[Funland] Có phải e bị gout ko các bác

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Lúc đầu ai cũng theo đơn, sau này bị lâu niên cụ sẽ tự tìm được hướng đi đúng cho bệnh của mình :D
Từ cách uống thuốc gì liều lượng bao nhiêu, cho tới cảm giác sắp sửa cơn cấp ập tới như nào để còn phòng bị .... ;))
Sống chung với bệnh tật nó là vậy, nên các cụ tốt nhất là không nên bị.
Cụ phán rất thực tế và chuẩn. Từ bản thân E qua khoảng 13 niên dính món này E thấy cái kinh nghiệm (cảm nhận) để xác định thời điểm bắt đầu có triệu chứng đau cấp là rất quan trọng. Ngày trước khi mới bị mấy năm đầu E cứ hay để đến lúc sưng đỏ, đau mới dùng thuốc thì mỗi đợt kéo dài 5-7 ngày mới êm, rất khổ. Sau rồi cứ cảm thấy hơi "gai gai" nhức là triển ngay bài 3-2-1 như Cụ nào ở trên đã dạy. Thì chỉ 2-3 ngày là đỡ, mà trong lúc bị cũng ko quá đau đớn, khó chịu gây phiền phức trong sinh hoạt, đi lại. Và thêm 1 khẩu quyết nữa: nói "0" với các loại lang băm, lá lẩu linh tinh, có khi còn rước độc hại vào người,

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phán rất thực tế và chuẩn. Từ bản thân E qua khoảng 13 niên dính món này E thấy cái kinh nghiệm (cảm nhận) để xác định thời điểm bắt đầu có triệu chứng đau cấp là rất quan trọng. Ngày trước khi mới bị mấy năm đầu E cứ hay để đến lúc sưng đỏ, đau mới dùng thuốc thì mỗi đợt kéo dài 5-7 ngày mới êm, rất khổ. Sau rồi cứ cảm thấy hơi "gai gai" nhức là triển ngay bài 3-2-1 như Cụ nào ở trên đã dạy. Thì chỉ 2-3 ngày là đỡ, mà trong lúc bị cũng ko quá đau đớn, khó chịu gây phiền phức trong sinh hoạt, đi lại. Và thêm 1 khẩu quyết nữa: nói "0" với các loại lang băm, lá lẩu linh tinh, có khi còn rước độc hại vào người,
Để sưng đỏ lên thì bách nhục, nhưng nếu để bị sưng lên thì cụ uống thêm Mobic hoặc Voltarel 75mg vào sẽ làm giảm thời gian lết cầu thang =))

Atmosphere

Xe tải
Em xét nghiệm các chỉ số thì ok, mối AU là nó nằm ngoài ngưỡng cho phép, e 2 hôm nay mỗi hôm 1 v cochicin, thấy cũng đỡ rồi, mấy hôm nữa đi khám phát để bs kê đơn uống vậy, febuxostat em cũng mua sẵn đây rồi, nhưng thôi đi khám uống theo đơn cho yên tâm, ở HN món này khám ở đâu ok cụ nhể
cái này cụ khám ở đâu cũng thế ấy mà. đơn thì cũng chỉ có loanh quanh mấy loại như các cụ ở trên post thôi

