Có nên mua nhà khu Ngõ Chợ Khâm Thiên ko?

Bá Thức

Xe hơi
Chào câc cụ OTF...
Vợ chồng e đang tính mua 1 cái nhà ở khu ngõ chợ khâm thiên bên phía ngõ chẵn vì thấy giá khá hợp lý (theo cảm nhận thôi vì cũng đi xem nhà tham khảo 1 số khu vực khác rồi). Đến thời khắc quyết định mua thì vẫn hơi lăn tăn vì SỢ vài thứ sau:
+ SỢ vào quy hoạch là cái trước tiên (về cơ bản thì cái này em có thể đi hỏi hoặc đi check được nên có thể tạm bỏ qua cái sợ)
+ SỢ hàng xóm: cái này vợ chồng em đang sợ và lăn tăn nhất vì khu phố chợ nổi tiếng với đủ các loại tệ nạn (con nghiện, mại dâm, cứ điểm buôn ma túy, lô đề, cờ bạc, ...) . Mặt khác nữa thì hàng xóm bên cạnh toàn nhà diện tích siêu nhỏ (tầm 10-15m2) người thì lại đông, mới hôm đầu đi xem nhà đã dc tiếp xúc qua cái văn hóa khu ngõ chợ để xe máy tràn hết sân nhà mình định mua mà còn lớn giọng
+ SỢ văn hóa và giáo dục nói chung của phường Trung Phụng (nào là an ninh phường kém, trường học các cấp trong phường thì ko có học sinh học, các hộ hiền lành tý thì toàn xin đi nơi khác hoặc học rất ít)
+ SỢ âm khí hài cốt do thời chiến để lại (theo thông tin em dc nghe kể tìm hiểu thì khu ngõ chợ KT thời chiến bị đánh bom xác chết la liệt nên nếu mua cái nhà này đêm ngủ có dc xem phim ma ko, rồi liệu khi xây mới đào móng có động chạm mồ mả ai đó cõi âm ko?)
...
Tóm lại đại cương về Nỗi Sợ là thế
Cụ nào ở khu này hoặc có hiểu biết về khu này cho em lời khuyên xác thực về khu ngõ chợ tại thời điểm này với hoặc cụ nào biết các tụ điểm nóng ở 1 số ngõ ngách cụ thể thì càng tốt để nếu có mua e tránh ra. Em cảm ơn nhiều
Cụ sợ nhiều cái quá, mà cái nào nó cũng đúng hết. Chuyển khu khác mà mua cụ ạ, em thấy khu này nó chật chội lắm.

anhlv.vn

Xe tải
Em ngày bé ở đó với bà ngoại, được khoảng 4 năm thì bố mẹ tha về ở chỗ khác. Là e thì xác định luôn ko bao giờ sinh sống ở cái khu đó luôn. Riêng mấy thứ e quote lại thì chuẩn hoàn toàn luôn. Đát khu đó rẻ, nhưng môi trường sống rất quan trọng, ảnh hưởng tới cả vài đời con cái sau này.
hehe, may thầy u em tha e đi sớm chứ ko chắc giờ cũng thành con nghiện lô đề cờ bạc ở đấy rồi :))
Cụ ở đó có 4 năm thôi hả.
Cụ nói thế thì tôi cũng hiểu phần nào bản lĩnh của cụ.

Xuanluongaudi

Xe đạp
Website
shopee.vn
e thẩy ổn cụ nên mua

thangdc

Xe buýt
E vẫn khuyên khách e ko nên mua :P Mấy lần dẫn khách xem nhà thổ cư trong ấy toàn đụng mấy đồng chí xăm trổ hổ báo cáo chồn quát nạt bảo để xe tnay thế kia. Khu chợ nó luôn nhếch nhác và dân trí thì ... thôi e ko nói nữa ko đụng chạm.

ngõ này nhiều đêm đi qua em bị lạnh toát cả người

Rhett

Xe hơi
Nghe cụ nói thì ko bao giờ mua kể cả rẻ đến đâu. Mua vào rồi ôm cục tức đấy, bán thì khó. Môi trường sống và dân trí xung quanh giờ phải là tiêu chí hàng đầu nếu xác định để ở.

thamvuky

Xe tăng
mỗi lần đi qua cái ngõ chợ này , thấy không khí , chợ búa , người nhộm nhoạm. cảm giác nó chán chán kiểu gì ấy .

