Có nên thuê đóng tủ bếp và làm mặt đá bếp riêng?

dreamcatcher161

Xe máy
Chào cccm,
Chả là em là gái, đang tìm hiểu về nhà cửa và nội thất cho cc nên muốn thao khảo ý kiến ạ.
Em nói toẹt ra là em không thích kiểu thiết kế nội thất ở bên mình. Quá tham lam chi tiết. Em có cảm tưởng là kts ở đây cứ thấy nhà nhét được cái gì thì nhét thật lực, càng nhiều đồ thì các bác ấy càng kiếm nhiều xiền ạ. Thế nên nhìn thiết kế trông ngột ngạt lắm ạ. Em mua cc thì em chả sắm sửa gì nhiều (tiền cũng ko có nữa) nên chỉ có nhu cầu làm tủ bếp, rèm, giàn phơi, lưới an toàn, bồn tắm, tivi, tủ sách, ban công trồng hoa thôi ạ. Nói chung là nhà càng ít đồ càng tốt.

Thế nên em muốn tham khảo về việc làm tủ bếp ạ.
Thường cccm sẽ thuê thiết kế làm từ A~Z hay là thuê bên đóng bếp, bên làm mặt bếp riêng ạ? Bếp, bồn rửa và hút mùi các cccm có mua riêng rồi thuê lắp không ạ?
Tiện đây ai biết chỗ làm đá mặt bếp, bán bếp, làm rèm, giàn phơi chất lượng ổn, giá cả hợp lý thì giới thiệu cho em với ạ.

Em cám ơn nhiều ạ.

ono_omxo

Xe máy
Chào cccm,
Chả là em là gái, đang tìm hiểu về nhà cửa và nội thất cho cc nên muốn thao khảo ý kiến ạ.
Em nói toẹt ra là em không thích kiểu thiết kế nội thất ở bên mình. Quá tham lam chi tiết. Em có cảm tưởng là kts ở đây cứ thấy nhà nhét được cái gì thì nhét thật lực, càng nhiều đồ thì các bác ấy càng kiếm nhiều xiền ạ. Thế nên nhìn thiết kế trông ngột ngạt lắm ạ. Em mua cc thì em chả sắm sửa gì nhiều (tiền cũng ko có nữa) nên chỉ có nhu cầu làm tủ bếp, rèm, giàn phơi, lưới an toàn, bồn tắm, tivi, tủ sách, ban công trồng hoa thôi ạ. Nói chung là nhà càng ít đồ càng tốt.

Thường cccm sẽ thuê thiết kế làm từ A~Z hay là thuê bên đóng bếp, bên làm mặt bếp riêng ạ? Bếp, bồn rửa và hút mùi các cccm có mua riêng rồi thuê lắp không ạ?
Tiện đây ai biết chỗ làm đá mặt bếp, bán bếp, làm rèm, giàn phơi chất lượng ổn, giá cả hợp lý thì giới thiệu cho em với ạ.

Em cám ơn nhiều ạ.
Nhà em cũng thi công gỗ riêng, các thiết bị đồ đạc tự chọn mua và lắp sau, có chút chia sẻ với bác:
Thuê làm từ A-Z (thiết kế-thi công) thì bác nhàn, ko phải làm gì nhưng thường sẽ ko đc như ý nếu ko sát sao.
Tủ bếp bác có thể thuê đóng riêng, mặt đá bếp riêng lắp sau ko vấn đê gì.
Bếp, bồn rửa, hút mùi tự đi mua và lắp riêng sau sẽ đúng ý và sát giá hơn. Tuy nhiên nhà bác cần đi chọn trước mẫu mã để có kích thước chuẩn cung cấp cho bên thiết kế, thi công gỗ thì khi lắp sẽ đc vừa vặn và hợp lý hơn.
Một số lựa chọn trước nhà em đã chọn bác có thể lưu tâm:
- Mặt đá bếp: Đá thạch anh nhân tạo Viscostone/ Empire stone
- Kính ốp tường bếp: Kính cường lực Hải Long, loại 6 li là ok, k cần loại dày quá, k cần thiết.
- Mua bếp từ: Bếp từ Boss loại 3 bếp, mua ở Bếp Vũ Sơn
- Chậu rửa: Moonoar, made in Trung Quốc xịn, mua ở 17 Cát Linh
- Bộ giá để bát đĩa, gia vị, dao thớt của Garris (Đài Loan)
- Rèm: Rất nhiều địa chỉ search trên mạng, quan trọng là chọn màu và chất liệu phù hợp với màu tường, nội thất, sàn
- Giàn phơi, lưới an toàn: tương tự Rèm

