[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

Hazelnut

Xe tải
Nhiểu mqh khi chưa động đến lợi ích thì rất tốt, khi dính đến $ thì tệ đi. Nên khi kte khá giả thì sẽ bớt đi conflict cụ ạ :)
Chuản rồi cụ ah. Nhiều người cứ khen châu Âu nọ kia tốt, đơn giản vì thế hệ này của họ có bao giờ phải đói khổ, có bao giờ phải chen chúc xếp hàng mua thực phẩm, chen nhau cho con đi học? Vì phúc lợi xã hội của họ đc xây lên từ hàng trăm năm thực dân.
khi nào dân mình giàu thì sẽ văn minh và tử tế ngay.
Ko nói đâu xa xưa khu phố quê em bon chen, kèn cựa nhau từng đồng đóng góp, ra phố gặp nhau là bằng mặt ko bằng lòng. Giờ kinh tế đi lên cứ lễ tết là bà con góp cỗ ăn uống linh đình vui vẻ. Có sửa chữa gì lớn là có mấy ng tài trợ hết. Nói chung có tý kinh tế là đỡ ngay.

sutubungto

Xe buýt
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Theo em làm éo gì có người tử tế, chỉ là người ngu hoặc người chưa có cơ hội để chén. Xã hội thời nào cũng coi trọng đồng tiền hết, có tiền mua tiên cũng được.

Napolong

Xe điện
Rõ ràng là phải giỏi, mạnh thì mới có chọn lựa.

Chuthoongc411

Xe hơi
Một số cụ hiểu sai khái niệm tử tế rồi. Tử tế đơn giản là sống quan tâm đến mọi người, sống ngay thẳng, đàng hoàng sòng phẳng, không đặt điều hay hãm hại người khác, không lươn lẹo bon chen vi phạm pháp luật hay cố lách luật kiếm lợi, tham ô đút lót các kiểu chạy quyền chạy chức các kiểu... còn việc cho hay không cho là do điều kiện cụ ạ.
Em xin chim trích:
"Tử tế đơn giản là sống quan tâm đến mọi người"
Cụ nghèo mạt rệp đến cái xe chạy xíu nó cũng rớt bánh ra cụ quan tâm đến cái xe, đến lấy cái gì để đút vô mồm. Éo có thời gian đâu mà quan tâm đến mọi người. Mà quan tâm cái éo gì được, cơm éo có ăn, áo rách, xe rơi bánh muốn quan tâm cũng chỉ bằng mồm éo bao giờ có tiền mua kem và bóp oánh răng mỗi sáng.
"Sống đàng hoàng, sòng phẳng " tiền trong túi có kít á mà đàng hoàng với sòng phẳng. Tới bữa nhậu chung éo có tiền trả thì có kít á mà sòng phẳng, cơm éo có ăn, áo rách tả tơi, thì có kít á mà sống đàng hoàng.
Nói tới đó thôi. Éo có tiền, thì éo bao giờ tử tế được. Tôi kết cho cụ một câu:
Muốn tử tế với người khác trước hết phải tử tế với bản thân cái đã.

nozinomuo

Xe tải
Cảm nhận của 1 cá nhân không đại diện cho số đông, ko phản ánh thực trạng XH được, em thấy vẫn rất nhiều người tử tế, cuộc sống nhiều năng lượng tích cực truyền cho mọi người xung quanh.
Chắc môi trường của cụ nhẹ nhàng ai cũng có mâm cao cỗ đầy, kiểu ngoan ăn đi ko phải vội, ăn hết bố lại vào lấy thêm cho😅

nozinomuo

Xe tải
E có thằng em đồng nghiệp, cũng gọi là thân theo cách hiểu của xã hội nay, ấy thế mà lúc cần nó vẫn xịt em với sếp, xong ra ngoài nó nhận xin lỗi em đoàng hoàng, e cũng ko đánh giá nó là tốt hay xấu, chắc tùy tình huống 😅

blablo

Xe tải
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Điều này còn tùy thuộc vào định nghĩa của cụ về thế nào là tử tế

