[Funland] Có nên mua nhà chung cư mini cho thuê

BloodOwl87

Xe điện
Theo em cứ chờ luật lá mới ra rồi tính. Như Sg cũng mới trình dự thảo nhà ngõ 5m mới được kinh doanh nhà trọ. Chờ quy định pccc mới thôi.

airi

Xe hơi
Cá nhân em thấy nếu cho thuê CCMN lợi nhuận 8÷10%, chung cư thì 4÷6, đất thì 2÷3%. Nếu cụ ưu tiên dòng tiền thì mua tầm 7, 8 căn CCMN khác nhau rồi cho thuê, quản lý hơi vất 1 tý nhưng cũng hạn chế rủi ro tương đối, mỗi tháng thu về cỡ 50 tr là sống đủ vui rồi.

minhab

Xe điện
Cụ tính có vẻ sai sai
1, Nếu với 3 tỏi, bây giờ cụ mua chỉ được căn 60m2 loanh quanh ngoài vành đai 3, hoặc các căn thu nhập thấp. diện tích tầm 60-68m2. 2 ngủ,
2, Nếu hoàn thiện 100tr/ 1 căn, thì cũng dạng qua loa cho sinh viên thuê, hoặc ng thu nhập trung bình thấp thuê,
3, với vị trí, diện tích, và vật tư hoàn thiện của cụ ở mức trung bình thấp. thì mỗi căn cho thuê giỏi lắm được 6-7tr.
4, tính tổng 3 căn bù trừ ra được tầm 20 củ, chưa tính tất cả các loại như+ phí vận hành 3 căn, phí cho bên môi giới bán phòng. tỉ lệ trống phòng luôn ở mức 5-10%/ năm.......
5, khấu hao đồ sau 3 năm cho thuê nếu ko quản lý tốt thì gần như bằng 0. (coi như mất trắng 100tr tiền hoàn thiện nội thất mức thấp kia)
6, chưa tính gặp phải ng thuê tạp nham và các vấn đề lquan đến tư cách người thuê.....
Trước em cũng có làm tí cò bất động đậy cụ ạ, em cũng không dám với ra các quận khác mà chỉ nói chỗ Long Biên nhà em như nhà ở XH Hope, Berriver hay HC City tầm tiền kia thừa mua ra 3 căn. Giá thuê bèo nhất ở NOXH Hope đã loanh quanh 7.5 - 8 củ/ tháng full đồ rồi, hai cái kia rơi mức 11- 12 củ full đồ.
Đầu tư thì cơ bản hầu như đủ hết như ĐH, nóng lạnh, có chăng 100 củ chỉ là thêm thắt cái máy giặt hay bếp kèm hút mùi, giường đệm các thứ thì đảm bảo có nhiều gia đình thuê ổn định lâu dài. Mà 100 củ đầu tư mấy cái đó, thêm sơn sửa lặt vặt vẫn còn dư

Pela

Xe tăng
Vâng, đó là lý do E đang lăn tăn. Nhưng để tiền tiết kiệm cũng lo lắm Cụ ạ, lãi thấp mà lạm phát cảm giác bất an
Cứ mua chung cư cho thuê để yên tâm có cơm ăn cụ.
Không có gì rác rưởi hơn gửi tiết kiệm.
Lãi luôn chực chờ rớt và rớt.
Kinh nghiệm 6 tỉ em gửi 2 năm nay là thà vào sòng black jack kéo vài ván còn hợp lý hơn là vào ngân hàng.

toikhongtontai

Xe đạp
Em lấy vd nhà em để bác tham khảo: Xây dãy nhà trọ 3 tầng 15 phòng (17-22m2/phòng) năm 2018 trung bình chi phí lúc hoàn thiện gồm nội thất là 70tr/phòng. Cho thuê 2,2-2,5tr/phòng thì tầm 3 năm là hết nợ và từ năm 4 là sinh lãi khoảng gần 40tr/tháng. Nhưng, khu e xây là khu trung tâm, xung quanh là công viên, đường xá tiện đi lại bắt xe bus, tiện đi làm, gần chợ, bệnh viện nên phòng hầu như là kín, chuyển đi thì hôm trước hôm sau có người vào rồi nên duy trì được khoản thu vậy. Nên là bác phải tính kỹ vụ xây cho thuê, các yếu tố khác, giá cả phòng xung quanh, khả năng thu hồi vốn..vv..
Nếu là em có 10t, em sẽ chỉ bỏ tối đa 5t mua và xây chứ không thể dồn cả, phải phòng rủi ro nữa bác.

