[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

Tuan129

Xe tải
mua chung cu lam gi, đầu tư đất x2 x3, mỗi tháng bỏ ra 1 ít tiền mà thuê ở thôi
Thuê nhà để rồi thuê dăm bữa nửa tháng hết hợp đồng chủ nhà ko gia hạn (chưa nói xui gặp loại chủ nhà ất ơ) lại đảo lộn cuộc sống, chuyển nhà chuyển đồ 1 lần à? Chỉ có bọn ôm đất vành đai 4 mới chịu được thế thôi. Người bình thường người ta muốn an cư lạc nghiệp éo đc thì thôi xui mua đất khỉ ho cò gáy rồi đi thuê nhà.

Rebel Melb

Xe tải
Các cụ ơi có nên mua cc 50 năm ko ạ? E đang ngắm căn ở phương đông green park toà 50 năm nhưng thấy bảo trừ thời gian thi công thì còn 40 năm thui, mà giá cũng cao 1,8 tỏi cho căn 55m các cụ ạ 🥹🥹
Thôi cụ ơi cố tý mua lâu dài í. Mua 40 năm ở 10 năm sau muốn bán thì thanh khoản thấp lắm.

Mustang91

Xe máy
Thì rõ là sau 50 năm là ko có quyền sử dụng căn cc đó nữa, và cụ ko thể chủ động được gì nữa. Cái này cụ tự cân nhắc. Em thì thấy nó rất rõ ràng là sau 50 năm quyền sử dụng của mình mất, mình ko có quyền thì ko nói chuyện gì cả. Còn đừng nghe hội môi giới nó vẽ ra việc gia hạn các kiểu. Nhà nước chỉ nói chuyện với người còn quyền thôi.
Hôm trước e cũng có đi xem 2 căn sàn thương mại cũng sổ 50 năm mà giờ chỉ còn 40 năm. Sale cũng bảo là gia hạn được các kiểu... Mà cụ có t.tin nào đáng tin cậy về vấn đề này share e xin với ạ? e tra thì cũng chưa thấy thông tin nào đáng tham khảo cả ạ! Vừa xem 1 căn thì hôm sau sale báo bị chốt rồi xong họ lại tư vấn căn khác giá chênh lên 2 giá.

YoungVNese

Xe tải
mua chung cu lam gi, đầu tư đất x2 x3, mỗi tháng bỏ ra 1 ít tiền mà thuê ở thôi
Vs ng kinh doanh thì thuê nhà là rất bình thường.
Nhưng cụ chỉ giùm chỗ nào mà đất x2, x3, chứ bữa giờ e toàn thấy kêu đất toang thôi ah

Maruko_2609

Xe tải
Hôm trước e cũng có đi xem 2 căn sàn thương mại cũng sổ 50 năm mà giờ chỉ còn 40 năm. Sale cũng bảo là gia hạn được các kiểu... Mà cụ có t.tin nào đáng tin cậy về vấn đề này share e xin với ạ? e tra thì cũng chưa thấy thông tin nào đáng tham khảo cả ạ! Vừa xem 1 căn thì hôm sau sale báo bị chốt rồi xong họ lại tư vấn căn khác giá chênh lên 2 giá.
Công nhận sổ 40 năm mà bán cứ ầm ầm, ko biết đâu mà lần 😂😂

Maruko_2609

Xe tải
Cụ xem ở khu nào thế cụ?

maroon5788

Xe buýt
Thấy các cụ thủ dâm cc, em cũng vào thủ dâm đất của em tý.
Mảnh Hoài đức của em giá mua 54 cuối năm 2021, giờ giá 68. Mảnh Hà đông của em cũng lên vài giá.
Khi nào xong Vđ4, nhẹ thì X2.
Trong khi đó cc 20 năm thì ....😭
À thế à cụ hoài đức đất cụ ở đâu lên 68 , e lại Nguyên quán hoài đức đây, nhà e cũng may mắn cũng có mấy mảnh dịch vụ ở trôi vs 120m mặt đường 422 đây cụ.

