Thảo luận Có nên tắt điều hoà trc khi dừng xe để tránh nấm mốc!?

Tuanthunder

Xe máy
Ở trên cụ sai vì lấy vd thìa trong ngăn đá, bỏ ra mt khác 1 lúc nó mới ngưng tụ, đấy là 1 vd sai với ô tô.
Còn ở còm này cụ lại thêm yếu tố gió. Cứ thêm 1 yếu tố là mọi việc lại khác.

Nhưng ai bảo cụ gió thổi liên tục vào vật lạnh thì ko có ngưng tụ hơi nước vậy.
Cụ đảm bảo nó đủ lạnh để ngưng tụ hơi ẩm đi, chấp các loại gió nhé. Quạt điều hoà phòng ở chế độ nóng, giàn ngoài trời là lạnh, gió thổi thoái mái vẫn ngưng tự ướt hết ở dưới.

Chỉ khi cái thìa của cụ ko đủ lạnh, ko duy trì đc làm lạnh, thì gió thổi lúc thì nó hết lạnh. Và nó ko ngưng tụ vì ko đủ lạnh.
Cụ ấy nói đúng 1 phần nhưng chưa đủ.
E giải thích rõ ràng như này để cụ tham khảo thêm:
1. Khi thìa lạnh để trong tủ lạnh ra ngoài ko khí (không có quạt thổi) -> sẽ đọng sương ( cái này thì ai cũng rõ vì nhìn mắt thường đã thấy rồi)
2. Khi thìa lạnh để ra ngoài và có gió -> e khẳng định là vẫn đọng sương như vậy ( chỉ khác là thời gian bị đọng sương ít hơn thôi vì thìa nhanh cân bằng nhiệt độ = nhiệt độ môi trường).

Vì khi không khí có độ ẩm, gặp lạnh chắc chắn sẽ gây ra đọng sương(nhiều hay ít phụ thuộc t° thìa và độ ẩm không khí). Nhưng tại sao khi có quạt bác ko thấy đọng sương trên thìa nhiều, vì bản chất khi đó hơi ẩm đọng dc 1 chút đã bị quạt thổi làm bay hơi ra môi trường. Đó là khi mội trường rộng thoáng, còn khi áp dụng vào dàn lạnh trong xe thì tất cả phần đọng sương đó đc quạt thổi sẽ bay hơi và tích tụ trong cabin hết, từ đó tăng độ ẩm trong cabin.
Còn khi độ ẩm đã >95% như mùa nồm này, thì bác càng quạt thì càng mang nhiều không khí ẩm vào để ngưng tụ trên các bề mặt lạnh, càng dở hơn là không quạt.

Huytq0003

Xe hơi
Sao phải khổ thế, ai cũng biết là của bền tại người nhưng mà xe nó sinh ra để phục vụ mình chứ mình phục vụ nó làm gì. Em thì tắt theo đúng quy trình trong vòng vài giây (tắt AC, tắt điều hoà, tắt máy xe)

nguyenlynhan

Xe đạp
Mình: đạp phanh đề vào số đi
Dừng tắt máy 1 phát xuống xe bấm khóa.
Chả để ý điều hòa bao giờ. Híc

CongLB

Xe đạp
Có nhiều yếu tố lắm ạ. Nếu ngoài trời không ẩm, các cụ nên hạ nửa kính lái & cả kính sau bên phụ, tắt AC, max quạt gió để nó thổi hết ẩm ra khỏi họng lạnh.
Đi lâu xe có mùi hôi hôi mà thay lọc đh vẫn ko hết chính là ở cái họng nó bị ẩm lâu ngày đó ạ.

