[Funland] Có nên mua Lot đỗ xe ở chung cư không ạ ?

Traubotube

Xe điện

Chả là bây giờ em mới chân ướt chân ráo bắt đầu làm quen với cuộc sống ở chung cư. Trước lúc mua thì CĐT quảng cáo có bãi đỗ xe thông minh ! Số Lot đỗ nhiều hơn số căn hộ. Nhưng bây giờ thực tế giờ sắp bàn giao thì lại đc 2/3. Khả năng cao là chiếc thứ 2 sẽ bị thu phí cao và khả năng cực cao là không có chỗ đỗ. Nhìn quanh quanh cũng ít có chỗ gửi và chỗ để ngoài đường. E xe cỏ cũng không ngại chuyện mất đồ.
Theo các cụ các mợ có kinh nghiệm sẽ xử lý như nào ạ. Mai kia e sẽ lượn 1 vòng quanh khu đấy xem có chỗ nào gửi không !
Em nhìn thấy $ là e rét. Lại thấy chữ quảng cáo với cc nữa là em hết động lực còm

Traubotube

Xe điện
Tính ra nó vẫn chả là gì so với căn hộ. Hầm xây tốn gấp mấy làn tầng nổi mà bán chưa bằng giá tầng nổi lại rất khó bán.

Tự khắc dân cư sẽ phải điều chỉnh tư duy . Một số đã ở ngoại thành làm nội thành rồi . Ecopark đã tăng giá gấp mấy lần. Mấy căn chung cư a Vin ra ngoại vi bán cu gx đắt mà vẫn đông người mua . Dân phố cổ rất nhiều người ban ngày về kinh doanh , tối về ngà mới ở các khu đô thị .

Dạ không phải cụ ạ. Bên đấy lâu rồi mà trước đâu có 100 tr thôi ạ
Định không cmt nữa nhưng vì thấy mấy còm trên của cụ. Em nhờ cụ trả lời giúp em:
- E hiểu cc có sổ hồng k giới hạn thời gian,nghĩa là dùng vĩnh viễn
- Thời gian sd của cc là có hạn.
Vậy quá thời hạn thì chuyện gì sẽ xảy ra?
Cưỡng chế - thoả thuận để giải toả - đập đi,xây mới...?

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Định không cmt nữa nhưng vì thấy mấy còm trên của cụ. Em nhờ cụ trả lời giúp em:
- E hiểu cc có sổ hồng k giới hạn thời gian,nghĩa là dùng vĩnh viễn
- Thời gian sd của cc là có hạn.
Vậy quá thời hạn thì chuyện gì sẽ xảy ra?
Cưỡng chế - thoả thuận để giải toả - đập đi,xây mới...?
Thời hạn sử dụng đất là vĩnh viễn. Còn công trình trên đất là 50 năm. Đối với các tầng thương mại, hầm , các căn ot....thì hợp đồng chỉ là thuê , sau 50 năm ra đi tay trắng. Đối với chủ căn hộ chung cư thì vẫn ở khi hết khấu hao. Nếu có dự án xây dựng lại như mấy chung cư cũ thì cũng sẽ có suất ưu tiên. Nhưng lợi thế nhất là có sổ nên thế chấp và tính thanh khoản cao !
Cụ có thấy là cụ vẫn may khi dings vào thằng cửa sổ chưa ?

Traubotube

Xe điện
Thời hạn sử dụng đất là vĩnh viễn. Còn công trình trên đất là 50 năm. Đối với các tầng thương mại, hầm , các căn ot....thì hợp đồng chỉ là thuê , sau 50 năm ra đi tay trắng. Đối với chủ căn hộ chung cư thì vẫn ở khi hết khấu hao. Nếu có dự án xây dựng lại như mấy chung cư cũ thì cũng sẽ có suất ưu tiên. Nhưng lợi thế nhất là có sổ nên thế chấp và tính thanh khoản cao !
Cụ nói làm e lại mông lung hơn.
Ở đến khi hết khấu hao là ntn? Hết khấu hao thì k dc ở nữa ạ? Có dc bồi thường gì k?
Nếu k có dự án xây dựng lại thì sao ạ?
Các khu tập thể cũ theo luật cũ em k nói,nhưng nếu là khu mới theo luật hiện hành k biết có gì khác k?

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói làm e lại mông lung hơn.
Ở đến khi hết khấu hao là ntn? Hết khấu hao thì k dc ở nữa ạ? Có dc bồi thường gì k?
Nếu k có dự án xây dựng lại thì sao ạ?
Các khu tập thể cũ theo luật cũ em k nói,nhưng nếu là khu mới theo luật hiện hành k biết có gì khác k?
Hết 50 năm là hết khấu hao.
Làm gì có bồi thường ở đây.
Quyền sử dụng đất là của tập thể các hộ trong chung cư . Đại khái như sau này sẽ ngồi lại với 3xây dựng lại hoặc bán mảnh đất đi rồi chia theo tỷ lệ... Đã có căn hộ nào hết 50 năm đâu mà biết ạ. Đời cháu mình cơ mà lúc đấy còn thay đổi nhiều!

Traubotube

Xe điện
Hết 50 năm là hết khấu hao.
Làm gì có bồi thường ở đây.
Quyền sử dụng đất là của tập thể các hộ trong chung cư . Đại khái như sau này sẽ ngồi lại với 3xây dựng lại hoặc bán mảnh đất đi rồi chia theo tỷ lệ... Đã có căn hộ nào hết 50 năm đâu mà biết ạ. Đời cháu mình cơ mà lúc đấy còn thay đổi nhiều!
E thông rồi cụ nhé. Cảm ơn cụ rất nhiều

phihanhgia

Xe container
Mua chỗ đỗ xe có thể bất lợi hơn về tài chính so với không mua (tức là tốn kém hơn), nhưng đổi lại là được sự tiện nghi hơn (chỗ đỗ xe gần, ko ướt khi mưa, tiện mang đồ), không cần quan tâm đến biến động số lượng ô tô của cư dân lân cận, và không phải xin xỏ khi mà số xe vượt quá nhiều lần số chỗ đỗ.
Nó cũng gần tương tự như mua căn hộ CC hay thuê căn hộ CC. Tính ra thuê căn hộ CC lợi về tài chính hơn, nhưng thuê kém sướng hơn nhiều lần so với sở hữu căn hộ CC.

Giá mức nào thì nên mua là một câu hỏi khó. Nó phụ thuộc vào CC, khu lân cận, cung-cầu (số chỗ đỗ trong khu vực lân cận và số xe trong tương lai). Theo tôi, nếu CC cao cấp gần trung tâm thì nên mua ko cần nghĩ. Đối với các loại CC khác, mức giá (trên m2) của chỗ đỗ xe bằng 2/3 mức giá căn hộ là nên mua; nếu bằng thì cân nhắc tiếp; nếu đắt hơn thì không nên. Nếu xác định chỉ ở ngắn tầm 10 năm trở xuống rồi thay đổi chỗ ở thì ko nên mua. Nếu CC bình dân quản trị làng nhàng, thì dứt khoát không nên mua, thêm cục tức dù mất cục tiền.

Đối với nhà riêng liền thổ, gần trung tâm đô thị hạng đặc biệt, tạm tính giá đất 150T/m2 trở lên, nhà xây 5-6 tầng, thì giá của 1 chỗ đỗ xe gara trong nhà là 30-35T/m2 trở lên, hoặc cao hơn nữa 40-45T/m2 nếu làm hầm để xe. Như vậy mức giá slot đỗ xe ở tầng hầm CC là 30T/m2 cũng là hợp lý nếu CC ở sát trung tâm (<7km), dù chỉ là sở hữu 50 năm.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chủ đầu tư nghĩ ra chiêu này quá hay. 50 năm nữa chả biết thế nào chỉ biết bây giờ được cục to đã, còn cụ đưa 21k Obama cho họ xong rồi 50 năm chạy theo mà đòi quyền lợi nhá

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Mua để có chuyện gì còn hô lên bảo nó đền cho cụ ạ

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đầu tư nghĩ ra chiêu này quá hay. 50 năm nữa chả biết thế nào chỉ biết bây giờ được cục to đã, còn cụ đưa 21k Obama cho họ xong rồi 50 năm chạy theo mà đòi quyền lợi nhá
Đây là hình thức thuê diện tích hầm phải trả trước 1 cục 50 năm. Hết 50 năm làm gò còn nghĩa vụ quyền lợi gì nữa đâu mà đòi ạ.
Mua chỗ đỗ xe có thể bất lợi hơn về tài chính so với không mua (tức là tốn kém hơn), nhưng đổi lại là được sự tiện nghi hơn (chỗ đỗ xe gần, ko ướt khi mưa, tiện mang đồ), không cần quan tâm đến biến động số lượng ô tô của cư dân lân cận, và không phải xin xỏ khi mà số xe vượt quá nhiều lần số chỗ đỗ.
Nó cũng gần tương tự như mua căn hộ CC hay thuê căn hộ CC. Tính ra thuê căn hộ CC lợi về tài chính hơn, nhưng thuê kém sướng hơn nhiều lần so với sở hữu căn hộ CC.

Giá mức nào thì nên mua là một câu hỏi khó. Nó phụ thuộc vào CC, khu lân cận, cung-cầu (số chỗ đỗ trong khu vực lân cận và số xe trong tương lai). Theo tôi, nếu CC cao cấp gần trung tâm thì nên mua ko cần nghĩ. Đối với các loại CC khác, mức giá (trên m2) của chỗ đỗ xe bằng 2/3 mức giá căn hộ là nên mua; nếu bằng thì cân nhắc tiếp; nếu đắt hơn thì không nên. Nếu xác định chỉ ở ngắn tầm 10 năm trở xuống rồi thay đổi chỗ ở thì ko nên mua. Nếu CC bình dân quản trị làng nhàng, thì dứt khoát không nên mua, thêm cục tức dù mất cục tiền.

