[Funland] Có nên nhổ răng khôn khi chưa đau?

j23

Xe container
Nếu cái số 7 đã diệt tủy rồi, mọi chuyện đã êm xuôi rồi, thì sao mà cụ phải đi khám nữa ? Cụ phải đi khám nữa, tức là sau chuyện diệt tủy răng số 7, hàm răng của cụ còn có những vấn đề khác nữa, đúng ko ?

Trước em khám ở RHM, hôm đó gặp mấy bác sĩ trẻ, họ cũng tư vấn nhổ gây mê 1 lúc 4 cái răng 8 (đều mọc ngầm). Về sau em quyết định làm ở VN Cuba, phẫu thuật gây mê, nhưng chỉ là cắt nang răng số 7 (đã biết từ trước) và nhổ cái số 8 bên cạnh đó (tránh hậu họa về sau, cùng 1 khu vực phẫu thuật). 3 cái răng 8 còn lại, em vẫn để nguyên. Hồi đi phẫu thuật, em cũng thấy có mấy bệnh nhân nhổ 1 lúc 4 răng 8 (gây mê), nhưng toàn là trẻ, U 25, U 30

Hàm răng mỗi người 1 khác, chắc cụ phải post phim lên đây thì mọi người mới tư vấn tiếp được
Đợt em nhổ ở RHM là đúng hôm được lôi làm chuột bạch cho giờ thực giảng của các cháu sinh viên mục sở thị luôn, ôi nghe buổi đó mới thấy được là rất nhiều thông tin và phương pháp rồi thì phân tích cụ thể trường hợp này trường hợp kia nó ntn...rất phức tạp và cả 1 biển thông tin, chứ ko hề đơn giản như mình nghĩ: nhổ cái răng thôi mà :D
Riêng vụ phân tích qua trình chiếu trên phim Pano 4D/5D đã thấy hoành tráng, ko bõ công chụp mất 6 lít tiền phim :D

j23

Xe container
Cụ nhổ năm bao nhiêu đấy ? Và cụ nhổ ở đâu ?
Từ khoảng 2019 trở lại đây thì ở VN dùng máy Piezotome nhiều, sẽ hạn chế được những tình trạng đó
Dạ Hai mười sáu cụ ạ, hôm đó em nhổ là 3 bác sĩ vật nhau với em, thiếu 10 phút là tròn 3 tiếng, em phải bổ sung 3 lần tiêm tê vì thời gian quá dài và răng phức tạp, hôm đó hoàn toàn nhổ thủ công ko có bất kỳ máy móc gì, viện ĐHY và bác sĩ thân quen của gia đình ạ, lại học Y bên Phú Đũy luôn

Duytung

Xe buýt
Kinh nghiệm răng lợi mà có vấn đề thì làm càng sớm càng tốt, chi phí rẻ, đỡ phức tạp. Tôi cứ sợ răng khôn không nhổ, dấn đến vẫn phải nhổ, lại hỏng thêm 1 chiếc răng hàm bên cạnh, vừa tốn thêm, vừa mất răng chính.

TuTanhThien

Xe hơi
giờ cái số 8 tiếp tục đục tiếp vào cái số 7 gây nứt cụ ạ, còn 1 cái số 8 hàm trên còn lại đang có hiện tượng chèn vào cái bên cạnh
ảnh phim đây ah
Em nhìn phim của cụ thì thấy thế này :

- Răng 7 hàm trên, bên phái trên phim, đã diệt tủy & chụp sứ. Nhưng cái số 8 bên cạnh thì em thấy mọc OK đấy chứ nhỉ ? Em có thấy nó đâm ngang đâu ?
- Răng 7 hàm trên, bên trái trên phim, ko rõ đã diệt tủy chưa ? Răng 8 bên cạnh nó đúng là có dấu hiệu chèn ép cái bên cạnh, cần theo dõi kĩ
- Răng 8 hàm dưới, bên phải trên phim : chưa thấy có dấu hiệu đâm vào răng 7
- Hàm dưới, bên trái trên phim : ko thấy răng 8. Chắc là cụ đã nhổ từ lâu, hoặc chưa bao giờ có