Tuanthunder

Xe máy
Có nhiều yếu tố lắm ạ. Nếu ngoài trời không ẩm, các cụ nên hạ nửa kính lái & cả kính sau bên phụ, tắt AC, max quạt gió để nó thổi hết ẩm ra khỏi họng lạnh.
Đi lâu xe có mùi hôi hôi mà thay lọc đh vẫn ko hết chính là ở cái họng nó bị ẩm lâu ngày đó ạ.
Nếu trời nồm ẩm thì ko nên mở kính sau khi tắt AC bác nhỉ. Vì trong xe sẽ ẩm thêm vì đọng hơi nước

Tĩnh Lặng

Xe tải
Điều hòa ở nhà có chế độ thổi gió sau khi tắt, nó thổi 1 lúc rồi mới tắt hẳn, đấy là đời mới, đời cũ thì tắt là tắt thôi mà vẫn dùng mãi chẳng sao, còn đời mới có thì cứ dùng thôi. Tắt bằng điều khiển thì quạt giàn nóng nó quay 1 lúc mới dừng, em thấy bảo để hồi ga gì đó. Còn điều hòa oto em ko biết lúc tắt A/C đi nó có hồi ga gì đó ko nữa, nhưng lúc chuẩn bị dừng xe nên tắt điều hòa để tránh chênh lệch nhiệt độ. Xe em thì nổ máy mấy giây nó mới bắt đầu thổi quạt, xe thường đỗ chỗ mát nên ko để ý vấn đề bật tắt điều hòa, khi nào để ngoài trời và đi trời nắng gắt mới để ý vấn đề bật tắt. Xe của gấu thì nổ cái thổi quạt luôn nên có khi cũng cần tắt trước khi tắt máy. Mười mấy năm trước mới biết lái em đi 2 đời xe số sàn đời ơ kìa chả bao giờ tắt mà điều hòa nó vẫn lạnh. Em chưa bao giờ để max lạnh của điều hòa, chỉ 25 độ trở lên, còn xe đời cũ thì để vạch lạnh dưới mức max 1 mức.

thanhtinh

Xe tải
Tắt đièu hoà trước khi đến đích 2-300m là vừa

lta500

Xe buýt
cách tắt điều hòa là cực kỳ hiệu quả đấy cụ nhé.
Kể cả điều hòa trong phòng cũng nhiều con Nhật nội địa cũng có chế độ tắt 2 lần, tắt lần 1 nó ko tắt hẳn, chỉ ngắt lạnh và vẫn thổi kk để làm khô nước đọng quanh giàn lạnh.
Ô tô cũng vậy, nước ẩm + bụi bám sẽ bết bẩn và vi khuẩn sinh sôi ở các tản nhiệt của dàn trong xe.

Làm được như cụ chủ bảo, thay vì 1 năm bảo dưỡng điều hòa như cách cụ nói thì có khi 2-3 năm mới phải vệ sinh 1 lần.

Tất nhiên là việc làm đấy khá khó làm, phiền hà. E biết nhưng chẳng thành thói quen được.
Điều hòa ô tô và điều hòa trong phòng khác nhau nhiều. Điều hòa trong phòng lọc rất thưa -> bụi bẩn lọt vào nhiều hơn -> bẩn hơn. Điều hòa ô tô lọc nó kín hơn nhiều nên dàn lạnh sẽ sạch hơn chứ không bẩn như điều hòa trong phòng. Nên cụ không phải quá lo việc bụi bẩn bám vào dàn lạnh với nấm mốc đâu. Cứ chịu khó thay lọc để lọc thoáng, lấy gió tốt hơn là được cụ ạ.
Như những xe mới người ta toàn dùng cảm ứng, ra lệnh giọng nói. Lên xe bật, tắt máy lại lần mò chọc chọc để tắt điều hòa đến bao giờ.

beSuSu

Xe điện
Điều hòa ô tô và điều hòa trong phòng khác nhau nhiều. Điều hòa trong phòng lọc rất thưa -> bụi bẩn lọt vào nhiều hơn -> bẩn hơn. Điều hòa ô tô lọc nó kín hơn nhiều nên dàn lạnh sẽ sạch hơn chứ không bẩn như điều hòa trong phòng. Nên cụ không phải quá lo việc bụi bẩn bám vào dàn lạnh với nấm mốc đâu. Cứ chịu khó thay lọc để lọc thoáng, lấy gió tốt hơn là được cụ ạ.
Như những xe mới người ta toàn dùng cảm ứng, ra lệnh giọng nói. Lên xe bật, tắt máy lại lần mò chọc chọc để tắt điều hòa đến bao giờ.
Tự cụ CM điều ngược lại.
1 cái vật ẩm nhét vào chỗ càng kín (chính cụ bảo nó kín) thì nó càng sinh mùi. Kể cả chỗ đấy sạch.
Thà nó ở chỗ thoáng nó còn khô nhanh và ko mùi nhiều.

