Thảo luận Có nên tự mua tự lắp màn hình android cho ô tô

tcp

Xe tải
Hic, của em nằm kẹt HQ chục ngày rồi chưa về. Chả thấy ông VN post có gửi thư hay email liên lạc gì để kê khai cả các cụ ạ, chờ giao hên xui phết :((

toyota yaris

Xe buýt
Hic, của em nằm kẹt HQ chục ngày rồi chưa về. Chả thấy ông VN post có gửi thư hay email liên lạc gì để kê khai cả các cụ ạ, chờ giao hên xui phết :((
Cụ thư riêng em thông tin vận chuyển của gói hàng.

phongpham

Xe buýt

jokerpzo

Xe đạp
mẫu này có lắp được cho Vios bản G 2019 không cụ toyota yaris , em nhìn cụ lắp mà thích quá
e cũng lắp cho vios G 2022, khuyên cụ là đã mua ali thì mua luôn bộ nào có cam360 mới bõ. Mua bộ thường thì ra gara lắp hàng VN còn hơn, giá ở VN cũng k hơn bao nhiêu đâu, mà ra gara có ng lắp cho, xe của em lắp lên k nhận phím volang, thợ phải cắt 1 dây (cắt dây ở cái jack chuyển thôi) thì mới ăn, nghĩ bụng cái này mà tự làm ở nhà thì có mà làm đc khối :D
Em lắp bản 8GB ram xong xài cũng chỉ bản đồ, nghe nhạc. thấy phí tiền, lựa chọn thực dụng là bản 4GB thôi, nhưng có cam360, rồi mang cả ra nhờ gara lắp là đẹp.

Dream22015

Xe buýt
e cũng lắp cho vios G 2022, khuyên cụ là đã mua ali thì mua luôn bộ nào có cam360 mới bõ. Mua bộ thường thì ra gara lắp hàng VN còn hơn, giá ở VN cũng k hơn bao nhiêu đâu, mà ra gara có ng lắp cho, xe của em lắp lên k nhận phím volang, thợ phải cắt 1 dây (cắt dây ở cái jack chuyển thôi) thì mới ăn, nghĩ bụng cái này mà tự làm ở nhà thì có mà làm đc khối :D
Em lắp bản 8GB ram xong xài cũng chỉ bản đồ, nghe nhạc. thấy phí tiền, lựa chọn thực dụng là bản 4GB thôi, nhưng có cam360, rồi mang cả ra nhờ gara lắp là đẹp.

Em 4+64 đây cụ ơi. Đúng là đặt thì dễ nhưng kiếm chỗ lắp tử tế cũng là khoai :D

jokerpzo

Xe đạp

Em 4+64 đây cụ ơi. Đúng là đặt thì dễ nhưng kiếm chỗ lắp tử tế cũng là khoai :D
chuẩn rồi bác, nếu k biết tí gì về điện đón oto thì ra gara mà lắp thôi. Mà đã nếu ra gara thì mua luôn của gara, e thấy cái này cũng y chang so sánh điện thoại tàu với đt samsung, huawei :D mấy thằng thương hiệu kém chạy đua cấu hình rất ghê nhưng thực ra phần mềm xách dép chạy dài so với thằng có tên tuổi.
Đơn cử con đầu navifly e xài, cấu hình 8Gb ram nghe to thật nhưng phần mềm cno làm khá cùi, cụ tỉ ở đây quảng cáo android 12 nhưng thực tế chỉ là android 10 thôi, các cụ k tin cứ cài aida64 về xem api version bao nhiêu là rõ. Mở các app lên thấy chữ to chữ bé do scale k đồng đều, ROM tàu phần mềm ko đồng nhất với độ phần giải của phần cứng nên mỗi app scale font 1 kiểu. Nếu nôn nhiều tiên hơn cho Teyes thì sẽ nhận ra rõ nhất sự khác biệt này.
Nếu mua đầu thương hiệu như Teyes chẳng hạn thì giá cũng k rẻ hơn là bao so với mua chính hãng tại VN.
Cũng như mọi món DIY khác trong cuộc sống, với món nội thất oto phải ông nào hiểu rõ xe mình, có kiến thức như thợ hẵng mó vào, Những ông k biết gì, mua về cũng xác định ra gara lắp thì tốt nhất k nên mua, chả rẻ hơn đc bao nhiêu, nhưng tốn thời gian, tiền bạc, lúc có lỗi cũng k biết ăn vạ ở đâu.

