[Funland] Có những bất công không tên

cuacang

Xe hơi
Chuyển nhà đi mợ, nếu để lâu sẽ ảnh hưởng không tốt đến tâm lý của cả mẹ và con!

Bình Mía

Xe tăng
Đời oái oăm lắm, như nhà cháu đây này, F1 lơn đc 3 tuổi F1 lớn nhà ông anh vợ cũng 3 tuổi, ông anh vợ để con bên nhà cháu luôn thỉnh thoảng mới đón về vì bà ngoại ở bên này trông F1 thứ 2 cho nhà cháu. Chúng nó đánh nhau tranh nhau đồ chơi suốt ngày, trẻ con mà nhưng cháu chưa bao giờ dám đánh con ông anh vợ nhưng F1 nhà cháu bị tẩn liên tục, nhiều lúc cũng thương, trẻ con mà, đâu phải nó lúc nào cũng sai đâu, nhiều khi giống hệt trường hợp trên. Đúng là chẳng cái oan nào như cái oan nào
Cụ làm thế thì lại càng sai, phải làm sao cho con trẻ nhìn thấy có sự công bằng từ mình. Em là đàn ông nhưng rất nghiêm khắc trong cách dậy con, cháu, nhà Em cũng hay "được" Anh, Chị, em đến gửi mấy đứa cháu. Em tuyên bố luôn với mọi người là, đứa nào hư sẽ đánh, đánh bất kể là con hay cháu (tét vào mông thoai) vậy ai mà xót ruột thì đừng nên gửi.
2 F1 nhà EM với mấy đứa cháu sợ EM bằng phép nhưng chẳng đứa nào ghét EM :D, của đáng tội là bố, mẹ chúng nó giờ cứ lôi Em để dọa mỗi khi chúng mắc phải lỗi gì :D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
davidhuy nói:
Em nhớ mợ đã twngf lập thớt: Tôi đi lên từ 2tr.... nghe đâu kiếm gần 1 tỷ. Nếu có tiền như thế tại sao ko ra ngoài ở mà lại chịu khổ nhục như vậy?
Trong từng thớt thì chuyện kê hay, logic chặt chẽ . ..nhưng các thớt thì mâu thuẫn nhau... con người trong chuyện này không phải con người làm nghề chuyển bóng có tiền mua nhà sau một mua Euro !!!

Giống các truyện ngắn hơn là chuyện đời của một người

Song75

Xe buýt
Hôm qua em đã kom men, nhung post lên ko dc, là sao chưa thấy cụ voiz vào kom nhỉ, y như rằng.

Nhà em ở mạn GVo, cung hay lượn khu NKhanh, mấy quán rượu zantoc, quan chim... Hay hôm nào, mời Mợ chủ giao lưu chén rượu nhạt, nếu có duyên với mợ chủ, kiểu "tý va ở hồ GV", được hay chăng! Và cụ voiz có nhã hứng, nếu gặp được Mợ chủ em hú phi qua nhé (ở đấy có quán chim bồ câu, ngon phết, nhưng chỉ phù hợp cho ngày lạnh, mới đau scau chứ).

