[Funland] Có nên nhổ răng khôn khi chưa đau?

TuTanhThien

Xe hơi
Đấy bác ạ, em ngại khoản nằm viện đó á bác. Tốn kém là một, tốn thời gian là hai. Mà còn tùy trường hợp nữa bác.

Bác hưởng BHYT bao nhiêu % vậy?
Em có BHYT trực tiếp ở đó, nên được đỡ cho 80% các hạng mục nằm trong BHYT

Kienrua

Xe hơi
Nếu ko thấy đau gì, sao cụ phải đi khám và chụp phim ? Cụ đi khám, tức là răng của cụ cũng có biểu hiện xấu ở đâu đó rồi, đúng ko ?

Em thường đi kiểm tra răng miệng cụ ạ. Có sâu hay gì thì trị sớm, lần đó thấy nhú nên bảo họ chụp kiểm tra.

Kienrua

Xe hơi
Nếu ko thấy đau gì, sao cụ phải đi khám và chụp phim ? Cụ đi khám, tức là răng của cụ cũng có biểu hiện xấu ở đâu đó rồi, đúng ko ?
Em thường hay đi kiểm tra răng miệng. Thấy nhú nên bảo họ chụp kiểm tra thôi bác ạ. Bác sỹ chỉ định nhổ hay đau thì em cũng nhổ quách cho xong.

Đằng này lại không đau, bác sỹ cũng chỉ bảo lúc nào tiện thì nhổ thôi chứ.

TuTanhThien

Xe hơi
Em thường hay đi kiểm tra răng miệng. Thấy nhú nên bảo họ chụp kiểm tra thôi bác ạ. Bác sỹ chỉ định nhổ hay đau thì em cũng nhổ quách cho xong.

Đằng này lại không đau, bác sỹ cũng chỉ bảo lúc nào tiện thì nhổ thôi chứ.
Cụ thử mang phim đi khám thêm vài viện lớn khác xem sao. Em nhìn trên phim thì thấy cái răng 8 ở phía bên trái của phim có vẻ nó đang ấn vào cái răng 7 1 ít rồi đấy (lõm 1 đoạn). Nếu chụp phim X quang ko rõ thì cụ có thể chụp phim 3D (giá mấy trăm K / 1 cái đó nhé), xem cái răng 7 đó đã bị tổn thương gì chưa

Còn cái răng 8 ở bên phải trên phim thì đỡ hơn, chưa thấy dấu hiệu gì

Kienrua

Xe hơi
Cụ thử mang phim đi khám thêm vài viện lớn khác xem sao. Em nhìn trên phim thì thấy cái răng 8 ở phía bên trái của phim có vẻ nó đang ấn vào cái răng 7 1 ít rồi đấy (lõm 1 đoạn). Nếu chụp phim X quang ko rõ thì cụ có thể chụp phim 3D (giá mấy trăm K / 1 cái đó nhé), xem cái răng 7 đó đã bị tổn thương gì chưa

Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Tính không nhổ nhưng mà cứ thấp thỏm nên chụp lại cho chắc ăn.

toechuoi

Xe tăng
Em chưa hiểu ý này của cụ lắm : "Nhổ xong thì phải diệt tuỷ cái số 7 vì nó chọc, hỏng vần vỏ ngoài, đâm ra bị viêm tuỷ"

--> Cái gì chọc vào làm hỏng răng 7 của cụ ? Là tự cái răng số 8 từ xưa mọc rồi chọc vào đó, làm hỏng răng 7 ? Hay là do ca thủ thuật nhổ răng 8, người ta chọc kìm, khoan, ... vào, vô tình làm hỏng răng 7 của cụ ?
Do răng 8 mọc ngang, chọc vào cạnh răng số 7. Bac sy có chụp phim, kiểm tra thì chỉ phần vỏ bên ngoài. Nhưng một thời gian sau thì em bị nhức + đau, khốn nạn là nó chỉ đau vào tầm 6-7h, khoảng 1h. Hôm phải uống giảm đau, hôm không. Sau đấy khám lại thì phải diệt tuỷ con số 7 đấy. Họ giải thích do răng 8 chọc vào làm răng số 7 không kín nên sinh viêm :(