X0000

Xe điện

thuyhtt

Xe tăng
Hôm trc mưa to, em đang đi xe máy trên cầu VTuy thì hết xăng, nghĩ quả này tèo rồi, muốn vứt xe đấy đi bộ về còn khó.
Xe to xe nhỏ lướt vèo vèo qua mặt. Một cậu nhóc chắc vừa ra trường bảo chị ngồi lên xe đi, em đẩy cho hết đoạn cầu này. Mừng rơi nước mắt.
Cũng đoạn cầu này em từng 2 lần dừng laik giúp mấy bạn va quệt vào nhau. Một vụ em dàn xếp tranh chấp giữa 2 bên va quệt êm đẹp.
Tử tế em thấy vẫn nhiều mà.

X0000

Xe điện
Hôm trc mưa to, em đang đi xe máy trên cầu VTuy thì hết xăng, nghĩ quả này tèo rồi, muốn vứt xe đấy đi bộ về còn khó.
Xe to xe nhỏ lướt vèo vèo qua mặt. Một cậu nhóc chắc vừa ra trường bảo chị ngồi lên xe đi, em đẩy cho hết đoạn cầu này. Mừng rơi nước mắt.
Cũng đoạn cầu này em từng 2 lần dừng laik giúp mấy bạn va quệt vào nhau. Một vụ em dàn xếp tranh chấp giữa 2 bên va quệt êm đẹp.
Tử tế còn rất nhiều, và nếu không tử tế thì pháp luật sẽ điều chỉnh hành vi của mình cho tử tế lại
Chả qua, đám không tử tế, thì chúng lại hay nói, hay thể hiện thôi.
Chứ em nghĩ, chả bố mẹ nào dạy con phải "mất dậy" để sống cả.

emperortan

Xe hơi
Em xin chim trích:
"Tử tế đơn giản là sống quan tâm đến mọi người"
Cụ nghèo mạt rệp đến cái xe chạy xíu nó cũng rớt bánh ra cụ quan tâm đến cái xe, đến lấy cái gì để đút vô mồm. Éo có thời gian đâu mà quan tâm đến mọi người. Mà quan tâm cái éo gì được, cơm éo có ăn, áo rách, xe rơi bánh muốn quan tâm cũng chỉ bằng mồm éo bao giờ có tiền mua kem và bóp oánh răng mỗi sáng.
"Sống đàng hoàng, sòng phẳng " tiền trong túi có kít á mà đàng hoàng với sòng phẳng. Tới bữa nhậu chung éo có tiền trả thì có kít á mà sòng phẳng, cơm éo có ăn, áo rách tả tơi, thì có kít á mà sống đàng hoàng.
Nói tới đó thôi. Éo có tiền, thì éo bao giờ tử tế được. Tôi kết cho cụ một câu:
Muốn tử tế với người khác trước hết phải tử tế với bản thân cái đã.
Nhậu chung không có tiền thì cụ có thể không đi, hoặc nói rõ trước để người ta thông cảm đi, bạn bè quý người ta mời là chuyện bình thường, cụ cho ví dụ không liên quan. Để ý cụ có vẻ coi khinh người không có tiền nhỉ. Việc giàu nghèo và việc tử tế là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau mà cụ. Tử tế không có nghĩa là cụ phải đầy đủ về tài chính, những cái cụ phân tích như không đủ ăn, áo rách này nọ... hoàn toàn không liên quan đến cái chúng ta bàn ở đây, "tử tế với bản thân trước" em thấy cụ đang hiểu chỉ theo 1 nghĩa là "làm giàu cho mình trước", dễ dẫn đến tình trạng làm giàu bằng mọi giá như suy nghĩ của 1 số người, sau khi có tiền lại ra vẻ đạo mạo.
Và không có tài chính thì cũng không có nghĩa là quan tâm bằng mồm, nghĩ vậy là sai rồi cụ. Tình cảm giữa người với người khi hàn vi, đâu có nghĩa là "mõm" như cụ nói?
Cụ bảo "éo có tiền thì éo bao giờ tử tế được"? Thế ngày xưa, thời chiến tranh các cụ nhà ta, kể cả các cụ khai quốc công thần nghèo rớt mồng tơi, bàn tay trắng đi lập nghiệp, thậm chí từ bỏ cuộc sống giàu sang vì cách mạng thì theo cụ các cụ ấy lúc đó có tử tế với bản thân, gia đình và đồng chí đồng đội không? Hay phải có kinh tế, có tiền thì mới tử tế?
Cụ xem thời nay bao nhiêu tấm gương các cháu nghèo nhặt được tiền trăm tiền tỷ vẫn đem nộp trả lại người mất? Hay tấm gương người nghèo xả thân cứu người? Đó có phải tử tế không, có phải quan tâm đến người khác không, hay phải giàu mới làm được?
Đấy cụ, cứ nhìn vào đó là thấy cái nhìn của cụ quá phiến diện!