tuan2681

Xe điện
Chốt lời thôi cụ ơi, đi thuê lấy tiền ôm cổ phiếu với em
nói thật, với kiểu thị trường như hiện nay, nhà thầu và cdt đều đang chết dần, nếu k có thay đổi cởi bỏ chính sách, ổn định thượng tầng, thì dự án mới sắp tới còn khó nữa.
người thật việc thật, e làm nhà thầu xd ngót 15 năm ở cái xứ ngàn năm văn vở này rồi chứ k phải chém gió vớ vẩn đâu nhé.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
nói thật, với kiểu thị trường như hiện nay, nhà thầu và cdt đều đang chết dần, nếu k có thay đổi cởi bỏ chính sách, ổn định thượng tầng, thì dự án mới sắp tới còn khó nữa.
người thật việc thật, e làm nhà thầu xd ngót 15 năm ở cái xứ ngàn năm văn vở này rồi chứ k phải chém gió vớ vẩn đâu nhé.
theo em chắc chắn là phải gỡ, chứ không dân ở vào đâu, không lẽ lại lên núi hái rau hết
đất ngoài vành đai 3 còn đầy, không xây lên thu tiền thì để làm gì

maroon5788

Xe buýt
Khi mình mua đc 1 ngôi nhà, miếng đất hay căn hộ cc: nếu thời thế giá cả thị trường lên, nhiều ng quan tâm đến làm giá trị tài sản tăng lên thì ai chẳng vui chẳng thích. Sao nhiều cụ ghen tức ở lại bảo thủ dâm tự sướng nhỉ :)))
Mà có căn cc đứng tên mình, dù to nhỏ, cao cấp hay ko nếu mình sống,an cư tại đấy thì cũng thấy hạnh phúc bình an hơn là ko có nhà và phải đi thuê.

tuan2681

Xe điện
theo em chắc chắn là phải gỡ, chứ không dân ở vào đâu, không lẽ lại lên núi hái rau hết
đất ngoài vành đai 3 còn đầy, không xây lên thu tiền thì để làm gì
ngay cả trong vd3 vẫn còn chứ đã hết đâu , nhưng đang siết lại hết, dự án nào ngâm lâu k triển thì sẽ thu hồi, nôm na là chia lại bánh ấy mà cụ.
nhanh thì cũng phải sang nửa cuối năm sau mới ổn thỏa

KoenigseggPigani

Xe tăng
Khi mình mua đc 1 ngôi nhà, miếng đất hay căn hộ cc: nếu thời thế giá cả thị trường lên, nhiều ng quan tâm đến làm giá trị tài sản tăng lên thì ai chẳng vui chẳng thích. Sao nhiều cụ ghen tức ở lại bảo thủ dâm tự sướng nhỉ :)))
Mà có căn cc đứng tên mình, dù to nhỏ, cao cấp hay ko nếu mình sống,an cư tại đấy thì cũng thấy hạnh phúc bình an hơn là ko có nhà và phải đi thuê.
Thì mấy cụ ra vd4 vd5 đầu tư
- dồn hết vốn nên cuộc sống phần đa khổ và nhếch nhác hơn ở cccc, chưa kể trả lãi bank nếu có nên càng chắt bóp chi tiêu, mà thít kinh tế thì gia đình sẽ nhiều cái lục đục nên tâm trí ko dc cân bằng muốn chém gió để giải tỏa =))
- thị trg đang kém đi, thanh khoản kém (rao nhưng chả bán dc), giá đất có tăng nhưng trừ đi lãi bank và thời gian thì quay lại nội đô chả mua nổi mấy căn cccc ở trong vd3 nữa rồi (ko thể áp bài đất đổi đất, chênh lệch địa tô giữa các vùng)
- Kỳ vọng quá cao x3 x4 x5 nên sinh ảo giác, giá có lên 10 giá thì cũng chưa đạt kỳ vọng và chờ tiếp, chờ chưa biết đến bao giờ chốt dc lời (chu kỳ đất là 10 năm, và đầu 2022 là đỉnh rồi)
- Năm sau sửa luật đất đai, dự kiến thêm mới thuế nữa, bds vùng ven thì xác định là khó khăn nữa vì có nhiều sắc thuế "đao phủ" dập tắt hết hội đầu cơ chờ lên giá

Em có ra vùng Hoài Đức ĐP từ 2011 đầu tư cơ, gặp đúng đỉnh, thôi xong, sau thề là chỉ đầu tư ở nơi có chữ quận, đội cùng em đón đầu con sóng năm đó cũng vừa chốt 1 số lô Lideco để vào trong sông Nhuệ ở, kệ các cụ sau ôm vd4 vd5 kiếm trăm tỷ

Tuan129

Xe tải
Các cụ đừng nghe lời sale nhé.

Giấy trắng mực đen là quyền sử dụng 50 năm, tức là sau 50 năm cái đầu tiên sẽ là quyền sử dụng hết hạn. Đó là cái chắc chắn ko thể chối cãi. Còn việc có được tạo điều kiện gia hạn, hay tạo điều kiện cho mua chỗ mới tái định cư các kiểu hay ko... thì điều đó nằm ngoài tầm kiểm soát của các cụ nhé. Hết hạn sử dụng đất các cụ kêu ai, ai là người phải có trách nhiệm cho 1 cái giấy phép sử dụng bị hết hạn? Ông hết hạn sử dụng thì nhà nước có quyền thu lại đất, ông đi đâu là việc của ông chứ. Ông mua quyền sử dụng 50 năm tại sao nhà nước phải có trách nhiệm lo cho ông sau 50 năm?

Mấy đứa sale ko có tâm luôn bốc phét việc "chủ đầu tư đang lobby cho các căn 50 năm có sổ", xin lỗi các cụ đi, CĐT nó bán cho mình nó cũng công khai pháp lý officetel ko có sổ rồi, vậy nó bỏ tiền túi ra đi lobby cho người đã mua có lợi ích gì cho nó vậy? Tiền bán cc thì nó đã thu hết. Trước mua ở Vin nó cũng lèo lèo mồm tôi hỏi nó cứng bố họng.

Tóm lại, tôi chả chê gì 50 năm hay lâu dài. Nhưng rõ ràng thông tin là như vậy

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào đi làm 15năm mà phải bán cái cc cũ để mua cc mới thì em đánh giá là hãm L, kém.
Nếu cụ có vài sổ đất thì em xin lỗi
Sao kém? Đi làm 15 năm mua căn penthouse ở Metropolis là hãm à? Kể cả đi làm 15 năm (tính là 40 tuổi đi) có căn 3PN ở mấy khu chung cư của Vin (Times/Royal) cũng là thuộc loại hãm của xã hội à? Thế cái loại bình thường của xã hội sống ở đâu?

Mustang91

Xe máy
Các cụ đừng nghe lời sale nhé.

Giấy trắng mực đen là quyền sử dụng 50 năm, tức là sau 50 năm cái đầu tiên sẽ là quyền sử dụng hết hạn. Đó là cái chắc chắn ko thể chối cãi. Còn việc có được tạo điều kiện gia hạn, hay tạo điều kiện cho mua chỗ mới tái định cư các kiểu hay ko... thì điều đó nằm ngoài tầm kiểm soát của các cụ nhé. Hết hạn sử dụng đất các cụ kêu ai, ai là người phải có trách nhiệm cho 1 cái giấy phép sử dụng bị hết hạn? Ông hết hạn sử dụng thì nhà nước có quyền thu lại đất, ông đi đâu là việc của ông chứ. Ông mua quyền sử dụng 50 năm tại sao nhà nước phải có trách nhiệm lo cho ông sau 50 năm?

Mấy đứa sale ko có tâm luôn bốc phét việc "chủ đầu tư đang lobby cho các căn 50 năm có sổ", xin lỗi các cụ đi, CĐT nó bán cho mình nó cũng công khai pháp lý officetel ko có sổ rồi, vậy nó bỏ tiền túi ra đi lobby cho người đã mua có lợi ích gì cho nó vậy? Tiền bán cc thì nó đã thu hết. Trước mua ở Vin nó cũng lèo lèo mồm tôi hỏi nó cứng bố họng.

Tóm lại, tôi chả chê gì 50 năm hay lâu dài. Nhưng rõ ràng thông tin là như vậy
Chỗ này sale dẫn e đi xem 2 toàn bảo 1 bên có sổ hồng rồi tính từ 2012 thì giờ còn 40 năm.
Dân cư ở trên CC thì sổ lâu dài.
Và 1 tòa là khi thanh toán xong hết sẽ làm sổ. Mà e chỉ thắc mắc là hết 50 năm đó thì sẽ ra sao thì chưa có câu trả lời đáng tin cậy nào cả ạ.
Vì nếu tính kinh doanh thì số tiền để mua nó đi gửi ngân hàng cũng thuê dc 1 căn như nó mà k cần bỏ thêm tiền vào hoàn thiện mặt bằng. Tội gì lao vào căn có thời hạn sẽ mất giá dần ( e nghĩ bụng vậy ).

Mustang91

Xe máy
Cụ xem ở khu nào thế cụ?
Hoàng Mai cụ ạ. Trước đó e cứ nghĩ sẽ giảm mà đều thấy tăng lên cỡ 5 giá so với dự kiến lúc đầu của e. Mà thấy sale báo bị chốt ầm ầm k kịp nghĩ luôn cụ ạ.
Mà quan trọng là cái 50 năm kia sau đó sẽ như thế nào thì k có t.tin nào làm căn cứ được ạ.
Chứ nếu chỉ dc sở hữu 40 năm thì e sẽ chọn gửi ngân hàng lấy lãi cũng đủ đi thuê 1 căn tầm cùng diện tích hoặc được 1 căn hộ để KD mà k phải đắp thêm tiền vào hoàn thiện mặt bằng với phí bảo trì,và chi phí chung hàng tháng.

minhtienxaydung

Xe tải
Chỗ này sale dẫn e đi xem 2 toàn bảo 1 bên có sổ hồng rồi tính từ 2012 thì giờ còn 40 năm.
Dân cư ở trên CC thì sổ lâu dài.
Và 1 tòa là khi thanh toán xong hết sẽ làm sổ. Mà e chỉ thắc mắc là hết 50 năm đó thì sẽ ra sao thì chưa có câu trả lời đáng tin cậy nào cả ạ.
Vì nếu tính kinh doanh thì số tiền để mua nó đi gửi ngân hàng cũng thuê dc 1 căn như nó mà k cần bỏ thêm tiền vào hoàn thiện mặt bằng. Tội gì lao vào căn có thời hạn sẽ mất giá dần ( e nghĩ bụng vậy ).
Thực ra nếu cụ lăn tăn vụ 40 năm thì tốt nhất k nên mua. Mua cc xác định để ở hưởng thụ có chỗ ở ổn định hơn đi thuê. Chứ mua xong mà ngày đêm cứ đau đáu nỗi lo 40 năm nữa bị đuổi ra đường thì k nên mua vì nó lại tiêu cực đến sn của mình. CC có thời hạn chỉ hợp với ai sống phóng khoáng theo kiểu cứ mua để hưởng thụ đã. Còn 40 năm nữa chắc mình cũng tèo r thì kệ mịa nó đời con nó phải tự cày cuốc mà kiếm cái nhà

Mustang91

Xe máy
Thực ra nếu cụ lăn tăn vụ 40 năm thì tốt nhất k nên mua. Mua cc xác định để ở hưởng thụ có chỗ ở ổn định hơn đi thuê. Chứ mua xong mà ngày đêm cứ đau đáu nỗi lo 40 năm nữa bị đuổi ra đường thì k nên mua vì nó lại tiêu cực đến sn của mình. CC có thời hạn chỉ hợp với ai sống phóng khoáng theo kiểu cứ mua để hưởng thụ đã. Còn 40 năm nữa chắc mình cũng tèo r thì kệ mịa nó đời con nó phải tự cày cuốc mà kiếm cái nhà
E xem cái đó k phải CC để ở. Mà là sàn thương mại ở tầng 2 ý cụ.
Theo e tìm hiểu thì sau năm 2013 thì quy định phân ra
CC để ở thì sổ lâu dài k được đăng ký kinh doanh.
Còn những căn kiểu e xem đó thì là để kinh doanh và sổ 50 năm mà e chỉ muốn tìm hiểu rõ
là sau 50 năm thì căn đó sẽ thế nào mà k thấy t.tin nào hữu ích cả.Vì nếu chỉ dc sở hữu 40 năm còn lại thì e sẽ k mua vì bỏ tiền đó vô ngân hàng lấy lãi đi thuê hơn. Đỡ phải mất các chi phí bảo trì, hoàn thiện mặt bằng rồi chi phí chung....

minhtienxaydung

Xe tải
Còn những căn kiểu e xem đó thì là để kinh doanh và sổ 50 năm mà e chỉ muốn tìm hiểu rõ
là sau 50 năm thì căn đó sẽ thế nào mà k thấy t.tin nào hữu ích cả.Vì nếu chỉ dc sở hữu 40 năm còn lại thì e sẽ k mua vì bỏ tiền đó vô ngân hàng lấy lãi đi thuê hơn. Đỡ phải mất các chi phí bảo trì, hoàn thiện mặt bằng rồi chi phí chung....
vậy thì cụ cứ tiếp tục thuê thôi, còn lên trên này hỏi sau 50 năm hết thời hạn thì sẽ như nào thì k ai trả lời đc cụ đâu vì cc bây giờ chưa có trường hợp nào đến hạn như thế cả. Nếu cụ là người ăn chắc mặc bền như e thì cứ cc nào sổ đỏ lâu dài mà phang cho nó yên tâm về mặt tư tưởng còn tập trung làm ăn. Chứ phập vào mấy cái hạn 50 năm thì hên xui k biết được lúc hết hạn nhà nc sẽ xử lý như nào

blah_blah

Xe tải
Theo em hiểu nhé:
Nếu bản chất sổ tổng cả khu đất là lâu dài thì cụ có mua 50 năm thì vẫn ok (sau này em hiểu thì sẽ như kiểu nhà tập thể cũ, hết 50 năm công trình vẫn hđ được thì đóng tiếp tiền sử dụng cho nn). Nhưng nếu sổ cả khu chỉ 50 năm thì rủi ro hơn.
Ngoài ra khi mua tài sản 50 năm thì lưu ý phải là hợp đồng mua bán thì mới ra sổ được nhé, chứ hợp đồng thuê là tèo đấy.
Ngu kiến của em, các cụ nào chuẩn hơn chỉ em với nhé