Xe thùng

Xe hơi
Nói chung đi vào các ngõ ở khâm thiên nên cẩn thận vì có thể va vào rất nhiều các đại ca :(

MÌNH LÀ CÔ GIÁO ĐÀO HẠNH, địa chỉ Số nhà 221 ngay mặt trục chính của Ngõ Chợ Khâm Thiên

Dòng họ nội ngoại nhà mình đều cư trú nhiều đời trong Ngõ Chợ Khâm Thiên, mình cũng có lớp Dạy Ngoại Ngữ tiếng Anh và tiếng Trung - tiếng Hàn tại nhà riêng, cho người lớn, trẻ em trong khu và Ôn thi trường chuyên, ngay cả học trò trên phố cũng tìm đến theo học nữa.

Gia đình mình chính là chứng nhân lịch sử cho hàng trăm năm Ngõ chợ Khâm Thiên thăng- trầm-bình- loạn. Sau đây là đôi dòng ý riêng :

+ Xét về giá trị bất động sản: ngay trong Ngõ chợ Khâm Thiên, giá trị từng khu cụm nhỏ cũng rất khác nhau, đôi khi chỉ cách nhau vài mét, giá có thể chênh hàng trăm triệu. Đất chợ, mặt trục chính thì chắc chắn không hề có tệ nạn, giá 2018 tầm 90 triệu/m, đất ngõ sâu và hẹp mới rẻ thì phải. Lý do có thể là vì : hàng xóm, độ thoáng, có kinh doanh được không, hoặc lý do ngầm sâu hơn và đáng coi là phức tạp hơn cả là PHONG THỦY miếng đất đó thế nào.

+ Bom B2 xưa chỉ đánh vào vạt đường và phố Khâm Thiên, ví dụ khu nhà mình ( số nhà 221) thì ko hề ảnh hưởng trong trận đánh ấy, vì trục Ngõ Chợ dài 750 m, khu gần phố Khâm Thiên thì mình không chắc nhưng chắc chắn từ khoảng số nhà quãng cao hơn 100 - 150 trở lên đến đê La Thành - Xã Đàn là an toàn, không hề có hài cốt bom B52

+ DÂN TRÍ :
-> hiện nay có khoảng 9- 10 trường Mẫu giáo - nhóm trẻ tư thục trong khu, người trên phố cũng xuống gửi con vào học, học phí không cao, mà chưa từng có điều tiếng gì về bạo hành này khác.

-> Học sinh nhà mình cũng có 1 số bé đang học TRUNG PHỤNG đây, nhìn chung các bé mà mình dạy đều thuộc diện được bố mẹ quan tâm nên học rất được, bằng chứng mình có cả Video quay học trò Trung Phụng, số 221 Ngõ chợ Khâm Thiên - mình dạy Thuyết trình bằng tiếng Anh nữa đây ạ:

- Link xem video trên facebook lớp học tiếng Anh trong 221 Ngõ chợ Khâm Thiên
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=518964718298737&id=107035389491674

Link bài thuyết trình TOPIC của học trò Hường - trên Youtube:

Còn đây là Video học sinh TẬP ĐÓNG KỊCH BẰNG TIẾNG ANH, cũng lớp mình -cô ĐÀO HẠNH 221 Ngõ chợ Khâm Thiên
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=545985712263304&id=107035389491674

Còn đây là bác gái ở địa chỉ 299 NGÕ CHỢ KHÂM THIÊN đi học tiếng Anh ở tuổi 60:

-> khu quanh nhà mình bên ngoài cửa các hộ cho họp chợ vậy thôi chứ quanh bán kính nhà mình 500m rất nhiều hộ có người thế hệ hậu duệ trở đi học Đại Học, Thạc Sỹ, Tiến sỹ
( có nhiều người bằng chuẩn công nhận quốc tế từ châu Âu/ Úc/ Mỹ luôn ạ )

Như 2 chị em mình 86 và 92, đều làm Master tại Southern New Hamsphire Uni. Hầu hết chúng mình đều được bố mẹ tạo điều kiện cho học cao hơn đời trước, đẩy mặt bằng dân trí lên cao hơn hẳn thời năm 1990.

- Ngoài giờ học ở lớp học khu xóm nhà mình, mình còn cho các bé được sinh hoạt tập thể vui lắm, cô giáo làm bánh pizza nhân lễ Halloween, các con đi bộ sang nhà cô cùng tham dự tiệc Noel, Halloween :

Video quay cảnh trẻ con lớp tiếng Anh - tiếng Trung 221 Ngõ chợ Khâm Thiên đi rước lễ hội, các bạn xem phút 4:17 đó ạ

+ PHONG THỦY khu này không thể xem thường, mình học từ trường Ngoại ngữ Hà Nội ( HANU) cả khoa Anh và khoa tiếng Trung chính quy, ( sau khi tốt nghiệp thì mới lên tiếp Master Sư phạm), vì biết tiếng Tàu nên còn nghiên cứu rất nhiều về thuật phong thủy, cách coi địa lý, trận đồ bát quái của Trung Quốc, kết hợp với các câu chuyện được tổ tiên mình truyền lại để chiêm nghiệm thì rút ra rằng : ở đây có những mảnh đất nay dân ở nhưng xưa kia là sông, suối, rạch an lành, giúp gia chủ buôn gì phát đấy, lại có chỗ chính là lòng hồ mạch đất không vững, có chỗ lại là đất lành liền thổ, sinh sống tất được an yên.