BloodOwl87

Xe điện
Em lấy vd nhà em để bác tham khảo: Xây dãy nhà trọ 3 tầng 15 phòng (17-22m2/phòng) năm 2018 trung bình chi phí lúc hoàn thiện gồm nội thất là 70tr/phòng. Cho thuê 2,2-2,5tr/phòng thì tầm 3 năm là hết nợ và từ năm 4 là sinh lãi khoảng gần 40tr/tháng. Nhưng, khu e xây là khu trung tâm, xung quanh là công viên, đường xá tiện đi lại bắt xe bus, tiện đi làm, gần chợ, bệnh viện nên phòng hầu như là kín, chuyển đi thì hôm trước hôm sau có người vào rồi nên duy trì được khoản thu vậy. Nên là bác phải tính kỹ vụ xây cho thuê, các yếu tố khác, giá cả phòng xung quanh, khả năng thu hồi vốn..vv..
Nếu là em có 10t, em sẽ chỉ bỏ tối đa 5t mua và xây chứ không thể dồn cả, phải phòng rủi ro nữa bác.
Giờ pccc yêu cầu gì với dãy trọ của cụ ạ.

tientung000

Xe điện
Cụ cho thuê như vậy là tính thu hồi chi phí đầu tư xây dựng, 3 năm là cũng nhanh. Nhưng như cụ tả thì giá trị lô đất sẵn có của cụ nó phải chừng chục tỷ, thì lợi nhuận thu được trên tổng giá trị đất + XD đạt tầm 4%/năm. Em ước vậy, không rõ có chính xác ko?

toikhongtontai

Xe đạp
Giờ pccc yêu cầu gì với dãy trọ của cụ ạ.
Mình xây chỉ bị 1 bên giáp tường, bên kia là đất trống công viên nên k ảnh hưởng gì lắm, có ban công hướng ra phía đó nên PCCC cũng k bắt bẻ gì, chỉ yêu cầu 1 tầng để 3 bình chữa cháy, với khi xây mình cũng để mỗi tầng 1 vòi nước chờ nên mua thêm ít đường ống và tủ cuộn vào, có cháy là mở khóa là ăn ngay, cung tham gia tập huấn ở phường nên cũng k ai động đến mấy. À, còn chỗ sạc xe điện mình quy định riêng và để chế độ ngắt điện vào ban đêm, chỉ cho sạc giờ hành chính cho an toàn.

37NA

Xe tải
Luật nhà ở có thể thay đổi trong tương lai gần, đặc biệt là món CCMN cụ ạ. Em cũng đang có 1 cái đây ah :(

toikhongtontai

Xe đạp
Cụ cho thuê như vậy là tính thu hồi chi phí đầu tư xây dựng, 3 năm là cũng nhanh. Nhưng như cụ tả thì giá trị lô đất sẵn có của cụ nó phải chừng chục tỷ, thì lợi nhuận thu được trên tổng giá trị đất + XD đạt tầm 4%/năm. Em ước vậy, không rõ có chính xác ko?
Đất mua từ năm 2007 bác ạ, em kể đây chủ yếu cho bác chủ thớt ý định muốn xây nhà thì cần phải xét nhiều yếu tố thấy phù hợp mới đầu tư, phải là khu đông, gần trường hay các khu công nghiệp, các khu đông vp cho thuê hay dịch vụ nhiều mới có lãi được chứ k cũng thu vốn lâu lắm.
Quay lại câu hỏi của bác, em mua ở quê, sau lăn lộn chán mới quay về quê sinh sống, lúc ý có khu công nghiệp, nhà nước lại nâng cấp đường, mở công viên, chỗ e lại thành trung tâm nên e mới vay ngân hàng xây dãy trọ đấy chứ. Em cũng k ngồi tính kỹ xem tỉ suất lợi nhuận thế nào, nhưng 3 năm là xong hết, chưa kể mình còn lãi ra ở tiền điện gia đình đang dùng vì lắp 3 pha nhưng thu theo phí 3,5k/số nên gia đình cũng dùng thoải mái.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ tinys dòng tiền gửi tiết kiệm theo lãi kép, hiểu là ko có nhu cầu rút chi cho việc gì.
Như vậy khi tính dòng tiền cho thuê cụ cũng phải tính tiền thu về hàng năm, hàng quý, hàng tháng sau khi dự phòng chút chi phí sửa chữa, cũng đem gửi theo lãi suất kép. Sau 20 năm, tiền cho thuê không phải 7 tỷ, mà ít nhất nó cũng phải đạt 2,5 lần số đó. Tổng tiền trong tương lai ko ít hơn.
Cụ thể thì đặt bút mà tính.
quan trọng nhất là ts ko bị mất giá như sổ tkiem.
cái tiền cho thuê thì e nghĩ ko đc đc 2,5 lần số đó đâu ạ, vì nó ko còn gốc, gốc lúc này đã được dùng mua nhà đất, nhưng khả năng tăng gấp đôi của nhà đất đó sau 20 năm thì chắc chắn. thống kê từ 2004 cho đến 2024 thì giá nhà đất ở Hà nội chỗ nào nhẹ thì cũng phải tăng gấp 5 lần. 20 năm nữa em tính nhẹ là 3 lần thôi thì sổ tk lúc đó có mà đứng nhìn.

