[Funland] Có nên quay lại như xưa

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Em lại cho rằng cái thi tuyển đại học éo quan trọng. Cứ cho vào thoải mái, nhưng siết chỉ tiêu đầu ra.
Làm vậy mới nâng chất lượng giáo dục đại học lên được.

Đàng nào thì việc siết cũng chỉ là thi.
Mà thi thì chỗ nào lỏng nó lách kiểu lỏng.
Đầu ra chặt, nó lại có cách lách đầu ra.

Đáng lẽ chi phí (tiền bạc, công sức lách- không phải công sức học) cho một lần thi đầu vào chặt, thì giờ nó chia ra thành các lần siết của cụ. Cũng rứa à.
Còn tiêu cực (ở cả thằng thi lẫn thằng kiểm soát/thực thi việc thi) thì nó lại chuyển từ dạng này sang dạng khác mà thôi.

Iem thì thấy cái gốc, cái cơ bản của vấn đề là sử dụng đúng mục đích, đúng bằng cấp như ngày xưa ấy.
Cụ thể là
Những bộ phận văn thư, tổng hợp thì chỉ tuyển và chỉ cho cao đẳng/trung cấp làm. Không cần/không cho mấy ông bà đại học làm.
Kế toán viên chỉ là trung cấp/cao đẳng, dạy nghề.
Giáo viên cấp 1 thì trung cấp, cấp 2 thì cao đẳng, cấp 3 thì đại học (như ngày xưa)
Nhân viên kinh doanh thông thường, giao dịch: chỉ trung cấp, dạy nghề.
Trong xưởng thì như ngày xưa, đủ từng bậc từ thợ (học nghề), kỹ thuật viên (trung cấp, cao đẳng) quản lý (đại học, kỹ sư)
Trong các phòng ban thì cũng thế, chỗ nào là nghề, chỗ nào trung cấp, chỗ nào cao đẳng, chỗ nào kỹ sư....

Chư như giờ, ù ù cạc cạc, chỗ íu nào, vị trí íu nào cũng đại học, thạc sĩ, tiến sĩ....
Đứa văn thư nhận/chuyển công văn cũng đạo học. Thủ quỹ cũng đại học thậm chí thạc sĩ. Lái xe cũng đại học.

Đời là phải phân công phân cấp rõ ràng. Năng lực kém thì phải chấp nhận, chứ đừng loi nhoi, học dần dần...
Kém việc học dưng giỏi việc đời thì tự thân mà làm mà ăn,

huydu90

Xe hơi
Thực ra nếu tính số lượng những thí sinh bị phát hiện nâng điểm năm 2018 so với tổng số dự thi thì chỉ là khoảng hơn 100/ tầm 1tr, tức là tỉ lệ rất ít nhưng bây giờ có Internet nên ai cũng biết. Hồi đó ngấm ngầm với nhau cũng chả bị phát hiện. Mà em cũng ủng hộ phương án để các trường tự tuyển, tự ra đề, tự chọn môn thi hay hình thức thi. Chắc chỉ ở VN mới có cái kiểu tuyển bác sĩ chữa cho người cũng như bác sĩ chữa cho vật, cùng thi những môn như nhau. Các trường tự lựa thí sinh, chịu trách nhiệm về lựa chọn của mình, về lâu dài trường nào bê bối, đào tạo kém sẽ bị thị trường đào thải thôi. Giờ e thấy ngay cả mấy trường vip như bách khoa, ngoại thương cũng phải cạnh tranh để thu hút sv rồi.
100 đó thành giới tinh hoa cụ ạ.

VietCK

Xe tăng
Giờ già ngồi nghĩ lại em vẫn chưa hiểu tại sao mình vượt qua được giai đoạn học hành kinh khủng đó,
bao nhiêu kiến thức nhồi nhét vào đầu, nhất là cái đống bất đẳng thức, sin cos.... dã man
giữa cái nắng nóng mùa hè, chen nhau vào các lò luyện thi... kinh khủng
ra đi làm cũng chỉ loanh qanh + - * /... lại còn bằng máy tính :(

Trang điểm Tử thi

Xe container
Các ông ý mở lò luyện thi, xong nhồi hơn 30 đứa vào cái phòng bé như cái kẹo. Thầy lẫn trò vã mồ hôi. Thầy thì viết đề lên, trò hì hục giải. Mấy phút sau, thầy giải đề. Cứ như thế mà thu rõ lắm tiền.