Việc tắt ac là mục đích làm cho nó khô, ko đọng sương đọng nước tạo mùi và vi khuẩn.

Con việc làm đc hay ko, tiện hay ko thì là vấn đề khác. Tôi nói rõ ở trên là tôi cũng ko làm đc.

ekuoi

Xe buýt
chạy xe vài năm đi rửa giàn lạnh bằng nội soi của cụ gì trên này có 300k thì phải, chả phải tháo cái gì, sạch sẽ và đỡ phải tắt điều hoà để làm khô giàn lạnh cho mệt

pisces_hn

Xe container
Em thấy đầy người chả bao giờ tắt điều hòa, xe vẫn chạy chả làm sao cả. Còn nhà em thì lúc nào nhớ vẫn tắt đi vì thợ bảo thế, với cả xe em khi mới nổ máy mà bật cả điều hòa thì bù ga nhiều xe nó chạy nhanh lắm mà đi trong hầm em muốn đi chậm.

xedieu

Xe cút kít
chạy xe vài năm đi rửa giàn lạnh bằng nội soi của cụ gì trên này có 300k thì phải, chả phải tháo cái gì, sạch sẽ và đỡ phải tắt điều hoà để làm khô giàn lạnh cho mệt
Cụ biết chỗ nào vệ sinh nội soi dàn lạnh ok không cụ?

xedieu

Xe cút kít
e làm ở chỗ cụ Tỵ trên này, ở cuối phố Thành thái. giá rẻ nhanh chóng
Sáng nay 8:30 em qua cụ Tỵ làm, vừa vệ sinh dàn lạnh nội soi vừa xử lý thêm mấy thứ liên quan chuột bọ, lọc gió… thấy thợ tuy trẻ măng nhưng làm nhanh và rất ổn, giá cả cũng hợp lý. Em thấy rất hài lòng!

Với e thì A/C ô-tô e chỉ thường bấm mỗi nút tăng và giảm nhiệt độ, 4 mùa luôn, còn nổ máy hay tắt máy cũng chỉ mỗi nút Start/Stop, chả LQ gì đến bằng ĐK điều hòa. E ko phải là chuyên gia nhưng e không ngán bất kỳ 1 câu hỏi nào về máy điều hòa ô-tô, từ Matiz đến siêu xe vì e chạy cả 2 loại này rồi.
Mại zô!!!

ke0kul

Xe buýt
Với e thì A/C ô-tô e chỉ thường bấm mỗi nút tăng và giảm nhiệt độ, 4 mùa luôn, còn nổ máy hay tắt máy cũng chỉ mỗi nút Start/Stop, chả LQ gì đến bằng ĐK điều hòa. E ko phải là chuyên gia nhưng e không ngán bất kỳ 1 câu hỏi nào về máy điều hòa ô-tô, từ Matiz đến siêu xe vì e chạy cả 2 loại này rồi.
Mại zô!!!
bẩm cụ.
phiền cụ giải đáp giúp nhà cháu 1 chút là set nhiệt độ điều hòa thấp hơn có tốn xăng hơn không ạ?
cảm ơn cụ ạ.

bẩm cụ.
phiền cụ giải đáp giúp nhà cháu 1 chút là set nhiệt độ điều hòa thấp hơn có tốn xăng hơn không ạ?
cảm ơn cụ ạ.
E định không trả lời câu này, nhưng thôi: có tốn hơn cụ nhé, nhưng không nhiều. Hạ kính chạy như xe máy thì ko tốn.

ke0kul

Xe buýt
E định không trả lời câu này, nhưng thôi: có tốn hơn cụ nhé, nhưng không nhiều. Hạ kính chạy như xe máy thì ko tốn.
hế hế. đội ơn cụ.
tí nữa thì em bị mấy idol toptop bẻ cong kiến thức.