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Để sưng đỏ lên thì bách nhục, nhưng nếu để bị sưng lên thì cụ uống thêm Mobic hoặc Voltarel 75mg vào sẽ làm giảm thời gian lết cầu thang =))
Vâng, kinh nghiệm với thuốc của Cụ rất hay. Tuy nhiên, sau nhiều năm sống với gout giờ cũng bắt đầu lớn tuổ (over 50) rôi thì E cũng ko lạm dụng nhiều loại thuốc quá. Sợ lại tẩu hỏa thì mệt. Vậy là như E đã post trên kia: mỗi khi có cviec (đi chơi, công tác...v.v...) thì E cứ găm theo vỉ kia để phòng thân. Mà E cũng cảm nhận thấy có vẻ như yếu tố khí hậu, thời tiết cũng tác động tới gout này. Vì có những lần E sinh hoạt, ăn uống rất đơn giản (thời gian tương đối dài...) nhưng vẫn dính. Ngược lại có vài dịp (ngắn hạn) sinh hoạt ăn nhậu tới bến thì vẫn êm re.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, kinh nghiệm với thuốc của Cụ rất hay. Tuy nhiên, sau nhiều năm sống với gout giờ cũng bắt đầu lớn tuổ (over 50) rôi thì E cũng ko lạm dụng nhiều loại thuốc quá. Sợ lại tẩu hỏa thì mệt. Vậy là như E đã post trên kia: mỗi khi có cviec (đi chơi, công tác...v.v...) thì E cứ găm theo vỉ kia để phòng thân. Mà E cũng cảm nhận thấy có vẻ như yếu tố khí hậu, thời tiết cũng tác động tới gout này. Vì có những lần E sinh hoạt, ăn uống rất đơn giản (thời gian tương đối dài...) nhưng vẫn dính. Ngược lại có vài dịp (ngắn hạn) sinh hoạt ăn nhậu tới bến thì vẫn êm re.
Chuẩn cụ ạ, tên nó là hoàn thống phong, gió quạt hoặc gió điều hòa mà xả vào chân cũng làm cơn gout cấp tới ngay lập tức :((
Vẫn biết lạm dụng thuốc Tây ko hề tốt, nhưng cũng đành sử dụng 1 cách hạn chế nhất, em mà làm xét nghiệm kiểu gì cũng có danh mục gan thận, trôm vía sau hơn 10 năm lăn lộn với gout, gan em vẫn chưa có biểu hiện gì xấu, ơn zời.

Tomtep1

Xe tải
Chuẩn cụ ạ, tên nó là hoàn thống phong, gió quạt hoặc gió điều hòa mà xả vào chân cũng làm cơn gout cấp tới ngay lập tức :((
Vẫn biết lạm dụng thuốc Tây ko hề tốt, nhưng cũng đành sử dụng 1 cách hạn chế nhất, em mà làm xét nghiệm kiểu gì cũng có danh mục gan thận, trôm vía sau hơn 10 năm lăn lộn với gout, gan em vẫn chưa có biểu hiện gì xấu, ơn zời.
Thế 10 năm quá, cứ bị gout cấp là cụ uống cochicin à, e 2 năm qua bị 2 lần rồi, giờ e cũng phải kè kè cochicin rồi, đi khám chắc bs lại kế uống 1 trong 2 apu hoặc febu để hạ thôi. Bóp mồm bóp miệng rồi mà vẫn bị, ...c...h...á...n

Hacking

Xe tăng
Cháu cũng 5,7 năm Cochicine :(.

32tst

Xe buýt
Mỗi đợt bị cấp uống bao nhiêu viên cũng còn tùy cơ địa (thường thì tới ngưỡng là bị đi ẻ cụ ợ :)) ), nhưng đang cơn cấp cụ ko nên uống feburic (đợi qua cơn cấp thì uống được).
Viên gout TB em chưa uống bao giờ nên ko biết, hiện tại em dùng 4gout cũng tàm tạm (ngày 1 viên).
Mấy cái thực phẩm chức năng như Viên gout TB hay Go Celery uống thì cũng không thấy đau nhưng axit thì vẫn cứ cao ngất ngưởng, giá thì đắt, cụ nào thừa tiền quá thì mua về uống nhưng chắc là vẫn hỏng thận vì có giảm được axit uric đâu ;))

haiminh196

Xe tải
Người Nhật họ sử dụng nước I ôn kiềm từ 50-60 năm nay, họ là quốc đảo nên ăn rất nhiều hải sản, họ là nước phát triển sớm nên bia rượu nước giải khát và đồ ăn nhanh công nghiệp cũng rất nhiều nhưng tuổi thọ cao. Liệu nước ion kiềm này nó có trung hoà bớt lượng axit uric dư thừa trong cơ thể không vậy ?

