[Luật] Có nên xuất hoá đơn mua xe ô tô về công ty để được hoàn thuế không?

trannam136

Xe hơi
Hẳn là k lợi mấy đồng VAT :)) 1 con bán tải mới 100% tiền VAT bao nhiêu? phí sang tên xe cũ 2% bao nhiêu? Số xe tôi làm vòng qua công ty rồi về cá nhân khéo cũng phải gấp 2-3 lần số tuổi của cụ. Số công ty tôi đang nhận làm kế toán thuế khéo cũng phải gấp đôi tuổi cụ. Và số xe tôi sang tên cũ mới từ xưa tới nay chắc gấp mấy chục lần tuổi cụ. Hẳn là k biết rõ.
Chúng ta tranh luận trên tinh thần tôn trọng nhau nhé? Không cần phải nhục mạ nhau kiểu tuổi ông tuổi tôi. Bác cứ dùng lý lẽ để trao đổi là được.
Nếu đc thì em tiếp tục.
Xe mới vừa mua xong, giả sử là 1ty1 cả VAT, như vậy giá trị VAT là 100tr.
Ngay khi mua xong sang tên, thì sẽ cần phải xuất hóa đơn VAT ra, bác xuất giá bán (từ cty sang cá nhân) bao nhiêu? Xe vừa mua thì khấu hao theo thời gian (thời gian khấu hao thấp nhất là 6 năm), 1 tháng thì khấu hao được đáng là bao đâu bác?
Bác cho xin thông tin giả sử với xe mua vào 1ty1 cả VAT và sang tên luôn cho cá nhân thì bác xuất hóa đơn ra bao nhiêu đi? Chắc bác nghĩ lúc bán ra không phải xuất hóa đơn VAT và đc hưởng trọn 100% cái VAT đầu vào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

trannam136

Xe hơi
cụ nặng lời rồi, trao đổi vui vẻ ae tìm hiểu mà 🙄
Em cũng thấy thế, mong cụ ấy trao đổi bằng lý luận và lịch sự chứ ko phải bằng những câu từ như thế.

LX_060616

Xe buýt
Em cũng thấy thế, mong cụ ấy trao đổi bằng lý luận và lịch sự chứ ko phải bằng những câu từ như thế.
Em không biết về việc lách thuế, nhưng đồng ý với cụ: người làm dịch vụ chuyên nghiệp mà tranh luận kiểu đối đầu với khách hàng/ khách hàng tiềm năng như thế là không hay tí nào !

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Chú gà trống

Xe buýt
Em không biết về việc lách thuế, nhưng đồng ý với cụ: người làm dịch vụ chuyên nghiệp mà tranh luận kiểu đối đầu với khách hàng/ khách hàng tiềm năng như thế là không hay tí nào !
E cũng k cần khách hàng kiểu đấy đâu cụ ạ.
Chúng ta tranh luận trên tinh thần tôn trọng nhau nhé? Không cần phải nhục mạ nhau kiểu tuổi ông tuổi tôi. Bác cứ dùng lý lẽ để trao đổi là được.
Nếu đc thì em tiếp tục.
Xe mới vừa mua xong, giả sử là 1ty1 cả VAT, như vậy giá trị VAT là 100tr.
Ngay khi mua xong sang tên, thì sẽ cần phải xuất hóa đơn VAT ra, bác xuất giá bán (từ cty sang cá nhân) bao nhiêu? Xe vừa mua thì khấu hao theo thời gian (thời gian khấu hao thấp nhất là 6 năm), 1 tháng thì khấu hao được đáng là bao đâu bác?
Bác cho xin thông tin giả sử với xe mua vào 1ty1 cả VAT và sang tên luôn cho cá nhân thì bác xuất hóa đơn ra bao nhiêu đi? Chắc bác nghĩ lúc bán ra không phải xuất hóa đơn VAT và đc hưởng trọn 100% cái VAT đầu vào ạ?
đi qua 1 năm làm biên bản nội bộ về việc xe tai nạn ngập nước không khả năng sửa chữa khi đó xuất hoá đơn không nhất thiết phải khấu hao theo mức 6-10 năm và xuất hoá đơn thấp thoải mái. Ô tô không như bất động sản khi thanh lý không có barem tối thiểu ép xuất bán.
xe mua 1 tỷ bán 300tr thì đã đc 70tr Vat đầu vào khấu trừ thuế. Mức khấu hao tài sản 700tr + tiền thuế trước bạ + tiền biển + phí bảo trì đường bộ + bảo hiểm + lấy thêm hoá đơn xăng dầu...
trước bạ xe sau 1 năm 70% x 1 tỷ x 2% thuế = 14tr
Vậy lỗ ở đâu ra.

Chú gà trống

Xe buýt
Chẳng dại gì vác linh hồn vợ của mình gửi cho người khác. Bình thường chẳng sao, Cty nó phá sản hoặc vi phạm bên Thuế nó cho ngừng hoạt động, ngừng cấp hóa đơn lúc ấy cụ lại ốm nặng chứ đừng nói là xụt xịt.
Đây là cụ ấy vứt vào công ty người nhà và cũng có những thoả thuận riêng khi hưởng lợi từ việc xe đứng tên công ty 1 time trước khi xuất tượng trưng ra tên cá nhân cụ ấy hoặc bán cho 1 người khác.

trannam136

Xe hơi
E cũng k cần khách hàng kiểu đấy đâu cụ ạ.

đi qua 1 năm làm biên bản nội bộ về việc xe tai nạn ngập nước không khả năng sửa chữa khi đó xuất hoá đơn không nhất thiết phải khấu hao theo mức 6-10 năm và xuất hoá đơn thấp thoải mái. Ô tô không như bất động sản khi thanh lý không có barem tối thiểu ép xuất bán.
xe mua 1 tỷ bán 300tr thì đã đc 70tr Vat đầu vào khấu trừ thuế. Mức khấu hao tài sản 700tr + tiền thuế trước bạ + tiền biển + phí bảo trì đường bộ + bảo hiểm + lấy thêm hoá đơn xăng dầu...
trước bạ xe sau 1 năm 70% x 1 tỷ x 2% thuế = 14tr
Vậy lỗ ở đâu ra.
Thì cũng phải chờ qua 1 năm phải ko cụ? Và cái biên bản tai nạn ngập nước kia có cần công an xác nhận không ah?
Theo em biết thì thuế họ biết rõ cách này nên cũng không dễ dàng gì.
Bài đầu tiên của cụ, cụ nói mua về cty rồi ra tên cá nhân luôn mà ko giải thích chi tiết gì thì rất nhiều người không hiểu dc. Em xin lỗi vì bảo cụ đừng xui dại người khác nhưng thực sự không phải ai cũng làm đc cái biên bản xe tai nạn ngập nước và không phải cty nào cũng xử lý đc khi thuế vào.
Em xin hết.

Chú gà trống

Xe buýt
Thì cũng phải chờ qua 1 năm phải ko cụ? Và cái biên bản tai nạn ngập nước kia có cần công an xác nhận không ah?
Theo em biết thì thuế họ biết rõ cách này nên cũng không dễ dàng gì.
Bài đầu tiên của cụ, cụ nói mua về cty rồi ra tên cá nhân luôn mà ko giải thích chi tiết gì thì rất nhiều người không hiểu dc. Em xin lỗi vì bảo cụ đừng xui dại người khác nhưng thực sự không phải ai cũng làm đc cái biên bản xe tai nạn ngập nước và không phải cty nào cũng xử lý đc khi thuế vào.
Em xin hết.
Vâng e cũng xin lỗi vì nói nặng lời với cụ.

Nguyen Minh Phe

Xe đạp
Xin chào các bác ah!
Vợ chồng em định mua con xe bán tải và đang có ý định xuất hoá đơn về công ty của anh họ để được hoàn thuế! các bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp e với ah? Về đăng ký rồi các thủ tục sang tên đổi biển sau này? Hoặc về sau có các vấn đề gì liên quan không ah? Em ở Hà Nội mong các bác tư vấn ah!
Nói chung để hoàn thuế của nhà nước là rất khó. Mà hướng này chỉ nên áp dụng cho việc khấu trừ thuế của anh họ cụ ( nếu công ty anh họ cụ thuế GTGT đâu ra dương nhiều), sau đó là việc thỏa thuận giữa cụ và anh họ thôi. Thủ tục bán lại về sau như các cụ ở trên đã thông tin rồi, về mặt cơ bản thì làm được nhưng việc mua xong bán ngay thì làm cũng không đơn giản và CQ thuế thường soi khi thanh tra, quyết toán.

hungkienpham

Xe điện
Đây là cụ ấy vứt vào công ty người nhà và cũng có những thoả thuận riêng khi hưởng lợi từ việc xe đứng tên công ty 1 time trước khi xuất tượng trưng ra tên cá nhân cụ ấy hoặc bán cho 1 người khác.
Em nói thật chứ chỉ có bố mẹ mình còn có thể tin. chứ công ty của ông anh họ thì.....

Tuancua5008

Xe máy
Đăng ký CT lợi cả đôi bên:
- Người có xe (chủ thật) đỡ khoản thuế GTGT 10% từ vài chục đến vài trăm triệu.
- Công ty đỡ được khoản thuế thu nhập doanh nghiệp hàng năm (do tăng chi phí đầu vào do các khoản: Thuế trước bạ; khấu hao TSCĐ hàng năm; chi phí xăng dầu, phí SD đường bộ, bảo hiểm các loại, chi phí bảo dưỡng sửa chữa, ....)./.
Nhìn thì thế nhưng phải là nơi tin tưởng thì ko vấn đề j cả . 2 bên cùng có lợi .
Tuy nhiên khi phát sinh vấn đề , ví dụ cụ đi nộp phạt nguội thì lại phải có giấy giới thiệu của công ty, hoặc sau này cụ muốn bán cho ai thì phải xuất hoá đơn và người mua sau lại phải chịu thuế VAT (tuỳ theo khấu hao xe tại time cụ bán). Nói chung nếu cụ là giám đốc cty thì OK , còn nhờ thì sau cũng lằng nhằng lắm . Về nguyên tắc thì xe và giấy tờ cụ cầm cụ cứ đi thoải mái, nhưng về luận vẫn là tài sản của cty. Nếu cty vi phạm pháp luật thì công an có quyền phong tỏa tài sản.

datntien

Xe hơi
Hẳn là k lợi mấy đồng VAT :)) 1 con bán tải mới 100% tiền VAT bao nhiêu? phí sang tên xe cũ 2% bao nhiêu? Số xe tôi làm vòng qua công ty rồi về cá nhân khéo cũng phải gấp 2-3 lần số tuổi của cụ. Số công ty tôi đang nhận làm kế toán thuế khéo cũng phải gấp đôi tuổi cụ. Và số xe tôi sang tên cũ mới từ xưa tới nay chắc gấp mấy chục lần tuổi cụ. Hẳn là k biết rõ.
Cụ ý chắc ko đọc chữ ký của cụ rồi. Kkkk

xedep.com

Xe tải
Tất cả đều ổn, có điều sau này bán sẽ mất giá hơn tí vì mang tiếng là xe cty đi nhiều hơn, phá hơn và vẫn fai đóng thuế xuất hoá đơn sau kho trừ khấu hao.