Thế thì vua chúa mí nãnh đạo tiền thân đều là phường đéch tử tế theo cách hiểu của cụ !
Vâng cụ, ở đời muốn tử tế 100% mọi hoàn cảnh thì khó lắm, cố được 70-80% là tốt rồi, nhất là giới chính trị khốc liệt thì càng khó giữ mình. Cuộc sống bon chen mà, nên nhiều lúc cũng phải chấp nhận làm trái mong muốn của mình ở mức độ nào đó. Chỉ sợ các cụ nào đến 50% những điều đó cũng không làm nổi, mà lại bị hoà tan và mất đi tư cách, đến lúc dấn sâu vào bùn rồi thì khó rút chân.

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Người tốt vẫn còn nhưng kẻ xấu rất nhiều, xấu do tham vọng, xấu do tính cách, xấu do hoàn cảnh... Cố gắng trân trọng những mối quan hệ tốt đẹpm

_AHA_

Xe điện
Có người tử tế thì mới có người xấu.. Nếu đều xấu thì sẽ lại là tử tế như nhau. Còn chuyện thiệt thòi thì trong khoảnh khắc người tử tế bị thiệt nhưng về dài hạn thì sẽ đc bù lại. Ko gì bằng thật thà và tử tể. Các cụ đã có câu thực thà là cha quỷ quái.
Hãy luôn tin vào những điều tốt đẹp.

TUCSON9389

Xe điện
Em thì lại thấy ngày xưa các cụ nói đúng "Có đức mặc sức mà ăn" và "Đi đêm lắm cũng có ngày gặp ma". Em không nghĩ người tử tế là hay đi giúp đỡ người khác, bởi muốn giúp thì phải có thực lực chứ đôi khi không thể là nói suông. .
cái này e nghiệm thấy rất đúng luôn ấy, và những người không có đức thì của cải cũng đội nón mà đi thôi. e kể cái chuyện của sếp em ra. ông này rất thông minh và sắc sảo và trình bày tốt. trong khoảng gần 10 năm em làm lính của ông ấy mà 1 lần em cãi thắng ô ấy thôi là e thấy vui cả tháng ấy. có lúc em dự đoán ông ấy có cả tầm 5-10 tr đô ấy chứ chả ít . nhưng giờ thì 1 đứa con bị trầm cảm, tài sản thì chắc hao nhiều, bán nhà và giờ e chỉ thấy ở chung cư cũ thôi ấy. một số món nợ mà e biết chắc là bùng

thuyhtt

Xe tăng
cái này e nghiệm thấy rất đúng luôn ấy, và những người không có đức thì của cải cũng đội nón mà đi thôi. e kể cái chuyện của sếp em ra. ông này rất thông minh và sắc sảo và trình bày tốt. trong khoảng gần 10 năm em làm lính của ông ấy mà 1 lần em cãi thắng ô ấy thôi là e thấy vui cả tháng ấy. có lúc em dự đoán ông ấy có cả tầm 5-10 tr đô ấy chứ chả ít . nhưng giờ thì 1 đứa con bị trầm cảm, tài sản thì chắc hao nhiều, bán nhà và giờ e chỉ thấy ở chung cư cũ thôi ấy. một số món nợ mà e biết chắc là bùng
Vậy em kể cụ hai cụ già xóm em, họ hàng nhà em luôn. Hai cụ giáo viên, cả đời ăn ở phúc đức, một con kiến một nhành hoa ko hại, hạt gạo rơi cụ còn nhặt rửa bỏ vào nồi ... Hai cụ có 6-7 con, 4 cậu con trai thì 3 người ung thư chết trước cả các cụ, cậu còn lại vợ cũng chết vì ung thư.
Hai cụ sống thọ và cứ lần lượt đưa tiễn con trai mình. Giờ hai cụ cũng về đất mẹ rồi.
Sống tử tế tốt đời đẹp đạo, mà vẫn không yên đó cụ.