Đối với nhà riêng liền thổ, gần trung tâm đô thị hạng đặc biệt, tạm tính giá đất 150T/m2 trở lên, nhà xây 5-6 tầng, thì giá của 1 chỗ đỗ xe gara trong nhà là 30-35T/m2 trở lên, hoặc cao hơn nữa 40-45T/m2 nếu làm hầm để xe. Như vậy mức giá slot đỗ xe ở tầng hầm CC là 30T/m2 cũng là hợp lý nếu CC ở sát trung tâm (<7km), dù chỉ là sở hữu 50 năm.
Cụ phân tích đúng quá!
Đúng là chỉ vì vấn đề tài chính thôi ạ .
CĐT này cũng ở tầm vớ vẩn nhiều phốt và cc bọn e dạng trung cấp., nên rất đáng lo ngại.
Em vẫn thiên về phương án tìm xung quanh!

Grayson

Xe buýt
Toà em chỗ đã mua có biển báo, xe khác vẫn nhấc ra đỗ vào bình thường, chủ chỗ đi tìm đỗ chỗ khác
CĐT chỉ biết thu tiền nhỉ. Nhẽ ra có thể trang bị 1 thiết bị thông minh để chủ lot có thể dùng để khống chế xe ra vào.

myob

Xe tăng
cụ mua rồi cho nhà khác thuê lại

TuanBanhBao

Xe tăng
Theo em đc biết thì các chung cư hiện nay nhiều khi còn thiếu chỗ đỗ cho chính cư dân, vì thường mỗi nhà có 1 suất. Chỗ còn lại nếu có thì ko nhiều, Vậy sẽ là những nhà xe thứ 2 tranh nhau mua thôi cc nhỉ.
Hqua em đi qua chỗ Green Bay mà thấy xe đỗ đầy ngoài đường, chắc ko đủ chỗ. hic

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Em trả lời luôn cho cụ đỡ phải hy vọng nhé. Thứ nhất là mình chưa bao giờ có quy hoạch. Thứ 2 là càng về sau càng nát chứ cụ đừng mong tốt hơn lên đâu. Năm 75 vừa thống nhất xong khác hẳn, giờ cụ so lại thấy nó nát hơn hẳn chưa? Nên cứ xác định càng ngày càng nát hơn thôi cụ nhé.
Khoa Quy hoạch đô thị trường ĐH XD lấy có 16 điểm thì trông mong gì cụ nhỉ?
Đề dễ như vậy mà có 16 điểm, không chấp nhận được.

vtpto1980

Xe tải
Thực ra nếu chia tháng ra thì chưa đến 800k/ tháng cũng ko phải là chát lắm, lại là lốt cố định. Có điều phải bỏ ra một cục to đùng trước nên cũng hơi căng, một hình thức chiếm dụng vốn của chủ đầu tư, thay vì thu tiền lẻ thì có luôn một cục 50 năm.
Đấy là tiền mua lốt, còn phí trông xe hàng tháng vẫn phải đóng bình thường cụ à

Tony_Le

Xe container
Có cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi, nếu mua chỗ đỗ tức là chỗ đấy chỉ dành riêng cho em đếch thằng nào được đỗ vào. Nhưng nhỡ em về muộn có thằng củ chuối nào nó cứ đỗ thì sao các cụ nhỉ, hay riêng khu đỗ xe VIP thì có 1 ông bảo vệ đứng canh?
Mấy chỗ đỗ xe này ngại nhất là đi làm về muộn vòng vèo trong hầm kiếm chỗ đỗ.
Thường có slot cho từng nhà rồi thì quản lý xe ra vào bằng thẻ từ, có thẻ vào được thì họ đỗ vào chỗ của họ chứ đỗ tranh chỗ cụ làm gì.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Khoa Quy hoạch đô thị trường ĐH XD lấy có 16 điểm thì trông mong gì cụ nhỉ?
Đề dễ như vậy mà có 16 điểm, không chấp nhận được.
Thật ra người ở Vn có chức năng quy hoạch thì nhìn cái bản đồ nó ngang với bức vách, còn người có trình độ quy hoạch thì ko có cửa được vào chỗ có quyền quy hoạch.

sivibi

Xe tăng
Đi xe bây giờ nhục nhất là không có chỗ đỗ xe, được đỗ trong hầm là tốt nhất, vừa an ninh tốt vừa không bị nắng mưa. Thậm chí sau này nếu cụ chủ không có nhu cầu bán lại vẫn được. Theo em cứ mua cho yên tâm

cu mậm

Xe buýt
Đấy là tiền mua lốt, còn phí trông xe hàng tháng vẫn phải đóng bình thường cụ à
Cụ đọc kỹ chưa? Làm gì có chuyện mua lốt ko gồm phí hàng tháng mà gần 500tr, nếu có thì nhà thớt chắc ở cung trăng.