[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

vihali

Xe container
E dự là vẫn học ở Nguyễn Huệ, vì Nhân Chính bề dày thành tích và độ nổi k bằng dc, đảo cơ chế thường sang chuyên k thể có kết quả tốt ngay và luôn dc, và chuyên về thường cũng k thể kém ngay dc
Nhân Chính thành chuyên mà cụ, thế nghĩa là tuyển hs theo điểm bài thi chuyên, Nguyễn Huệ thì chỉ tuyển hs theo bài thi thường thôi.

TN1805

Xe điện
Đọc bài báo tôi thấy lạ. Sao lại bỏ thi lớp 10 khi mà có khả năng học tốt như thế ? Em đó nếu học trường tốt sẽ phát huy năng lực nhiều hơn nữa, có khi lại thi đậu học bổng toàn phần Harvard cũng nên ...:))
KLQ, nhưng học sinh học gì thì học....cũng phải để ý đến phát triển thể chất, tức là phải thể dục-thể thao, chứ học giỏi mấy mà người còi dí còi dị, nhỏ thó, yếu xìu ....thì không phù hợp với thời đại này. :))

Chỉnh sửa cuối:

noname1981

Xe tải
Nói đơn giản là con cụ học giỏi, không giỏi đi buôn, trình độ ấy ở Tây dễ kiếm sống hơn có đủ ý không ạ? Nói kiểu kia dễ gây mâu thuẫn.

Vc em có học hết đh nhưng không tiến sĩ, chả biết có trí thức không, cũng ở Tây, về chuyện trường chuyên thì em thấy học theo khả năng thôi, học trên trường thấy dễ quá thì nên học chuyên để còn cố gắng một tí, học trên trường thường đã vật rồi thì ở đâu nguyên đấy.
Cơ bản là đúng ý đó cụ. Thực sự mà nói với mội người bình thường về mặt trí tuệ, chuyên hay không chuyên chỉ là việc ông được học trước người khác và nhớ nhiều dạng bài hơn người khác. Em không nói đến đội tuyển thi đấu này nọ. Con em nó không giỏi buôn bán gian lận, không lèo cao luồn sâu, không tài sản thừa kế... Thì chỉ có mỗi con đường học, mà dễ kiếm ăn nhất thì cố mà đi tây thôi. Đó là con đường có xác suất thành công cao nhất.

phuongmit

Xe cút kít
Nhân Chính thành chuyên mà cụ, thế nghĩa là tuyển hs theo điểm bài thi chuyên, Nguyễn Huệ thì chỉ tuyển hs theo bài thi thường thôi.
E hiểu là NC thành chuyên và cơ chế tuyển sinh, nhưng đang bàn ở đây là bộ máy giáo viên còn lại ở 2 trường, rồi danh tiếng 2 trường, và nếu là e nếu dc chọn thì e vẫn chọn trường có tiếng hơn, theo cảm quan ban đầu ở vị trí PH

vihali

Xe container
E hiểu là NC thành chuyên và cơ chế tuyển sinh, nhưng đang bàn ở đây là bộ máy giáo viên còn lại ở 2 trường, rồi danh tiếng 2 trường, và nếu là e nếu dc chọn thì e vẫn chọn trường có tiếng hơn, theo cảm quan ban đầu ở vị trí PH
Vâng cụ. Các cụ khác có ý kiến khác không ạ? Câu hỏi em đặt ra thế này:

"À giờ thế này: gọi Nguyễn Huệ là trường thường, còn gọi Nhân Chính là chuyên hưởng mọi ưu đãi của chuyên, liệu hsg sẽ đổ vào Nguyễn Huệ hay vào Nhân Chính? Câu hỏi này ko phải của em mà là của 1 người làm HT ở Nhân Chính rồi sang làm bên Nguyễn Huệ. Cụ ấy xưa cũng đã từng dạy ở Ams hồi Ams còn ở nhà cũ. Cụ ấy đặt câu hỏi kiểu khác: tuyển xong hs lớp 10, đổi hs Ams và Nhân Chính sang nhau, xét thành tích cuối cấp xem bên nào hơn thì biết ngay."

sthd

Xe lăn
báo chí mình thường lập lờ đánh lận con đen.
lấy một trường hợp ra để quy kết một kết luận là sai, là phản khoa học.
cần phải xem xét tổng thể, thống kê theo tỉ lệ.