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Mình xây chỉ bị 1 bên giáp tường, bên kia là đất trống công viên nên k ảnh hưởng gì lắm, có ban công hướng ra phía đó nên PCCC cũng k bắt bẻ gì, chỉ yêu cầu 1 tầng để 3 bình chữa cháy, với khi xây mình cũng để mỗi tầng 1 vòi nước chờ nên mua thêm ít đường ống và tủ cuộn vào, có cháy là mở khóa là ăn ngay, cung tham gia tập huấn ở phường nên cũng k ai động đến mấy. À, còn chỗ sạc xe điện mình quy định riêng và để chế độ ngắt điện vào ban đêm, chỉ cho sạc giờ hành chính cho an toàn.
Nhà cụ là kiểu rộng rãi thoáng xây thấp tầng rồi. Chắc ko cần j thêm.

knedi1

Xe tăng
Em có mảnh đất mua 4 tỷ, 74m2 vừa xây căn hộ có thang máy cho thuê được 9 phòng mỗi phòng 30m2 hết thêm 3 tỷ nữa. Giờ đang cho thuê được 40tr/th. Em làm từ đầu nên để ý về PCCC, cũng lắp thang thoát hiểm, cửa chống cháy,... Cụ có 10 tỷ nếu muốn làm căn hộ cho thuê thì tự mua đất rồi xây cũng hợp lý đấy.

tuognminh6688

Xe hơi
Em có mảnh đất mua 4 tỷ, 74m2 vừa xây căn hộ có thang máy cho thuê được 9 phòng mỗi phòng 30m2 hết thêm 3 tỷ nữa. Giờ đang cho thuê được 40tr/th. Em làm từ đầu nên để ý về PCCC, cũng lắp thang thoát hiểm, cửa chống cháy,... Cụ có 10 tỷ nếu muốn làm căn hộ cho thuê thì tự mua đất rồi xây cũng hợp lý đấy.
4 tỷ mà 74m2 cụ ở khu nào thế ạ, sao rẻ thế nhỉ 🤔

tototata

Xe buýt
Vầng cứ đôi bên cái cân làng xuống tiền, có nhiêu mình chơi nhiêu k vọt xà là dc ;))
Nghe tiếng hô 2 bên cái cân làng xuống mà cứ bổi hổi bồi hồi, cũng là 1 game dân gian hay, cân não, tiếc là giờ bị mai một vì bất hợp pháp.

tototata

Xe buýt
Gọi là mua cái nhà nhỏ trong ngõ, có mấy phòng cho thuê thôi. Món này cách đây 7 năm (2017) anh mất bao thời gian nghiên cứu tìm hiểu rồi, Lê là suốt từ Nhân Mỹ, Phú Mỹ đến Triều Khúc, rồi sang Hải Bối, Võng La, Đại Mạch đến tận khu Học Viện Nông nghiệp nghó các kiểu. Khảo sát trả giá như đúng rồi mà lăn tăn chả quyết được, loại từ 2 chục phòng đến 36 phòng thời đó anh xem đã từ 38 đến 65 tỷ rồi. Xét về dòng tiền khai thác thì loại này là số 1, nhà mặt phố còn thua xa nhưng quản lý cũng phức tạp và tiềm ẩn nhiều rủi ro lắm!
Theo cụ anh bây giờ mua Cc 4-6 đồng để cho thuê thì nên mua khu nào ah?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo cụ anh bây giờ mua Cc 4-6 đồng để cho thuê thì nên mua khu nào ah?
Xét về khu vực và tầm tiền thì em nghĩ vẫn là Mỹ Đình, Cầu Giấy hoặc Thanh Xuân. Nếu không tính khu vực thì cứ Vingroup mà quất (S to hay nhỏ thì tùy dự án, nhưng tránh mấy cái Park) cụ ah!