[Funland] Có nhà ai như nhà em không??? Nhà có 4 người, 2 người bắn tiếng dân tộc với nhau, còn mình cứ như bóng ma.

Camontinhyeu

Xe điện
Thớt 10 trang, cụ chủ cũng có thể tóm tắt được vài ý, mẹ vợ cụ còn trẻ xa bố vợ lâu là không tốt sing ra cáu bẳn, tính cách bảo thủ nên rất khó thay đổi, vợ cụ thì không thể đứng ra trung gian mãi được để lâu mâu thuẫn càng trầm trọng, nếu con Cụ chủ được 22 tháng trở lên rồi thì bàn với vợ bắt đầu cho đi mẫu giáo được rồi, một hai tháng cho quen thì bà về với ông. Càng ở lâu càng sinh chuyện

linh.7

Xe buýt
Em ko biết tải bản ghi âm lên như nào,
chứ nếu ko em hầu các cụ 1 đoạn Ghi âm.

Cám ơn tất cả mn vì những ý kiến, may dở thế nào tối qua nhạc cụ lại gọi xuống, nhưng chỉ đòi nc vs em thôi, ko nc vs bà, bmv e ko ưa nhau, em hỏi han tình hình cv trên nhà thế nào ông cụ bảo bận lắm, ko có ng. Thế là em chốt luôn nhà con dưới này ổn lắm rồi, cháu đi học rồi.
Ông cụ đang triệu bà cụ về trông nhà để ông đi làm ở Hà Giang rồi

linh.7

Xe buýt
Nếu các cụ có hứng, em sẽ kể sơ bộ chuyện BMV nhà em, cũng ngang tấu hài luôn

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Quá khứ đó có vẻ chưa lâu lắm, vì em cũng lang thang trên vùng biên cả nam cả bắc một thời gian và chưa dùng từ đồng bào để gọi người dân tộc khác bao giờ...
Chắc cậu ít xem phim truyền hình thời chiến tranh rồi. Có phim nói về cái này.

linh.7

Xe buýt
Theo cụ kia mô tả mẹ vợ 75 thì nhẽ rối loạn hooc môn ! :))
BMV nhà em ko ưa nhau, cả đến 2 -3 chục năm nay còn chẳng ngồi ăn vs nhau nữa là, chỉ chung mỗi cái nồi cơm điện thôi

linh.7

Xe buýt
Cụ tự học đi. Cụ mà thông thạo được thêm ngại ngữ của nhà ngoại. Cụ chờ đúng lúc 2mc bắn ngại ngữ mà có đoạn nói xấu cụ thì cụ nhảy vào :)) Em đảm bảo nếu 2mc ko chuyển về hệ tiếng Việt thì chắc chắn cũng hạn chế việc phát sóng ngại ngữ lúc có cụ ở nhà vì nói gì cụ hiểu hết cơ mà :)
em mới học đc duy nhất Hốp là uống, do bv dạy khi đi nhậu vs ông

linh.7

Xe buýt
Chắc là bà ko vừa lòng gì nên cố tình thôi. Cụ thẳng thắn nói chuyện với bà xem ý bà thế nào.
em cũng nc vs bà, có cả nc riêng lẫn cả có vợ ở đấy, nhưng cứ lỳ mặt ra, chả nói gì, bảo t ko làm sao cả, kệ t

linh.7

Xe buýt
Bà ngoại nhà cụ là ko biết cách ứng xử. Đây là cố tình và trêu ngươi. Vợ cụ mà biết điều thì khi mẹ nói tiếng dân tộc phải trả lời bằng tiếng Việt, đến khi bà nói bằng tiếng việt thì thôi. Chứ đến mức gây khó chịu cho con rể và thông gia thì cũng xin là ...
Vk em cũng nói tiếng Kinh đấy, nhưng bà auto rep tiếng của bà, vk em bảo em cũng hết cách rồi

linh.7

Xe buýt
zzzhaizzz em về nhà Vợ cũng bị cả thị trấn Phố Lu nói em dân tộc.ok tao đang làm rể ko thèm chấp trẻ con.
1 hôm đang nhậu lại 1 thằng hàng xóm cạnh khóe em thằng dân tộc. Em nói nhẹ thôi. Mày nhập khẩu vào thôn "dân tộc" tao đang ở xem được ko?
em thì đi làm cũng có ở trong bản vs làng này nọ nhưng e thấy họ thân thiện lắm, kể cả ko ns đc tiếng Kinh nhưng vẫn cố gắng để giao tiếp

linh.7

Xe buýt
Cụ tìm cách đưa cụ về kẻo để lâu sinh nhiều chuyện đấy; đồng bào hay đồng ta cũng thế thôi, ở lâu với nhau cũng mâu thuẫn hết, mỗi người 1 tính 1 nết, chưa kể phong tục chăm cháu mỗi nơi một khác, mỗi người 1 khác đấy cụ ag
Cụ tìm lý do nào đó để cụ đỡ suy nghĩ, ví dụ như bảo là có bà gì A, cô B sắp tới xuống trông cháu nên bla...đại loại là lý do tự nhiên !! Sau đó cụ thuê người giúp việc là xong, tìm người nào có tâm tý, chịu khó vài tháng, nó cứng thì gửi nhà trẻ !!
Qua có cụ nhạc gọi, em lựa thế ủn về rồi

linh.7

Xe buýt
Công nhựn.
Em đi miền núi. Đội đồng bào cứ bắt được tín hiệu nhau là phát sóng ngắn với nhau. Có người thứ 3 thì đúng là hơi bất lịch sự. Vợ cụ mà đồng ý với cụ thì phải nói tiếng Kinh chứ, lại còn chơi sóng ngắn nữa thì có vấn đề gì rồi.
Căn bản là bà cũng biết tiếng Kinh, rành nữa là khác

linh.7

Xe buýt
Khó chịu như thế mà cụ cũng chịu được 2 năm trời thì cũng giỏi thật.
Phải em là ngày lễ, Tết chở cả nhà về ông bà ngoại chơi dăm bữa nửa tháng rồi lúc đi chỉ đón vợ con.Trả luôn ca khó này cho ông ngoại.
Ko hẳn ở cả 2 năm nhưng cứ khi nào xuống là y xì luôn

linh.7

Xe buýt
Căng òi.
Sau này Gấu cụ khả năng giống tính bà đấy, quả này cụ đau đầu rồi.
:))
Hay cụ dọa kiếm mẹ vợ người Kinh cho đỡ bất đồng ngôn ngữ đi, xem bà cụ tính sao.

PS: Em người là dân tộc thiểu số cụ nhá, ko lại bảo em phân biệt này kia thì chết. À mà nhạc mẫu của cụ = tủi iem. ;))
Hno em ráo trước vs vk em rồi.
Sau này chỉ cần em 1 câu hoặc biểu hiện như thế, 1 là anh bỏ nhà ra đi, 2 là ly hôn.
Vk em cũng xác nhận là sau này em sẽ ko như thế rồi

linh.7

Xe buýt
E nói thẳng là tư duy như cụ là gia trưởng và kỳ thị nhà vợ vì nhà vợ là người đồng bào, đừng biện minh. Đặt trường hợp cụ là bà mẹ vợ và vợ đi, tự dưng tiếng nói từ cha sinh mẹ đẻ ra, mà đến khi con lấy chồng đến nhà nói chuyện với con đẻ của mình cũng phải nhìn mặt thằng chồng và líu lưỡi nói tiếng Kinh mà không được sử dụng thứ ngôn ngữ đã ngấm vào máu của mình. E đánh giá mẹ vợ cụ cũng có tinh thần tự tôn dân tộc đó...

Câu chuyện này chả có gì mà xa lạ. Con gái VN đi lấy chồng Tây, Tàu, Nhật, Hàn, Đài... đầy ra. Khi họ gặp cha mẹ mình họ hàng mình họ vẫn nói tiếng Việt như thường mà ông chồng không thấy vấn đề gì, trên Youtube đầy ra, mà cũng chẳng đến nỗi họ dùng tiếng Việt để chửi ông chồng trước mặt họ hàng gia đình người Việt của mình...

Còn nếu bác là người rộng bụng đại lượng thì sao không đi học luôn tiếng đồng bào của vợ mình đi, cũng không khó lắm, "con này gọi là gì", "cây này gọi là gì", "cái này gọi là gì"... Vợ chỉ cho vài ba tháng là biết... Mà lấy vợ đồng bào nhất định sẽ gặp những vấn đề khó xử về ngôn ngữ và văn hóa như thế này, bác phải tìm cách chấp nhận vui vẻ chứ sao lại kêu ca... Thế hóa ra lấy sai vợ à
Em ko hề kì thị nhé,
em nói ngay từ đầu rồi. Nếu ko thích hoặc ko hay dở chỗ nào, nói ra để em sửa hoặc điều chỉnh. Đây bà biết tiếng Rành rành mà cứ è è sóng ngang. EM ko hề áp đặt phải như này như kia, mà đây là em muốn được tôn trọng và tìm hiểu nguyên nhân. Còn trường hợp cụ đề cập như ở trên là do bme, họ hàng không có khả năng nói ngoại ngữ.
Giữa "không thể" và " không thèm làm" nó khác nhau lắm ạ

linh.7

Xe buýt
Hình như không phải mẹ - con gái nói chuyện với nhau đâu cụ. Như cụ chủ thớt viết thì bà ngoại auto nói tiếng đồng bào với mọi người trong nhà (trừ hàng xóm :)) )
Chỗ nào up đc file ghi âm làm bằng chứng, em up luôn cho mn nghe cho vui tai

linh.7

Xe buýt
Có mẹ vợ cụ mới oái oăm thế chứ ai thế. Khu nhà em đầy người lấy người dân tộc, kể cả trong gia đình cũng có mấy anh chị họ lấy người dân tộc. Họ chỉ bắn sóng ngắn nhau thôi chứ nói chuyện với người Kinh thì họ vẫn nói tiếng Kinh bình thường
Thì đấy, em bảo là ở nhà 2 mc có ch gì nói hết đi, con về thì phải nói cả con nghe với hoặc tốt nhất đừng có nói gì