[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

IT_nd89surveyus

Xe tải
Hôm vào cái trụ sở CA huyện ở ND làm cái đăng kí xe, thấy dân và cán bộ nói chuyện vui vẻ như cái chợ quê. Dân đen em bước vào, cán bộ + đống con mắt kia nhìn em như sinh vật lạ, rồi em bị làm tiền lên làm tiền xuống … mới nhận ra hoá ra tụi dân hôm đó thực ra toàn là cò, làm gì có thằng dân nào tự làm trực tiếp dc 🤣 người tử tế có lúc đã không biết phải làm sao. Nhiều lúc chỉ mong ko gặp bọn khốn trên đường đời đã là may mắn rồi 🙂

beef mập

Xe buýt
xưa thành phần cặn bã trong xã hội còn nhiều thì chỉ cần người hiểu biết,người thông cảm thôi giờ còn đòi hỏi cả người tử tế thì vẫn còn ít chứ lấy đâu ra mà nhiều?

Hazelnut

Xe tải
Thời nào sống hiền lành đều thiệt hết cụ nhé. Còn ai sống khôn lỏi đc thì kệ họ thôi, mình hiền lành nhưng phải có bản lĩnh để đội khôn lỏi ko nạt mình là dc.
em thấy giờ còn công khai, công bằng hơn nhiều rồi

Dream Thai

Xe điện
Thời nào sống hiền lành đều thiệt hết cụ nhé. Còn ai sống khôn lỏi đc thì kệ họ thôi, mình hiền lành nhưng phải có bản lĩnh để đội khôn lỏi ko nạt mình là dc.
em thấy giờ còn công khai, công bằng hơn nhiều rồi
Cái thời mà cụ chủ mơ về thì e xin kiếu, vào các cơ quan công quyền cứ bị nghe mắng, giờ dek sợ, có cái hộp thư phản ánh rồi, or hơn nữa thì ghi âm lại cho lên OTF :)

Về cơ bản thì khi ko còn nghèo thì con người sẽ RA VẺ tử tế hơn khi nghèo :(, còn bản chất thi con người thời nào cũng thế

Chuthoongc411

Xe hơi
Muốn tử tế phải có tiền. Có tiền mới gọi là tử tế. Ông nghèo kiết xác ông đòi tử tế. Tử tế bằng cái mồm à. Tôi cũng tử tế bằng mồm đc, nhưng khi cần cho người khác một cái gì đó như ổ bánh mì thì cái thằng nghèo rớt mồng tơi nó chỉ cho đc ổ mì thiu, còn cái thằng tử tế nhiều tiền nó cho 1 ổ mì rất nhiều rau và thịt sau khi đc nướng nóng giòn được trao tay với ánh mắt rươm rướm đầy cảm thông. Đấy tử tế với ổ mì thiu nó khác tử tế với ổ mì full combo.

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Muốn tử tế phải có tiền. Có tiền mới gọi là tử tế. Ông nghèo kiết xác ông đòi tử tế. Tử tế bằng cái mồm à. Tôi cũng tử tế bằng mồm đc, nhưng khi cần cho người khác một cái gì đó như ổ bánh mì thì cái thằng nghèo rớt mồng tơi nó chỉ cho đc ổ mì thiu, còn cái thằng tử tế nhiều tiền nó cho 1 ổ mì rất nhiều rau và thịt sau khi đc nướng nóng giòn được trao tay với ánh mắt rươm rướm đầy cảm thông. Đấy tử tế với ổ mì thiu nó khác tử tế với ổ mì full combo.
Đúng cụ! Phải có cuộc sống tốt cho mình thì mới nghĩ đến tử tế với người khác được!

emperortan

Xe hơi
Một số cụ hiểu sai khái niệm tử tế rồi. Tử tế đơn giản là sống quan tâm đến mọi người, sống ngay thẳng, đàng hoàng sòng phẳng, không đặt điều hay hãm hại người khác, không lươn lẹo bon chen vi phạm pháp luật hay cố lách luật kiếm lợi, tham ô đút lót các kiểu chạy quyền chạy chức các kiểu... còn việc cho hay không cho là do điều kiện cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nghiadat2anhem

Xe buýt
tổng dán kính hết 7,5tr, khi mang xe về mính đã thấy kính lái bị bọt, đt cho cụ ấy cụ ấy bảo dán nước để 1,2 ngày xé hết,yên tâm bảo hành trọn đờ, khi mình kiểm tra kỹ ảy xe thì : kính lái bị bọt khí khoảng 5cm, rộng 2cm ngay dưới gương chiếu hậu, kính sau xe bị rội, bong, đường cắt phim nhom nhem, kính bên lái bi rộp do bụi, kính bên phụ bị xước nhiều vệt do thợ dán, minhf đã mang xe đến để cụ đó xác nhận và cuj ấy bảo dán lại, mính không đồng ý vì ko tin vào tay nghề của thợ. Cụ ấy đồng ý và hẹn 1,2 hôm hoàn lại tiền, đến hơn 1 tháng sau (hom qua) cụ ấy hoàn lại 2,5tr/7,5tr
Cho cái tên và địa chỉ cụ ơi