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Con bé 5 tuổi... hay chơi với cô chị họ 4 tuổi rưỡi...
Ngày nào cũng nhận vài ba trận đòn vì trêu cô chị họ. Con bé chẳng có ai bênh, còn cô chị họ được ông bà nội,ngoại, bố mẹ chiều chuộng nên hơi tí lại ăn vạ.
Có 1 lần, cả nhà giật mình vì tiếng khóc thảm thương của cô chị họ.. chạy ra... không ai dỗ dành cho cô chị họ nín được, liền quay sang tổng xỉ vả con bé. Chán chê, khi cô chị họ nín, hỏi chuyện, cô chị họ bảo : tại vì M nó làm rơi cái lược vào chân con... Cả nhà chưng hửng nhưng đã trót đánh mắng con bé rồi nên tất cả cũng làm ngơ coi như chẳng sao...
Con bé nhiều khi cũng bị đòn oan từ chính mẹ, vì mỗi lần con bé bị mọi người nhiếc móc, chửi mắng, mẹ lại tủi thân, rồi cũng vì quá xót xa con nên to tiếng mắng con để át đi những lời khó nghe từ người khác.
Hôm nay....
Con bé khóc, nức nở... đi từ cầu thang xuống. Mẹ hỏi làm sao... nó thút thít: chị Mít làm đập xe vào mắt con....
Các cụ mợ đoán xem: Ai sẽ bị mắng?
Là con bé... Họ mắng con bé vì sao ko cẩn thận để chị đập vào mắt. Họ mắng con bé tại sao nghịch ngợm...vv...vv....
Con bé chỉ biết khóc... Mẹ đi về phía con bé... con bé sợ co rúm người lại vì tưởng mẹ đánh. Mẹ chỉ dắt con bé lên phòng... hai mẹ con ôm nhau khóc...
Mẹ nghe tiếng bà nói với cô chị họ: thấy chưa, chơi kiểu gì thế. cẩn thận không có ngày nó đập cả cái xe vào đâu í chứ...
Thì ra điều họ lo lắng là cẩn thận không 1 lúc nào đó cô chị họ bị xe đập vào đầu chứ không phải lo lắng cho con bé đang bị đập vào mắt...
1 tiếng sau... mắt con bé sưng húp không còn mở ra được nữa mặc dù mẹ cũng đã cẩn thận nhỏ nước muối sinh lí. Mẹ hoảng quá, đưa con bé ra viện khám...
Cũng may mắn vì con bé chỉ bị tổn thương mí mắt trong... Không ảnh hưởng đến con ngươi....
Nhưng... lòng người mẹ tan nát...
Có những bất công không tên... không thể nói nên lời và cũng chẳng thể chia sẻ....
Em nhớ trước đây trong một bộ phim nước ngoài mà em xem ( em ko nhớ tên phim) , có đoạn một bé trai bị một nhóm bạn bắt nạt đánh hay trêu chọc gì đó, cậu bé khóc chạy về mánh bố thì bố ko ra bênh mà cứ để cậu bé tự giải quyết. Lần thứ nhất cậu bé bị đánh, rồi lần thứ 2 cũng vậy, nhưng đén lần thứ 3 thì cậu bé biết phản kháng mạnh mẽ, thế là nhóm bạn kia ko bắt nạt nữa.
Em thấy đoạn phim đó rất hay, người cha đã dạy con lòng dũng cảm. Điều này ở VN ta hoàn toàn ngược lại.
Mợ cứ để F1 tự phản kháng đi, không vấn đề gì đâu. Rồi người lớn phải tự hiểu.

1.e không cần ai thương hại
2. e không ngồi 1 chỗ để nhìn 2 nhóc cũng như chính mình dần chìm xuống bùn
3. E vẫn hàng ngày nỗ lực phấn đấu để có thể có lúc cũng được to tiếng, muốn nói gì thì nói, muốn làm gì thì làm
4. Trộm vía, con gái e rất ngoan
5. Còn nhiều rất nhiều những bất công mà e ko thể kể hết
6. Bây giờ e mà dám mở mồm ra phản kháng thì chỉ có mà... vỡ mồm
7. Dọn ra ngoài, đừng nói là ổ chuột... 3 mẹ con ra gầm cầu mà ở

Em cũng biết, cuộc sống chẳng thể vẹn toàn. Em cũng biết mỗi người mỗi một hoàn cảnh, mỗi gia đình có những cách cư xử giữa người với người khác nhau.... Em chỉ buồn vì chẳng biết nói với ai. Dồn nén trong lòng thì mất cân bằng tâm lý, ảnh hưởng đến thái độ đối với con....
E ko có ý than vãn, cũng chỉ kể 1 câu chuyện, mọi người coi như đọc vu vơ chuyện của 1 ai đó... chứ e ko kêu gọi lòng thương từ ai nên e chẳng nghĩ e đã biến mình trở nên đáng thương hại. Và cho dù là có như thế thì sao.... Biết đâu nhờ có những thương hại đó mà e sẽ nhìn đời với cái nhìn khác đi
Em nghĩ mợ nên thuê nhà sống tự lập cho dù cuộc sống có khó khăn. Thiếu tiền thì vay tạm bạn thân.

Trong từng thớt thì chuyện kê hay, logic chặt chẽ . ..nhưng các thớt thì mâu thuẫn nhau... con người trong chuyện này không phải con người làm nghề chuyển bóng có tiền mua nhà sau một mua Euro !!!

Tất cả các chuyện trong quán cafe, ko có ai xác minh bác nhỉ?
Mà xác minh cũng chẳng để làm gì, câu chuyện trong quán cafe mà, bác nặng nề làm gì. :P

Selta

Xe buýt
Trẻ con non nớt, ngây thơ lại hứng chịu sự phân biệt bất công mà nguyên nhân sâu xa em chắc là do người lớn không ưa nhau. Vì câu chuyện này cũng tựa như chính trải nghiệm của em hồi 5-6 tuổi. Chỉ vì bà nội không hợp với mẹ....điều này lớn lên em mới hiểu :(

zin_zin_hn

Xe điện
Hạnh phúc là phải đấu tranh

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Cái gì cũng có lý do của nó. Không ưa thì dưa hoá giòi...
Người ta ghét người mẹ thì đứa con cũng bị ghét theo. Tưởng chừng là vô lý, nhưng mọi tội lỗi đều không xuất phát từ đứa trẻ.
Có thể sự quái dị, khó ưa nhưng lại câng câng của người mẹ trẻ đã vô tình làm hại đứa con...
Hãy trách mình, đừng trách người vội người mẹ trẻ ạ.

usavn

Xe tải
Không có bất công nào không tên, chỉ có bạn sợ không dám gọi đúng tên nó ra thôi. Dĩ hòa vi quý nó nằm trong những thứ nhỏ nhặt như vậy.
Có thể đa số phụ nữ VN nuôi dạy con không ngay thẳng từ nhỏ nên XH giờ mới nhiều người không ngay thẳng :)

Fine

Xe hơi
Vâng... em cũng tin là như thế....
1. Với bé là chị họ: tính ăn vạ kéo theo những bản tính xấu khác nó lớn dầu, hình thành nhân cách từ bé như thế không tốt. Mợ nên tác động với người lớn thì tốt hơn với cháu bé.
2. F1 nhà mợ: ko nên để F1 phải chịu những ánh mắt, thái độ, hành động không đúng mực. F1 sẽ thiếu tự tin trong cuộc sống!

UyenNhi

Xe tải
Hôm qua em đã kom men, nhung post lên ko dc, là sao chưa thấy cụ voiz vào kom nhỉ, y như rằng.

Nhà em ở mạn GVo, cung hay lượn khu NKhanh, mấy quán rượu zantoc, quan chim... Hay hôm nào, mời Mợ chủ giao lưu chén rượu nhạt, nếu có duyên với mợ chủ, kiểu "tý va ở hồ GV", được hay chăng! Và cụ voiz có nhã hứng, nếu gặp được Mợ chủ em hú phi qua nhé (ở đấy có quán chim bồ câu, ngon phết, nhưng chỉ phù hợp cho ngày lạnh, mới đau scau chứ).
Cám ơn lời mời của cụ nhưng hiện tại e chưa có điều kiện để giao lưu chén rượu nhạt với cụ rồi. Chắc đợi sau này nhé!
@ voiz: cụ ko tin cũng đâu có sao. Con người ta mỗi một giai đoạn ở vào 1 hoàn cảnh khác nhau. Ít nhất e thấy e cũng đã kể gần hết và gần đủ, chỉ là cụ ko thích nên ko đọc hay chỉ lướt qua nên ko thấy được cái logic thôi.
Mời 2 cụ sang nhà em chơi!

UyenNhi

Xe tải
Cả ngày chủ nhật hôm qua, con bé khóc hết nguyên 1 ngày vì đau mắt, quấy vô cùng... Càng khóc thì mắt càng sưng
Cũng chẳng biết làm thế nào nữa.
Với đứa chị họ, đã nói bố mẹ nó nhiều lần đừng chiều chuộng quá nhưng không nghe. Cứ hế ai chạm nhẹ vào người hay vào đồ chơi là lại hét lên rồi khóc, rồi mách. Đi theo giải quyết thì hết ngày. Đã thế lại sống ích kỉ. Nếu ở nhà nó, nó uống sữa hút vinamilk xong, cái li lông của ống hút nó vứt xuống đất, nhưng con e có cầm lên nó cũng đòi lại cho bằng được. Đừng hòng ai mang được cái giấy kẹo ra khỏi nhà nó
Trưa qua M ngủ trưa.... ngủ dậy mắt đau không mở ra được nên khóc làm cô chị họ ở phòng bên cạnh cũng tỉnh dậy khóc.... Thế là M lại bị mắng
CHiều đến, chắc khát nước, mẹ đang bận nên nhờ bà lấy hộ nước nhưng bà gạt tay ra, chẳng hiểu vung thế nào lại đập đúng vào mắt đau của cháu... thể là cả tối cái mắt cứ quầng tím lại... Nhưng cũng từ lúc đó, M ko bị mắng nữa ( chắc vì bà cũng biết tại bà)

linkng

Xe tăng
Trẻ con luôn vô tội, đùa nghịch là đương nhiên vốn dĩ phải có.

move

Xe tăng
Cả ngày chủ nhật hôm qua, con bé khóc hết nguyên 1 ngày vì đau mắt, quấy vô cùng... Càng khóc thì mắt càng sưng
Cũng chẳng biết làm thế nào nữa.
Với đứa chị họ, đã nói bố mẹ nó nhiều lần đừng chiều chuộng quá nhưng không nghe. Cứ hế ai chạm nhẹ vào người hay vào đồ chơi là lại hét lên rồi khóc, rồi mách. Đi theo giải quyết thì hết ngày. Đã thế lại sống ích kỉ. Nếu ở nhà nó, nó uống sữa hút vinamilk xong, cái li lông của ống hút nó vứt xuống đất, nhưng con e có cầm lên nó cũng đòi lại cho bằng được. Đừng hòng ai mang được cái giấy kẹo ra khỏi nhà nó
Trưa qua M ngủ trưa.... ngủ dậy mắt đau không mở ra được nên khóc làm cô chị họ ở phòng bên cạnh cũng tỉnh dậy khóc.... Thế là M lại bị mắng
CHiều đến, chắc khát nước, mẹ đang bận nên nhờ bà lấy hộ nước nhưng bà gạt tay ra, chẳng hiểu vung thế nào lại đập đúng vào mắt đau của cháu... thể là cả tối cái mắt cứ quầng tím lại... Nhưng cũng từ lúc đó, M ko bị mắng nữa ( chắc vì bà cũng biết tại bà)
bà cháu gì mà lởm thế. Cháu nào mà chả là cháu.

Thôi thì chúc mợ thành đạt, chuyển ra ngoài ở cho con đỡ khổ

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
Vâng... e lực bất tòng tâm, ko lấy lại được công bằng cho con...
Không thể có sự phản kháng... bời vì bây giờ, tốt nhất vẫn là 1 điều nhịn là 9 điều lành....
rồi một ngày... sẽ khác...
Điều duy nhất e làm được chỉ là cố gắng dùng ty của mình bù đắp cho con!
thanks
mợ viết chữ TY ( tình yêu) rõ ra nhé, chứ em đọc mãi mới hiểu được đấy mợ:-B

davidhuy

Xe tăng
Vâng... e lực bất tòng tâm, ko lấy lại được công bằng cho con...
Không thể có sự phản kháng... bời vì bây giờ, tốt nhất vẫn là 1 điều nhịn là 9 điều lành....
rồi một ngày... sẽ khác...
Điều duy nhất e làm được chỉ là cố gắng dùng ty của mình bù đắp cho con!
thanks
Úi giời, mợ ơi là mợ. Cái bôi đậm đó bù đắp được khối thứ. Hôm nào mợ có lỗi với em, mợ cũng bù đắp cho em bằng cái đó nhá:">

metalins

Xe tăng
Có đọc thớt 2 triệu của mợ thì sẽ hiểu đc thớt này. Cá nhân em thấy có logic xuyên suốt chứ ko hoàn toàn là mâu thuẫn.

