[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài báo này lại nhớ vụ trà dư tửu hậu cách đây mấy hôm, nhân chuyện đỗ công lập của con mấy người bạn. Ông bạn mình bảo "tao xưa học bổ túc văn hóa, vợ thì học tt giáo dục thường xuyên, rổ rá cạp lại. Đẻ ra 2 đứa con còn tệ hơn, đi du học từ năm lớp 9 nên đến cái bằng cấp 3 cũng không có".

À, nhà nó đang ở Vin Riverside, đi LX570 super sport, 2 vk ck 2 công ty riêng. Đứa lớn thì mới xong thạc sĩ kinh tế ở Mỹ sắp kéo về VN làm cty của bố. Còn đứa thứ 2 vừa vào ĐH thiết kế thời trang ở Anh theo đam mê.

Con cái nó có khả năng thì tự ắt nó sẽ thi thử vào trường chuyên lớp chọn thôi cụ ạ. Mấy vụ chuyên chọn em thấy đa phần là các cháu nó tự động chiến là chính. Bố mẹ định hướng vào cũng có nhưng phần ít thôi.

Như em đây, hồi học xong lớp 9 thấy bạn bè thi vào trường chuyên nhiều quá, mình cũng xấu hổ đăng ký thi cho bằng bạn bằng bè, nộp HS vào ngày cuối cùng của hạn nộp. Bắt xe đò vào tỉnh thi. Thi xong thì quên luôn rồi nghỉ hè với đi thủy điện Hòa Bình. Đến cái hôm đi chơi Hòa Bình về xong thì nghe ông nội bảo con đỗ trường chuyên lớp Hóa rồi. Hihi

sthd

Xe lăn
Học sinh trường chuyên phương pháp học cơ bản cũng giống các trường công lập thường thôi, chả có gì đặc biệt, thầy cô giáo là chân lý, bảo gì thì hs làm nấy, kiến thức cứ chép đúng sách gk là điểm cao, nghĩa là học cách tuân thủ thụ động và toàn diện, rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.
chuyên nó cũng nhiều loại.
chắc chuyên tỉnh nào đó thì như cụ nói
chứ chuyên Ams hay CNN thì nó văn minh phết đấy

BopCoi

Xe tải
chuyên nó cũng nhiều loại.
chắc chuyên tỉnh nào đó thì như cụ nói
chứ chuyên Ams hay CNN thì nó văn minh phết đấy
Ý cụ pp giảng dạy văn minh hay hoạt động tự thân của hs văn minh?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Kiến thức cao quá mà sống trong xã hội đặt kinh tế lên hàng đầu thì rất mệt cụ ạ. Bị bọn nó khinh lắm. Kiến thức thực sự thì nên di cư, thực tế đúng là vậy, kiến thức nửa vời không toàn diện thì hay bị a dua nên ở lại hoặc nhận ra thì đã muộn.
đấy. bản lĩnh ở chỗ ấy đấy.
mình chưa bản lĩnh nên ,mình cứ sợ chúng nó khinh
mình mà bản lĩnh thì mình sống vì mình, sống theo mong muốn, theo nhu cầu, theo hiểu biết của mình, không cần quan tâm chúng nó nghĩ gì.

người có kiến thức, có bản lĩnh sống ung dung tự tại hơn ở chỗ ấy
2 cụ tranh luận hay quá ạ
Kiến thức so với kinh tế, 2 cái đều phải mua bằng tiền cả
Cụ nào cũng có lý đúng
Nhưng em thấy thực tế ngược lại cơ ạ
1 Người có kiến thức thường hay khinh kẻ ngu học lắm tiền
2 Kẻ ngu hoc lắm tiền thì hấp diêm người có kiến thức nghèo hèn
3 Còn ra xã hội ko ai biết ai chỉ nhin bên ngoài mà khinh, ghét, ghen tỵ, ngưỡng mộ thì ở đâu chả như nhau: người đẹp vì lụa, lúa tốt vì phân
4 Sống ở xã hội nào cũng phải có vũ khí tự vệ phòng thân ạ, ý em ko phải buôn súng, nhưng chân lý lại thuộc kẻ mạnh
5 Vậy kinh tế hay kiến thức mạnh hơn, tùy xã hội từng nước chứ ạ
Nên cụ nào định cư chắc thích kiến thức, còn ở vietnam thì phải theo kinh tế thôi

