ nhà không bao giờ dám sắm đồ xịn để cho thuê vài chục triệu/tháng, vì khấu hao do hỏng hóc khi cho thuê chẳng lại được. Còn người đi thuê thì chỉ sắm đồ nhẹ cho dễ chuyển nhà,...

Ở HN này đi tìm 1 cái nhà cho thuê đảm bảo 10 năm không đòi lại. Nên đi ngó mấy cái nhà chuyên cho thuê làm nhà hàng trước khi đem cái ví dụ ấy ra!

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Làm cho vợ con an tâm là ưu tiên của em, mình đi thuê chỗ gàn trường ở cho tiện F1 học hành hay vợ đi làm cũng được nhưng trong lúc đó mình vẫn cần có một vài chỗ cho thuê hay có đường lui về khi cần ko có cái nào thì cũng hoang mang lắm

PhongFood

Xe điện
Cái này thì đúng là như thế với tư duy của em với cụ.
Còn tư duy của người làm ăn thì em ko biết nó có như thế hay không. Cuộc chơi luôn có rủi ro, người chấp nhận rủi ro nếu thành công thì sẽ rất tốt, còn ngược lại thì chả còn gì. Đứng trên cơ sở chọn sự an toàn như em thì em cũng sẽ không làm như em em. Cho nên, em mãi chỉ là tầng lớp bình dân, còn em em nó phấn đấu lên giới thượng lưu nên phải chấp nhận sóng gió.
Cái còm trên là câu chuyện có thật cụ. Em có 2 thằng bạn như vậy; không tiền, không nhà, xuất phát điểm thấp... chỉ có mỗi vợ-con, thêm có cái nghề. Đi làm tích cóp ít tiền cùng 2 ông khác khởi nghiệp thì còn mỗi cái nịt :D
1 mình ôm hết chỗ thiết bị + dụng cụ làm lần 2 vào đúng thời điểm, thế là cứ mở rộng SX dần và sống khỏe cụ.
Em làm 2 lần đều chết. Giờ chỉ chém gió thôi cụ :D

Tony_Le

Xe container
Đấy chỉ là 1 ví dụ nhỏ thôi!
Còn rất nhiều đồ sử dụng hàng ngày nữa.
Chủ nhà không bao giờ dám sắm đồ xịn để cho thuê vài chục triệu/tháng, vì khấu hao do hỏng hóc khi cho thuê chẳng lại được. Còn người đi thuê thì chỉ sắm đồ nhẹ cho dễ chuyển nhà,...

Ở HN này đi tìm 1 cái nhà cho thuê đảm bảo 10 năm không đòi lại. Nên đi ngó mấy cái nhà chuyên cho thuê làm nhà hàng trước khi đem cái ví dụ ấy ra!
Trên quan điểm những người đi thuê nhà là nghèo và không thể an cư sao lạc nghiệp thì cụ đúng đấy.

Sống tối giản cũng được nhiều người ưa thích, cần quái gì nhiều trang bị mà vẫn hài lòng.

Đi thuê yêu cầu nhà trống trơn, tự mang đồ xịn sò của mình vào cũng có luôn, từ giường nệm, TV, tủ lạnh, máy giặt...

Không dám đầu tư là cụ không dám và không biết nó ra sao thôi.

Bán nhà có HĐ đang cho thuê dài hạn là một lợi thế không nhỏ, thằng mua vẫn cho thuê tiếp, cụ không biết điều này sao mà không thể ký HĐ 10 năm.

Còn so sánh thuê nhà làm nhà hàng là nói cho vui để phản biện lại cái vui trước của cụ thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Làm cho vợ con an tâm là ưu tiên của em, mình đi thuê chỗ gàn trường ở cho tiện F1 học hành hay vợ đi làm cũng được nhưng trong lúc đó mình vẫn cần có một vài chỗ cho thuê hay có đường lui về khi cần ko có cái nào thì cũng hoang mang lắm
Nhà em cách văn phòng cty 10 phút 2B (kể cả lúc đường tắc nhất, nếu tắc quá dùng 2 cẳng).
Kể 4 cái bệnh viện xung quanh (2 nối tiếng, 2 cái ít nổi hơn), cái xa nhất cũng thêm độ 2-5 phút 2B so với văn phòng. Mẹ em mổ phải nằm viện, em hàng ngày nấu cơm mang vào, chứ không mua đồ ăn xung quanh.
Trường từ cơ sở đến trung học xa nhất 1 cây. Con út lúc học cơ sở đi học đưa đón tiện thì 2B không dắt bộ. Hồi ở nhà trên kia, cứ chiều đứng ra ban công nhìn, thấy tụi lớp nó được cô (hay thầy) dẫn ra đến cổng mới xuống để dắt nó qua đường.
Đến trung học nó mới tự đi. Ngay bây giờ đang học đại học, nhiều hôm nó lười đổ xăng, bỏ xe ở nhà đi bộ.
Em hay nghịch, nhưng đồ hay bị bà xã dọn dẹp tìm không ra là chạy ra ngoài mua, nhanh hơn tìm.!

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Nhà em cách văn phòng cty 10 phút 2B (kể cả lúc đường tắc nhất, nếu tắc quá dùng 2 cẳng).
Kể 4 cái bệnh viện xung quanh (2 nối tiếng, 2 cái ít nổi hơn), cái xa nhất cũng thêm độ 2-5 phút 2B so với văn phòng. Mẹ em mổ phải nằm viện, em hàng ngày nấu cơm mang vào, chứ không mua đồ ăn xung quanh.
Trường từ cơ sở đến trung học xa nhất 1 cây. Con út lúc học cơ sở đi học đưa đón tiện thì 2B không dắt bộ. Hồi ở nhà trên kia, cứ chiều đứng ra ban công nhìn, thấy tụi lớp nó được cô (hay thầy) dẫn ra đến cổng mới xuống để dắt nó qua đường.
Đến trung học nó mới tự đi. Ngay bây giờ đang học đại học, nhiều hôm nó lười đổ xăng, bỏ xe ở nhà đi bộ.
Em hay nghịch, nhưng đồ hay bị bà xã dọn dẹp tìm không ra là chạy ra ngoài mua, nhanh hơn tìm.!
Nhà cụ thế thì quá đắc địa rồi, F1 cũng lớn, cụ chắc giờ an tâm hưởng thụ rồi ko cần phải lo toan như bọn em nữa rồi