[Funland] Có người nhà nghiện rượu

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Mình khuyên thật là cụ mang theo cậu em trai và mẹ ra ngoài ở đi. Không là hỏng hết đấy.
Sống với người nghiện rượu là sự tra tấn kinh niên về mặt tinh thần. Và lâu dần, sự thù hận thay dần cho tình thương.
Xóm nhà em có thằng cu đâm bố đẻ tý chết. Vì thằng bố nghiện rượu, động tý là lèm bèm chửi, đánh vợ con, gây sự với làng xóm. Lâu quá thằng cu nó không chịu nổi, nó khùng lên và kết quả là đi tù mất 2 năm. Tội nghiệp thằng nhỏ, thằng bố uống ngập mặt chết cmn đi thì tốt.
Các cụ khuyên giải tỏa tâm sự với chữa trầm cảm gì gì chưa sống với người nghiện nên không hiểu được đâu. Người nghiện rượu thường là tinh thần yếu, dễ lệ thuộc vào men. Lệ thuộc vào men càng yếu thêm và có bắt đi cai bao lần, về lại uống như cũ. Chả còn tâm sự tâm hồn gì sất, chỉ lất ngất suốt ngày.
Gia đình nào có chồng, cha nghiện rượu thì bất hạnh kinh khủng.
Ra ngoài ở đối với e cũng đơn giản thôi cụ ạ, vì nhà e còn 1 nhà nữa k ai ở, nhưng ngặt nỗi làm như vậy thì cũng k đúng, bỏ ở đấy 1m k ai cơm nước, rồi đập phá đồ đạc, dọa tự tự với đốt nhà mấy lần rồi. Cụ nói tinh thần yếu cũng đúng, cảm xúc nó lệ thuộc vào rượu rồi
Mạnh mẽ lên cụ. E có phần nào đồng cảm với cụ. Nhưng k phải bố e, và cũng chưa tới mức như cụ tả, nên dễ giải quyết hơn, nhưng cũng rất buồn cụ ạ
Chỉ là trong giai đoạn này e cũng khó khăn nhiều thứ, cộng thêm việc này nữa, nhiều người bảo: Nếu anh là m,a chơi bời kệ mẹ nó đến đâu thì đến
Nhưng e k thể làm vậy

Nhiều cụ ko biết mà khuyên như đúng rồi :) Nghiện là nghiện, chẳng do sock sex gì hết, ko có khái niệm đủ, lúc nào cũng cần hơi rượu, chưa chắc đã uống được nhiều, vài giọt đã chửi cả làng rồi ấy.
Chỉ định: Khoa tâm thần và nghiện chất, Bv Bạch Mai trực chỉ.
Văn hóa người Việt mình là vậy mà cụ, vui uống, buồn uống, không có gì nhạt mồm cũng uống

gotoancau

Xe buýt
Ngày trước em ở sát vách với 1 gia đình có ông bố nghiện rượu (mà cũng không biết có nghiện không nhưng nát) cứ làm vài chén vào là chửi từ đầu ngõ về đến nhà, về nhà rồi thì ra cửa chửi đổng nhưng không rõ chửi ai. Được vài năm rồi cũng đi.
Mà các cụ cho em hỏi nghiện rượu nó có di truyền không các cụ nhỉ?

Tiger Hunter

Xe container
Lại nhớ cái bài hát trong phim Bao Công:
"..Rút đao chém nước nước càng chảy mạnh
Nâng chén tiêu sầu sầu càng đau ...."

Theo tôi nghĩ, người nghiện rượu chắc chắn trong tâm tư có gì đó uẩn khúc khó nói ....bị trầm cảm hoặc gì gì đó. Họ muốn nhờ chén rượu để tiêu sầu, nhưng càng nâng chén để tiêu sầu thì lại càng sầu thêm....Cụ thử tìm hiểu xem.
Chả cần uẩn khúc gì cả. Chỉ là do uống nhiều thành quen thành nghiện. Rượu nó hủy hoại tế bào thần kinh, cộng thêm cơn nghiện ko suy nghĩ được gì nữa hết. Uống vài chén là mất kiểm soát, ko còn biết mình là ai, đang ở đâu, đang tiêpa xúc với ai nữa. Lúc đó gọi là điên cũng ko có gì sai. Cho vào bv tâm thần cũng chỉ là biện pháp cách ly chứ tế bào não đã chết ko thể khôi phục được. Bv họ chữa cắt cơn nghiện giống như các loại nghiên khác chứ ko trở lại như xưa được đâu. Về rồi lại thế thôi

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không khuyên nhủ gì được đâu, ng 30 tuổi khuyên ng 55 tuổi phải làm gì. Muốn bỏ rịu thì tự bản thân phải có nghị lực.

bạch trà

Xe tải
Cụ chuyển lên tp sống, ổn định kiếm tiền chờ mẹ k chịu nổi thì đón mẹ lên. E có đứa bạn bố cũng uống r rồi chửi. Nó lên tp học, mua dc nhà riêng rồi. Hai năm nay đã đón mẹ lên. Cũng nghe nó tâm sự khổ v bố nh nhưng e cũng k tưởng tượng ra hết. Tới giờ cũng chưa dám lấy vợ.

thaihana

Xe điện
Trong này thớt chắc cũng nhiều Cụ hay uống bia rượu vì nhiều lý do, các Cụ hãy thử 1 tháng không uống giọt nào xem có thực hiện được không nhé, nhớ là 1 giọt cũng không dù bất cứ lý do nào, khó đấy, hãy thử xem các Cụ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lập cho bố 1 cái nick rồi lên trên này chém gió, hàng ngày được các cụ tặng rượu Vodka uống mệt nghỉ sợ gì.

L.C.D

Xe container
Em chứng kiến 1 ông bác nát rượu. Cứ rượu vào là đánh đập vợ con. Vợ uất quá uống thuốc sâu tự tử chết. Còn 2 đứa con khổ ơi là khổ. Khổ hơn là khi bác lấy vợ mới, bà dì ghẻ hành hạ 2 con chồng kinh hoàng. Bà đấy đẻ đc 1 đứa con thì tới 10t con bé bị chết đuối. Em ko mong những chuyện đau lòng đó nhưng em cảm giác đời luôn có quả báo :(. Ông bác nát rượu cũng chết vì rượu. Thế mà giời thương thế nào, 2 ông anh họ em lại vẫn ngoan ngoãn tử tế, học thông minh nhưng vì ko có đk học nên đi làm lái xe, cuộc sống tuy chưa giàu có nhưng yên ổn. Đến giờ 2 anh lại chăm sóc cái bà mẹ ghẻ kia. Em thấy phẫn uất thay 2 anh, nên có lần em hỏi, 2 anh có hận bà í ko. 2 anh em đáp là: thôi bà ấy cũng già rồi, thù hận cũng chẳng để làm gì em ạ. Em nghe mà ứa nước mắt, cảm thấy thương 2 anh hơn, nhưng cũng thấy thấm thía 1 bài học cuộc đời. Nếu 2 anh em nuôi hận thù, thì chắc gì cs của 2 anh đc yên ổn như bây giờ. Bởi vậy, tha thứ vẫn là liều thuốc chữa lành vết thương trong lòng.

Quay lại chuyện nghiện rượu, với những ca này thì nếu ko tìm biện pháp cai đc thì cứ mặc kệ cho nó uống nhiều để nó nhanh chầu giời. Vì nó ko chầu giời có khi nó cho cơ số người thân chầu giời trước. Ai nói em vô cảm em nhận hết.

vaadoo_ngoctrai

Xe đạp
:( Chúc cụ sớm vượt qua giai đoạn này

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
10 năm e sống chung với cái khung cảnh khốn nạn này rồi
Những ai đang có người thân nghiện rượu thì sẽ thấy kinh khủng ntn, rất rất nhiều thứ ức chế, k thể từ nào nói hết ra được
Lúc bình thường thì ks, nhưng đã ngấm mấy chén dấm vào rồi đủ thứ chuyện trên đời, ra xã hội tiếp xúc đã đủ mệt rồi, về nhà lèo nhèo chuyện trên trời dưới biển, chửi hết người này đến người kia, cá biệt có những hôm khóc như 1 đứa trẻ con. Đi viện hơn chục lần rồi, đủ các loại bệnh, trong thời gian nằm viện vẫn cố gắng mua rượu để uống, quá ngán ngẩm
Gần tuần nay thằng cu e vừa dạy cho lên youtube nghe nhạc, rồi ngồi bú rượu hát theo nhạc đến tận 1h đêm.
Sáng mở mắt ra phải uống cốc rượu đầu tiên đã, xong sau đấy là uống rượu chay nguyên ngày, trăm tỉ chuyện, e có kể đến sáng mai chắc cũng k hết được
Thực sự giai đoạn này e đang ở trong giai đoạn khủng hoảng nhất, công việc bấp bênh, nợ nần, vợ con chưa có (Mà có bố như vậy cũng k dám lấy), nhiều lúc ức chế quá chỉ muốn 1 nhát dao tự kết liễu đời mình cho xong mẹ nó đi.
Xl các cụ nhưng e đang dồn máu quá
Nghiện diệu không khác gì ma tóe cụ ạ. Giờ chỉ có tiêm thuốc lú thì may ra bỏ được. Gần nhà em có ông chạy taxi , cứ phải lốc 1 cốc vào mới lái được , không uống là run tay. Cũng sắp giỗ đầu rồi.

tuantab

Xe tăng
Sư bố cụ, đàn ông mạnh mẽ lên, tôi cả bố đẻ lẫn bố vợ đều nghiện diệu nhưng thay vì khó chịu, tôi chọn cách lắng nghe.
Khi mình đồng cảm, cái sự say của họ cũng dở lên nhẹ nhàng và đáng yêu hơn.

tuantab

Xe tăng
Sư bố cụ, đàn ông mạnh mẽ lên, tôi cả bố đẻ lẫn bố vợ đều nghiện diệu nhưng thay vì khó chịu, tôi chọn cách lắng nghe.
Khi mình đồng cảm, cái sự say của họ cũng dở lên nhẹ nhàng và đáng yêu hơn.
Em mắng yêu, không phải chưởi cụ đâu nhé, 10 năm ăn thua chó gì,e 20 năm rồi.

ngoclya

Xe buýt
Cụ nên bình tĩnh & cụ phải quan niệm rằng nghiện rượu là một căn bệnh. Tuy nhiên chạy chữa thế nào thì tùy vào hoàn cảnh & cách nhìn nhận của từng gia đình.
Ông cụ thân sinh em giờ không uống được do uống nhiều quá nên bị viêm tụy mấy tháng trước đi viện trả về tưởng không qua khỏi. Trước đây cụ uống rất nhiều bất kể thời gian ngày hay đêm và thường uống khi bụng đói và uống thì phải lâng lâng mới chịu được.
Nhà chỉ có cụ ông cụ bà sống với nhau con cái ở xa nên cụ bà nhiều lúc kêu trời nhưng em bảo là quan điểm đó là một căn bệnh nên mình phải sống với người bệnh. Và tìm mọi cách hạn chế nguồn cung cấp rượu cho cụ để cụ bớt được từng nào hay từng ấy.
Có người nghiện rượu thì sẽ rất mệt mỏi nhưng nhiều lúc cũng vui cửa vui nhà... Cụ cứ lạc quan và bơ đi cho cuộc sống đỡ bế tắc và tìm cách hạn chế nguồn rượu. Nhà đã như thế mà mình còn bế tắc nữa thì mọi người cũng ảnh hưởng theo!

Ka_nhep

Xe tăng
Những người nghiện rượu thường không sống đến tuổi nghỉ hưu.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện là nghiện cần gì tâm với lý. Giống như nghiện thuốc lá, nghiện heroin... Có điều nghiện rượu cai dễ hơn ma túy. Nhưng rượu lại gây hỏng não rất nhiều.
Xóm em ông kia nghiện rượu chết cách đây 4 năm, quá bất hạnh bị hỏng não, khi nào cũng có một đoàn quân đuổi giết hay thứ gì đó, sau phát điên và chết vì kiệt quệ kg ngủ đc gia đình kg đủ tiền đi chữa mà chữa gì nữa chết còn sướng hơn.

CarlVinson

Xe tải
Em chỉ nói cụ chủ rằng : cố gắng nhẫn nhịn , nhiều lúc phát khùng , nổi máu chó lên đc ấy
Không nói hay được
Cố gắng điều chỉnh , tránh va chạm đi cụ ạ
Thứ nát riệu , người ta khinh như mẻ
Cố gắng thôi cụ ạ

Gianthienly

Xe container
Những ai đang có người thân nghiện rượu thì sẽ thấy kinh khủng ntn, rất rất nhiều thứ ức chế, k thể từ nào nói hết ra được
Lúc bình thường thì ks, nhưng đã ngấm mấy chén dấm vào rồi đủ thứ chuyện trên đời, ra xã hội tiếp xúc đã đủ mệt rồi, về nhà lèo nhèo chuyện trên trời dưới biển, chửi hết người này đến người kia, cá biệt có những hôm khóc như 1 đứa trẻ con. Đi viện hơn chục lần rồi, đủ các loại bệnh, trong thời gian nằm viện vẫn cố gắng mua rượu để uống, quá ngán ngẩm
Gần tuần nay thằng cu e vừa dạy cho lên youtube nghe nhạc, rồi ngồi bú rượu hát theo nhạc đến tận 1h đêm.
Sáng mở mắt ra phải uống cốc rượu đầu tiên đã, xong sau đấy là uống rượu chay nguyên ngày, trăm tỉ chuyện, e có kể đến sáng mai chắc cũng k hết được
Thực sự giai đoạn này e đang ở trong giai đoạn khủng hoảng nhất, công việc bấp bênh, nợ nần, vợ con chưa có (Mà có bố như vậy cũng k dám lấy), nhiều lúc ức chế quá chỉ muốn 1 nhát dao tự kết liễu đời mình cho xong mẹ nó đi.
cụ còn trẻ phải bình tĩnh. Những người nghiện đến bệnh còn không sợ ntn khả năng bị loạn thần rất cao.
Giờ mọi người trong gđ phải đồng lòng là cho cai nghiện bắt buộc.
Hình thức thì có nhiều nhưng có trường hợp em thấy là cả gđ đồng lòng trói vào và đưa lên bác sĩ cai nghiện bắt buộc đó ạ. Vì có sự hỗ trợ của thuốc và bác sĩ thì mới dần khống chế được cơn nghiện.

Chứ đừng tin là mấy người nghiện rượu họ tỉnh và nghe phân tích đâu.

Cụ là đàn ông trong nhà là phải bình tĩnh.

Tiger Hunter

Xe container
Trong này thớt chắc cũng nhiều Cụ hay uống bia rượu vì nhiều lý do, các Cụ hãy thử 1 tháng không uống giọt nào xem có thực hiện được không nhé, nhớ là 1 giọt cũng không dù bất cứ lý do nào, khó đấy, hãy thử xem các Cụ.
Em đây cụ. Cả đợt covid mấy tháng em ko giọt nào luôn. Còn nếu đã uống hết tầm thì cũng phải được 1 chai 40 độ. Đấy là chưa say và vẫn về nhà bt cụ nhá. Nhưng cũng phải có lý do gì đó chứ bt em cũng ko uống nhiều thế, chỉ tiếp khách vừa đủ hoặc ae vui vài chén thôi

Chỉnh sửa cuối:

Gagarose

Xe điện
Chia sẻ với cụ, em cũng có thời gian trong hoàn cảnh của cụ, thậm chí là hơn.
Đừng ức chế, kiếm cách ra ở riêng đi, thuê cũng được. Hoặc đi đâu cách xa làm việc, thi thoảng về thăm thôi

Gagarose

Xe điện
Em đã từng thử được 3 tháng cuối năm ngoái, thấy bình thường cụ ạ

Ngày trước em ở sát vách với 1 gia đình có ông bố nghiện rượu (mà cũng không biết có nghiện không nhưng nát) cứ làm vài chén vào là chửi từ đầu ngõ về đến nhà, về nhà rồi thì ra cửa chửi đổng nhưng không rõ chửi ai. Được vài năm rồi cũng đi.
Mà các cụ cho em hỏi nghiện rượu nó có di truyền không các cụ nhỉ?
Không nhé cụ, nghiện rượu và thuốc ko di truyền, em không thuốc, rượu thì có uông nhưng không thích, cũng ko đến mức nghiện