Tv1912

Xe buýt
Nhậu chung không có tiền thì cụ có thể không đi, hoặc nói rõ trước để người ta thông cảm đi, bạn bè quý người ta mời là chuyện bình thường, cụ cho ví dụ không liên quan. Để ý cụ có vẻ coi khinh người không có tiền nhỉ. Việc giàu nghèo và việc tử tế là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau mà cụ. Tử tế không có nghĩa là cụ phải đầy đủ về tài chính, những cái cụ phân tích như không đủ ăn, áo rách này nọ... hoàn toàn không liên quan đến cái chúng ta bàn ở đây, "tử tế với bản thân trước" em thấy cụ đang hiểu chỉ theo 1 nghĩa là "làm giàu cho mình trước", dễ dẫn đến tình trạng làm giàu bằng mọi giá như suy nghĩ của 1 số người, sau khi có tiền lại ra vẻ đạo mạo.
Và không có tài chính thì cũng không có nghĩa là quan tâm bằng mồm, nghĩ vậy là sai rồi cụ. Tình cảm giữa người với người khi hàn vi, đâu có nghĩa là "mõm" như cụ nói?
Cụ bảo "éo có tiền thì éo bao giờ tử tế được"? Thế ngày xưa, thời chiến tranh các cụ nhà ta, kể cả các cụ khai quốc công thần nghèo rớt mồng tơi, bàn tay trắng đi lập nghiệp, thậm chí từ bỏ cuộc sống giàu sang vì cách mạng thì theo cụ các cụ ấy lúc đó có tử tế với bản thân, gia đình và đồng chí đồng đội không? Hay phải có kinh tế, có tiền thì mới tử tế?
Cụ xem thời nay bao nhiêu tấm gương các cháu nghèo nhặt được tiền trăm tiền tỷ vẫn đem nộp trả lại người mất? Hay tấm gương người nghèo xả thân cứu người? Đó có phải tử tế không, có phải quan tâm đến người khác không, hay phải giàu mới làm được?
Đấy cụ, cứ nhìn vào đó là thấy cái nhìn của cụ quá phiến diện!

Vâng cụ, ở đời muốn tử tế 100% mọi hoàn cảnh thì khó lắm, cố được 70-80% là tốt rồi, nhất là giới chính trị khốc liệt thì càng khó giữ mình. Cuộc sống bon chen mà, nên nhiều lúc cũng phải chấp nhận làm trái mong muốn của mình ở mức độ nào đó. Chỉ sợ các cụ nào đến 50% những điều đó cũng không làm nổi, mà lại bị hoà tan và mất đi tư cách, đến lúc dấn sâu vào bùn rồi thì khó rút chân.
Chắc quan điểm của cụ ấy tử tế là phải hào sảng, sẵn sàng chia sẻ khó khăn và giúp đỡ người khác cả về vật chất lẫn tinh thần! :D Thật ra chỉ cần không có ý hại người đã là tử tế rồi! Nghèo thì tử tế kiểu nghèo, giầu thì tử tế kiểu giầu, căn bản xã hội phát triển quá nhanh nhận thức của người VN còn chưa theo kịp nên chênh vênh chút thôi.