một thằng thất học buôn ma túy giàu hơn 1 ông cử nhân.
nhưng thống kê toàn bộ ra thì 95% buôn ma túy là đi tù chung thân, tử hình, 4,9% dặt dẹo nghiện ngập, trộm cắp.
đừng nhìn 1 thăng buôn ma túy thoát được, thành giàu có, mà xui trẻ con đi buôn ma túy.

xét tổng thể, nói chung trường chuyên có tỉ lệ học sinh ngoan, học hành nghiêm túc cao hơn trường khác.
muốn con đỡ hư hỏng, học hành nghiêm chỉnh hơn, thì cũng nên vào trường chuyên.
tất nhiên là học dốt thì đừng nên cố.

taiadau

Xe điện
Câu trả lời là KHÔNG cụ nhé, trường QT xịn vẫn là số 1, sau đó đến 1 số trường tư xịn. Trường chuyên chọn tạo môi trường lệch, tập hợp toàn cháu chăm học biết nghe lời thầy cô, sau này ra đời hợp làm công chức nhà nc, làm công ăn lương ổn định nhưng làng nhàng cả đời chứ khó có sự nghiệp lớn. Trường bình thường tập hợp nhiều thành phần khác nhau, giống một xã hội thu nhỏ sẽ giúp trẻ sớm hiểu và trải nghiệm xã hội thật sau này hơn trường chuyên nhiều.
Giờ mà các cụ còn ngồi đây bàn bọn chuyên hợp môi trường nhà nước thì... em nghĩ các cụ nên update lại xem bọn hs trường chuyên bây giờ nó học hành/hoạt động như thế nào, môi trường, hệ sinh thái của trường chuyên bây giờ ntn. Còm này của cụ em thấy hài nhất về hs trường chuyên :)

starsn

Xe điện
CHuyên chọn thực ra là nơi mà hsg ùa nhau vào học nên môi trường tốt. GV cũng vì thế mà vào theo nhưng không có nghĩa họ quá vượt trội, dạy hs dốt thành hsg giỏi.

À giờ thế này: gọi Nguyễn Huệ là trường thường, còn gọi Nhân Chính là chuyên hưởng mọi ưu đãi của chuyên, liệu hsg sẽ đổ vào Nguyễn Huệ hay vào Nhân Chính? Câu hỏi này ko phải của em mà là của 1 người làm HT ở Nhân Chính rồi sang làm bên Nguyễn Huệ. Cụ ấy xưa cũng đã từng dạy ở Ams hồi Ams còn ở nhà cũ. Cụ ấy đặt câu hỏi kiểu khác: tuyển xong hs lớp 10, đổi hs Ams và Nhân Chính sang nhau, xét thành tích cuối cấp xem bên nào hơn thì biết ngay.
Mấy năm trước em vật chuyện trường tốt với trường bình thường lắm, chả hiểu sao dạo này chán rồi, thấy trường nào cũng được hết :) cuối cùng quan trọng nhất là sự phù hợp. Con nhà em chắc giữa c2 hoặc hết cấp 2 là đến level 8 nhạc cụ chúng nó chơi hết, học hành thì tùy khả năng, chắc trung bình 30p tự học mỗi ngày.

Em tính học thế là đủ đi làm thuê rồi :) Còn để thành đạt nọ kia thì bản thân nó phải có cái máu đó trong người, cái máu me đó sẽ thể hiện khi nó lớn lên, ở trong hoàn cảnh của nó. Bm thúc không ăn thua, nên giờ cứ tận hưởng cs thôi vì có thúc hay không cũng không thay đổi nhiều :)

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Em mong các cụ tư duy tiến bộ để các cháu học hết giáo dục thường xuyên. Em cứ lạc hậu cho con đi theo trường chuyên lớp chọn thôi.

phuongmit

Xe cút kít
báo chí mình thường lập lờ đánh lận con đen.
lấy một trường hợp ra để quy kết một kết luận là sai.
cần phải xem xét tổng thể, thống kê theo tỉ lệ.

một thằng thất học buôn ma túy giàu hơn 1 ông cử nhân.
nhưng thống kê toàn bộ ra thì 95% buôn ma túy là đi tù chung thân, tử hình, 4,9% dặt dẹo nghiện ngập, trộm cắp.
đứng nhìn 1 thăng buôn ma túy thoát được, thành giàu có, mà xui trẻ con đi buôn ma túy.