khtn

Xe tải

- Răng 7 hàm trên, bên phái trên phim, đã diệt tủy & chụp sứ. Nhưng cái số 8 bên cạnh thì em thấy mọc OK đấy chứ nhỉ ? Em có thấy nó đâm ngang đâu ?
- Răng 7 hàm trên, bên trái trên phim, ko rõ đã diệt tủy chưa ? Răng 8 bên cạnh nó đúng là có dấu hiệu chèn ép cái bên cạnh, cần theo dõi kĩ
- Răng 8 hàm dưới, bên phải trên phim : chưa có dấu hiệu đâm vào răng 7
- Hàm dưới, bên trái trên phim : ko thấy răng 8. Chắc là cụ đã nhổ từ lâu, hoặc chưa bao giờ có
- cái 6, 7 diệt tủy, chụp sứ hết rồi từ hồi số 8 chưa nhô lên, giờ số 8 nhô lên chèn nên có đường nứt ở răng số 7 đó cụ
- cái số 7 bên trái phim chưa diệt tủy cụ ạ, đang có hiện tượng chèn, phía này cái số 8 nằm sâu chưa lên
- đúng như cụ nhận định
- bên này không có răng 8 cụ ạ
Trước mắt có lẽ em theo chỉ định của Bsy bên VN Cu ba là theo dõi răng số 7 chụp sứ rồi, nếu cần sẽ xử lý cái số 7 đó. Phía bên còn lại tính sau, căng lắm lại diệt tủy số 7 bên đó thôi. đc ko cụ?

TuTanhThien

Xe hơi
Dạ Hai mười sáu cụ ạ, hôm đó em nhổ là 3 bác sĩ vật nhau với em, thiếu 10 phút là tròn 3 tiếng, em phải bổ sung 3 lần tiêm tê vì thời gian quá dài và răng phức tạp, hôm đó hoàn toàn nhổ thủ công ko có bất kỳ máy móc gì, viện ĐHY và bác sĩ thân quen của gia đình ạ, lại học Y bên Phú Đũy luôn
Trời đất ! Nhổ 1 cái răng 8 mà mất gần 3h là quá lâu, dễ gây biến chứng cho bệnh nhân ! Bệnh nhân sẽ phải há miệng liên tục và nếu tiêm thuốc tê ko khéo thì sẽ phải chịu những cơn đau bất tận !

Lần sau các cụ nên nhổ ở viện lớn, có máy móc đầy đủ, bác sĩ giỏi, chụp phim 3D đàng hoàng, đi tham khảo vài chỗ trước khi quyết định. Trước đó phải hỏi là ca của tôi dự kiến sẽ làm trong bao lâu ? Như em, em cũng hỏi khi khám, BS ở VN Cuba bảo là tính cả gây mê cũng chưa đến 60'. Cuối cùng thì ca phẫu thuật của em kéo dài ~45' (gây mê, cắt nang răng số 7 hàm trên, nhổ răng 8 mọc ngầm ở hàm trên)

sirius6688

Xe điện
cụ nhìn e phát của e cũng chưa đau đớn gì, mới đi chụp tính ra tết đỡ bận đi nhổ 2 cái hàm dưới trước, à mà thấy các cụ bảo vào RHM các kiểu có vẻ phức tạp sao mấy cơ sở tư thì nói dùng máy có vẻ nhanh và đơn giản vậy nhỉ

TuTanhThien

Xe hơi
- cái 6, 7 diệt tủy, chụp sứ hết rồi từ hồi số 8 chưa nhô lên, giờ số 8 nhô lên chèn nên có đường nứt ở răng số 7 đó cụ
- cái số 7 bên trái phim chưa diệt tủy cụ ạ, đang có hiện tượng chèn, phía này cái số 8 nằm sâu chưa lên
- đúng như cụ nhận định
- bên này không có răng 8 cụ ạ
Trước mắt có lẽ em theo chỉ định của Bsy bên VN Cu ba là theo dõi răng số 7 chụp sứ rồi, nếu cần sẽ xử lý cái số 7 đó. Phía bên còn lại tính sau, căng lắm lại diệt tủy số 7 bên đó thôi. đc ko cụ?
- Răng 8 hàm trên, bên phải trên phim : nếu nó đâm vào răng 7, gây ra đường nứt thì cụ xem xét xử lý, nhổ răng 8 này. Răng 7 của cụ đã diệt tủy và bọc sử rồi, nếu hỏng nữa thì chỉ có cách nhổ bỏ thôi. Mà nhổ rồi phải trồng implant lại, cực kỳ tốn kém và mất công, nhiều rủi ro
- Răng 8 hàm trên, bên trái trên phim : cái này cụ cũng cần theo dõi, nếu ko tránh được thì cũng nên xem xét nhổ răng 8. Ko nên có cái ý nghĩ là "cùng lắm sẽ diệt tủy răng 7". Răng đã diệt tủy là răng chết, sẽ ko còn mạch máu và dây thần kinh đến nuôi dưỡng. Răng ko còn tủy sẽ yếu hơn răng thường, khó nhai đồ cứng được