quy la tien

Xe điện
Vâng e cũng lo quá bác ah, bị gout thì đi nhanh lắm
Gout thì bò chớ đi được đâu mà nhanh!
Lo mà giảm đi, ngưỡng ủic vầy là cao, có thể chưa đau thôi ( ngưỡng đau mỗi người 1 khác) nhưng nếu cao thế thì nguy cơ bệnh sẽ nhiều, lắm ông cao rồi nhưng chưa đau vẫn cứ ẩu, khi bị thì khổ vô cùng: ví như ngồi quạt gió nó lay cọng lông chân cũng cảm nhận được!

Chu An

Xe điện
có vẻ chữa đc ... chả là độ dăm bảy năm trước tay hàng xóm nhà em nó như tru bát giới ý. chân gút sưng vù. xong con giời chịu đi bộ. uống thuốc gì đó. giờ vẫn ụt ịt nhưng không thấy tập tễnh nữa.
Khiếp, cứ như cụ tả nhà cháu ấy!

zitaicrazy

Xe buýt
Cụ chủ bị như vậy là tương lai bị gout cao, do đó ngay từ bây giờ cụ phải có chế độ ăn uống, sinh hoạt lành mạnh. Như bản thân e cũng dính, kinh nghiệm từ e thì thấy, bỏ hẳn bia, nội tạng, thịt chó, hạn chế thịt đỏ như bò, cừu..., hải sản, giá, dọc mùng, năng chạy bộ, đạp xe, ăn thêm lá tía tô, dưa chuột Sạch, rau cải đắng. Nếu có điều kiện, thì cụ ép dưa chuột, nấu tía tô lấy nước uống hàng ngày, nồng độ acid uric giảm đáng kể mà ko phải dùng thuốc Tây.

lanhpham

Xe điện
Cụ chủ bị như vậy là tương lai bị gout cao, do đó ngay từ bây giờ cụ phải có chế độ ăn uống, sinh hoạt lành mạnh. Như bản thân e cũng dính, kinh nghiệm từ e thì thấy, bỏ hẳn bia, nội tạng, thịt chó, hạn chế thịt đỏ như bò, cừu..., hải sản, giá, dọc mùng, năng chạy bộ, đạp xe, ăn thêm lá tía tô, dưa chuột Sạch, rau cải đắng. Nếu có điều kiện, thì cụ ép dưa chuột, nấu tía tô lấy nước uống hàng ngày, nồng độ acid uric giảm đáng kể mà ko phải dùng thuốc Tây.
E lại về mức 330 rồi cụ, có tháng về 300 chắc e ko bị sao

Hacking

Xe tăng
Cụ có bí kíp nào giảm được hạt Gout bám vào khớp không ah ? Cụ tư vấn cháu với. Cháu cảm ơn!

bau67

Xe container
Ngoài chế độ ăn uống kiêng khem thì các Cụ nên giữ ấm bàn chân. Chân ấm thì lượng máu dồn xuống ít hơn khi chân lạnh, nên hạn chế lượng muối Urat tích tụ ở khớp.
Ngoài ra, biệt dược Milurit (Allopurinol) 100 - 300mg của Hungari dùng cũng cực kỳ tốt mà giá cả lại khá rẻ.

Tomtep1

Xe tải
Ngoài chế độ ăn uống kiêng khem thì các Cụ nên giữ ấm bàn chân. Chân ấm thì lượng máu dồn xuống ít hơn khi chân lạnh, nên hạn chế lượng muối Urat tích tụ ở khớp.
Ngoài ra, biệt dược Milurit (Allopurinol) 100 - 300mg của Hungari dùng cũng cực kỳ tốt mà giá cả lại khá rẻ.
Dùng Alloprinol hay febuxostat hả cụ ? Bác sĩ kê cho em dùng febu, nghiên cứu tìm hiểu thì allo và febu là tương đương nhau cụ à