[Funland] Có phải e bị gout ko các bác

LuckyCar

Xe container
Dạ vâng, cháu cũng thấy thế nhưng cháu lâu nhỏ quá, tính bằng năm ạ. Do vậy cháu đang tìm thuốc hoặc cách giảm nhanh hơn.
Úi, của em phải tiêu trong khoảng gần 3 năm cơ, mà khả năng trong khớp vẫn còn, thế ở trên mới nói là cần uống thuốc kiên trì.

NgocDmax

Xe tăng
Cụ ko kiêng sau này mới biết tay
Thực ra em bị 15 năm rồi, ko kiêng nhưng cũng có hạn chế, có tăng cường tập thể dục thể thao cụ ạ,
Cứ vài tháng e bị đau 1 lần, nặng nhẹ có cả, nhưng e chưa bỏ thứ gì, chỉ dùng vừa phải hơn trước đây
Sống chung với lũ các cụ nhỉ, món này mà điểm danh offer thì chắc đông, e dự vậy

lanhpham

Xe điện
Thực ra em bị 15 năm rồi, ko kiêng nhưng cũng có hạn chế, có tăng cường tập thể dục thể thao cụ ạ,
Cứ vài tháng e bị đau 1 lần, nặng nhẹ có cả, nhưng e chưa bỏ thứ gì, chỉ dùng vừa phải hơn trước đây
Sống chung với lũ các cụ nhỉ, món này mà điểm danh offer thì chắc đông, e dự vậy
Đầy mà bây h trẻ hoá nhiều cụ bạn e thấy trên hội 18 tuổi đã bị rồi

E có đi khám chỉ số axit uric lên tận 540, e xét nghiệm bên Medlatec ,e xét nghiệm tại nhà ,e làm buổi sáng ,đến buổi chiều thì y tá bệnh viện điện bảo e chỉ số axit uric của e tăng cao,e hỏi thế thôi có bị gout ko bạn ấy bảo ko, mà e lại ko thấy biểu hiện đau gì cả, dưới đây là kết quả xét nghiệm của e ah https://medlatec.vn/tra-cuu-ket-qua/sid?sid=mPXQI4CMUffmClW2bqkm4XMEdMp2o1E3BuGSxgu5Ta8=&place=HN&La=VN&token=886cdfbdc5a0e129e9158d6661441af284a9c6473f0f191ab55d9ac1c7874a9cbc557b6d24f444b0cce4ae8bbb365dc1e429cb94f1d8ce664ce0714968ec60be
Bác mới chỉ uricd tăng nhẹ thôi, cần điều chỉnh lại chế độ ăn uống ngủ nghỉ, hạn chế sử dụng các đồ uống có cồn (nhất là bia) và hạn chế cả đồ ăn giàu đạm. Sau khoảng 2 tháng bác đi xét nghiệm lại để so kết quả. Nếu các chỉ số uricd vẫn cao thì có thể dùng cái này của nhà cụ GiaoThong
Các vấn đề liên quan đến chuyển hóa dùng khá tốt https://www.duocphuha.com/phu-ha-tieu-chan-phong/

lanhpham

Xe điện
Bác mới chỉ uricd tăng nhẹ thôi, cần điều chỉnh lại chế độ ăn uống ngủ nghỉ, hạn chế sử dụng các đồ uống có cồn (nhất là bia) và hạn chế cả đồ ăn giàu đạm. Sau khoảng 2 tháng bác đi xét nghiệm lại để so kết quả. Nếu các chỉ số uricd vẫn cao thì có thể dùng cái này của nhà cụ GiaoThong
Các vấn đề liên quan đến chuyển hóa dùng khá tốt https://www.duocphuha.com/phu-ha-tieu-chan-phong/
Vâng e cũng cầu trời cầu Phật là chỉ bị tăng thôi, chứ e bị tùm lum các bệnh rồi, thêm bệnh này nữa cái mất ngủ của e lại càng mất ngủ thêm