Con người từ bé nếu thiếu ba hoặc mẹ thì tính cách đã bị ảnh hưởng nhiều rồi, lại thêm đối xử bất công từ người lớn xung quanh nhất là người thân thì ko tốt cho bé chút nào. Chuyện này mợ nên chủ động họp cả gia đình để nói một lần cho rõ, dù có ở nhờ nhà bố mẹ thì cũng là con cháu trong nhà chứ đâu phải người xa lạ. Mợ có thể khóc, có thể giãi bày những bức xúc, ấm ức... Người chứ có phải gỗ đá đâu mà trơ trơ mãi đc?

Em càng ngày càng ko chấp nhận được cái văn hóa gọi là Phương Đông truyền thống gia đình. Nó vừa ích kỷ vừa thiếu tình người. Cứ phải người cùng máu mủ thì mới quan tâm còn người ngoài hoặc chưa thành người trong nhà thì mặc kệ. Người Phương Tây họ ko có quan điểm đó, ai cũng bình đẳng và tình yêu, tình người là dành cho mọi người chứ đâu chỉ cho riêng người thân trong nhà. Xã hội họ phát triển văn minh cũng ở chỗ đó chứ TQ, VN giàu thì có thể giàu nhưng văn minh thì còn xa.

Lò Văn Lột

Xe tải
Hiểu và thông cảm với mợ chủ thớt.
Đời đôi khi rất dở nhưng mình vẫn phải niềm nở.
Mợ hãy bù đắp cho 2 bé bằng tình yêu k giới hạn của mợ,chúc mẹ con mợ sớm thoát khỏi hoàn cảnh hiện tại.

TONGIA

Xe lừa
Cứ thế bảo sao lớn leê không nhiều tệ nạn, khủng

MyMac

Xe điện

Vâng, em cũng cùng suy nghĩ với cụ Việt Vòi. Đọc những thớt này có cái gì đó gờn gợn vì những câu chuyện được phóng tác đi mây về gió, không có thật. Em rất không thích con cái kể xấu bố mẹ ruột của mình. Mà em thấy là mình vẫn còn được ở lại trong nhà, vẫn chưa phải ra bới rác mà ăn là may mắn lắm rồi. Bố mẹ làm lụng vất vả, dành dụm công sức tiền nong cho con gái mình đi học đại học. Xong rồi mong nó là phận nữ thì sẽ có gia đình ấm êm. Đằng này học thì chả học, yêu đương lằng nhằng rồi dỡ lở sinh con, làm bố mẹ đau lòng, xấu hổ với bà con lối xóm. Xong rồi vẫn chưa dừng lại, chưa tu tỉnh làm ăn đàng hoàng tử tế, lại tiếp tục yêu đương lăng nhăng, ăn ở không giá thú lại sinh thêm con nữa. Rồi ông kia quất ngựa truy phong. Một mình mình nuôi hai đứa con không bố. Em mà là bố mẹ thì em đau lòng lắm. Bằng tuổi ấy rồi phải được mở mày mở mặt vì con, thôi thì không ông to bà lớn cũng gọi là chồng con ấm êm. Đằng này tuổi tác thì đã xế chiều, già nua chậm chạp rồi mà vẫn phải đèo bòng con cháu... Làm con hư, trách gì?

Lại còn chi tiết trình độ đại học, dân Hà Nội xịn, khỏe mạnh nhanh nhẹn mà đi làm thuê cho điểm rửa xe có 7000 đ/h, mà mỗi ngày làm 2 tiếng =14.000 đ. Em thấy hài đến mức cười chẳng nổi. Mấy bà đồng nát đi lau nhà thuê còn phải 25-30 nghìn/ tiếng mới chịu làm chứ đừng nói.

Còn chuyện chỉ làm chân chuyển bóng ăn hoa hồng thôi, mà sau 1 mùa bóng 1 tháng, mua được nhà thì em không có trình, không dám còm măng, xin để các cao nhân lạm bàn.