[Funland] Có nên mua nhà tập thể cũ Hà Nội ?

nampham.haui

Đi bộ
Như tiêu đề ạ
CCCM tư vấn cho em là có nên mua nhà tập thể cũ ở Hà Nội không ạ
Lợi thế là sau này quy hoạch và xây lại thì sẽ được một căn chung cư ở vị trí đẹp.
nhược điểm là chẳng biết thế nào, chính sách ra sao, mà có chính sách rồi chắc phải chục năm mới thực hiện.
Mà trong khi mình phải gắn với một nơi ẩm thấp lụp xụp.

Sơn thật thà

Xe buýt
Đa số là lụp xụp, hôi bẩn, vữa bay tơi tả, trong nhà thì sơn bả lại được chút chứ bản chất cũng hỏng đến 90% rồi. Cơ bản là vậy. Thang thì thang bộ, nhà tầng 4,5 thì cũng mệt.

thanhphong1998

Xe điện
Em bán nhà tập thể được 15 năm rồi. Bây giờ không có gì có thể bắt em quay lại chỗ cũ được nữa.

Sơn thật thà

Xe buýt
Em bán nhà tập thể được 15 năm rồi. Bây giờ không có gì có thể bắt em quay lại chỗ cũ được nữa.
Chắc cụ bán từ lúc có quy hoạch cải tạo chung cư cũ và có lẽ đến nay chặng đường quy hoạch đó mới đi được một nửa.

shinthoi

Xe tải
Tùy hoàn cảnh, điều kiện và định hướng mỗi người cụ ah.

Ngày xưa khó khăn, em chỉ mong có 1 căn tập thể để có chỗ chui ra chui vào ổn định. ( những năm 90 tuổi thơ là em ở tập thể Kim Liên ) . Sau đó tự thân vận động những năm 2003, khi có chút điều kiện + vay mượn thì vợ chồng em lại mua nhà đất ( nhỏ thôi ), nợ nần trả dần ( trộm vía ). Cách đây vài năm em mua 1 cái tập thể S 19,5m tầng 2, là để cho ông cụ phụ huynh em ở ( trong khi em ko thừa hưởng bất kỳ cái gì :P, nhà tập thể cũ kia của ông bà, ông bà bán đi chia cho các phụ huynh, phụ huynh em tiêu vèo cái hết =)) ), vì vậy, tính chất hoàn cảnh sẽ quyết định mua hay ko tập thể ( cá nhân em )

MrJujube

Xe hơi
Tùy hoàn cảnh, điều kiện và định hướng mỗi người cụ ah.

Ngày xưa khó khăn, em chỉ mong có 1 căn tập thể để có chỗ chui ra chui vào ổn định. ( những năm 90 tuổi thơ là em ở tập thể Kim Liên ) . Sau đó tự thân vận động những năm 2003, khi có chút điều kiện + vay mượn thì vợ chồng em lại mua nhà đất ( nhỏ thôi ), nợ nần trả dần ( trộm vía ). Cách đây vài năm em mua 1 cái tập thể S 19,5m tầng 2, là để cho ông cụ phụ huynh em ở ( trong khi em ko thừa hưởng bất kỳ cái gì :P, nhà tập thể cũ kia của ông bà, ông bà bán đi chia cho các phụ huynh, phụ huynh em tiêu vèo cái hết =)) ), vì vậy, tính chất hoàn cảnh sẽ quyết định mua hay ko tập thể ( cá nhân em )
Kể ra các cụ vẫn thích ở tập thể nếu đã quen nhỉ

shinthoi

Xe tải
Kể ra các cụ vẫn thích ở tập thể nếu đã quen nhỉ
Cháu thì thấy là mình suy nghĩ nhiều về tuổi thơ thôi, chứ để ở tập thể thì chắc phải chắt lọc kỹ lắm cụ ah ( tùy nhu cầu ), còn để mua thì nhiều dạng, mua ở cấp bách, mua đầu tư v.v

MrJujube

Xe hơi
Cháu thì thấy là mình suy nghĩ nhiều về tuổi thơ thôi, chứ để ở tập thể thì chắc phải chắt lọc kỹ lắm cụ ah ( tùy nhu cầu ), còn để mua thì nhiều dạng, mua ở cấp bách, mua đầu tư v.v
Giờ còn mua để chờ để được 1 căn ở chung cư mới cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

phammut

Xe tăng
Giờ còn mua để chờ để được 1 căn ơi chung cư mới cụ nhỉ
Nếu quy hoạch đc đổi chung cư mới trong ngắn hạn thì mua, còn ko thì ở cũng ko xong, cho thuê chả được mấy, chờ thì chả biết bao giờ, nhà thì ngày càng xuống cấp