Matizcoi

Xe cút kít
Em cũng là do gen do ông già truyền lại cho, nên phát bệnh từ khi còn thanh niên, đúng giai đoạn sức khỏe có thể coi là tốt nhất. Em từng đau kéo dài hàng mấy tháng trời, có những ngày đau đến mức mà thấy rằng đúng là sống không bằng chết, đầu gối đã từng nổi những cục bằng ngón tay cái. Giờ em lại tạm ổn, các cục đã tiêu hết, kinh nghiệm em có mấy cái sau, cụ lưu ý là kinh nghiệm cá nhân của em thôi nhé:
1. Uống nước, tốt cho gan, thận, thanh lọc cơ thể.
2. Ăn vừa phải, vừa đủ, và quan trọng là ăn đều, đừng kiểu ăn kiêng cả tuần rồi cuối tuần làm bữa hoành tráng, tuần sau lại kiêng cả tuần. Em bỏ uống bia, bỏ thịt chó, vẫn có uống chút rượu, ăn chút thịt bò, chút hải sản nhưng không ăn kiểu giữ mồm giữ miệng thôi.
3. Thuốc:
3.1. Em không chơi các loại không rõ nguồn gốc (nhiều khả năng bị trộn thuốc tây, thậm chí corticoid, không kiểm soát được).
3.2. Uống duy trì thuốc tăng thải hoặc ức chế tạo axit uric, bí quyết là cần uống kiên trì, có thể không đau vẫn phải uống, và theo dõi chỉ số để điều chỉnh lượng thuốc. Như em giờ là hàng ngày Allopurinol.
3.3. Thuốc cắt cơn cấp thì Colchicine là kinh điển nhất rồi, thuốc này càng hạn chế uống càng tốt. Bí quyết là đừng để đau mới uống sẽ phải uống nhiều và đau lâu. Cần nghe ngóng cơ thể, nửa đêm thấy có dấu hiệu (đau nhiều sẽ có kinh nghiệm) cũng phải dậy ăn gì đó để uống thuốc ngay, không được lười đợi đến sáng.
Bác ko hổ danh gouter có thâm niên ;))
Tuy nhiên cụ thớt chưa gout đâu do chưa được ăn cơn cấp nào của nó, mà ăn cơn cấp xong là nghiện luôn :P Bệnh gout muốn đi sớm cũng khó, chỉ là đau thì vô cùng thốn - như cụ nào ở trên có nói đó, tất nhiên khi bị gout là hệ thống đào thải AU hỏng dồi nên kéo theo vài chức năng khác và tình trạng lạm dụng thuốc tây dẫn tới gan thận quá tải, toàn chết vì tuổi già ốm yếu hoặc chết do gan hỏng thận kém, chứ ko ai chết do gout =))

TVL.COM

Xe tăng
vâng, thuốc này nhằm giảm Acid Uric, nhưng cháu thấy quan trọng nhất là cụ phải uống nước thật nhiều - như 1 cụ bên trên đã nói, giờ phải tập để uống nước nhiều hơn và tập thể dục nhiều hơn để đào thải.

(Cháu đã và từng qua các giai đoạn trên rồi, cũng ra nhiều bác sĩ khác nhau ...), nhưng cuối cùng vẫn là do mình thôi ạ.
Năm ngoái em đi khám, chỉ số đẹp ( em không nhớ bao nhiêu ) nhưng đợt này các khớp xương ngón tay bóp hoặc gập mạnh là bị đau. Không biết liệu có phải là dấu hiệu Gút không các cụ nhỉ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
540 là gần đạt rồi cố lên cụ

xetaudoidau

Xe tăng
Năm ngoái em đi khám, chỉ số đẹp ( em không nhớ bao nhiêu ) nhưng đợt này các khớp xương ngón tay bóp hoặc gập mạnh là bị đau. Không biết liệu có phải là dấu hiệu Gút không các cụ nhỉ.
Đau gout cấp nó kinh khủng lắm Cụ ạ, có thể hnay bình thường nhưng mai là lết, mà nó đau theo nhịp (kiểu nhịp tim đập ấy), nằm giơ chân lên thì đỡ, đứng dậy máu dồn xuống thì thốn vô cùng :)) cụ cứ đi check axit uric xem ntnao, nếu cao thì nên điều chỉnh trước khi quá muộn.