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Có 2 vđ trong lập luận của cụ:
- Trường chuyên trên cả nước rất nhiều chứ ko chỉ có mấy cái top đầu mà cụ lấy làm vd! cụ biết các trường chuyên khác nó ntn ko?
- Cụ cho vd cụ thể cái hđ rèn luyện kỹ năng ở trường chuyên nó là cái gì mà vượt trội so với trường khác? Nó có phải là pp giảng dạy ko hay chỉ là hoạt động hội nhóm, clb của HS? Cụ có chắc trường khác ko có các hội nhóm, clb tương tự?
- Cụ nói thế thì em chịu rồi, cả nước em sao biết được...nhưng cỡ 30 năm trước em cũng là hs chuyên toán tỉnh và em chắc chắn là hs trường chuyên bọn em ko hư/láo.. nhưng nghịch ngợm, chơi ko kém bất cứ hs trường khác đâu (cái ý đầu cụ nói hs trường chuyên như gà cn, chỉ biết học, nghe lời gv răm rắp ý). Thời đó thì em cũng gần như chắc chắn, việc giao lưu giữa hs và gv ở trường chuyên nó tự nhiên và phần nào đó là mang cả tính chất "bạn bè" khác hẳn các trường thường thời bấy giờ (kiểu gv là người trên và có khoảng cách nhất định với hs)
- Về môi trường/hệ sinh thái của trường chuyên như AMS/CNN/SP,.. thì em nói luôn là vượt trội, từ số lượng các CLB, chất lượng của các CLB và hoạt động của nó em dám chắc hơn hẳn trường thường. Mạng lượi học sinh/các hỗ trợ về mặt du học,... rất nhiều và hoạt động tích cực. Em ko hề bảo các trường khác ko có nhưng so với cac trường chuyên em nói thì có khoảng cách khá xa đấy ạ. (VD như PDP em thấy phòng trào du học của hs trường này cũng khá mạnh).

Chỉnh sửa cuối:

BopCoi

Xe tải
- Cụ nói thế thì em chịu rồi, cả nước em sao biết được...nhưng cỡ 30 năm trước em cũng là hs chuyên toán tỉnh và em chắc chắn là hs trường chuyên bọn em ko hư/láo.. nhưng nghịch ngợm, chơi ko kém bất cứ hs trường khác đâu (cái ý đầu cụ nói hs trường chuyên như gà cn, chỉ biết học, nghe lời gv răm rắp ý)
- Về mòi trường/hệ sinh thái của trường chuyên như AMS/CNN/SP,.. thì em nói luôn là vượt trội, từ số lượng các CLB, chất lượng của các CLB và hoạt động của nó em dám chắc hơn hẳn trường thường. Mạng lượi học sinh/các hỗ trợ về mặt du học,... rất nhiều và hoạt động tích cực. Em ko hề bảo các trường khác ko có nhưng so với cac trường chuyên em nói thì có khoảng cách khá xa đấy ạ. (VD như PDP em thấy phòng trào du học của hs trường này cũng khá mạnh).
- Cụ ko biết hết các trường chuyên ntn thì chỉ nên khẳng định trường chuyên A nó ntn trường chuyên B nó như thế kia thôi chứ ko nên dùng chữ trường chuyên không vì nó đại diện cho các trường chuyên.
- Cụ đang nhầm lẫn hoạt động của các CLB với pp giảng dạy rồi cụ! Các trường khác CLB khéo còn mạnh hơn trường chuyên vài chục lần ấy chứ, nhưng cái đó ko phải là vđ e đề cập nhé. Cụ đọc chậm và kỹ lại: PP GIẢNG DẠY!

starsn

Xe điện
Em nghĩ cụ it update về hoạt động của các trường chuyên... đơn cử như AMS, CNN hay CSP,... Cái ưu việt của trường chuyên bây giờ (ngoài các bạn số it đội tuyển) là cung cấp cho hs 1 môi trường mà trong đó các hoạt động/ rèn luyện, các kỹ năng cực kỳ vượt trộ so với các trường bình thường. Thực sự xem các dự án, các CLB của mấy trường này mới thấy bây giờ hs chúng nó năng động và giỏi như thế nào,... chứ chỉ đơn giản lên lớp học bài thì nếu ko vào đội tuyển thì hs trường chuyên cũng ko khác mấy các hs trường thường trừ chất lượng hơn từ đầu vào.
Các hoạt động có thì tốt hơn không, nên môi trường ams CNN nhìn chung là tốt, nhất là với người muốn có cs êm đềm ổn định. Còn làm giàu thì không quan trọng quá, vì để vượt qua mức trung bình của xh thì động lực của bản thân phải lớn hơn môi trường, kể cả môi trường chuyên.