Ảnh thực tế bếp nhà em để bác tham khảo nhé

Chỉnh sửa cuối:

688690

Xe tải
Bếp cụ làm tổng chi phí bao nhiêu đấy ạ. em thích kiểu nhẹ nhàng như cụ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm,

Em cám ơn nhiều ạ.
Nếu mợ làm đơn giản thì có thể nhờ lên p.an bố trí đồ cho hợp lý sau đó thuê đóng đồ riêng thì sẽ tiết kiệm dc chi phí mà vẫn ổn về đồ đạc từ bố trí tới kiểu dáng. E làm về nội thất đây. E gửi mợ xem tkhao báo giá nhé.

Stark88

Xe buýt
Làm thế nào là quyền của mợ mà, nhưng nên thuê riêng hay chung thì lại phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Mà cái quyết định vẫn là Ngon - Bổ - Rẻ (hợp lý). Thực ra nhiều KTS họ thiết kế rất hay đấy chứ, cộng thêm với yêu cầu riêng của chủ nhà nữa là chúng ta có 1 sản phẩm hoàn hảo theo chủ quan của gia đình rồi. Nên trước mắt mợ phải duyệt thiết kế, xong rồi thì mợ cứ thấy Ngon - Bổ - rẻ là chơi thôi

dreamcatcher161

Xe máy
Nhà em cũng thi công gỗ riêng, các thiết bị đồ đạc tự chọn mua và lắp sau, có chút chia sẻ với bác:
Thuê làm từ A-Z (thiết kế-thi công) thì bác nhàn, ko phải làm gì nhưng thường sẽ ko đc như ý nếu ko sát sao.
Tủ bếp bác có thể thuê đóng riêng, mặt đá bếp riêng lắp sau ko vấn đê gì.
Bếp, bồn rửa, hút mùi tự đi mua và lắp riêng sau sẽ đúng ý và sát giá hơn. Tuy nhiên nhà bác cần đi chọn trước mẫu mã để có kích thước chuẩn cung cấp cho bên thiết kế, thi công gỗ thì khi lắp sẽ đc vừa vặn và hợp lý hơn.
Một số lựa chọn trước nhà em đã chọn bác có thể lưu tâm:
- Mặt đá bếp: Đá thạch anh nhân tạo Viscostone/ Empire stone
- Kính ốp tường bếp: Kính cường lực Hải Long, loại 6 li là ok, k cần loại dày quá, k cần thiết.
- Mua bếp từ: Bếp từ Boss loại 3 bếp, mua ở Bếp Vũ Sơn
- Chậu rửa: Moonoar, made in Trung Quốc xịn, mua ở 17 Cát Linh
- Bộ giá để bát đĩa, gia vị, dao thớt của Garris (Đài Loan)
- Rèm: Rất nhiều địa chỉ search trên mạng, quan trọng là chọn màu và chất liệu phù hợp với màu tường, nội thất, sàn
- Giàn phơi, lưới an toàn: tương tự Rèm

Ảnh thực tế bếp nhà em để bác tham khảo nhé
Cám ơn chia sẻ của cụ ạ. Bếp nhà cụ đẹp quá.

dreamcatcher161

Xe máy
Làm thế nào là quyền của mợ mà, nhưng nên thuê riêng hay chung thì lại phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Mà cái quyết định vẫn là Ngon - Bổ - Rẻ (hợp lý). Thực ra nhiều KTS họ thiết kế rất hay đấy chứ, cộng thêm với yêu cầu riêng của chủ nhà nữa là chúng ta có 1 sản phẩm hoàn hảo theo chủ quan của gia đình rồi. Nên trước mắt mợ phải duyệt thiết kế, xong rồi thì mợ cứ thấy Ngon - Bổ - rẻ là chơi thôi
Cám ơn cụ ạ. Em quyết tâm theo đuổi phong cách danshari (phong cách tối giản) của Nhật cụ ạ. Thế nên em nhìn thiết kế của các cụ kts bên này thấy khiếp quá. Phòng ngủ con tẹo mà kê miên man nào là đồ. Sau bụi phủ 3cm chắc cũng chả muốn dọn dẹp gì mất:D