TVL.COM

Xe tăng
Đau gout cấp nó kinh khủng lắm Cụ ạ, có thể hnay bình thường nhưng mai là lết, mà nó đau theo nhịp (kiểu nhịp tim đập ấy), nằm giơ chân lên thì đỡ, đứng dậy máu dồn xuống thì thốn vô cùng :)) cụ cứ đi check axit uric xem ntnao, nếu cao thì nên điều chỉnh trước khi quá muộn.
Vâng. Em vẫn đạp xe bình thường. Mà khớp ngón tay nó chỉ hơi đau khi bóp vào, và cũng đau lâu rồi.

lanhpham

Xe điện
Bác ko hổ danh gouter có thâm niên ;))
Tuy nhiên cụ thớt chưa gout đâu do chưa được ăn cơn cấp nào của nó, mà ăn cơn cấp xong là nghiện luôn :P Bệnh gout muốn đi sớm cũng khó, chỉ là đau thì vô cùng thốn - như cụ nào ở trên có nói đó, tất nhiên khi bị gout là hệ thống đào thải AU hỏng dồi nên kéo theo vài chức năng khác và tình trạng lạm dụng thuốc tây dẫn tới gan thận quá tải, toàn chết vì tuổi già ốm yếu hoặc chết do gan hỏng thận kém, chứ ko ai chết do gout =))
E cũng cầu trời cầu Phật e ko dính

Pet_HUT

Xe container
Ôi, chào cụ anh, em nghỉ từ sau đợt đánh cùng anh, thỉnh thoảng có vài buổi dưỡng sinh xong nghỉ hẳn. Anh vẫn khỏe và đánh đều chứ. 3 năm trước em tưởng là hỏng hẳn khớp gối rồi, phải ngồi xe lăn đi viện, giờ đang phục hồi dần nhưng mới đi bộ, chưa dám chạy nhẹ nữa, giờ chỉ có tennis trên TV thôi anh ạ.
Thế thì chỉ món đi bộ dưỡng sinh là hợp thôi!
A chuyển sang món trên avt được mấy năm rồi. Không đủ sức rướn cho tennis nữa. :D

lanhpham

Xe điện
Các cụ cho e hỏi chút ngoài xét nghiệm máu xem chỉ số axit uric ,ngoài ra còn cách nào kiểm tra khác mà chuẩn hơn ko ah

LuckyCar

Xe container
Thế thì chỉ món đi bộ dưỡng sinh là hợp thôi!
A chuyển sang món trên avt được mấy năm rồi. Không đủ sức rướn cho tennis nữa. :D
Haha, thế là lại một người bỏ đi cuốc đất.
Quả chém phải tay huyền thoại có chân truyền cho đệ tử nào trước khi giải nghệ không anh.

Hacking

Xe tăng
Có thể là do khô khớp nữa cụ ạ. Thường Gout sẽ đau ở ngón chân trước

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Ngay giờ phút E đang gõ post này thì E vẫn còn đang đau cơn gout cấp, tuy đã đỡ và dịu bót sau 2-3 ngày. Ngày chưa có Covid thì còn nghĩ do bia, rượu hay đàn đúm giao lưu. Nay suốt mấy tháng giãn cách chẳng đụng tí rượu bia nào và ăn uống cũng bình thường thì nó lại phát cơn. Cứ như là do thời tiết chuyển mùa, đến hẹn lại lên vậy. Từ ngày 28/9 cho phép thể dục ngoài trời E đã đi chạy bộ lại được mấy hôm thì nay lại phát cơn đau, lại tạm dừng. E bị món này cũng đã thâm niên >10 năm rồi nên cũng quen dần với chịu đựng rồi.

lanhpham

Xe điện
Ngay giờ phút E đang gõ post này thì E vẫn còn đang đau cơn gout cấp, tuy đã đỡ và dịu bót sau 2-3 ngày. Ngày chưa có Covid thì còn nghĩ do bia, rượu hay đàn đúm giao lưu. Nay suốt mấy tháng giãn cách chẳng đụng tí rượu bia nào và ăn uống cũng bình thường thì nó lại phát cơn. Cứ như là do thời tiết chuyển mùa, đến hẹn lại lên vậy. Từ ngày 28/9 cho phép thể dục ngoài trời E đã đi chạy bộ lại được mấy hôm thì nay lại phát cơn đau, lại tạm dừng. E bị món này cũng đã thâm niên >10 năm rồi nên cũng quen dần với chịu đựng rồi.
E hỏi chút e chỉ số lên 540, mà chưa thấy hiện tượng gì, đợt đầu cụ phát hiện gout dấu hiệu là như nào ah