DT Mobile

Xe hơi
Hôm trước em mới xem 1 cái video
Cô gái dừng đèn đỏ bị ngứa lưng thế là có anh chàng bên cạnh gãi dùm, anh ấy còn tốt bụng đưa tay vào trong áo để gãi cho bạn nữ
Sau khi bạn nữ hết ngứa thì quay sang tát cho anh kia 1 cái
Đấy cụ xem. Muốn làm người tốt mà toàn bị đối xử như thế thì ai dám làm nữa 😂

Tv1912

Xe buýt
Vậy em kể cụ hai cụ già xóm em, họ hàng nhà em luôn. Hai cụ giáo viên, cả đời ăn ở phúc đức, một con kiến một nhành hoa ko hại, hạt gạo rơi cụ còn nhặt rửa bỏ vào nồi ... Hai cụ có 6-7 con, 4 cậu con trai thì 3 người ung thư chết trước cả các cụ, cậu còn lại vợ cũng chết vì ung thư.
Hai cụ sống thọ và cứ lần lượt đưa tiễn con trai mình. Giờ hai cụ cũng về đất mẹ rồi.
Sống tử tế tốt đời đẹp đạo, mà vẫn không yên đó cụ.
Sẽ có cụ bên PG vào quy hai cụ đó tạo nghiệp kiếp trước kiếp sau gì đó thế là hoà cả làng! :D

Em thì nghĩ sống tốt là để tạo phúc cho chính mình và lan toả năng lượng tích cực cho những người xung quanh, không phải sống tốt để tạo phúc cho con cháu, phúc của ai người đấy hưởng chứ. Tất nhiên cái năng lượng tích cực của các cụ cũng tác động ít nhiều đến con cháu, nhưng không tới mức dính ung thư mà không chết được! :D

Một người sống đàng hoàng, không làm hại ai, lúc trẻ đêm ngủ không lo gặp ác mộng, tới già không sợ kẻ thù báo oán, sống ung dung tự tại như thế là ở hiền gặp lành rồi còn gì?! :D

Politeboy

Xe tăng
Mợ hết xăng chỉ cần vứt xe đó, tháo guốc ra, đứng cạnh thành cầu nhìn xa xăm
Lúc sau đảm bảo có các chiến sĩ áo vàng ra nói chuyện tâm tình đạo lý và cử một thanh niên to cao đẹp trao bế cả mợ lẫn xe về tận nhà

Quê bầm

Xe điện
Tây G7 thì "không lấy cái gì không thuộc về mình", ta thì "cái gì đang không nằm trong túi người khác thì có thể lấy". Nên mới có hiện tượng: báo chí rùm beng mỗi khi có người trả lại đồ bỏ quên của người khác, rồi nạn hôi của (từ bia, thóc gạo, cho đến gà lợn mắc dịch đem tiêu hủy), hay nhỏ hơn là "đường/vỉa hè trước cửa nhà tao là của tao", cướp đường của người đi bộ trên vạch kẻ, mặc sức lấn làn, hay tệ hơn nữa là dễ dàng chiếm dùng, biện thủ của công.
Em thì luôn nhắc nhở F1 không biao giờ đụng vào của rơi, hãy để những người liên quan họ giải quyết sau đó.
Cái tử tế người Việt còn lại bây giờ chủ yếu nằm trong giá trị gia đình: con rể đóng bỉm cho mẹ vợ đau ốm, vợ nuôi chồng sống thực vật nhiều năm.
Mợ ơi thế trong 100 năm đô hộ tụi Pháp nó chở bao nhiêu chuyến hàng, khoáng sản tài nguyên của ta chở về mẫu quốc hở mợ? Liên quân 8 nước chở bao nhiêu chuyến từ xứ Tàu về vậy mợ? Tại sao Ấn độ ước tính mẫu quốc Anh đại lợi lấy của họ tính ra mấy ngàn tỷ đô la đó ạ.

Về tầm cá nhân thì tụi ấy ko lấy nhưng tầm quốc gia thì chưa bao giờ ngừng nghỉ nhé, giờ tinh vi hơn bằng các chính sách bảo hộ, các loại rào cản thương mại, các loại tiêu chuẩn chìm nổi, tuân thủ... các nước nghèo khóc ko ra tiếng thôi