Để có cs êm đềm ổn định thì ko cần học chuyên em cũng biết con em phải học cái gì. Nên trường chuyên đối với em không quan trọng.

Hp007hp

Xe buýt
Vâng cụ. Các cụ khác có ý kiến khác không ạ? Câu hỏi em đặt ra thế này:
Câu hỏi của cụ, ví dụ đó ko thể có thực nên ko có đáp số được.
Quan điểm của e về kết quả học thì phải tố chất hs (a)+ trình độ giáo viên(b) + môi trường học tập(c). Và a chiếm tỉ trọng cao nhất.
Thử với 3 loại trường: chuyên (1); điểm (2); thường (3). Thì 3 yếu tố trên nó cũng giảm dần (với đa số, loại trừ th cá biệt).
1) 1a+1b>2a+2b>3a+3b cái này chắc chắn rồi.
2) Đảo 1 với 3 thì nó lệch quá e ko xét.
3) Đảo 1 với 2. Thì phải xét môi trường học vào. Ko cần học hết sức cũng đứng đầu thì giảm ý chí phấn đấu, kq khó bằng bọn có cạnh tranh được.
Còn cụ đảo cả môi trường thì cũng phải cần thời gian. Như trường chuyên lâu năm và trường chuyên mới mở, hs được chọn sẽ chọn trường lâu năm.
Cá nhân em vẫn ủng hộ việc cho hs giỏi vào chuyên để môi trường học nó đẩy lên, chứ vứt lẻ hs chuyên sang trường thường thì kq chỉ đi xuống.
* Còn các cụ bảo hs chuyên sau làm thuê thì phiến diện quá.
Thứ nhất: Gd đại học trước đến nay nó kém kéo gần hs giỏi và hs làng nhàng, nhưng sẽ khác thôi. Các trường đh top đầu hiện đều có tuyển lớp kiểu tài năng, lớp đó nó sẽ làm chủ đó.
Thứ 2: môi trường làm việc kiếm tiền lập nghiệp nó cũng sẽ khác, luồn cúi dựa dẫm sẽ giảm (dù e chưa biết bao giờ nó giảm, hy vọng sớm). Khi đó thực lực lên ngôi.
Thứ 3: học giỏi ko đồng nghĩa với kiếm tiền xuất sắc nhưng nó ko nghèo được. Tệp học giỏi nó làm ra tiền hơn cho xã hội.

taiadau

Xe điện
- Cụ ko biết hết các trường chuyên ntn thì chỉ nên khẳng định trường chuyên A nó ntn trường chuyên B nó như thế kia thôi chứ ko nên dùng chữ trường chuyên không vì nó đại diện cho các trường chuyên.
- Cụ đang nhầm lẫn hoạt động của các CLB với pp giảng dạy rồi cụ! Các trường khác CLB khéo còn mạnh hơn trường chuyên vài chục lần ấy chứ, nhưng cái đó ko phải là vđ e đề cập nhé. Cụ đọc chậm và kỹ lại: PP GIẢNG DẠY!
Thôi qua lại mãi em cũng ko thay dổi được gì. Tuy nhiên em ko đề cập đến PP giảng dạy nhé. Còm trước em cũng nói rõ là trừ hs đội tuyển thì các hs còn lại lên lớp học bài thì hs trường chuyên cũng ko khác gì trường top cả, có chăng là chất lượng đầu vào hơn thôi.
- Em nói cái ưu việt của trường chuyên là môi trường và hệ sinh thái (nhưng cụ bảo trường thường còn hơn, em cũng ko muốn tranh luận tiếp).
- Cái nữa cụ bảo là hs trường chuyên chỉ biết học, rồi nghe lời gv răm rắp... rồi hợp vơi công việc nhà nước.... em nói luôn là ko đúng và có giải thích ở các còm trước về sự năng động/ rồi nghịch ngợm, rồi giao lưu với gv.... đều chứng tỏ hs chuyên phù hợp với môi trường năng động tích cực hơn là môi trường NN nhiều và giờ thì hs trường chuyên hướng tới du học cũng rất nhiều.

taiadau

Xe điện
Các hoạt động có thì tốt hơn không, nên môi trường ams CNN nhìn chung là tốt, nhất là với người muốn có cs êm đềm ổn định. Còn làm giàu thì không quan trọng quá, vì để vượt qua mức trung bình của xh thì động lực của bản thân phải lớn hơn môi trường, kể cả môi trường chuyên.

