[Funland] Cở sở pháp lý cho việc công bố tên, tuổi, địa chỉ, của bệnh nhân nhiễm nCoV, người nghi nhiễm nCoV.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thế theo cụ thế nào là công khai, gửi cho từng ấy người, quyết định dán ở xã, phường thì k phải là công khai à hay theo cụ phải sai mõ đi đến từng nhà, đọc cho từng người của cả tổ dân phố, cả phường xã mới gọi là công khai à.
Cháu muốn "công khai" là có một cái app ạ. Truy cập vào là thấy tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại, của những người nghi nhiễm nCoV. Hoặc là trên trang chủ của Bộ Y tế cũng được ạ.

Thanhxuantulai

Xe máy
Website
thanhxuantulai.com
Chiều ngược lại là dăm người bị công bố thông tin khiến dăm chục người khác đang nhiễm bệnh/có khả năng nhiễm bệnh lẩn sâu, trốn kỹ trong cộng đồng dẫn đến dịch bùng phát rất âm thầm mà ko thể kiểm soát.
Sao lại phải trốn. Cụ đặt vào tình trạng nếu cụ bị thật có lo sốt vó lên viện mà khám chữa cách ly không cụ? Rồi còn gia đình, con cái mình nữa cụ ơi

muoibaconcho

Xe điện
Nếu trong danh sách cách ly nhưng bỏ trốn sẽ bị đăng thông tin công khai nhưng chưa phải lạ tội phạm, chỉ bị phạt hành chính.
Chỉ khi biết chắc là mình bị bệnh và cố tình lây bệnh cho người khác (đối với bệnh lây nhiễm nhóm A thì không cách ly đã có thể coi là cố tình lây lan) mới bị xem xét hình sự.
Thì mới gọi là dấu hiệu mà.
Nếu ko lây, chả sao cả, hành chính thôi
Nếu lây mà tèo 2 người là 10-12 niên

toimuondie

Xe container
Thế theo cụ thế nào là công khai, gửi cho từng ấy người, quyết định dán ở xã, phường thì k phải là công khai à hay theo cụ phải sai mõ đi đến từng nhà, đọc cho từng người của cả tổ dân phố, cả phường xã mới gọi là công khai à.
Cụ rất hay bịa thêm.
Cái câu bôi đỏ của bạn gì là 1 ví dụ.
Giờ cụ cho em hỏi quyết định dán ở xã phường là chỗ nào? Hay lại bịa ra?
Còn công khai thì tôi đã nói rồi, cụ không hiểu thì thôi.
Dán quyết định ở nơi công cộng là công khai đấy.

Kurumasuki

Xe container
Cháu muốn tìm hiểu cơ sở pháp lý cho việc công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng: tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại, của bệnh nhân nhiễm nCoV, người nghi nhiễm nCoV.
Cháu đã đọc:

Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007.
Nghị định 89/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm về kiểm dịch y tế biên giới.
Chỉ thị 05/CT-TTg ngày 28/01/2020.
Chỉ thị 06/CT-TTg ngày 31/01/2020.
Quyết định 173/QĐ-TTg ngày 01/02/2020.
Quyết định 181/QĐ-BYT ngày 21/01/2020.
Quyết định 345/QĐ-BYT ngày 07/02/2020.

Nhưng không tìm thấy quy định nào cho phép cơ quan quản lý công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng: tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại, của bệnh nhân nhiễm nCoV, người nghi nhiễm nCoV.
Cháu rất mong các bác OFer tinh thông pháp luật, giúp cháu tìm được cơ sở pháp lý cho phép cơ quan quản lý công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng: tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại, của bệnh nhân nhiễm nCoV, người nghi nhiễm nCoV.

Cháu xin cảm ơn !
Cháu xem khoản n điều 17 Luật tiếp cận thông tin 2016 nhé:
-Thông tin bắt buộc phải công khai: n) Thông tin liên quan đến lợi ích công cộng, sức khỏe của cộng đồng

Lemica

Xe tăng
- Luật Dân sự không cho phép công khai bí mật đời tư nếu không được người đó đồng ý, trừ trường hợp luật có quy định khác.
- Theo Hiến pháp thì quyền nhân thân có thể bị hạn chế vì lý do sức khỏe của cộng đồng
- Theo Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm thì nguyên tắc phòng bệnh là chính - > cơ quan chức năng hoàn toàn có thể công khai bí mật đời tư mà không cần sự đồng ý người bệnh (hay nghi nhiễm) nếu điều đó vì sức khỏe cộng đồng.

to nghi.

Xe đạp
Nếu trong danh sách cách ly nhưng bỏ trốn sẽ bị đăng thông tin công khai nhưng chưa phải lạ tội phạm, chỉ bị phạt hành chính.
Chỉ khi biết chắc là mình bị bệnh và cố tình lây bệnh cho người khác (đối với bệnh lây nhiễm nhóm A thì không cách ly đã có thể coi là cố tình lây lan) mới bị xem xét hình sự.
Cái này đúng, dấu hiệu pháp lý chủ quan của tội làm lây lan dịch bệnh nguy hiểm cho người là lỗi cố ý.

toimuondie

Xe container
-Thông tin bắt buộc phải công khai: n) Thông tin liên quan đến lợi ích công cộng, sức khỏe của cộng đồng
Cụ lại nhầm.
Thông tin công khai ở đây là thông tin có dịch, bao nhiêu người bị bệnh, bao nhiêu người khỏi, bao nhiêu người bị nghi ngờ...
Không có chuyện đăng anh này bị bệnh này, anh kia đang nghi ngờ

toimuondie

Xe container
- Luật Dân sự không cho phép công khai bí mật đời tư nếu không được người đó đồng ý, trừ trường hợp luật có quy định khác.
- Theo Hiến pháp thì quyền nhân thân có thể bị hạn chế vì lý do sức khỏe của cộng đồng
- Theo Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm thì nguyên tắc phòng bệnh là chính thì hoàn toàn có thể công khai bí mật đời tư mà không cần sự đồng ý người bệnh (hay nghi nhiễm) nếu điều đó vì sức khỏe cộng đồng.
Cụ cứ thích bịa ra luật nhỉ?

longxd_2006

Xe tải
Sao cháu đọc mãi Nghị định 101/2010/NĐ-CP mà vẫn không ra cái đoạn bôi đỏ nhỉ ?
Có lẽ cách hiểu "công bố công khai" của bác và cháu là khác nhau ?
"Công bố công khai" cháu muốn hiểu là ai cũng có quyền tiếp cận thông tin ạ, không bị giới hạn bởi khoảng cách địa lý.
Ồ thế à, theo tôi hiểu công khai tức là k phải thông tin dán dấu mật, một cái quyết định đã được công bố cho từng ấy người, dán ở UBND xã phường, gửi cho tổ trưởng dân phố thì là công khai quá rồi, vì trong quy định hành chính của nước mình tổ trưởng dân phố là đại diện của dân, do dân cử ra để trao đổi thông tin giữa chính quyền và người dân chứ tổ trưởng dân phố k phải là một chức danh công, viên chức của chính quyền nên k có trách nhiệm thực hiện công vụ của chính quyền, tôi nhấn mạnh lại tổ trưởng dân phố chỉ là người đại diện của dân để truyền đạt thông tin giữa dân và chính quyền, thông tin gửi đến tổ trưởng dân phố tức là gửi tới dân mợ ạ, chứ k ai phải đi đến từng nhà dân, gặp từng người dân đọc cho họ nghe quyết định mới là công khai đâu

gocart

Xe cút kít
Ví dụ thông tin công khai đây:

longxd_2006

Xe tải
Cháu muốn "công khai" là có một cái app ạ. Truy cập vào là thấy tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại, của những người nghi nhiễm nCoV. Hoặc là trên trang chủ của Bộ Y tế cũng được ạ.
Thế là mợ lại nhiệm bệnh ở nơi văn minh cao rồi, chứ ở bản các em chịu, k biết app là cái gì, web là cái gì, chúng em chỉ biết già làng bảo gì là em biết đấy thôi :))

MOU

Xe máy
Cụ lại nhầm.
Thông tin công khai ở đây là thông tin có dịch, bao nhiêu người bị bệnh, bao nhiêu người khỏi, bao nhiêu người bị nghi ngờ...
Không có chuyện đăng anh này bị bệnh này, anh kia đang nghi ngờ
Cũng là thông tin liên quan đến lợi ích công cộng, sức khỏe của cộng đồng đó thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ồ thế à, theo tôi hiểu công khai tức là k phải thông tin dán dấu mật, một cái quyết định đã được công bố cho từng ấy người, dán ở UBND xã phường, gửi cho tổ trưởng dân phố thì là công khai quá rồi, vì trong quy định hành chính của nước mình tổ trưởng dân phố là đại diện của dân, do dân cử ra để trao đổi thông tin giữa chính quyền và người dân chứ tổ trưởng dân phố k phải là một chức danh công, viên chức của chính quyền nên k có trách nhiệm thực hiện công vụ của chính quyền, tôi nhấn mạnh lại tổ trưởng dân phố chỉ là người đại diện của dân để truyền đạt thông tin giữa dân và chính quyền, thông tin gửi đến tổ trưởng dân phố tức là gửi tới dân mợ ạ, chứ k ai phải đi đến từng nhà dân, gặp từng người dân đọc cho họ nghe quyết định mới là công khai đâu
Bác cứ hình dung thế này nhé:

1. Có rất nhiều app, website trong và ngoài nước, có thể xem thông tin về dịch bệnh nCoV (số người nhiễm mới, số người tử vong mới, số người khỏi bệnh mới).
2. Cháu mong muốn có một cái app, hay website chính thức của chính phủ, cập nhật liên tục tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại của người nghi nhiễm.
3. Theo bác việc tạo ra cái app, hay website chính thức của chính phủ như vậy, có đủ cơ sở pháp lý hay không ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thế là mợ lại nhiệm bệnh ở nơi văn minh cao rồi, chứ ở bản các em chịu, k biết app là cái gì, web là cái gì, chúng em chỉ biết già làng bảo gì là em biết đấy thôi :))
Ví dụ như thế này ạ, tinh chính thức của Bộ Y Tế: https://ncov.moh.gov.vn/
Ai có smartphone đều có thể tiếp cận.

longxd_2006

Xe tải
Cụ rất hay bịa thêm.
Cái câu bôi đỏ của bạn gì là 1 ví dụ.
Giờ cụ cho em hỏi quyết định dán ở xã phường là chỗ nào? Hay lại bịa ra?
Còn công khai thì tôi đã nói rồi, cụ không hiểu thì thôi.
Dán quyết định ở nơi công cộng là công khai đấy.
Em chả bịa gì, một vấn đề k phải cứ xem một luật mà phải chiếu theo nhiều luật mới được cụ ạ, quyết định danh sách cách ly mà k dán ở xã phường là trái luật ngay, đây cụ: khoản n điều 17 Luật tiếp cận thông tin 2016 :

toimuondie

Xe container
. Cháu mong muốn có một cái app, hay website chính thức của chính phủ, cập nhật liên tục tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại của người nghi nhiễm.
Được nếu như nguồn thông tin hợp pháp.
Ví dụ có ông A nói cho cụ là ông B đang bị nghi nhiễm bệnh, cụ đưa lên APP của cụ thì cụ sai, kể cả ông A có là t.hủ tướng chứ đừng nói là tổ trưởng. Thậm chí ông A đưa danh sách cho cụ xem, cụ chụp lại thì cụ vẫn sai.
Nhưng cụ thấy có tờ A4 dán ở phường thì cụ đăng thoải mái vì nó là công khai.

Hn07

Xe tăng
Ngắn gọn 1 câu thôi . Muốn hỏi luật Việt Nam hay luật bên Nhật . Luật bên Nhật google là ra , còn luật Việt Nam thì ....đừng tìm cho mất công , muốn rõ thì cứ xem vài case xem thực tế với lý thuyết nó thế nào .

• Vodka
Reactions: MOU

longxd_2006

Xe tải
Bác cứ hình dung thế này nhé:

1. Có rất nhiều app, website trong và ngoài nước, có thể xem thông tin về dịch bệnh nCoV (số người nhiễm mới, số người tử vong mới, số người khỏi bệnh mới).
2. Cháu mong muốn có một cái app, hay website chính thức của chính phủ, cập nhật liên tục tên, tuổi, địa chỉ, số điện thoại của người nghi nhiễm.
3. Theo bác việc tạo ra cái app, hay website chính thức của chính phủ như vậy, có đủ cơ sở pháp lý hay không ?
Có chứ mợ, lại chiếu theo khoản n điều 17 Luật tiếp cận thông tin 2016 nhé: