[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Demchinhhang.net

Xe container

banmotnucuoi

Xe lăn
Bố mẹ nó thất học vẫn thành công sao bh đầu tư cho con học ghê thế?:)) E mà là vc bạn cụ cho con học bổ túc giống bố mẹ ngày xưa
Trước có mấy sgm lên mạng ca ngợi cuộc sống độc thân ghê lắm, rồi có anh gì anh vào còm chúc con chị sau này mạnh mẽ độc thân giống chị thế là đua nhau chửi =))
May mắn càng ngày càng hiếm đi, chứ học gì thì học mấy năm trước chả bằng ồng cò đất

beSuSu

Xe điện
Trước có mấy sgm lên mạng ca ngợi cuộc sống độc thân ghê lắm, rồi có anh gì anh vào còm chúc con chị sau này mạnh mẽ độc thân giống chị thế là đua nhau chửi =))
May mắn càng ngày càng hiếm đi, chứ học gì thì học mấy năm trước chả bằng ồng cò đất
Chúc con cụ làm cò đất =))

beSuSu

Xe điện
Em lại ko đủ trình làm cò, khuyên F1 đi làm cò nó lại không thích:((
Nghề cò chắc sống tốt vài năm nữa có vốn làm gì cũng hơn
cò đất muôn đời thịnh kể cả tây hay mỹ :D.
Chẳng qua level nó phải chuẩn hơn thôi, ở ta thì ai cũng thành cò kiếm đc ngay.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Năm ngoái em có biết bên chỗ bà xã ct có bạn chọn CVA hệ thường thay vì khtn chuyên toán mà nhà thì gần khtn lắm ạh. Có lẽ là số ít đó cụ.

Còn một case cùng lứa F1 2k8 nhà em cũng rất lạ nữa là đang học khtn thì chuyển về csp sau gần 1 năm học dự tuyển vì lý do tế nhị.

Bởi vậy chọn lựa học thường hay chuyên ví von như lựa chọn một chiếc áo để mặc, hãy tìm một chiếc áo vừa vặn và phù hợp nhất với con ạh.
CVA hệ thường nhưng điểm đầu vào chắc cũng cao hơn các trường công bình thường khác đúng ko?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Theo quan điểm của em, trong 12 năm học phổ thông thì việc quan trọng nhất với một đứa trẻ vẫn là học tập. Học cho hiện tại và đương nhiên là học cho cả mai sau. Do vậy, việc đỗ trường chuyên là một thành tích đáng để ghi nhận. Còn với những cụ/mợ có con đang học trường công bình thường hoặc đã học trường công bình thường (giống như em) thì cũng nên thẳng thắn nhìn vào sự thật mà thừa nhận rằng con mình học chưa đủ tốt để đỗ vào trường chuyên thay vì ngồi tự huyễn hoặc aka thẩm du kiểu như "học chuyên, học chọn làm gì, nó mệt bọn trẻ ra". Đây là một suy nghĩ hết sức ấu trĩ vì sai ngay từ điểm cơ bản ban đầu con mình có đỗ được trường chuyên đâu mà đã lo sợ nó học vất vả, v..v và mây mây.

Trong những thớt như này hoặc thớt kiểu tương tự như học giỏi để làm gì thế nào cũng có cụ/mợ nào đó đưa ra ví dụ thằng học dốt nhất lại là thằng giầu nhất, thằng học trường thường lại thành công hơn đưa học trường chuyên .....Trên thực tế chắc chắn là có những trường hợp như vậy nhưng em tin nó chỉ là số ít và không thể đại diện cho số đông. Xét trên tổng thể thì không thể phủ nhận những người học giỏi nói chung hoặc trường chuyên nói riêng sẽ có công việc tốt và kèm theo đó là thu nhập cao hơn những người học chưa giỏi/hoặc trường công bình thường.

F1 lớn nhà em (cái đứa năm lớp 9 thi chuyên nhưng trượt đó) đã đi làm được 2 năm rồi. Nó làm ở 1 công ty nước ngoài được xếp vào "tier 2" trong ngành đó (xin lỗi vì em dùng tiếng Anh vì nhất thời chưa tìm ra từ tương đương bằng tiếng Việt). Ngành đó, cũng ngầm chia các công ty thành các hạng khác nhau (căn cứ dựa trên danh tiếng và đương nhiên đi theo đó là thu nhập). Tier 1 gồm 4 công ty nước ngoài. Tier 2 gồm khoảng 10 công ty trong đó có khoảng 3-4 công ty Việt Nam còn lại là công ty nước ngoài. Trong lúc trà dư tửu hậu, đồng nghiệp của F1 tâm sự với nhau đủ chuyện bao gồm cả chuyện phổ thông học trường nào. Câu trả lời thì chắc cụ/mợ cũng đoán được rồi: tất cả các đồng nghiệp của F1 tính từ tầm hơn nó 10 tuổi đổ xuống cho đến lứa vào sau F1 thì nếu học phổ thông ở tỉnh thì chắc chắn là học trường chuyên còn nếu học phổ thông ở HN hoặc SG thì nếu không phải trường chuyên thì cũng phải là trường công tốp đầu. Khi F1 nhà em nói tên trường mà nó học phổ thông ra thì đương nhiên không ai biết (mặc dù là trường số 1 của Quận đó nhưng trong SG quận em ở không có tiếng về học hành). Đây là về học phổ thông thôi chứ học đại học thì không có ngoại lệ. Tất cả các đồng nghiệp của F1 và kể cả F1 chỉ rơi vào 1 trong hai trường hợp (1) tốt nghiệp đại học nước ngoài hoặc (2) tốt nghiệp đại học trong nước thì chỉ nằm trong số 4 trường top đầu về ngành này (SG có 2 trường và HN có 2 trường).

Smile1102

Xe container
Theo quan điểm của em, trong 12 năm học phổ thông thì việc quan trọng nhất với một đứa trẻ vẫn là học tập. Học cho hiện tại và đương nhiên là học cho cả mai sau. Do vậy, việc đỗ trường chuyên là một thành tích đáng để ghi nhận. Còn với những cụ/mợ có con đang học trường công bình thường hoặc đã học trường công bình thường (giống như em) thì cũng nên thẳng thắn nhìn vào sự thật mà thừa nhận rằng con mình học chưa đủ tốt để đỗ vào trường chuyên thay vì ngồi tự huyễn hoặc aka thẩm du kiểu như "học chuyên, học chọn làm gì, nó mệt bọn trẻ ra". Đây là một suy nghĩ hết sức ấu trĩ vì sai ngay từ điểm cơ bản ban đầu con mình có đỗ được trường chuyên mà đã lo sợ nó học vất vả, v..v và mây mây.

Trong những thớt như này hoặc thớt kiểu tương tự như học giỏi để làm gì thế nào cũng có cụ/mợ nào đó đưa ra ví dụ thằng học dốt nhất lại là thằng giầu nhất, thằng học trường thường lại thành công hơn đưa học trường chuyên .....Trên thực tế chắc chắn là có những trường hợp như vậy nhưng em tin nó chỉ là số ít và không thể đại diện cho số đông. Xét trên tổng thể thì không thể phủ nhận những người học giỏi nói chung hoặc trường chuyên nói riêng sẽ có công việc tốt và kèm theo đó là thu nhập cao hơn những người học chưa giỏi/hoặc trường công bình thường.

F1 lớn nhà em (cái đứa năm lớp 9 thi chuyên nhưng trượt đó) đã đi làm được 2 năm rồi. Nó làm ở 1 công ty nước ngoài được xếp vào "tier 2" trong ngành đó (xin lỗi vì em dùng tiếng Anh vì nhất thời chưa tìm ra từ tương đương bằng tiếng Việt). Ngành đó, cũng ngầm chia các công ty thành các hạng khác nhau (căn cứ dựa trên danh tiếng và đương nhiên đi theo đó là thu nhập). Tier 1 gồm 4 công ty nước ngoài. Tier 2 gồm khoảng 10 công ty trong đó có khoảng 3-4 công ty Việt Nam còn lại là công ty nước ngoài. Trong lúc trà dư tửu hậu, đồng nghiệp của F1 tâm sự với nhau đủ chuyện bao gồm cả chuyện phổ thông học trường nào. Câu trả lời thì chắc cụ/mợ cũng đoán được rồi: tất cả các đồng nghiệp của F1 tính từ tầm hơn nó 10 tuổi đổ xuống cho đến lứa vào sau F1 thì nếu học phổ thông ở tỉnh thì chắc chắn là học trường chuyên còn nếu học phổ thông ở HN hoặc SG thì nếu không phải trường chuyên thì cũng phải trường công tốp đầu. Khi F1 nhà em nói tên trường mà nó học phổ thông ra thì đương nhiên không ai biết (mặc dù là trường số 1 của Quận đó nhưng trong SG quận em ở không có tiếng về học hành). Đây là về học phổ thông thôi chứ học đại học thì không có ngoại lệ. Tất cả các đồng nghiệp của F1 và kể cả F1 chỉ rơi vào 1 trong hai trường hợp (1) tốt nghiệp đại học nước ngoài hoặc (2) tốt nghiệp đại học trong nước thì chỉ nằm trong 1 trong số 4 trường top đầu về ngành này (SG có 2 trường và HN có 2 trường).
Cụ nói đúng ạ, em làm mấy cty nc ngoài lớn (nói chung theo ngôn ngữ của cụ là Tier 1 trong ngành đi) thì phải tầm trên 90% là học chuyên ấy(những đứa em có nói chuyện hỏi han). Sau đó hoặc học nc ngoài, còn nếu học trong nc thì nếu kthuat thì học BK (phần lớn); hoặc QG, còn nếu kte thì chủ yếu là KTQD hoặc NT. Có một số bạn học Rmit cả khối CNTT và Kte nhưng C3 vẫn học chuyên.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ nói đúng ạ, em làm mấy cty nc ngoài lớn (nói chung theo ngôn ngữ của cụ là Tier 1 trong ngành đi) thì phải tầm trên 90% là học chuyên ấy(những đứa em có nói chuyện hỏi han). Sau đó hoặc học nc ngoài, còn nếu học trong nc thì nếu kthuat thì học BK (phần lớn); hoặc QG, còn nếu kte thì chủ yếu là KTQD hoặc NT. Có một số bạn học Rmit cả khối CNTT và Kte nhưng C3 vẫn học chuyên.
Vâng mợ ạ. Em nghĩ con số thống kê trong những trường hợp này không hề nói dối.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Theo quan điểm của em, trong 12 năm học phổ thông thì việc quan trọng nhất với một đứa trẻ vẫn là học tập. Học cho hiện tại và đương nhiên là học cho cả mai sau. Do vậy, việc đỗ trường chuyên là một thành tích đáng để ghi nhận. Còn với những cụ/mợ có con đang học trường công bình thường hoặc đã học trường công bình thường (giống như em) thì cũng nên thẳng thắn nhìn vào sự thật mà thừa nhận rằng con mình học chưa đủ tốt để đỗ vào trường chuyên thay vì ngồi tự huyễn hoặc aka thẩm du kiểu như "học chuyên, học chọn làm gì, nó mệt bọn trẻ ra". Đây là một suy nghĩ hết sức ấu trĩ vì sai ngay từ điểm cơ bản ban đầu con mình có đỗ được trường chuyên đâu mà đã lo sợ nó học vất vả, v..v và mây mây.

F1 lớn nhà em (cái đứa năm lớp 9 thi chuyên nhưng trượt đó) đã đi làm được 2 năm rồi. Nó làm ở 1 công ty nước ngoài được xếp vào "tier 2" trong ngành đó (xin lỗi vì em dùng tiếng Anh vì nhất thời chưa tìm ra từ tương đương bằng tiếng Việt). Ngành đó, cũng ngầm chia các công ty thành các hạng khác nhau (căn cứ dựa trên danh tiếng và đương nhiên đi theo đó là thu nhập). Tier 1 gồm 4 công ty nước ngoài. Tier 2 gồm khoảng 10 công ty trong đó có khoảng 3-4 công ty Việt Nam còn lại là công ty nước ngoài. Trong lúc trà dư tửu hậu, đồng nghiệp của F1 tâm sự với nhau đủ chuyện bao gồm cả chuyện phổ thông học trường nào. Câu trả lời thì chắc cụ/mợ cũng đoán được rồi: tất cả các đồng nghiệp của F1 tính từ tầm hơn nó 10 tuổi đổ xuống cho đến lứa vào sau F1 thì nếu học phổ thông ở tỉnh thì chắc chắn là học trường chuyên còn nếu học phổ thông ở HN hoặc SG thì nếu không phải trường chuyên thì cũng phải là trường công tốp đầu. Khi F1 nhà em nói tên trường mà nó học phổ thông ra thì đương nhiên không ai biết (mặc dù là trường số 1 của Quận đó nhưng trong SG quận em ở không có tiếng về học hành). Đây là về học phổ thông thôi chứ học đại học thì không có ngoại lệ. Tất cả các đồng nghiệp của F1 và kể cả F1 chỉ rơi vào 1 trong hai trường hợp (1) tốt nghiệp đại học nước ngoài hoặc (2) tốt nghiệp đại học trong nước thì chỉ nằm trong số 4 trường top đầu về ngành này (SG có 2 trường và HN có 2 trường).
chốt: học giỏi đi làm thuê
ko học giỏi buộc phải lăn lộn làm chủ, phải ko ạ 😅

qa_p

Xe đạp
CVA hệ thường nhưng điểm đầu vào chắc cũng cao hơn các trường công bình thường khác đúng ko?
Hệ thường là cao nhất ở HN cụ, điểm chuẩn ban đầu năm ngoái 44.5 sau hạ 44.25 (- 0.25). Tính theo ct điểm thi vào 10 không chuyên các môn: (Toán + Văn) x 2 + Anh. Nên tb mỗi môn thấp nhất ~ 9 mới có cơ hội trúng tuyển ở mức điểm sàn.

Bigcat

Xe tải

hanoibaby

Xe điện

Thắng ND TD

Xe tải
E có bé học Chuyên Tin đc 1 năm ( Quê em thôi ) nhưng có đôi điều để các cụ tham khảo :
1. Học chuyên sẽ bị học lệch rất nhiều ạ ! (Dù điểm học bạ vẫn tốt)
2. Các năm trước hồ sơ học sinh trường Chuyên sẽ rất có lợi để xét tuyển vào ĐH , tuy nhiên từ các năm tới, thì rất nhiều trường sẽ không xét học bạ nữa nên các con sẽ bất lợi rất nhiều khi đi thi vì học lệch ( Họ chăm chú vào đội tuyển nhiều hơn)
3.Các bạn không vào đội vẫn sẽ nghỉ hè bình thường như trường công, còn các bạn vào đội sẽ đc luyện như gà chọi ( Học luôn từ đầu T6- Full tuần)
Tuy ở quê như chế độ HS Chuyên chỗ em tương đối cao. Học sinh được tùy chọn Nội Trú/bán trú
- Được nuôi 2 bữa chính nếu nội trú, 1 bữa nếu bán trú. (30k/ bữa)
- Học bổng đc xếp theo điểm thi đua ( cả học tập và rèn luyện) - dao động từ 15-25tr/năm (Chênh khá nhiều giữa các bạn xếp đầu và cuối ).
Nóc nhà em thấy F1 học nhiều nên cũng xót con - nên bạn sau nhà em sẽ không cho thi nữa ạ !

van000

Xe hơi
Chỉ tiêu năm nay tăng khá nhiều cụ ạ.
Thế cũng hay cụ ạ. Nghĩa là đã có thêm việc cho các cháu học Sử học Địa. Chứ như thời e, các bạn học hai môn này ra trường nếu không có quan hệ để chạy vào mấy cái Viện nghiên cứu bảo tàng này kia thì không biết làm gì cho đúng nghề. Mà slot thì ít. Cuối cùng toàn làm trái ngành.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Hệ thường là cao nhất ở HN cụ, điểm chuẩn ban đầu năm ngoái 44.5 sau hạ 44.25 (- 0.25). Tính theo ct điểm thi vào 10 không chuyên các môn: (Toán + Văn) x 2 + Anh. Nên tb mỗi môn thấp nhất ~ 9 mới có cơ hội trúng tuyển ở mức điểm sàn.
Vâng, vậy CVA hệ thường không phải là trường công "bình thường" rồi.

sinichit52

Xe container
Vâng, vậy CVA hệ thường không phải là trường công "bình thường" rồi.
CVA không xếp vào TOP ở HN. Nó là trường ngọai hạng. Tụi em vẫn đùa đỗ chuyên Sở( trừ AMS) nhưng vẫn trượt CVA ạ

Chỉnh sửa cuối: