Có nhà phố không ở đi ở chung cư @.@

rockwell

Xe hơi
em thấy bọn tây chúng nó có cần mua nhà gì đâu, cứ apartment mà quất tới, thuê tất, tiền dư đi chơi, du lịch, về già có nhà nước lo trong trại dưỡng lão rồi... Em ngẫm lại mình học tho họ đi, ở CC cho nó thoải mái, thuê cũng được mà mua cũng ok.
Đấy là bọn tây không có tiền chứ em thấy nhiều bọn cũng mấy villa mà cụ chưa kể bọn nó còn mua riêng hòn đảo để ở :D.
Em thấy nhà phố sướng cái có khoảng trời, thi thoảng lên sân thượng hóng mát cũng có cái thú.

coolpix8700

Xe ngựa
kidding05 nói:
em thấy bọn tây chúng nó có cần mua nhà gì đâu, cứ apartment mà quất tới, thuê tất, tiền dư đi chơi, du lịch, về già có nhà nước lo trong trại dưỡng lão rồi... Em ngẫm lại mình học tho họ đi, ở CC cho nó thoải mái, thuê cũng được mà mua cũng ok.
Đấy là bọn tây không có tiền chứ em thấy nhiều bọn cũng mấy villa mà cụ chưa kể bọn nó còn mua riêng hòn đảo để ở :D.
Em thấy nhà phố sướng cái có khoảng trời, thi thoảng lên sân thượng hóng mát cũng có cái thú.
Em cũng đã viết một lần là ở mấy cái xứ giẫy chết ở trên thì tuyệt đại đa số người dân ở nhà CC thuê, một số ít thì được sở hữu nhà CC, số ít hơn nữa sở hữu nhà dưới đất, rất ít (hay đúng hơn là cực ít) sở hữu nhà biệt thự, còn cực kỳ hiếm hoi sở hữu nhà biệt thự trong thành phố và số có nhà hay đảo riêng thì kể cả trên thế giới này cũng vẫn cực hiếm...!
Nguyên nhân tại sao thì chắc chắn không phải đi thuê hay sở hữu nhà CC là đẳng cấp hơn vì đông người đang làm hơn như các sales (và nhiều người khác đang hùa theo) quảng cáo rồi!

Chỉnh sửa cuối:

xe rùa 2012

Xe container

quetoi

Xe hơi
Em ủng hộ phương án ở chung cư nhưng đi thuê, cụ cho thuê nhà mặt phố thừa tiền thuê chung cư, tội gì mua.

Hoclx

Xe hơi
cho thuê làm kinh doanh cũng được, cụ thuê cái cccc cũng vẫn rẻ hơn giá cụ cho thuê nhà phố.

Đường bộ

Xe điện
Em ủng hộ phương án ở chung cư nhưng đi thuê, cụ cho thuê nhà mặt phố thừa tiền thuê chung cư, tội gì mua.
Hai ông bà bạn tôi làm vậy, sau một thời gian tuyên bố chugn cư là nhất, thế là bán nhà dưới đất đi để mua chung cư.

hl20414

Đi bộ
e cũng đồng quan điểm với cụ.
Cơ mà cho e hỏi ngu một chút. e vừa mới gia nhập vào gd OF. ko biết gd mình hoạt động ntnao mà e vừa vào cái các cụ đã biết e rùi. hình như biết cả e đang nghía cái thớt nào nữa ý :-o

hl20414

Đi bộ
cụ thuysinh.tl ơi, e đang cần được chỉ giáo đây ạ.

SPMHN

Xe máy
Hai ông bà bạn tôi làm vậy, sau một thời gian tuyên bố chugn cư là nhất, thế là bán nhà dưới đất đi để mua chung cư.
Chuẩn không cần chỉnh...Chung cư văn mình lắm cụ ơi...chứ Biệt thư như ở BINH PHƯỚC gì đo,.,sơ ơ ơ

Đường bộ

Xe điện
e cũng đồng quan điểm với cụ.
Cơ mà cho e hỏi ngu một chút. e vừa mới gia nhập vào gd OF. ko biết gd mình hoạt động ntnao mà e vừa vào cái các cụ đã biết e rùi. hình như biết cả e đang nghía cái thớt nào nữa ý :-o
Cụ ngó xuóng dưới màn hình, ở phần Thông tin thớt.

pipopipa

Xe hơi
Chia se thật, hôm nay e có khách hàng có nhà mặt phố Lê Duẩn nhưng vẫn xuống TImes city đi thuê nhà để chiều lòng 2 nhóc :))))))))))
Các cụ đánh giá sao?
cho thuê nhà Lê Duẩn được 1 cục, xuống Time City thuê được các con vui vẻ, thế là nhất!

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều bác đang cố chứng minh nhiều hơn sẽ bất lợi hơn!
1 biệt thự diện tích thường cỡ 200m đất, nhà được xây đáy cỡ 100 mét, mỗi tầng thường có 3 phòng. Nếu họ không thích sống ở tầng khác có thể chỉ sống ở 1 tầng các tầng khác chỉ để chứa đồ. Chỉ ở 1 tầng cũng đã 100m vuông diện tích ở được các bác so sánh không bằng các CC 5 hay 6 chục mét vì trẻ con xa rời ông bà-bố mẹ!
Không được học ở Vin sờ cun, con cháu tụi em hoặc cấp 2 có Ngô Sỹ Liên, Trưng Vương, cấp 3 có Việt Đức, Trần Phú, Chu Văn An,... đi xa hơn còn ĐHTH, ĐHSP,... đang được các bác coi là chẳng có tương lai. Còn bé hơn thì con bé út nhà em Việt Mỹ, Apollo (ngay cạnh nhà mặc dù em cũng chẳng thích thú gì mấy cái mô hình này) thì các bác lo không biết tếnng Anh?

Chỉnh sửa cuối:

ngongia

Xe đạp
Nhiều bác đang cố chứng minh nhiều hơn sẽ bất lợi hơn!
1 biệt thự diện tích thường cỡ 200m đất, nhà được xây đáy cỡ 100 mét, mỗi tầng thường có 3 phòng. Nếu họ không thích sống ở tầng khác có thể chỉ sống ở 1 tầng các tầng khác chỉ để chứa đồ. Chỉ ở 1 tầng cũng đã 100m vuông diện tích ở được các bác so sánh không bằng các CC 5 hay 6 chục mét vì trẻ con xa rời ông bà-bố mẹ!
Không được học ở Vin sờ cun, con cháu tụi em hoặc cấp 2 có Ngô Sỹ Liên, Trưng Vương, cấp 3 có Việt Đức, Trần Phú, Chu Văn An,... đi xa hơn còn ĐHTH, ĐHSP,... đang được các bác coi là chẳng có tương lai. Còn bé hơn thì con bé út nhà em Việt Mỹ, Apollo (ngay cạnh nhà mặc dù em cũng chẳng thích thú gì mấy cái mô hình này) thì các bác lo không biết tếnng Anh?
Vấn đề là cái biệt thự đó đặt ở đâu, bao xiền? Gần mấy trường kể trên thì cũng khủng lắm đấy ạ. Cụ cầm 4-5 tỏi xem có được nhà đất như ý không (ô tô vào nhà, gần trường tốt, gần trung tâm...). Nên em nghĩ chả có gì là bất lợi hay có lợi ở đây cả. Bỏ tiền ra mua cái nhà người ta cũng tính chán rồi cụ, tiền thì chỉ có thế. Em nhớ ở thớt nào đó cụ khoe quả nhà 15 tỏi mới mua, hình như trong vành đai 3,... (sau ròng rã 4 năm đi tìm). Xong lại có thớt cụ đăng 1 loạt các quả ảnh chung cư bị xuống cấp nhanh ở HN (hình như có cả ảnh Royal). Có thớt thì quẳng bài báo chê chung cư nóng không ở nổi. Vậy túm lại ý cụ là gì? Em hỏi thật cụ, nếu cụ hiểu biết vầy thì tư vấn cho những người không có điều kiện như cụ nên mua nhà nào đạt ít nhất các tiêu chí cơ bản về ở (em chỉ nói về ở thôi nhé): nhà thoáng, đủ ánh sáng, vị trí tương đối trung tâm, có chỗ để ô tô, có chỗ vui chơi cho trẻ em, tập, đi dạo cho người lớn...với tầm tiền 4-5 tỉ với. À, em đang ở nhà đất cụ nhớ không lại bảo em tâng bốc, cò bơm vá bán CC kiểu đa cấp :D Hôm nay vì topic này mà em sao nhãng tập cuối "Hôn nhân trong ngõ hẹp" quá. Phim có quả nhà hơi bị hay, em thích.

Xichlo2014

Xe tải
Vì lí do con cái mà nhà cháu cũng chuẩn bị chuyển sang chung cư đấy bác ạ.
Sau này con lớn hẳn mình lại tính nhà đất sau

coolpix8700

Xe ngựa
Vấn đề là cái biệt thự đó đặt ở đâu, bao xiền? Gần mấy trường kể trên thì cũng khủng lắm đấy ạ. Cụ cầm 4-5 tỏi xem có được nhà đất như ý không (ô tô vào nhà, gần trường tốt, gần trung tâm...). Nên em nghĩ chả có gì là bất lợi hay có lợi ở đây cả. Bỏ tiền ra mua cái nhà người ta cũng tính chán rồi cụ, tiền thì chỉ có thế. Em nhớ ở thớt nào đó cụ khoe quả nhà 15 tỏi mới mua, hình như trong vành đai 3,... (sau ròng rã 4 năm đi tìm). Xong lại có thớt cụ đăng 1 loạt các quả ảnh chung cư bị xuống cấp nhanh ở HN (hình như có cả ảnh Royal). Có thớt thì quẳng bài báo chê chung cư nóng không ở nổi. Vậy túm lại ý cụ là gì? Em hỏi thật cụ, nếu cụ hiểu biết vầy thì tư vấn cho những người không có điều kiện như cụ nên mua nhà nào đạt ít nhất các tiêu chí cơ bản về ở (em chỉ nói về ở thôi nhé): nhà thoáng, đủ ánh sáng, vị trí tương đối trung tâm, có chỗ để ô tô, có chỗ vui chơi cho trẻ em, tập, đi dạo cho người lớn...với tầm tiền 4-5 tỉ với...
Chẳng phải dân HN cũng hiểu thì 4 hay 5 tỷ ở chỗ này chỉ đủ mua nhà trong ngõ. Ngay nhà em hiện nay đang ở cũng chẳng còn có thể gọi là biệt thự, vì chỉ trừ cái phòng khách còn giữ được nguyên sàn gỗ ngót nghét thế kỷ, còn lại đã bị sửa lại quá nhiều. Ô tô cũng đi gửi tại cái kho lương thực cũ cạnh nhà thờ.
Nhưng bác đọc cái tiêu đề và commends của rất nhiều người rồi xem lại cái gì em đang viết, dù nhiều nội dung, cũng chỉ nêu ra đó chỉ là sự phụ họa cho cách PR thái quá của các CDT cho CC. Chẳng ai phủ nhận với 700 tr. hay 1, 2 tỷ thì CC có nhiều lợi thế hơn tìm nhà nhỏ trong mấy cái ngõ hẻm. Còn nhiều tiền hơn một chút thì tùy thu nhập: nếu thu nhập cao trong tương lai thì chí từng ấy (dù biết trước sẽ xuống cấp nhanh) cũng vẫn được coi là chấp nhận được, còn đó là số tiền dành dụm, chắt chiu thì mua đất vẫn giải quyết được cả cho giữ tiền và nơi ở!
Nói chung không nên lấy mấy ví dụ về người nào đó cho thuê, bán lại nhà chỗ này để mua nhà chỗ kia (kể cả việc bán chỗ tốt để mua chỗ xấu hơn). Rất ít người nói thật về sự tính toán của họ. Như hiện nay, nhà mặt phố có thể để ô tô nhưng phần lớn lại cho thuê rồi ô tô đi gửi nơi khác cũng là vẫn bình thường mà cũng đừng chê họ không biết hưởng thụ. Mỗi tháng mấy chục triệu chỉ có thể coi là nhỏ với mấy đại gia.
Còn em bỏ công cả 4 năm đi tìm nhà chỉ mỗi lý do phù hợp tiêu chí "gần" và hợp. Cái nhà hiện nay đạt gần hết (cả gần nhà cụ nhà em) trừ mỗi cách xa chỗ làm việc để bà xã đi lại. Nhưng cũng vì như vậy mà em vẫn giữ lại cả cái đang ở này để con bé út không phải chuyển trường (còn ở vành đai 3 của bác nói, ngoài đất rộng thì chưa có cái tiêu chí nào với em đạt cả!).
Cảm ơn bác đã chú ý đến những post của em!

Chỉnh sửa cuối:

ngongia

Xe đạp
Chẳng phải dân HN cũng hiểu thì 4 hay 5 tỷ ở chỗ này chỉ đủ mua nhà trong ngõ. Ngay nhà em hiện nay đang ở cũng chẳng còn có thể gọi là biệt thự, vì chỉ trừ cái phòng khách còn giữ được nguyên sàn gỗ ngót nghét thế kỷ, còn lại đã bị sửa lại quá nhiều. Ô tô cũng đi gửi tại cái kho lương thực cũ cạnh nhà thờ.
Đấy, nếu đặt đầu bài cụ thể ra thì câu trả lời rõ ràng rồi đúng không cụ. Chứ cứ mang biệt thự 200m đất ra tranh cãi ở topic CC nó cũng khập khiễng. Với các comment khác ở những topic kiểu này thì em chả để ý lắm vì biết hầu hết là PR, quảng cáo bán hàng. Nhưng để ý thấy nhiều bài của cụ hơi phản cảm (thế mới nhớ) nên có ý kiến đôi chút. Giờ gà ít lắm cụ à, toàn cáo thôi :) Chúc cụ vui với nhà mới nhé!

mdquyen

Xe tải
cụ nhà em 2 ông bà cũng bán nhà dưới đất lên chung cư ở. Ông bà bảo ở đây đỡ lo, giờ trộm cướp tùm lum, hãi

coolpix8700

Xe ngựa
... Nhưng để ý thấy nhiều bài của cụ hơi phản cảm (thế mới nhớ) nên có ý kiến đôi chút. Giờ gà ít lắm cụ à, toàn cáo thôi :) Chúc cụ vui với nhà mới nhé!
Chắc bác mới đọc đến 1/2, hay chưa vừa ý bác nên thấy như vậy?
Phản cảm ở cách PR, nếu lôi mấy cái nhà trong ngõ hẻm ra để so thì có thể như vậy!
còn cách PR như kiểu các bác lo tụi con cháu chúng em không có cơ phát triển, cháy nhà chẳng có chỗ trốn,... thì hợp lý?

Còn cái nhà mới mua thì giá chưa bằng 1/3 cái đang ở hiện nay mà như tiêu đề ở topic liệu sống chỗ đó có hơn hẳn chỗ này, ai đang muốn bán chỗ đó lôi ví dụ của em (chuyển đến chỗ đó) ra chứng minh cũng được sao (và ỉm đi hoàn cảnh riêng cho lựa chọn của nhà em)?

Em cũng đã tham tham khảo cả mấy căn penthouse, cùng giá, nhưng không gần hơn, diện tích ở 1 mặt bằng không hơn (còn so trên 2 mặt bằng thì kém hẳn - chắc ai đã xem penthouse sẽ hiểu kiểu giật cấp), mà xung quanh nhà lại thoáng (trong tường bao nhà mình và đủ rộng để thoát, trong trường hợp khẩn cấp, người lớn chạy thoải mái), mọi căn phòng đều có cửa (không phải cửa sổ lồng khung sắt chống trộm) thông ra ban công, dưới ban công là sân trước hay sân sau nhà... thì việc không chọn penthouse là hiển nhiên!

Chỉnh sửa cuối:

chungcuminiland

Xe hơi
Website
www.nhachungcu.land
Hai thằng F1 nhà em 2 năm nữa sẽ vào lớp 1 nên bà cả đòi chuyển sang mua nhà chung cư ở cho tiện việc đưa đón, học hành của tụi nhỏ. Hiện tại, 2 đứa mới học mầm non thôi, bà cả vừa đi làm vừa đưa đón quá cực, ngày nào bả cũng phải tranh thủ làm việc để đón tụi nó. Em công nhận bà cả em cũng cực thiệt. Nhưng đang ở nhà phố ngon lành kêu em chuyển về chung cư ờ em thấy ngột ngạt, không thoải mái các cụ ạ. Ở nhà phố nhà ồn ào xíu không không, ở chung cư phải giữ kẽ vì sợ làm phiền nhà bên cạnh. Hai vợ chồng em cả tháng nay cứ tranh cãi nhà phố hay nhà chung cư, em cũng oải quá. Hay em xuôi theo ý bà cả các cụ nhỉ?
Thì bác cứ thuê 1 căn chung cư ở thử 6 thang là biết ngay mà, nếu thích thì tìm mua một vị trí phù hợp, nếu không thì thôi, cá nhân mình thì mình vẫn thích ở nhà phố hơn, còn phụ nữ sao họ cứ thích chung cư thế nhỉ, bx mình cũng cứ thích mua chung cư ở.