[Luật] Có nên xuất hoá đơn mua xe ô tô về công ty để được hoàn thuế không?

datgiang

Đi bộ
Xin chào các bác ah!
Vợ chồng em định mua con xe bán tải và đang có ý định xuất hoá đơn về công ty của anh họ để được hoàn thuế! các bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp e với ah? Về đăng ký rồi các thủ tục sang tên đổi biển sau này? Hoặc về sau có các vấn đề gì liên quan không ah? Em ở Hà Nội mong các bác tư vấn ah!

datld

Xe tải
Có vấn đề:

Xuất hóa đơn về công ty:
- Được hoàn thuế ( VAT, biển, trước bạ, khấu hao xe)
- Phí đường bộ cao hơn xe cá nhân.
- Mua đi bán lại thì em thấy ko có vấn đề gì lắm, xuất hóa đơn giá trị thấp thôi, theo đúng giá trị đã khấu hao.

Em thấy phù hợp nếu cụ làm ở cty, hoặc cụ làm chủ cty, còn nếu không thì em thấy phức tạp cho việc sau này: tài sản của mình nhưng lại phải xin giám đốc công ty đó vì tên chủ xe là cty. Nếu quan hệ mãi tốt đẹp thì ko sao, nếu có vấn đề gì thì rất mệt.

Các cụ ngại nhất là vấn đề đó thôi ạ. Tên cá nhân thì muốn mua, bán, sang tên thì phút mốt thôi ạ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Xuất thoải mái miễn là ông anh đồng ý. Sau này bán thì công ty ông ấy xuất hóa đơn cho người mua bình thường.

Kiabuoisang

Xe container
Được cụ ạ. Tiền mình bỏ ra và tài sản là của tổ chức khác (công ty là tổ chức rồi ạ) :D. Em là cụ thì em không chơi, tài sản của mình thì phải tên mình, phải đóng thuế phí thì mình đóng thôi.
Không hơi đâu tài sản của mình đứng tên người khác, không ai cầm tay từ tối đến sáng được; đùng 1 cái biến cố xảy ra thì mình đứng đường ạ :))

ong dat

Xe tăng
Có vấn đề:

Xuất hóa đơn về công ty:
- Được hoàn thuế ( VAT, biển, trước bạ, khấu hao xe)
- Phí đường bộ cao hơn xe cá nhân.
- Mua đi bán lại thì em thấy ko có vấn đề gì lắm, xuất hóa đơn giá trị thấp thôi, theo đúng giá trị đã khấu hao.

Em thấy phù hợp nếu cụ làm ở cty, hoặc cụ làm chủ cty, còn nếu không thì em thấy phức tạp cho việc sau này: tài sản của mình nhưng lại phải xin giám đốc công ty đó vì tên chủ xe là cty. Nếu quan hệ mãi tốt đẹp thì ko sao, nếu có vấn đề gì thì rất mệt.

Các cụ ngại nhất là vấn đề đó thôi ạ. Tên cá nhân thì muốn mua, bán, sang tên thì phút mốt thôi ạ.
Đăng ký CT lợi cả đôi bên:
- Người có xe (chủ thật) đỡ khoản thuế GTGT 10% từ vài chục đến vài trăm triệu.
- Công ty đỡ được khoản thuế thu nhập doanh nghiệp hàng năm (do tăng chi phí đầu vào do các khoản: Thuế trước bạ; khấu hao TSCĐ hàng năm; chi phí xăng dầu, phí SD đường bộ, bảo hiểm các loại, chi phí bảo dưỡng sửa chữa, ....)./.

datgiang

Đi bộ
Đăng ký CT lợi cả đôi bên:
- Người có xe (chủ thật) đỡ khoản thuế GTGT 10% từ vài chục đến vài trăm triệu.
- Công ty đỡ được khoản thuế thu nhập doanh nghiệp hàng năm (do tăng chi phí đầu vào do các khoản: Thuế trước bạ; khấu hao TSCĐ hàng năm; chi phí xăng dầu, phí SD đường bộ, bảo hiểm các loại, chi phí bảo dưỡng sửa chữa, ....)./.
Dạ, bác có biết lúc sang tên thì thuế bao nhiêu không ah? Với cả có cần đổi biển không ah?

ong dat

Xe tăng
Dạ, bác có biết lúc sang tên thì thuế bao nhiêu không ah? Với cả có cần đổi biển không ah?
Lúc sang tên, đổi biển thì nó đã là xe cũ thuế GTGT còn không đáng kể, trước bạ cũng không đáng kể còn tiền ra biển cho chủ mới thì tùy vùng.

poiuy

Xe ba gác
Khi bán thì công ty xuất hóa đơn và sau đó phải đóng thuế. Vì vậy nên tính toán xem số tiền thuế đó có nhiều không?

acc_75

Xe điện
Ông anh lại khấu hao quá tay đến khi bán cho chủ mới giá cả lằng nhằng. Tốt nhất cty của mình thì đưa về còn k thì thôi

datto70

Xe container
Xin chào các bác ah!
Vợ chồng em định mua con xe bán tải và đang có ý định xuất hoá đơn về công ty của anh họ để được hoàn thuế! các bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp e với ah? Về đăng ký rồi các thủ tục sang tên đổi biển sau này? Hoặc về sau có các vấn đề gì liên quan không ah? Em ở Hà Nội mong các bác tư vấn ah!
cty của mình thì nên, ông anh họ thì không nên

theo e thì không nên làm thế, mua xe cả đống tiền rồi cụ còn tiếc mấy chục
cứ đứng tên mình cho chủ động

bitit1001

Xe buýt
Tùy cụ sang tên vào thời điểm nào, thường xe vào công ty tính khấu hao 8 năm hoặc 10 năm giá trị xe giảm theo từng năm, nếu một hai năm mà cụ đã muốn sang tên thì tiền thuế cũng chả giảm được bao nhiêu .