smallbrother

Xe buýt
Một số cụ hiểu sai khái niệm tử tế rồi. Tử tế đơn giản là sống quan tâm đến mọi người, sống ngay thẳng, đàng hoàng sòng phẳng, không đặt điều hay hãm hại người khác, không lươn lẹo bon chen vi phạm pháp luật hay cố lách luật kiếm lợi, tham ô đút lót các kiểu chạy quyền chạy chức các kiểu... còn việc cho hay không cho là do điều kiện cụ ạ.
Đúng rồi cụ, nhiều cụ đến khái niệm tử tế còn chưa hiểu, tử tế nó là bản chất dù ở bất kỳ điều kiện hoàn cảnh nào con người ta đều bộc lộ bản chất ấy, còn mấy thứ các cụ ấy nói nó chỉ là việc tốt bộc phát mà ai cũng có thể làm kiểu Huấn rose đi từ thiện.

phu.hkvn

Xe máy
Xưa ông 3x còn nói về làm người tử tế, nói vui thôi, chứ cuộc sống cũng nhiều gam màu, mình cứ nhìn tích cực 1 chút, sống cho bản thân gia đình, cũng làm gương cho con cái, em chỉ sợ nhất khi nhìn thấy cái sai không ai dám lên tiếng ...

tungqv

Xe máy
Website
www.duanquangninh.com
Chính vì người tử tế ít nên họ mới đáng quý đó. Vậy nên em tâm niệm, gặp được người tử tế / tốt bụng thì phải trân trọng, cho dù là mối quan hệ xã giao thôi...

Hazelnut

Xe tải
Cái thời mà cụ chủ mơ về thì e xin kiếu, vào các cơ quan công quyền cứ bị nghe mắng, giờ dek sợ, có cái hộp thư phản ánh rồi, or hơn nữa thì ghi âm lại cho lên OTF :)

Về cơ bản thì khi ko còn nghèo thì con người sẽ RA VẺ tử tế hơn khi nghèo :(, còn bản chất thi con người thời nào cũng thế
Thực ra em sợ nhất là khi xã hội ai cũng tử tế bên ngoài, thảo mai mới đáng sợ. Lúc đó nội tâm con ng khổ sở lắm. Thà xấu cứ ra mặt biết mà tránh còn đỡ.
các cụ cứ xem các xã hội Hàn, Nhật người xấu nó vẫn rất “tử tế” nhưng cuộc sống mệt mỏi lắm.

Dream Thai

Xe điện
Thực ra em sợ nhất là khi xã hội ai cũng tử tế bên ngoài, thảo mai mới đáng sợ. Lúc đó nội tâm con ng khổ sở lắm. Thà xấu cứ ra mặt biết mà tránh còn đỡ.
các cụ cứ xem các xã hội Hàn, Nhật người xấu nó vẫn rất “tử tế” nhưng cuộc sống mệt mỏi lắm.
E thấy người Hàn họ cũng biết enjoy cs mà :)

TieuFu

Xe container
Thế thì vua chúa mí nãnh đạo tiền thân đều là phường đéch tử tế theo cách hiểu của cụ !

chichbong08

Xe buýt
Tây G7 thì "không lấy cái gì không thuộc về mình", ta thì "cái gì đang không nằm trong túi người khác thì có thể lấy". Nên mới có hiện tượng: báo chí rùm beng mỗi khi có người trả lại đồ bỏ quên của người khác, rồi nạn hôi của (từ bia, thóc gạo, cho đến gà lợn mắc dịch đem tiêu hủy), hay nhỏ hơn là "đường/vỉa hè trước cửa nhà tao là của tao", cướp đường của người đi bộ trên vạch kẻ, mặc sức lấn làn, hay tệ hơn nữa là dễ dàng chiếm dùng, biện thủ của công.
Em thì luôn nhắc nhở F1 không biao giờ đụng vào của rơi, hãy để những người liên quan họ giải quyết sau đó.
Cái tử tế người Việt còn lại bây giờ chủ yếu nằm trong giá trị gia đình: con rể đóng bỉm cho mẹ vợ đau ốm, vợ nuôi chồng sống thực vật nhiều năm.

Dream Thai

Xe điện
Nhiểu mqh khi chưa động đến lợi ích thì rất tốt, khi dính đến $ thì tệ đi. Nên khi kte khá giả thì sẽ bớt đi conflict cụ ạ :)

Linhmkt

Xe buýt
Ở một nơi mà Người tử tế mà không có tiền , nhiều lúc bị khinh như cở hó, người tử tế bị khinh nhiều nhưng vì là người tử tế nên chỉ trách mình do kém tài bất lực nên mới bị khinh thế nên dần dà sẽ bớt tử tế lại và thu mình ko quan tâm đến người khác . Thằng không tử tế đi hốt đc một mớ về, ban phát bố thí lại được tung hô là người tử tế :))
Nếu chỗ đó được họi Thiên đường :D vậy thì Chúa ở đây phải tầm nào rồi :(