Em nhớ thời năm 2000, ông già em lương 1,2 triệu/tháng đủ nuôi cả nhà. Mà ông Lê Thống Nhất đợt đó mỗi buổi đi dạy đã kiếm gần 1 triệu. Giàu khiếp!
Bác LT Nhất đúng là Vua dạy thêm cụ nhỉ? :)) Bác này được cái kiến thức sư phạm tốt lại ăn nói hài hước nên học trò thích lắm, hồi mới Bắc tiến chỉ bỡ ngỡ độ 4-5 tháng sau đó các thầy BK, TH, SP ...thua bác này hết :D

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Thê
Giờ tổ chức thi kiểu mới, cũ gì thì vẫn những con người như thế nó vẫn tìm cách luồn lách được cụ ạ. Có chăng thuê các tổ chức khảo thí độc lập của nước ngoài nó làm từ A đến Z
Thế thì chả có sinh viên luôn!

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
nghe cái con thú khoa đhsphn1 bô bô phát biểu thành bài cứ như cử nhân báo chí ra trường, e *** nghĩ bài thi của nó lại có 2 môn 0 điểm
may phát hiện chứ sau loại ấy ra ngoài đời thì phá phải biết

theanh212

Xe điện
Giáo dục thời nay như ccc. Em chỉ biết nói thế thôi.

Minhnguyen1012

Xe hơi
Cụ có gì để chứng minh không. Em thấy ngày xưa mà đứa nào giốt thì không thấy có đứa nào dc thủ khoa dc cụ à. E nghĩ là có nhưng rất ít hoặc nó chỉ ở các trường khối CA và QĐ thôi vì các trường này sau ra trường nó rất bao cấp.
Chứng minh thế nào được hả cụ? Nhưng cụ nhìn thực tế bây giờ là thấy ngay hồi xưa mờ mịt như thế kiểu gì chả có. Đúng là không có hoặc có rất ít thủ khoa ảo nhưng gian lận chắc chắn là có vì hồi đó quy trình thi cử còn sơ sài hơn giờ nhiều.

hieukon

Xe container
vừa học vừa ngâm cứu xem năm nay tụi nó cho thi như nào/

Minhnguyen1012

Xe hơi
Giáo dục thời nay như ccc. Em chỉ biết nói thế thôi.
Tất cả là vì bệnh thành tích. Giờ trường học kiểu như trung tâm luyện thi rồi. Mà ko làm thế không được vì chính phụ huynh và cả xã hội thích và muốn con em mình điểm cao, đỗ đạt...nản quá cụ ạ.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thì cứ cho các cháu nó nộp học phí rồi vào học. Cứ hết năm 1 loại còn A cháu, năm 2 còn B... đến năm cuối còn đúng con số chỉ tiêu được ra trường.
Khoá sau các cháu nó sẽ phải tự lựa sức.
Lúc này cháu A, cháu B chạy đua vũ trang, lại khổ thân bố mẹ cày tiền gửi cho con chạy đua vũ trang.
Mỗi kiểu tuyển sinh lại có kiểu tiêu cực tương ứng, như hồi em thi ĐH cách đây hơn 20 năm (lúc đó dọc phách, chấm tay) thì sau mỗi môn thi sân trường trắng phao (phao tính bằng cân/thí sinh)

congngo

Xe điện
Nhìn lại vụ bê bối giáo dục năm vừa qua, các cụ ở đây chắc hẳn đã từng trải qua thi đại học, tốt nghiệp. E mới thi cách đây hơn chục năm thôi. Trải qua từ mẫu giáo đến cao học, e thấy có mỗi cái món thi đại học là nghiêm túc nhất. Còn lại đều abc xyz đc.

Ngày xưa, cứ balo lên thủ đô thi, thằng ngồi cạnh là đối thủ, trộn linh tinh lèng phèn vào chả biết ai vào ai, thi công bằng, chấm thi côg bằng.

Bh thì bọn trẻ vừa học vừa ngóng, xem năm nay thi theo thế nào. Mà các biết đấy, ôn thi đại học, tụi e phải ôn từ lớp 10 chứ đâu thể xoay xở trong 3-4 tháng thi là đỗ.
Đại học k phải là con đg duy nhất dẫn đến thành côg. Nhưng lại là con đường an toàn, chắc chắn nhất dẫn đến thành công. Nên các bố mẹ mới cố cho con nó thi, nó đỗ để học đại học, cao đẳng.