SPL

Xe container
Sau này bán xe thì lại phải nhờ họ xuất hoá đơn, nếu họ gây khó khăn thì lại mệt, hơn nữa hoàn thuế về cty họ ví dụ được 60 củ nhưng cụ có cầm tiền mặt về được 60 củ không lại là chuyện khác, chưa kể lúc bán bên thuế họ có cho cụ xuất hoá đơn thấp không lại là chuyện nữa

HenryFord

Xe điện
Công ty nó thua lỗ phá sản thì ăn đòn.

T_ furygan

Xe tải
Ông anh lại khấu hao quá tay đến khi bán cho chủ mới giá cả lằng nhằng. Tốt nhất cty của mình thì đưa về còn k thì thôi
khấu hao và chuyển nhượng có barem rồi cụ ạ. Thuế họ cứ áp theo barem thôi chứ không căn cứ theo hóa đơn xuất

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nên về cty hay hơn cụ ơi, nhưng chủ yếu giám đốc cty thân tới mức nào và tình hình tài chính công ty có khoẻ k hay yếu ngắc ngoải.
Hơi thân thân thì xuất về đăng ký cty ra biển xong thì xuất hoá đơn đăng ký về tên cụ. -> chủ yếu lấy 10% thuế VAT đầu vào - tiền vat xuất ra ( xuất tượng trưng 100tr) - tiền trước bạ khi sang tên (2%). Tính ra cũng dư được vài chục củ để cụ và giám đốc cty chia nhau.
Còn nếu người nhà ruột thịt sát sườn thì để luôn tsan ở cty để cty hưởng ké chi phí xe ( xăng dầu, bảo dưỡng, sửa chữa...) đi vài năm cụ bán thì xuất hoá đơn cho người mua bt thôi.

LX_060616

Xe buýt
Được cái nọ thì mất cái kia thôi cụ !
Chưa kể dịch dã này, cty có vấn đề thì tài sản đâu là của cụ nữa !

trannam136

Xe hơi
Nên về cty hay hơn cụ ơi, nhưng chủ yếu giám đốc cty thân tới mức nào và tình hình tài chính công ty có khoẻ k hay yếu ngắc ngoải.
Hơi thân thân thì xuất về đăng ký cty ra biển xong thì xuất hoá đơn đăng ký về tên cụ. -> chủ yếu lấy 10% thuế VAT đầu vào - tiền vat xuất ra ( xuất tượng trưng 100tr) - tiền trước bạ khi sang tên (2%). Tính ra cũng dư được vài chục củ để cụ và giám đốc cty chia nhau.
Còn nếu người nhà ruột thịt sát sườn thì để luôn tsan ở cty để cty hưởng ké chi phí xe ( xăng dầu, bảo dưỡng, sửa chữa...) đi vài năm cụ bán thì xuất hoá đơn cho người mua bt thôi.
Bác ko biết rõ thì đừng xui dại thế.
Vừa mua cái sang tên ngay thì chả lợi đc mấy đồng VAT đâu, xuất ra cũng phải theo khấu hao hoặc có biên bản định giá tài sản sau tai nạn.
Không kể vừa mua cái sang tên, lại mất thêm tiền phí trước bạ, ko ít đâu.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác ko biết rõ thì đừng xui dại thế.
Vừa mua cái sang tên ngay thì chả lợi đc mấy đồng VAT đâu, xuất ra cũng phải theo khấu hao hoặc có biên bản định giá tài sản sau tai nạn.
Không kể vừa mua cái sang tên, lại mất thêm tiền phí trước bạ, ko ít đâu.
Hẳn là k lợi mấy đồng VAT :)) 1 con bán tải mới 100% tiền VAT bao nhiêu? phí sang tên xe cũ 2% bao nhiêu? Số xe tôi làm vòng qua công ty rồi về cá nhân khéo cũng phải gấp 2-3 lần số tuổi của cụ. Số công ty tôi đang nhận làm kế toán thuế khéo cũng phải gấp đôi tuổi cụ. Và số xe tôi sang tên cũ mới từ xưa tới nay chắc gấp mấy chục lần tuổi cụ. Hẳn là k biết rõ.

hungkienpham

Xe điện
Chẳng dại gì vác linh hồn vợ của mình gửi cho người khác. Bình thường chẳng sao, Cty nó phá sản hoặc vi phạm bên Thuế nó cho ngừng hoạt động, ngừng cấp hóa đơn lúc ấy cụ lại ốm nặng chứ đừng nói là xụt xịt.