ono_omxo

Xe máy
Bếp cụ làm tổng chi phí bao nhiêu đấy ạ. em thích kiểu nhẹ nhàng như cụ.
Nhà em nhờ người quen có xưởng, thi công phần gỗ 1 bếp 1 khách 2 PN, hết khoảng 230 ạ
Mua sắm đồ đạc các kiểu , tổng hết ~300.
Muốn nhà gọn gàng thì bày ít đồ thôi ạ, tone màu chọn màu sáng cũng làm nhà thoáng hơn. Và đương nhiên hạn chế bày bừa và dọn dẹp thường xuyên. Các cụ xưa có câu "nhà sạch thì mát" chuẩn các cụ ạ ;)

dreamcatcher161

Xe máy
Nhà em nhờ người quen có xưởng, thi công phần gỗ 1 bếp 1 khách 2 PN, hết khoảng 230 ạ
Muốn nhà gọn gàng thì bày ít đồ thôi ạ, tone màu chọn màu sáng cũng làm nhà thoáng hơn. Và đương nhiên hạn chế bày bừa và dọn dẹp thường xuyên. Các cụ xưa có câu "nhà sạch thì mát" chuẩn các cụ ạ ;)
Chài ơi, cụ thật là đại gia:D.

ono_omxo

Xe máy
Chài ơi, cụ thật là đại gia:D.
Chắc cụ hiểu nhầm ý em rồi, tổng cả thi công và mua sắm tất tật là 300 ạ. Em thấy cũng trong mức giá trung bình thôi ạ.
Nhà em đồ gỗ kết hợp cả óc chó, gỗ sồi, acrylic và laminate nên giá cao hơn chút nếu dùng MFC hay MDF. Và đến hiện tại em thấy là hợp lý ạ. Nếu dùng MFC và MDF thì giá sẽ thấp hơn.

dreamcatcher161

Xe máy
Chắc cụ hiểu nhầm ý em rồi, tổng cả thi công và mua sắm tất tật là 300 ạ. Em thấy cũng trong mức giá trung bình thôi ạ.
Nhà em đồ gỗ kết hợp cả óc chó, gỗ sồi, acrylic và laminate nên giá cao hơn chút nếu dùng MFC hay MDF. Và đến hiện tại em thấy là hợp lý ạ. Nếu dùng MFC và MDF thì giá sẽ thấp hơn.
Hihi, em thấy trung bình các gia đình tiêu tốn từ 150~300 củ cho tổ ấm. Em thì thấy số 300 củ đó quá sức của em:)

ono_omxo

Xe máy
Hihi, em thấy trung bình các gia đình tiêu tốn từ 150~300 củ cho tổ ấm. Em thì thấy số 300 củ đó quá sức của em:)
Em nghĩ ưu tiên nhất là cho Bếp-Khách, còn PN mình tối ưu nhất/ làm sau cũng đc.
Riêng cái bếp để làm kinh tế (gồm cả đồ gỗ+ thiết bị nhà bếp, bàn ăn) em tính cũng phải tầm 60-80 triệu. Nên đầu tư cho cái bếp vì bếp đẹp mình cũng thấy hứng thú hơn khi vào bếp ạ.

dreamcatcher161

Xe máy
Em nghĩ ưu tiên nhất là cho Bếp-Khách, còn PN mình tối ưu nhất/ làm sau cũng đc.
Riêng cái bếp để làm kinh tế (gồm cả đồ gỗ+ thiết bị nhà bếp, bàn ăn) em tính cũng phải tầm 60-80 triệu. Nên đầu tư cho cái bếp vì bếp đẹp mình cũng thấy hứng thú hơn khi vào bếp ạ.
Em thì chỉ có 3 4 yêu cầu: bếp ngon lành cành đào, chăn ga gối đệm trắng tinh như khách sạn, bồn tắm và tủ sách ạ:D. Ngoài ra em chả cần gì nữa:D.

LePower

Xe buýt
Chào cccm,

Em cám ơn nhiều ạ.
Ít tiền, có thời gian thì nên thuê riêng thì tiết kiệm được kha khá.
Giá tham khảo đã đóng, Gỗ CN MDF thì 35tr/ phòng ngủ ( Tủ , giường, kệ đầu giường, kệ TV, bàn học, bàn phấn liên hoàn)
Đặc biệt trong làm tủ bếp, tủ nói chung phần phụ kiện là đắt và vô cùng về giá và chất lượng, nên thống nhất với thợ tách riêng phụ kiện ra, tự mua thì chất lượng hơn, hàng blum hoặc Hafele ( Đại lý nó có chiết khấu hình như 25-30%).