xét tổng thể, nói chung trường chuyên có tỉ lệ học sinh ngoan, học hành nghiêm túc cao hơn trường khác.
muốn con đỡ hư hỏng, học hành nghiêm chỉnh hơn, thì cũng nên vào trường chuyên.
tất nhiên là học dốt thì đừng nên cố.
Viết cho có bài, để cổ vũ động viên các cháu bổ toác, gdtx mà cụ. Nó chả thể đại diện cho số đông, càng k thể xoá nhoà sự ảnh hưởng của chuyên chọn top. Và nhiều PH có con k đỗ thì quay ra nói chuyện kiểu nho xanh lắm tao k thèm ăn, nó cũng k fair lắm, giờ mà cho con vào bổ toác với gdtx thì sợ ướt đít ngay

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bạn cụ may là ở thời kỳ trước chứ tầm thời điểm này k học, ít học mà thành công thì hiếm lắm, cũng giống như kiểu cần gì học đại học cũng thành tỷ phú $ như Bills gate, hay anh gì của tesla đó cụ...nhưng k biết rằng đó là những người xuất chúng, chứ tỷ phú ở VN xem lại việc Bầu Đ & các tỷ phú có học ở VN thì xem đường dài nó ntn? Đành rằng k đặt nặng quá việc học nhưng học & môi trường là cái cực kỳ quan trọng cho sự hình thành, phát triển, tư duy.......của một con người chứ đừng nói đến trẻ con cụ ạ.
Bác Bill không học gì cũng thành tỷ phú á?
Em cũng nghe bọn đa cấp chém là bác Bill bỏ học và thành tỷ phú. Nhưng bọn nó hay quên một việc làm sao để vào được Ha Vớt.

XSim

Xe container
Nhà nước nên có thêm option không cần đi học, cứ thi đủ điểm đỗ là cho tốt nghiệp. Như thế tùy ý cha mẹ muốn con học theo cách nào cũng được, khỏi phải mất công đến trường bổ túc học làm gì dễ hư người.

taiadau

Xe điện
Vâng cụ. Các cụ khác có ý kiến khác không ạ? Câu hỏi em đặt ra thế này:
Việc đặt câu hỏi kiểu này ko ổn dù em hiểu ý cụ: kết quả = hs+gv, và cái chủ yếu nhất vẫn phải là chất lượng học sinh (ko bột sao gột nên hồ được). Nên đặt câu hỏi là, cùng 1 hs như thế, nếu để Ams đào tạo và NC đào tạo thì kết quả như thế nào. Ngoài ra về vấn đề trường chuyên, trường thường thì chất lượng hs và danh tiếng của trường sẽ cộng hưởng với nhau và nói như triết học thì lượng đổi thì chất sẽ đổi...nếu NC kết quả hs vượt trội nhiều năm... thì trường dần dần danh tiếng sẽ chẳng hề kém AMS đâu cụ.

BopCoi

Xe tải
Giờ mà các cụ còn ngồi đây bàn bọn chuyên hợp môi trường nhà nước thì... em nghĩ các cụ nên update lại xem bọn hs trường chuyên bây giờ nó học hành/hoạt động như thế nào, môi trường, hệ sinh thái của trường chuyên bây giờ ntn. Còm này của cụ em thấy hài nhất về hs trường chuyên :)
Học sinh trường chuyên phương pháp học cơ bản cũng giống các trường công lập thường thôi, chả có gì đặc biệt, thầy cô giáo là chân lý, bảo gì thì hs làm nấy, kiến thức cứ chép đúng sách gk là điểm cao, nghĩa là học cách tuân thủ thụ động và toàn diện, rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.

coolpix8700

Xe ngựa
Như cho đến bây giờ thì trường điểm, trường chuyên giống như ai eo giúp được xét tuyển theo học bạ!

starsn

Xe điện
Học sinh trường chuyên phương pháp học cơ bản cũng giống các trường công lập thường thôi, chả có gì đặc biệt, thầy cô giáo là chân lý, bảo gì thì hs làm nấy, kiến thức cứ chép đúng sách gk là điểm cao, nghĩa là học cách tuân thủ thụ động và toàn diện, rất hợp làm công sở nhà nước, biết tuân thủ nghe lời cấp trên.
Em đưa con đi chơi trường đh trong thành phố, tiện thể nói chúng nó để vào đh ngoài điểm SAT còn cần ngoại khoá nữa. Thằng bé đần đần nhà em (11 tuổi) nói, ờ, hoạt động ngoại khoá phải tự quyết định làm gì, làm như thế nào, còn học thì chăm chỉ là điểm sẽ cao thôi, nên dễ hơn. Nó làm em suýt ngất :)) Không biết lớn lên có sáng dạ được như hôm đấy không, hay lại chỉ thích hưởng thụ :))

BopCoi

Xe tải
Mấy năm trước em vật chuyện trường tốt với trường bình thường lắm, chả hiểu sao dạo này chán rồi, thấy trường nào cũng được hết :) cuối cùng quan trọng nhất là sự phù hợp. Con nhà em chắc giữa c2 hoặc hết cấp 2 là đến level 8 nhạc cụ chúng nó chơi hết, học hành thì tùy khả năng, chắc trung bình 30p tự học mỗi ngày.

Em tính học thế là đủ đi làm thuê rồi :) Còn để thành đạt nọ kia thì bản thân nó phải có cái máu đó trong người, cái máu me đó sẽ thể hiện khi nó lớn lên, ở trong hoàn cảnh của nó. Bm thúc không ăn thua, nên giờ cứ tận hưởng cs thôi vì có thúc hay không cũng không thay đổi nhiều :)
Cụ nhận thức chuẩn đấy, gd phổ thông chỉ là căn bản thôi, bước đệm để vào ĐH chứ nhiều PH cứ nghĩ vào chuyên là chiếc vé đảm bảo cho thành công sau này của con cái, thật hài hước và ngây thơ.

taiadau

Xe điện
Em nghĩ cụ it update về hoạt động của các trường chuyên... đơn cử như AMS, CNN hay CSP,... Cái ưu việt của trường chuyên bây giờ (ngoài các bạn số it đội tuyển) là cung cấp cho hs 1 môi trường mà trong đó các hoạt động/ rèn luyện, các kỹ năng cực kỳ vượt trộ so với các trường bình thường. Thực sự xem các dự án, các CLB của mấy trường này mới thấy bây giờ hs chúng nó năng động và giỏi như thế nào,... chứ chỉ đơn giản lên lớp học bài thì nếu ko vào đội tuyển thì hs trường chuyên cũng ko khác mấy các hs trường thường trừ chất lượng hơn từ đầu vào.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Như cho đến bây giờ thì trường điểm, trường chuyên giống như ai eo giúp được xét tuyển theo học bạ!
Học bạ là điều kiện để thi đầu vào thôi cụ. Nhưng thực sự quá bất cập khi yêu cầu 5 năm xuất sắc.
Chạy chọt, mua điểm cũng từ đây mà ra.
Nhiều bạn 5 năm cấp 1 thực sực xuất sắc nhưng chỉ cần 1 năm lớp 1 tập thể dục không đẹp cũng hết cơ hội thi vào chuyên.

Nói bảo bậy. T.ổ ch.a thằng nào nghĩ ra cái chính sách hồ để bắt dân phải mua điểm, chạy thầy cô từ môn chính đến môn phụ.

BopCoi

Xe tải
Em nghĩ cụ it update về hoạt động của các trường chuyên... đơn cử như AMS, CNN hay CSP,... Cái ưu việt của trường chuyên bây giờ (ngoài các bạn số it đội tuyển) là cung cấp cho hs 1 môi trường mà trong đó các hoạt động/ rèn luyện, các kỹ năng cực kỳ vượt trộ so với các trường bình thường. Thực sự xem các dự án, các CLB của mấy trường này mới thấy bây giờ hs chúng nó năng động và giỏi như thế nào,... chứ chỉ đơn giản lên lớp học bài thì nếu ko vào đội tuyển thì hs trường chuyên cũng ko khác mấy các hs trường thường trừ chất lượng hơn từ đầu vào.
Có 2 vđ trong lập luận của cụ:
- Trường chuyên trên cả nước rất nhiều chứ ko chỉ có mấy cái top đầu mà cụ lấy làm vd! cụ biết các trường chuyên khác nó ntn ko?
- Cụ cho vd cụ thể cái hđ rèn luyện kỹ năng ở trường chuyên nó là cái gì mà vượt trội so với trường khác? Nó có phải là pp giảng dạy ko hay chỉ là hoạt động hội nhóm, clb của HS? Cụ có chắc trường khác ko có các hội nhóm, clb tương tự?