phongpham

Xe buýt
Mình mua loại có Cam 360 nhưng họ lại gửi cho loại màn không có IC cho Cam 360, lắp xong cam rồi cắm vào chả thấy gì lại đi kiện bên bán.
Bên bán cho mình 2 lựa chọn:
- 1 là gửi lại màn rồi họ đổi cái khác nhưng mất tiền gửi khoảng 5-7 trăm ngàn với thời gian hàng đi về khoảng 1 tháng.
- 2 là họ gửi IC Cam 360 và firmware rồi mình hàn vào main và cài lại phần mềm, Mình chọn cách này cho nhanh tuy hơi mạo hiểm (hàn IC thì nhờ ông anh làm giúp). Cuối cùng cũng hoàn thiện.
Lắp lên xe cả Cam 360 ra gara hết 1,5 triệu, mình lắp ở Thanh Xuân chỗ ngõ 214 Nguyễn Xiển.
Trải nghiệm nhớ đời!

ltrkien

Đi bộ
Chào các bác, các bác có kinh nghiệm em xin hỏi:
1/ Xe em elantra 2.0 2020, em tìm chỉ có loại mặt dưỡng 9inch không có loại khác, vậy em cứ mua màn 9inch là được, hay phải mua cả loại có mặt dưỡng?
2/ Sãn bác nào dùng xe cũng dòng và đã lắp em xin ít kinh nghiệm thêm ạ

toyota yaris

Xe buýt
Chào các bác, các bác có kinh nghiệm em xin hỏi:
1/ Xe em elantra 2.0 2020, em tìm chỉ có loại mặt dưỡng 9inch không có loại khác, vậy em cứ mua màn 9inch là được, hay phải mua cả loại có mặt dưỡng?
2/ Sãn bác nào dùng xe cũng dòng và đã lắp em xin ít kinh nghiệm thêm ạ
Mặt dưỡng 9inch thì cứ màn 9inch là vừa bác nhé.
Bác lưu ý về nhu cầu để chọn màn phù hợp lắp.

etran

Xe buýt
Các cụ lắp màn android và cam lùi rồi có ai bị 2 hiện tương này như xe em ko?

1. Cam lùi nhiễu
Em chỉnh trong các chế độ video format cài sẵn thì có đúng AHD 720p 25fps là lên được.
Tuy nhiên cam lùi hiện lên lúc thì nét lúc thì nhiễu: có sọc ngang và/hoặc ko có màu
Và thường bị nhiễu khi nổ máy, khi tắt máy cũng vẫn có thể bị nhưng tần suất ít hơn.
Nguồn 12V cho cam em vẫn lấy từ đèn lùi (backup light) và đấu nối đúng như sơ đồ

2. Bắt sóng FM rất kém, ví dụ 91MHz hoặc 102.7MHz lúc được lúc ko, được thì cũng rất lạo xạo, trong khi trước radio gin theo xe bắt FM nét căng.

Cái này em ngó google thấy bảo 1 số xe Đức/xe châu Âu nó dùng bộ khuếch đại tín hiệu FM (antenna amplifier) nên khi lắp đầu androd phải đấu thêm 1 dây nguồn cho bộ amplifier đó (khả năng em phải mua cái giắc như ảnh dưới để test thử, dây xanh đấu vào nguồn +12V)

Mong các cụ có cao kiến chỉ giúp :)

PS: màn em có 4G RAM + 64GB chạy vẫn đủ mượt, lướt web, youtube, google map vẫn nhanh.

kt3x

Xe buýt
Các cụ lắp màn android và cam lùi rồi có ai bị 2 hiện tương này như xe em ko?

1. Cam lùi nhiễu
Em chỉnh trong các chế độ video format cài sẵn thì có đúng AHD 720p 25fps là lên được.
Tuy nhiên cam lùi hiện lên lúc thì nét lúc thì nhiễu: có sọc ngang và/hoặc ko có màu
Và thường bị nhiễu khi nổ máy, khi tắt máy cũng vẫn có thể bị nhưng tần suất ít hơn.
Nguồn 12V cho cam em vẫn lấy từ đèn lùi (backup light) và đấu nối đúng như sơ đồ

View attachment 7917368

View attachment 7917370

2. Bắt sóng FM rất kém, ví dụ 91MHz hoặc 102.7MHz lúc được lúc ko, được thì cũng rất lạo xạo, trong khi trước radio gin theo xe bắt FM nét căng.

Cái này em ngó google thấy bảo 1 số xe Đức/xe châu Âu nó dùng bộ khuếch đại tín hiệu FM (antenna amplifier) nên khi lắp đầu androd phải đấu thêm 1 dây nguồn cho bộ amplifier đó (khả năng em phải mua cái giắc như ảnh dưới để test thử, dây xanh đấu vào nguồn +12V)

View attachment 7917386

Mong các cụ có cao kiến chỉ giúp :)

PS: màn em có 4G RAM + 64GB chạy vẫn đủ mượt, lướt web, youtube, google map vẫn nhanh.
1. Em không biết
2. Theo kinh nghiệm của em thì do đầu xử lý sóng nhận được kém.
Em từng bị như vậy, nhưng khi thay đầu khác thì hết luôn.
Về cách xử lý, cụ có thể thử:
- Thay ăng ten FM khác, và đi dây càng dài, càng thoáng sẽ càng tốt, cái này em đã thử và bắt sóng tốt hơn hẳn, nhưng việc đi dây khá là khó.
- Có thể thay ăng ten loại có mạch khuếch đại, đấu dây 12V vào chân có sẵn trên đầu Android (nhớ vào cài đặt của đầu và bật ''on'' cấp nguồn 12V cho ăng ten)
- Thêm dây nguồn như ảnh của cụ nếu ăng ten xe cụ là loại khuếch đại như vậy.

tidusend

Xe đạp
Có cụ nào tự thay tấm cảm ứng của đầu android ko ạ. Em đang cần tư vấn.

ToanNguyen39

Đi bộ
Có cụ nào có ý định ship nữa không ạ? Em đang muốn đặt từ alibaba

ToanNguyen39

Đi bộ
Tiếp theo là quá trình lắp đặt và tổng kết chi phí.

Do xe đã có sẵn cam hành trình và cam lùi nên em không lắp thêm Cam 360 nữa.
Tổng kết chi phí:
- Màn hình android: 6,8 triệu
- Mặt dưỡng + Jack nguồn: 400k
Tổng: 7,2 triệu.

Đánh giá:
+ Ưu điểm:
- Tổng quan sản phẩm: Tuyệt vời
- Chi phí: Cực kỳ tiết kiệm
+ Nhược điểm:
- Nếu phải bảo hành thì quy trình sẽ khá mất thời gian. Tuy nhiên, với giá cả rẻ hơn rất nhiều so với thị trường VN có thể mua luôn 2, 3 cái về thay dùng dần.

Lưu ý: Mua trực tiếp Aliexpress có thể bị đánh thuế, tầm 30%. Em không dính thuế do cửa hàng bên đó đang khuyến mại dịp tết dương nên giá còn có 40$.

Kết luận: Tiền ít mà thích hít khói thơm thì tự tìm hiểu, tự làm. Thơm mình hưởng, khét mình chịu.
Em đang định lắp màn android, lọ mọ tìm hiểu gặp đúng topic của cụ, xe em cũng y hệt xe cụ, nên máu quá. Em đang tìm chỗ nhận order hàng alibaba. Chắc em order màn 9inch thôi, nhìn 10,36 của cụ to quá

toyota yaris

Xe buýt
Em đang định lắp màn android, lọ mọ tìm hiểu gặp đúng topic của cụ, xe em cũng y hệt xe cụ, nên máu quá. Em đang tìm chỗ nhận order hàng alibaba. Chắc em order màn 9inch thôi, nhìn 10,36 của cụ to quá
Nhìn to là do hiệu ứng của máy ảnh thôi cụ. Ở ngoài nhìn cân đối với xe đó.

DCMAD

Xe máy
Cái màn hình Android của e tự nhiên mấy hôm nay cứ đạp phanh là nó đen xì, hiện 1 dòng chữ cảnh báo xung quanh, nhả phanh lại trở về bình thường, em chưa mò được cách fix. Cụ nào gặp rồi chỉ em với ạ !

lajmonline

Đi bộ
Website
www.lajmonline.com
Trên thực tế, điều này không hữu ích lắm, điều hướng không tốt bằng sử dụng điện thoại di động, để giải trí, bạn chỉ cần một dàn âm thanh nổi.
nhưng nó có vẻ tốt

albatron

Xe tải
Màn Oled lắp cho Camry bắt FM quá tệ, liệu anten hay do chất lượng nó thế các cụ?