toechuoi

Xe tăng

Quả số 8 hàm dưới của em nó mọc ngang gần giống của cụ thớt, cũng chọc tí tí lõm vào răng 7, chân nó còn khùm khoằm nữa ấy. Em nhổ năm 2021 thì phải, ở Home Dental Bùi Thị Xuân, khá ổn, bác sỹ học ở Đức về (người quen giới thiệu)

materazzi

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi em nhổ răng số 8 từ thứ 4 tuần trước den hôm nay hơn 1 tuần rồi mà lưỡi vẫn bị rát kiểu như bị bỏng ở cái phía bên nhổ răng thì liệu có phải bị biến chứng nhổ răng k ạ. Răng lợi thì hết đau mà kiểu bị rát, tê lưỡi á
Tuần trước em vừa nhổ răng số 8 hàm dưới vì hơi đau đi chụp thì bác sĩ kết luận là răng số 8 đâm vao răng số 7 với cả răng sô 7 bị sâu nên phải nhổ số 8 mới hàn đc số 7. Em nhổ xong có uống ks, kháng viêm 5 ngày, tầm vài ngày thì hết đau nhưng bị rát tê lưỡi ở phía bên răng vừa nhổ tưởng là do chỉ khâu nhưng cắt chỉ rồi đến hôm nay là 8 ngày rồi vẫn thấy rát, liệu có phải là bị biến chứng k ạ?.

TuTanhThien

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi em nhổ răng số 8 từ thứ 4 tuần trước den hôm nay hơn 1 tuần rồi mà lưỡi vẫn bị rát kiểu như bị bỏng ở cái phía bên nhổ răng thì liệu có phải bị biến chứng nhổ răng k ạ. Răng lợi thì hết đau mà kiểu bị rát, tê lưỡi á
Tuần trước em vừa nhổ răng số 8 hàm dưới vì hơi đau đi chụp thì bác sĩ kết luận là răng số 8 đâm vao răng số 7 với cả răng sô 7 bị sâu nên phải nhổ số 8 mới hàn đc số 7. Em nhổ xong có uống ks, kháng viêm 5 ngày, tầm vài ngày thì hết đau nhưng bị rát tê lưỡi ở phía bên răng vừa nhổ tưởng là do chỉ khâu nhưng cắt chỉ rồi đến hôm nay là 8 ngày rồi vẫn thấy rát, liệu có phải là bị biến chứng k ạ?.
Cụ nhổ răng là gây tê hay gây mê thế ? Thời gian phẫu thuật / thủ thuật là bao lâu ?

Em nhổ răng 8, gây mê, hàm trên, khoảng 3-4 hôm thì hết tê. Chỉ có là khó há miệng ở bên phẫu thuật, phải 2 tuần sau thì mới há miệng hết cỡ như trước khi mổ. Cụ nhổ hàm dưới nên có thể thời gian lâu hơn, vì răng 8 hàm dưới gần nhiều dây thần kinh, huyệt đạo

Nếu thấy bất thường, cụ có thể đi khám lại

materazzi

Xe hơi
Cụ nhổ răng là gây tê hay gây mê thế ? Thời gian phẫu thuật / thủ thuật là bao lâu ?

Em nhổ răng 8, gây mê, hàm trên, khoảng 3-4 hôm thì hết tê. Chỉ có là khó há miệng ở bên phẫu thuật, phải 2 tuần sau thì mới há miệng hết cỡ như trước khi mổ. Cụ nhổ hàm dưới nên có thể thời gian lâu hơn, vì răng 8 hàm dưới gần nhiều dây thần kinh, huyệt đạo

Nếu thấy bất thường, cụ có thể đi khám lại
E gây tê cụ ơi, em nhổ khoảng tầm 40p, giờ em há miệng ok rồi mà cảm giác miệng k thật lắm, kiểu chưa quen nhưng cái chính là lưỡi bên nhổ răng nó rát như kiểu bị ăn phải đồ nóng ấy, với cả bt thì k sao, nhưng ấn vào dưới cằm phía bên nhổ răng thấy hơi đau đau , e quay lại hỏi thì bên đây họ bảo theo dõi thêm vì phải tầm 3 tuần nó mới bình thường. Họ bảo k p biến chứng chứ nếu biến chứng thì tê cả 1 bên mặt rồi chứ k phải mình lưỡi. Mấy cài này nếu có biến chứng thì xử lý như nào cụ nhỉ, em hôm ý di cũng k tìm hiểu kỹ, nhổ bên best smile ở linh đam chỗ ông con vẫn hay làm răng