Taihoatu

Xe lăn
Nhân tiện thớt, cụ nào có tập thể cũ trong phố có ý định bán thì nhắn em nhé.
Dịch dã em cũng muốn tìm một căn tránh dịch, chứ ở nhà nhiều với gấu mèo nhức đầu quá.

tungteng

Xe tải
Theo em thì sơ bộ có vài vấn đề như sau:
* Ưu điểm:
- Nằm trong khu dân cư cũ nên cũng có nhiều tiện ích: Gần trường học, chợ, bệnh viện, gần trung tâm....
- Pháp lý sổ đỏ rõ ràng.
- Không mất chi phí vận hành như kiểu ở chung cư.
- Giá cả hợp lý so với việc sở hữu một chỗ để ở khu vực trung tâm thành phố, đi làm và con cái đi học tiện lợi.
- Có thể được chuyển đổi lên một căn chung cư mới nếu nó nằm ở vị trí thuận lợi và gặp được 1 chủ đầu tư có tầm.
* Nhưng bù lại có nhiều nhược điểm lắm:
- Căn hộ đã cũ nên sẽ ẩm thấp, hỏng hóc các kiểu, dột nát, mối mọt, côn trùng...cụ phải sửa khá nhiều chi phí mà nhiều cái có tiền cũng không sửa được kiểu như bị ngấm tường và nhà dột. Sửa được thời gian lâu lâu nó lại bị. Cụ cũng phải là người khéo tay hay làm vì nó hay hỏng lặt vặt lắm. Gặp phải con vợ khó tính như vợ em thì suốt ngày nó kêu với la thôi, nhức đầu...
- Rất hay gặp phải ông hàng xóm củ chuối vì mình chung cổng hoặc hành lang, rồi chung cầu thang, chỗ phơi phóng. Rất hay va chạm quyền lợi nhau mấy cái chỗ công cộng đó, và vấn đề vệ sinh chung nữa.
- Sổ đỏ thường là diện tích rất bé nên khi đền bù có thể bạn sẽ được đền bù trên cái phần có trên sổ thôi.
- Chờ đến lúc chuyển đổi sang chung cư mới thì nó là một quá trình rất dài và khó khăn...có thể cụ sẽ phải ở đến lúc nó cực kỳ dột nát, sập sệ đến mức nguy hiểm ở loại cao thì nó mới đổi mới!

Thanhvuóng71

Xe container
Có duyên và hợp ví thì múc thôi. Còn mua để kỳ vọng thì k nên

Xecong

Xe buýt
Nhân tiện thớt, cụ nào có tập thể cũ trong phố có ý định bán thì nhắn em nhé.
Dịch dã em cũng muốn tìm một căn tránh dịch, chứ ở nhà nhiều với gấu mèo nhức đầu quá.
em có 1 căn ở Kim Mã Thượng, cụ máu không

bighip

Xe đạp
Em đang thuê căn tập thể ở bách khoa HN dc 1 năm nay rồi. Chủ nhà định bán e hỏi giá đòi 1 tỷ 4. Sổ 42m², cơi nới chuồng cọp thì 50m2². Nhà tầng 4.
Tập thể bách khoa được cái tiện, giữa trung tâm thành phố. Tiện ích xung quanh thì đầy đủ. Còn chất lượng nhà thì xuống cấp quá rồi. Trời mưa to là tầng trên cùng sẽ dột nước, cầu thang bé, tối tăm. Cơ bản là k ổn lắm. Còn cái vụ quy hoạch e nghĩ nhưng khu tập thể nằm ở vị trí trung tâm chắc còn lâu nữa mới giải tỏa dc. Ôm bh chờ đền bù chắc cũng già mất :D

Thanhvuóng71

Xe container
Em đang thuê căn tập thể ở bách khoa HN dc 1 năm nay rồi. Chủ nhà định bán e hỏi giá đòi 1 tỷ 4. Sổ 42m², cơi nới chuồng cọp thì 50m2². Nhà tầng 4.
Tập thể bách khoa được cái tiện, giữa trung tâm thành phố. Tiện ích xung quanh thì đầy đủ. Còn chất lượng nhà thì xuống cấp quá rồi. Trời mưa to là tầng trên cùng sẽ dột nước, cầu thang bé, tối tăm. Cơ bản là k ổn lắm. Còn cái vụ quy hoạch e nghĩ nhưng khu tập thể nằm ở vị trí trung tâm chắc còn lâu nữa mới giải tỏa dc. Ôm bh chờ đền bù chắc cũng già mất :D
Cụ thuê bn / tháng?

Câu hỏi của cụ nó giống kiểu mua xe mới hay mua Bim Già Merc Cổ ấy.
Tùy giá trị cụ hướngđến thôi, Cụ muốn Vị trí ở tốt thì lấy Tập thể cũ!
Good Luck cụ!