Để có cs êm đềm ổn định thì ko cần học chuyên em cũng biết con em phải học cái gì. Nên trường chuyên đối với em không quan trọng.
Thực tế thì em phản bác cụ ấy vì cụ ấy bảo hs trường chuyên nghe như gà công nghiệp ấy, rồi hợp làm NN... chứ xét cho cùng chuyên thì được bao nhiêu hs so với tổng thể đâu nên chuyên nó cũng chỉ là 1 lựa chọn, tuy nhiên như cụ nào nói rất đúng... để được lựa chọn này thì phải... thi đỗ đã và nó cũng ko dễ.

noname1981

Xe tải
2 cụ tranh luận hay quá ạ
Kiến thức so với kinh tế, 2 cái đều phải mua bằng tiền cả
Cụ nào cũng có lý đúng
Nhưng em thấy thực tế ngược lại cơ ạ
1 Người có kiến thức thường hay khinh kẻ ngu học lắm tiền
2 Kẻ ngu hoc lắm tiền thì hấp diêm người có kiến thức nghèo hèn
3 Còn ra xã hội ko ai biết ai chỉ nhin bên ngoài mà khinh, ghét, ghen tỵ, ngưỡng mộ thì ở đâu chả như nhau: người đẹp vì lụa, lúa tốt vì phân
4 Sống ở xã hội nào cũng phải có vũ khí tự vệ phòng thân ạ, ý em ko phải buôn súng, nhưng chân lý lại thuộc kẻ mạnh
5 Vậy kinh tế hay kiến thức mạnh hơn, tùy xã hội từng nước chứ ạ
Nên cụ nào định cư chắc thích kiến thức, còn ở vietnam thì phải theo kinh tế thôi
À cám ơn cụ. Em đang nói cái gốc của vấn đề là kinh tế nước ngoài là kinh tế trí thức vì những mảng kinh doanh cũ bị lấp đầy rồi, cần có những sáng tạo mới, tri thức mới để tạo ra của cải vật chất mới hay nói cách khác đó là phương thức duy nhất để làm giàu của những người tay trắng so với những ông chủ tư bản cũ. Ở những nơi mà nền kinh tế chỉ có gia công lắp ráp, buôn bán hàng tàu thì trí thức đúng là cục phân cụ ạ. Vậy sống ở đâu mà muốn phát triển thì phải phù hợp xu hướng thôi.

Hp007hp

Xe buýt
Học sinh trường chuyên phương pháp học cơ bản cũng giống các trường công lập thường thôi, chả có gì đặc biệt, thầy cô giáo là chân lý, bảo gì thì hs làm nấy, kiến thức cứ chép đúng sách gk là điểm cao, nghĩa là học cách tuân thủ thụ động và toàn diện, rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.
Theo cụ trường thường có gì khác để không “rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.”

sthd

Xe lăn

vâng, nhiều thanh niên cứ lấy Tiền làm thước đo.
trẻ con giờ nó văn minh hơn nhiều rồi. thằng cháu nhà em nó treo tus: "đừng hỏi Lương bạn bao nhiều, hãy hỏi Bạn sống tốt không"

nhìn mấy thanh niên đi cướp để lấy tiền mua Iphone em thấy rất tội nghiệp.
nếu có học hành đến nơi đến chốn, thì sẽ hiểu giá trị cuộc sống lớn hơn cái Iphone, và biết chia sẻ với khó khăn của người khác, chứ không phải đi cướp của người ta!

vậy nên cứ cố mà học hành đi, cuộc sống sẽ an lành hơn. đừng khuyến khích nhau bỏ học, học ít, rồi rủ nhau đi cướp (ở mức độ nào đó)