Luxxy Deco

Xe tải
Chào cccm,

Em cám ơn nhiều ạ.
Trước khi mời mợ tham khảo rèm cửa, dàn phơi, giấy dán tường, phụ kiện tủ bếp thì em xin phép tư vấn cho mợ thế này :
- mợ thuê đóng tủ bếp thì nó sẽ có 4 phần/ đồ gỗ/ mặt đá và kính ốp/ phụ kiện inox liền tủ/ thiết bị như chậu rửa, hút mùi, bếp.
- Phần thiết bị chậu, hút mùi, bếp mợ nên mua và bên bán thường bao lắp cho mợ luôn vì liên quan đến bảo hành lâu dài nữa nên họ sẵn sàng.
- Phần phụ kiện inox liền tủ như ray, bản lề, tay nâng blum, giá dao thớt, song nồi mợ nên làm việc giá với bên đồ gỗ lấy theo giá câtlog của hãng có chiết khấu cộng thêm % chi phí lắp đặt rồi thợ mộc họ lắp luôn sau này có bung ốc vít thì gọi sửa cũng nhanh hơn. Chứ mợ mua của hãng chiết khấu cũng chưa chắc tốt mà gọi thợ ngoài lắp rồi sau trục trặc ới hơi bị khó.
- Phần đá bếp, kính ốp bếp mợ có thể gọi độc lập đến làm nếu mợ có bản vẽ thật chi tiết về quy cách lắp đặt và có chút am hiểu để giám sát họ làm đảm bảo kỹ mỹ thuật. Còn nếu bên mộc họ báo đá và kính giá ko cao hơn mấy so với mợ gọi ngoài ( tầm 200k/m tương đương 1 triệu đổ lại) thì mợ nên để mộc làm luôn vì họ sẽ giám sát luôn cho mợ, mợ ung dung nắm tóc 1 ông trả tiền 1 lần cho nhàn, một buổi giám sát vừa bụi bặm hao tổn nhan sắc thay vì đi làm việc khác có khi được hơn chừng đó :)

688690

Xe tải
Cảm ơn cụ.

HienPV

Xe đạp
Em đánh dấu vì cũng đang có nhu cầu

Lethangvns

Xe tải
Nếu mợ có thời gian thì tách ra thì rẻ hơn, nhưng sẽ mất thời gian và hao tổn nhan sắc hơn. Cái gì cũng có giá của nó mợ nó ah.

dreamcatcher161

Xe máy
Em đánh dấu vì cũng đang có nhu cầu
Hôm nay em có gọi điện cho 1 chị nhà có công ty và cửa hàng làm và bán đồ nội thất ạ. Bên nhà chị ấy thì ko biết thiết kế đâu, gửi kích thước mẫu mã cho chị ấy để làm hoặc chồng chị ấy sẽ đến đo để làm (trước em đóng cái tủ pantry cho văn phòng em, ck chị ấy cũng đến đo và làm ai cũng ưng). Chị ấy bảo nhà chị ấy chỉ làm tủ bếp, giá tuỳ theo gỗ. Còn đá mặt bếp thì nhờ chị ấy vẫn làm được nhưng tốt nhất là ra cửa hàng chọn mẫu mình ưng, báo kích thước cả bếp nữa để họ cắt và khoét theo yêu cầu. Sau lắp tủ bếp thì đặt đá lên rồi gắn keo. Còn bồn và chậu rửa thì ng ta sẽ tự đến lắp. Em định nhờ thiết kế tủ bếp và làm riêng từng mục ạ nhưng chỉ sợ đoạn thiếu đoạn thừa:)).

ono_omxo

Xe máy
nguyên phần gỗ mà cụ thi công hết 230 củ cơ à, cụ dùng gỗ gì vậy ?
Nhà em kết hợp mấy loại gỗ ạ
Bếp: Tủ dưới: Mặt gỗ óc chó, thùng là sồi mỹ. Tủ trên: Mặt acylic, thùng sồi mỹ
PK: Hệ tủ TV: Óc chó, Verneer, Acrylic kết hợp. Bộ bàn ăn: Óc chó
2 PN: Tủ quần áo, bàn và hệ tủ: dùng Laminate

Về gỗ thì vô biên lắm cụ ạ, có nhà hàng xóm em riêng tiền đồ gỗ đã tính tiền tỉ rồi ạ. Mình cân đối sao cho hợp lý thôi ạ.