Các bác nghĩ sao? Chả nhẽ cứ để giáo dục năm này qua năm khác nh phốt như vậy?

Thời bọn em đi học ( thế hệ 7x đời đầu) mới là thực sự nghiêm túc, từ cấp I đến hết cấp III rồi thi vào đại học toàn tự lực cánh sinh. Em học cấp II em chỉ giỏi các môn tự nhiên còn môn văn thì chật vật mới được 5-6 điểm, thế mà mẹ em là giáo viên dạy văn trong trường cũng mặc kệ, cho nên suốt 4 năm cấp II em chưa bao giờ được học sinh giỏi vì môn văn không vượt được 6,0. Thi lên cấp III em được 14 điểm thì toán 9 văn 5 nên bị xếp thẳng vào lớp A ( chuyên tự nhiên), cả 3 năm cấp III văn chỉ lẹt đẹt 4,5 - 5,0.
Hồi bọn em đi học không có khái niệm gì là phụ huynh chạy chọt hay xin xỏ điểm cho con cái.

oishivn

Xe điện
Trao lại quyền coi thi và chấm thi cho các trường ĐH, ít nhất họ quyết định được sinh viên trường mình chất lượng như thế nào.
Iem đồng ý với mợ, phương án này thì khổ thí sinh với phụ huynh khoảng 1 tháng vì lên trọ với thi. Phương án đang áp dụng khổ cả thế hệ, Trang nhỉ :)

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nếu phải thi thì thế này là ổn rồi, thằng Mỹ nó vẫn có tiêu cực đấy thôi, xử lý quá đơn giản nhưng nó éo muốn làm, cứ đuổi cổ thằng chịu trách nhiệm cao nhất kỳ thi tại tỉnh đó và Bộ là tự khắc nó tốt lên, ngoài ra có thể cải tiến việc chấm thi nữa, thế thôi.

Giao quyền cho các trường thì còn nát nữa.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Bác LT Nhất đúng là Vua dạy thêm cụ nhỉ? :)) Bác này được cái kiến thức sư phạm tốt lại ăn nói hài hước nên học trò thích lắm, hồi mới Bắc tiến chỉ bỡ ngỡ độ 4-5 tháng sau đó các thầy BK, TH, SP ...thua bác này hết :D
Ông này phải cái là dạy 2 tiếng thì hết 45 phút kể chuyện rồi cụ.
Em nhớ hồi đó ông ấy hay khoe mình sáng tác nhạc hay và con gái hát cũng hay, rồi chuyên viết nhạc cho con gái đi hát ở trường cấp 1 (hồi đó con ông ấy đang học cấp 1). Xong còn đọc thơ cho cả lớp, nói đúng hơn là cả hội trường, nghe.

Cơ mà giờ thì đúng là em rất mê giọng hát của con gái ông ấy ;))

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thích cái kiểu lều chõng đi thi như ngày xưa?
Một kỉ niệm khó quên và cảm xúc khó tả.
HÔm rồi em mới hỏi đứa cháu năm nay thi ĐH, xem tờ đăng ký nó đăng ký đến 9 NV, em hỏi sao đăng ký nhiều thế? Nó hỏi bây giờ ko giới hạn NV, ôi thôi thế là kiểu gì cũng đỗ đại học, ko học trường to thì học trường bé!
Cháu em năm ngoái thì chưa thi ĐH đã có trường gửi giấy báo nhập học. Vào ĐH chưa bao giờ dễ đến thế, f1 nhà em muốn đi học mầm non mà bố mẹ còn chật vật các kiểu

oishivn

Xe điện
Cụ Nhất thì hót rồi, lò nào cũng có mặt cụ ý. Em chả học cụ Nhất buổi nào cả mà em vẫn đỗ :))

Trang điểm Tử thi

Xe container
Cụ Nhất thì hót rồi, lò nào cũng có mặt cụ ý. Em chả học cụ Nhất buổi nào cả mà em vẫn đỗ :))
Êm cũng ko học cụ Nhất, mà học với đồng nghiệp cụ ấy...khi thi ĐH chả kém học trò cụ ấy nhé :D