BopCoi

Xe tải
Thôi qua lại mãi em cũng ko thay dổi được gì. Tuy nhiên em ko đề cập đến PP giảng dạy nhé. Còm trước em cũng nói rõ là trừ hs đội tuyển thì các hs còn lại lên lớp học bài thì hs trường chuyên cũng ko khác gì trường top cả, có chăng là chất lượng đầu vào hơn thôi.
- Em nói cái ưu việt của trường chuyên là môi trường và hệ sinh thái (nhưng cụ bảo trường thường còn hơn, em cũng ko muốn tranh luận tiếp).
- Cái nữa cụ bảo là hs trường chuyên chỉ biết học, rồi nghe lời gv răm rắp... rồi hợp vơi công việc nhà nước.... em nói luôn là ko đúng và có giải thích ở các còm trước về sự năng động/ rồi nghịch ngợm, rồi giao lưu với gv.... đều chứng tỏ hs chuyên phù hợp với môi trường năng động tích cực hơn là môi trường NN nhiều và giờ thì hs trường chuyên hướng tới du học cũng rất nhiều.
Học sinh ngoan ngoãn chả nghe lời thầy cô răm rắp? Cụ cho cái ví dụ về tỉ lệ cãi thầy của trường chuyên hộ em cáu để e mở rộng tần mắt? Theo cụ học sinh trường chuyên ít nghe lời thầy cô hơn trường thường?

starsn

Xe điện
Thực tế thì em phản bác cụ ấy vì cụ ấy bảo hs trường chuyên nghe như gà công nghiệp ấy, rồi hợp làm NN... chứ xét cho cùng chuyên thì được bao nhiêu hs so với tổng thể đâu nên chuyên nó cũng chỉ là 1 lựa chọn, tuy nhiên như cụ nào nói rất đúng... để được lựa chọn này thì phải... thi đỗ đã và nó cũng ko dễ.
Nếu đi thi cứ tự nhiên mà đỗ thì cứ thi cho vui, còn phải miệt mài ôn tập để đỗ thì không cần thiết, có nhiều hoạt động khác cũng đáng dành thời gian lắm cụ ạ.

Khó thì để làm gì.

BopCoi

Xe tải
Theo cụ trường thường có gì khác để không “rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.”
Nhiều đấy cụ: vô tổ chức, vô kỷ luật, cãi thầy, trốn học, đánh nhau, chửi thề, trộm cắp vân vân và mây mây cụ nhé!

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Học sinh ngoan ngoãn chả nghe lời thầy cô răm rắp? Cụ cho cái ví dụ về tỉ lệ cãi thầy của trường chuyên hộ em cáu để e mở rộng tần mắt? Theo cụ học sinh trường chuyên ít nghe lời thầy cô hơn trường thường?
Có đấy cụ, cãi trước mặt, sau lưng, có lớp em đủ cả
Có mỗi em là ko :D

gocart

Xe cút kít
Lớp con em chuyên 35 đứa duy nhất 1 đứa làm AN theo nghiệp bố và là công chức.
34 đứa khác không làm NN.
Một lớp ko đại diện cho tất cả trường chuyên nhưng đó là sự thật.

starsn

Xe điện
vâng, nhiều thanh niên cứ lấy Tiền làm thước đo.
trẻ con giờ nó văn minh hơn nhiều rồi. thằng cháu nhà em nó treo tus: "đừng hỏi Lương bạn bao nhiều, hãy hỏi Bạn sống tốt không"

nhìn mấy thanh niên đi cướp để lấy tiền mua Iphone em thấy rất tội nghiệp.
nếu có học hành đến nơi đến chốn, thì sẽ hiểu giá trị cuộc sống lớn hơn cái Iphone, và biết chia sẻ với khó khăn của người khác, chứ không phải đi cướp của người ta!

vậy nên cứ cố mà học hành đi, cuộc sống sẽ an lành hơn. đừng khuyến khích nhau bỏ học, học ít, rồi rủ nhau đi cướp (ở mức độ nào đó)
Học khó với học hành đến nơi đến chốn là 2 khái niệm khác nhau cụ ạ. Thời gian là vàng bạc, nên phân bổ nó phù hợp với mình.

Học & thi dựa trên một giáo trình một số người nghĩ ra, mình cân nhắc xem nó có phù hợp với con mình đến mức nào, để xem nên theo đuổi nó với tần số năng lượng ntn. Không nên cắm đầu làm theo coi đấy là kinh thánh.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ mợ nào cũng căn cứ trên cơ sỏ là đang ung dung yên lành trong VP máy lạnh để ra ý kiến.
Nhưng thựcc tế lại phải có bảo vệ an toàn trước đã thì mới bình yên được
Tại sao thanh niên ra đường toàn thủ sẫn đồ trong cốp xe
Đó là ở tầm thấp
Tầm trung thì phải 'tay to', 'máu mặt'
Vậy ở Vietnam thiếu thiếu 'cái gì đó' có bình yên được ko?
Chưa an toàn thì lấy đâu bình yên.