Về việc nhổ 2 cái răng 8 hàm trên đó, cụ cứ mang phim đi, tham khảo ở vài bệnh viện. Nếu phải nhổ cả 2 răng 8, và nếu cụ đã trên 30 tuổi rồi, theo em nên chia làm 2 lần, mỗi lần nhổ 1 cái, để chừa lại 1 bên mà ăn nhai sau khi nhổ. Xương hàm trên xốp, dễ nhổ hơn hàm dưới. Cụ cứ chọn bệnh viện lớn, bác sĩ giỏi nhé

j23

Xe container
Trời đất ! Nhổ 1 cái răng 8 mà mất gần 3h là quá lâu, dễ gây biến chứng cho bệnh nhân ! Bệnh nhân sẽ phải há miệng liên tục và nếu tiêm thuốc tê ko khéo thì sẽ phải chịu những cơn đau bất tận !

Lần sau các cụ nên nhổ ở viện lớn, có máy móc đầy đủ, bác sĩ giỏi, chụp phim 3D đàng hoàng, đi tham khảo vài chỗ trước khi quyết định. Trước đó phải hỏi là ca của tôi dự kiến sẽ làm trong bao lâu ? Như em, em cũng hỏi khi khám, BS ở VN Cuba bảo là tính cả gây mê cũng chưa đến 60'. Cuối cùng thì ca phẫu thuật của em kéo dài ~45' (gây mê, cắt nang răng số 7 hàm trên, nhổ răng 8 mọc ngầm ở hàm trên)
Vâng trình độ em hồi đó mà biết như cụ tư vấn trên kia thì cũng đã ko u mê như lần đó :D
Đợt đó với em nó rất kinh khủng, lúc nhổ xong là 9h tối (em quen BS và viện ĐH Y nên nhổ lúc hết giờ làm việc cmnl :D cả tòa nhà tối om mỗi phòng em làm răng là sáng đèn) bà chị BS bảo thôi mày để xe máy lại đi taxi về cho lành, em bảo thôi thôi để xe lại phiền lắm em tự đi về đc. Về tới nhà vẫn bth nhưng tới 11h đêm thì ôi thôi, thuốc tê bay sạch tác dụng, bắt đầu chuỗi ngày khốn khổ. Mẹ em nói chuyện mà em còn bảo bà nói bé thôi chứ mỗi lời nói nó như búa giáng vào đầu, thi thoảng đau quá em phải tự đấm tay vào đầu, chán vãi, alo hỏi bà chị thì bà bảo cố chịu đi và phải giã Effe Codein vào, tổn thương nặng mà, haizzzz
Đợt đó ông già em lại trở nặng vì K trực tràng phải vào St Pauli nằm hối sức tích cực, người nhà phải thay phiên nhau bên cạnh 24/7, thế là em nhận ca trực đêm, coi như ròng rã 4 ngày ko ngủ thẳng đc giấc nào quá 1 tiếng
Điểm tốt là xử lý đc cái răng phức tạp (giờ vẫn còn mảnh nhỏ giáp xương hàm), năm ngoái ra RHM thì bác Bính chụp cái phim 6 lít kia và bảo giờ vẫn okay chưa thấy tổn thương gì mới đâu cứ kệ nó sau vài 3 năm nữa tính tiếp, thứ nữa là 10 ngày hút cháo qua ống hút, giảm được hẳn 4-5 kg hề hề :D

TuTanhThien

Xe hơi
cụ nhìn e phát của e cũng chưa đau đớn gì, mới đi chụp tính ra tết đỡ bận đi nhổ 2 cái hàm dưới trước, à mà thấy các cụ bảo vào RHM các kiểu có vẻ phức tạp sao mấy cơ sở tư thì nói dùng máy có vẻ nhanh và đơn giản vậy nhỉ
2 cái R8 hàm dưới mọc ngang, lộ ra, đâm vào kinh phết nhỉ ! Hiện giờ chưa đau gì, nhưng chắc thức ăn hay bị giắt vào đó lắm ?

Cụ cứ mang phim đi khám ở vài chỗ xem thế nào. Nếu phải nhổ và nhổ gây tê thì cụ nên chọn chỗ nào có máy Piezotome (nhổ răng không sang chấn) nhé. Và nên chia thành 2 lần, mỗi lần 1 cái

sirius6688

Xe điện
2 cái R8 hàm dưới mọc ngang, lộ ra, đâm vào kinh phết nhỉ ! Hiện giờ chưa đau gì, nhưng chắc thức ăn hay bị giắt vào đó lắm ?

Cụ cứ mang phim đi khám ở vài chỗ xem thế nào. Nếu phải nhổ và nhổ gây tê thì cụ nên chọn chỗ nào có máy Piezotome (nhổ răng không sang chấn) nhé. Và nên chia thành 2 lần, mỗi lần 1 cái
vâng đúng như cụ nói ạ, e đợt rồi thăm khám và đang tính nhổ ở đây, ổn ko cụ

dongnat123

Xe container
vâng đúng như cụ nói ạ, e đợt rồi thăm khám và đang tính nhổ ở đây, ổn ko cụ View attachment 8244361
Theo em cụ tìm và nhờ bác sỹ giỏi là được. Nhổ răng 7,8 thì nên vào viện đừng nhổ ở phòng khám ngoài, có vấn đề gì phức tạp ở bệnh viện dễ giải quyết

TuTanhThien

Xe hơi
vâng đúng như cụ nói ạ, e đợt rồi thăm khám và đang tính nhổ ở đây, ổn ko cụ View attachment 8244361

Theo em, đã nhổ răng 8 thì nên vào viện lớn, có gì còn dễ giải quyết. Cụ có thể tham khảo RHM TW hoặc VN Cuba, dùng kết hợp được cả BHYT và bảo hiểm ngoài (nếu có)

Đợt vừa rồi em làm phẫu thuật ở VN Cuba, đi theo cửa BHYT, đươc đỡ cho 80% những hạng mục trong BH, còn lại phải trả 20% hạng mục trong BH, và những hạng mục ngoài. Sau đó em lấy hóa đơn, sao kê chi phí, tóm tắt hồ sơ bệnh án nộp cho bảo hiểm nhân thọ của em, được thanh toán gần hết số tiền còn lại (cái này thì tùy hợp đồng giữa mình và công ty bảo hiểm kia)

NguyenChum1219

Xe tăng
giờ cái số 8 tiếp tục đục tiếp vào cái số 7 gây nứt cụ ạ, còn 1 cái số 8 hàm trên còn lại đang có hiện tượng chèn vào cái bên cạnh
ảnh phim đây ah
Nhìn XQ này em lại nghĩ răng khôn ko phải là thừa, mà là để chèn cho các răng kia nó không bị ngả thưa ra theo thời gian, bởi ai cũng có răng khôn chỉ khác nhau ở mức độ chèn răng bên cạnh, cấu tạo cơ thể chắc mọi thứ đều có chức năng của nó.

Kienrua

Xe hơi
Dạ của em đây. Em mà đau thì em cũng nhổ đứt đi rồi. Chứ trước giờ, nó nhú thì không đau gì cơ.

Được cái em không ngại khoảng đầu tư răng miệng nên mua hẳn tăm nước, bàn chải điện để vệ sinh sạch sẽ.

Kienrua

Xe hơi
Nhìn XQ này em lại nghĩ răng khôn ko phải là thừa, mà là để chèn cho các răng kia nó không bị ngả thưa ra theo thời gian, bởi ai cũng có răng khôn chỉ khác nhau ở mức độ chèn răng bên cạnh, cấu tạo cơ thể chắc mọi thứ đều có chức năng của nó.
Của bác là 3 răng rồi nhỉ? 2 cái trên 1 cái dưới

TuTanhThien

Xe hơi
Dạ của em đây. Em mà đau thì em cũng nhổ đứt đi rồi. Chứ trước giờ, nó nhú thì không đau gì cơ.

Được cái em không ngại khoảng đầu tư răng miệng nên mua hẳn tăm nước, bàn chải điện để vệ sinh sạch sẽ.
Nếu ko thấy đau gì, sao cụ phải đi khám và chụp phim ? Cụ đi khám, tức là răng của cụ cũng có biểu hiện xấu ở đâu đó rồi, đúng ko ?

Kienrua

Xe hơi
2 tháng trước em cũng phải mổ (gây mê) để cắt nang răng quanh chân răng số 7, và nhổ luôn cái răng số 8 mọc ngầm bên cạnh. Em làm ở VN Cuba (em có BHYT trực tiếp ở đó luôn), nằm viện 2 ngày trước mổ và 5 ngày sau mổ
Đấy bác ạ, em ngại khoản nằm viện đó á bác. Tốn kém là một, tốn thời gian là hai. Mà còn tùy trường hợp nữa bác.

Bác hưởng BHYT bao nhiêu % vậy?