[Funland] Có nên vay ngân hàng để đổi nhà ở thời điểm này?

mrphunghuy

Xe đạp
Chào các cụ!
Chẳng là em cũng đang có chỗ chui ra chui vào rồi, một căn chung cư nhỏ nhỏ 2n, tầng cao, ở mạn VĐ 3.5, cũng mới trả nợ ngân hàng xong. Do 2 vợ chồng ngắm từ lâu, thích ở mạn Mỹ Đình, gần trung tâm, đi chơi cho tiện, với định chuyển xuống căn tầng thấp hơn, nên đi xem nhà suốt, cũng máu mua nhưng đợt vừa rồi giá cao quá. Một phần cũng đang có chỗ ở ổn định, nên chưa dám liều vay ngân hàng lần nữa, 2 vợ chồng cũng dành cả thanh xuân để cày cuốc trả nợ ngân hàng rồi, giờ cũng có tuổi hơn, sức khỏe không còn như thời trẻ, nhỡ đau ốm rồi nợ nần. Một phần cũng ngại thủ tục mua bán căn đang ở hiện tại. Nhà em cũng mới chỉ có một bé, cũng không xác định đẻ nhiều, chỉ ngó căn 2n2wc. Em vào đây để tham khảo ý kiến các cụ, xem thời điểm này có thích hợp để vay ngân hàng đổi nhà chưa? Cảm ơn các cụ.

Tomy Trọc

Xe tăng
Chào các cụ!
Chẳng là em cũng đang có chỗ chui ra chui vào rồi, một căn chung cư nhỏ nhỏ 2n ở mạn VĐ 3.5, cũng mới trả nợ ngân hàng xong. Do 2 vợ chồng ngắm từ lâu, thích ở mạn Mỹ Đình, gần trung tâm, đi chơi cho tiện, nên đi xem nhà suốt, cũng máu mua nhưng đợt vừa rồi giá cao quá. Một phần cũng đang có chỗ ở ổn định, nên chưa dám liều vay ngân hàng lần nữa, 2 vợ chồng cũng dành cả thanh xuân để cày cuốc trả nợ ngân hàng rồi, giờ cũng có tuổi hơn, sức khỏe không còn như thời trẻ, nhỡ đau ốm rồi nợ nần. Một phần cũng ngại thủ tục mua bán căn đang ở hiện tại. Nhà em cũng mới chỉ có một bé, cũng không xác định đẻ nhiều, chỉ ngó căn 2n2w Em vào đây để tham khảo ý kiến các cụ, xem thời điểm này có thích hợp để vay ngân hàng đổi nhà chưa? Cảm ơn các cụ.
Thích là nhích cụ ạ. Đủ tài chính khả năng là nhích thui

xuanhieu7292

Tháo bánh
Tháng cụ làm bn tiền? Vay bao nhiêu thì không thấy nói?? :D

mrphunghuy

Xe đạp
Thu nhập của vc em khoảng 60tr 1 tháng cụ ạ, nếu mua chắc em phải vay thêm khoảng 6-700tr.

nvh_hn

Xe container
Tính nhu cầu, khả năng (mua/bán/nợ/trả) chứ đừng hỏi thời điểm cụ, cụ mua để ở thì tính để nó đáp ứng, phục vụ nhu cầu của mình đã. Còn nếu hỏi phù hợp thì quan điểm của em thời điểm này do tạo sóng nên cao, tuy nhiên nhà đất VN có giảm bao giờ đâu nên chẳng biết thế nào mà lần.

mrphunghuy

Xe đạp
Tính nhu cầu, khả năng (mua/bán/nợ/trả) chứ đừng hỏi thời điểm cụ, cụ mua để ở thì tính để nó đáp ứng, phục vụ nhu cầu của mình đã. Còn nếu hỏi phù hợp thì quan điểm của em thời điểm này do tạo sóng nên cao, tuy nhiên nhà đất VN có giảm bao giờ đâu nên chẳng biết thế nào mà lần.
Vâng ạ!
Tiện các cụ cho em hỏi căn có 1wc có bất tiện lắm không ạ? Nhà em chỉ có 2vc, vài tháng mới có người nhà từ trên quê xuống chơi.

Ui, cụ tìm hiểu lại giai đoạn 2008-2013. Thời điểm đó em ngắm 1 căn rao 9,8 củ tỏi từ 2012, sau 1 hơn năm thì chủ nhà đồng ý giá 8,9 củ.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Thu nhập của vc em khoảng 60tr 1 tháng cụ ạ, nếu mua chắc em phải vay thêm khoảng 6-700tr.
Nếu để dành được 50% thu nhập trả nợ thì Quá nhỏ so với thu nhập.

Vay ngay và luôn chứ còn gì nữa cụ :D

p/s: 1 WC bất tiện cụ nhé. Sau còn con cái nữa. :D

mrphunghuy

Xe đạp
Em có ngó mấy chỗ này, các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ.
1. An Bình Plaza (Trần Bình): chỗ này em thấy chủ đầu tư uy tín, chất lượng xây dựng tốt, căn hộ cũng bàn giao mấy năm gần đây. Tuy nhiên căn nhỏ chỉ có 1wc, căn có 2wc lại 3 ngủ, hơi ngoài tầm kinh tế nhà em.
2. Garden Hill (99 Trần Bình): căn 2n2wc vừa tầm tiền, nhưng tòa này nhiều phốt, và em đọc chất lượng xây dựng cũng nhiều vấn đề.
3.Iris garden.
4. HD Mon: căn nhỏ, nhưng siêu ngáo giá, hình như nhiều sale ở và đầu cơ.
5. Golden Field.
Mấy tòa trên thì đều bàn giao cách đây dưới 10 năm, em không dám mua các căn bàn giao trên 10 năm, sợ nhanh xuống cấp.

TPCN

Xe đạp
Giờ các ngân hàng lãi suất ưu đãi 2-3 năm đầu có 6-7%, nhà cụ thu nhập thế thì 3 năm là trả hết rồi

Maruko_2609

Xe tải
Chào các cụ!
Chẳng là em cũng đang có chỗ chui ra chui vào rồi, một căn chung cư nhỏ nhỏ 2n, tầng cao, ở mạn VĐ 3.5, cũng mới trả nợ ngân hàng xong. Do 2 vợ chồng ngắm từ lâu, thích ở mạn Mỹ Đình, gần trung tâm, đi chơi cho tiện, với định chuyển xuống căn tầng thấp hơn, nên đi xem nhà suốt, cũng máu mua nhưng đợt vừa rồi giá cao quá. Một phần cũng đang có chỗ ở ổn định, nên chưa dám liều vay ngân hàng lần nữa, 2 vợ chồng cũng dành cả thanh xuân để cày cuốc trả nợ ngân hàng rồi, giờ cũng có tuổi hơn, sức khỏe không còn như thời trẻ, nhỡ đau ốm rồi nợ nần. Một phần cũng ngại thủ tục mua bán căn đang ở hiện tại. Nhà em cũng mới chỉ có một bé, cũng không xác định đẻ nhiều, chỉ ngó căn 2n2wc. Em vào đây để tham khảo ý kiến các cụ, xem thời điểm này có thích hợp để vay ngân hàng đổi nhà chưa? Cảm ơn các cụ.
lãi suất đang nhích dần lên cụ nhé, cụ cứ tìm hiểu cho kĩ

tranhien1979

Xe tăng
Nếu quyết vậy, cân nhắc:
- giữ nhà hiện tại để làm tài sản thế chấp và cho thuê
- mua nhà mới có thể đạt mức vay 100% giá trị tài sản đi vay với 2 tài sản thế chấp.
- thu nhập 60 củ, trả lãi và gốc duy trì mức 30 35 tr/tháng cũng ổn. Chắc vay loanh quanh được 2,5 củ to

Maruko_2609

Xe tải
Nếu quyết vậy, cân nhắc:
- giữ nhà hiện tại để làm tài sản thế chấp và cho thuê
- mua nhà mới có thể đạt mức vay 100% giá trị tài sản đi vay với 2 tài sản thế chấp.
- thu nhập 60 củ, trả lãi và gốc duy trì mức 30 35 tr/tháng cũng ổn. Chắc vay loanh quanh được 2,5 củ to
cụ ấy đang bảo vay 6-700 cụ ạ, cụ tư vấn vay 2,5 củ thì có hơi quá ko :D

blah_blah

Xe tải
Lãi xuất ngân hàng đang ổn cụ vay thời điểm này cũng hợp lý, tỷ lệ vay/ tiền vốn chỉ khoảng 25 - 30% là phù hợp với khả năng chi trả. Cụ tính sao trong khoảng 2-3 năm ls cố định xong là trả được hết thì phù hợp nhất.
Chắc cụ mua căn mới thì phải bán căn đang ở đi, vì thế cụ có đk thì đổi về gần hơn và tiện ích hơn thì nên đổi, vì giá cc nó cũng chia nhau ra tăng giá, các khu gần tt thì sẽ giữ giá và tăng hơn so với khu xa

Triuad

Xe máy
Mạnh dạn mà mua cụ ơi, ở cái nhà Của Mình, Tiền của mình, 2vc đèo nhau đi mua đồ trang trí, vận dụng cho nhà. Hạnh phúc lắm.
Vàng sắp lên 100tr rồi.

Kinnnnn

Xe buýt
Em có ngó mấy chỗ này, các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ.
1. An Bình Plaza (Trần Bình): chỗ này em thấy chủ đầu tư uy tín, chất lượng xây dựng tốt, căn hộ cũng bàn giao mấy năm gần đây. Tuy nhiên căn nhỏ chỉ có 1wc, căn có 2wc lại 3 ngủ, hơi ngoài tầm kinh tế nhà em.
2. Garden Hill (99 Trần Bình): căn 2n2wc vừa tầm tiền, nhưng tòa này nhiều phốt, và em đọc chất lượng xây dựng cũng nhiều vấn đề.
3.Iris garden.
4. HD Mon: căn nhỏ, nhưng siêu ngáo giá, hình như nhiều sale ở và đầu cơ.
5. Golden Field.
Mấy tòa trên thì đều bàn giao cách đây dưới 10 năm, em không dám mua các căn bàn giao trên 10 năm, sợ nhanh xuống cấp.
1. em đang ở đây luôn tổng quan thì tạm ổn, chất lượng xây dựng cũng bình thường thôi cụ, mới thay ban quản lí nên chưa đâu vào đâu lắm, cũng nhiều vấn đề do có cả căn có sổ và ko sổ cho khách thuê nên thấy hơi lôm côm, hầm xe slot ô tô ít lắm, cạnh chợ nên cũng hơi nhếch nhác
- căn 2n1vs có 56m2, nhà ông anh em 2 vợ chồng 1 con thì ổn, thêm đứa thứ 2 thì tạm chấp nhận dc thôi. Với lại các căn nhỏ thì nhìn hàng xóm bên garden hill hết, được cái hướng mát
- căn 3n2vs thì tạm ổn, 83m2 chia 3n thì chấp nhận phòng ngủ bé, phòng khác tạm, ban công dài nhưng mà hơi hẹp, em căn góc nên lấy dc nhiều ánh sáng hơn, còn căn giữa thì mất 1 phòng bí, chỉ có ô thoáng ra ngoài hành lang. Hướng bc của phòng khách nhà e thì đông bắc mùa đông ối dồi ôi luôn, còn bc pn phụ hướng đông nam thì mát nhưng bị chắn view.
Nay trong nhóm xôm vụ căn 3n mà vừa bán dc 5ty1, tưởng đăng chơi rao tầm hơn tháng ai ngờ bán dc :v
2. Bên này năm ngoái em đi xem thì nhiều loại diện tích, vào 1 căn thì thấy méo, trần thấp, view thì bị che hết, trông cũng cũ, giá đợt xem thì mềm hơn
3,4,5 thì em có ngó trên mạng chưa đi xem.

dracula_bg

Xe điện
bó tay với các cụ
Tiền trong tay các cụ, về mà bàn với gấu chứ vác lên đây làm gì
các bố mà biết có phù hợp hay không đang bận đi buôn bds rồi, ngồi đây chém với các cụ được đâu.

nvh_hn

Xe container
Ui, cụ tìm hiểu lại giai đoạn 2008-2013. Thời điểm đó em ngắm 1 căn rao 9,8 củ tỏi từ 2012, sau 1 hơn năm thì chủ nhà đồng ý giá 8,9 củ.
Loanh quanh thời điểm đấy em cọc 2 căn chung cư, sau đó mất 3-4 năm nằm im.

Lại nói thời gian gần đây, 2022 vì 1 số lý do em không mua cái nhà khu vực đó, 2023 em vòng lại mua rẻ được hơn 1 tỷ, cho đến thời điểm này theo thông tin em nghe nó tăng so với thời điểm em mua tầm 3 tỷ. Mình người dùng, chẳng tính được & chẳng bắt đáy được đâu, may hơn khôn.