- Có chỗ là đất vườn ao của dân, xưa được dùng để chôn mồ mả ông bà, nay di dời đi, nhưng âm phần không đáng ngại , vì không tính là cổ mộ tạo khí âm, nếu ở thì chỉ cần nhớ rằm tháng 7 khấn cúng vong hồn tiền chủ, nếu con cái ốm đau thì thắp hương cho tiền chủ thêm vào ngày rằm hàng tháng.

- Có mảnh lại là đất thờ điện ngày xưa, nên nhớ khu này nằm gần đàn Xã tắc, truyền thuyết kể lại có vài điện thờ ma do các thầy cúng lập nên. Cho đến nay, như gia đình mình quan sát, nền đất thờ điện cực kỳ kén gia chủ, nếu không hợp, không siêng cúng lễ, đất có thể biến dữ, hành cho chủ nhà không làm ăn được, ốm đau, tử mạng, có khi phát điên, con cái mất sớm hơn cha mẹ... Có chỗ cũng là mạch nước chảy ngầm, tưởng lành nhưng lại hợp thành 2 vạch chéo tức đứng chữ Điên, ai ở cũng có vấn đề. Có chỗ nền đất lành nhưng lại là hướng thẳng vào 1 vị trí từng có người treo cổ. cũng không tốt.....

=> Cách nhận biết đất lành hay không, ở mức đơn giản, bạn cứ tìm hàng xóm cao niên quanh nhà để hỏi....( mạn phép tôi không tiện nói rõ bạn cần đặt câu hỏi gì ) Dân gốc Ngõ chợ Khâm Thiên cũng có nhiều người rất thân thiện và sẵn sàng chia sẻ nếu bạn tìm được cách tiếp cận phù hợp.

vuphong8080

Xe hơi
khu này giờ cũng ổn không như xưa nên các cụ yên tâm

trung102

Xe tăng
Hồi năm 2000 khi bán nhà trên phố, có nhà bạn ở đầu ngõ tầm số nhà 7x cũng giới thiệu mua nhà đối diện mà em cũng ngại k dám mua, mua ở Trung Tự tưởng là bình yên ở gần 20 năm cuối cùng phải ra đi vì quá phức tạp nghiện hút nhiều vô kể..... Bạn em bảo ngõ chợ KT chỉ phức tạp ngày trước thôi giờ đỡ nhiều lắm rồi.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra giờ ơ ngõ chợ KT dân bản địa thì ko sao hoặc dân HN từ bé giờ mua thêm ra ở riêng. Chứ dân tỉnh lên lập nghiệp mà vào đây gặp đúng ngõ toàn dân tù tội, làm ăn xã hội thì tốt nhất nên né vì Ng ở quê lên hay bị bắt nạt lắm.

hoadt84

Xe hơi
Trc thằng ku em cùng phòng cháu mua ở khu Khâm Thiên này mà thấy nó đến khổ. Hàng xóm thì ghê gớm, chẳng dám làm hay sửa gì vì hơi tí họ nói hoặc gọi cán bộ :D. Sau cho thuê thì lúc họ đến xem thì lịch sự, lúc cần bán nhà để mua chung cư thì đưa tiền rồi mà họ vẫn mặc kệ, cởi áo cho xem thì toàn run với dế :D. Cuối cùng sau 5 lần 7 lượt qua thì đưa thêm 2tr họ mới chuyển đi cho

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em ko biết sao giờ mua bán ầm ầm. Được cái nhiều nhà diện tích nhỏ cũ vừa tiền nhiều ng. Nhà dưới 2 tỉ khu này đúng là hợp lí nhất
Mọi thứ khác giờ cũng tốt rồi

nguyenx

Xe điện
Cháu ở đây 20 năm rồi, so với khu chợ Mơ trương định thì ló trên mấy bậc đấy ạ.

linhbds209

[Tịch thu bằng lái]
E cũng nghĩ là k nên mua, ở thổ cư rủi do nhất là dân trí chứ kp quy hoạch luôn á