[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

Maruko_2609

Xe tải
Hồi tháng 3 em cũng định mua CC mà giá tăng vù vù. Môi giới còn bảo em là giá chỉ có tăng không giảm, khịa em chúc mua được giá rẻ.

Em dừng chưa mua vì thấy vĩ mô sẽ có nhiều biến chuyển. Y như rằng khu em định mua có 2 chủ nhà tương lai sẽ bán dò ý em như nào. Em cũng thành thật giá giờ còn cao em cũng chưa vội, tùy duyên. Xong một chủ nhà cũng thật thà lại là môi giới bảo 2.9 tỷ bán thì dẫn khách luôn nhưng chị không bán, giờ thấy nói tầm 2.5 tỷ trở lại thôi.

Xong em đi thuê bên đó, giá cho thuê tầm 9-10tr, em thuê 8.5tr. Lúc xem nhà đi về thấy môi giới dẫn khách vào xem thì em hóng được căn đó môi giới chào 9.5tr.
Bác thuê ở đâu thế bác

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ tâm lý chủ căn hộ hay chủ xây mới đều là tăng giá bán tăng giá thuê, thà để không chứ không bán không cho thuê
Loại bỏ dc tâm lý này rất khó, không thì cc cứ tăng tiếp mà thôi

KoenigseggPigani

Xe tăng
Đất để đấy thì nó chỉ có tăng.
Chung cư nó chỉ có tuổi thọ nhất định. Để đấy vài năm nó xuống cấp lại quắn đít.
Ít nữa mấy chục đại đô thị mọc lên quanh VĐ4 như Vin, mấy trăm nghìn nhà ở XH nó ra, thì chả bán vội.
Trước ai cũng bảo Vin Ocean, Vinsmart nó xa, ko ai ở; giờ lấp gần đầy mịa nó rồi
Cụ sang thớt Masteri có cập nhật giá căn hộ đó, căn 61m2 mà bán tới 4ty 1 rồi toà TK2, gần 70tr 1 m2 cho 1 căn hộ 1 hầm tại Tây Mỗ, theo cụ nó là giảm hay tăng?
Còn noxh thì cụ cứ chờ như chờ hàng hoá giảm giá trên tivi vậy, có xây thì nó ở Mê Linh Đan Phượng chứ không có nội đô đâu ah

KoenigseggPigani

Xe tăng
Khi Vđ4 xong.
Đi từ Mê Linh, Đan Phượng đến Cầu Giấy sẽ nhanh hơn từ Hoàn Kiếm, Hoàng Mai đến Cầu Giấy .
NOXH ra sẽ làm vỡ mồm nhiều người
Cụ ngây thơ nhỉ?
Thứ nhất vd4 bgio xong? 2030-2040 hay 2050
Thứ hai xong thì cơ quan trường học có chuyển về đó không hay vẫn ở nội đô?
Thứ ba, cụ và e có dc mua noxh hay không, chất lượng ntn, em thì chắc chắn không ở noxh rồi, noxh rất bé rất xa và 5 năm mới dc bán (hoặc lúc đó sẽ ko dc bán)
Nói như cụ thì i10 ra sẽ làm vỡ mồm GLC ah? Không, mỗi loại có phân khúc khách hàng riêng

KoenigseggPigani

Xe tăng
Làm cò như ông mà thông tin Bđs mù mờ nhỉ.
Vđ4 chỉ giới đỏ làm xong rồi mà còn hỏi 2030 có xong ko.
Có 1 tỷ thì mua nhà ở XH.
Có 3tỷ thì mua đất xây nhà, oto vào nhà.
VĐ4 giải quyết tất cả.
Cụ chờ đi thằng nào lên chả hứa hay, chả bảo 20xx ta thành nước giàu nước khá, mà tui ko phải là cò vạc như cụ đâu nhé
Trên này hay thật, chém tí cò đi vu nhau là cò
Nhà đất tui ở còn phải chia người ra mà ở cò làm cái mẻ gì

tuan2681

Xe điện
chán các cụ, cãi nhau mãi cái chủ đề chung cư hay nhà đất mà mấy năm rồi k xong :))
mỗi giai đoạn đội tay to nó sẽ vẽ ra 1 câu truyện để đẩy hàng, như hiện nay là các thể loại "vành đai" và đội đó sẽ gây ra dư luận là dừng cấp phép nội đô để đẩy hàng bên ngoài.
anh vova thì quá giỏi bài này rồi

anhnt2105

Xe hơi
Cụ chờ đi thằng nào lên chả hứa hay, chả bảo 20xx ta thành nước giàu nước khá, mà tui ko phải là cò vạc như cụ đâu nhé
Trên này hay thật, chém tí cò đi vu nhau là cò
Nhà đất tui ở còn phải chia người ra mà ở cò làm cái mẻ gì
Cụ đó là cụ Savicevic lừng danh otofun, chiến thần buôn đất VD4 mà cụ cứ cãi nhau làm chi, với cụ ấy tất cả người ôm chung cư đều là cò hết =))))

anh kao

Xe tăng
Cụ đó là cụ Savicevic lừng danh otofun, chiến thần buôn đất VD4 mà cụ cứ cãi nhau làm chi, với cụ ấy tất cả người ôm chung cư đều là cò hết =))))
3 cái nick này kiếp ve sầu; savicevic và cechinato là 1 thôi mà, toàn là nick phụ của ông savicevic đấy thôi, nhìn cái giọng văn thiếu iot đấy kg chối vào đâu dc

xedaphuyenthoai

Xe tải

anh kao

Xe tăng
Lại 1 thánh thủ dâm.
Xem thông tin chung cư này. Cc đang xuống giá đấy

Đấy là HCM vì nó đã tăng 5-6 năm nay rồi, còn Hà nội mới tăng dc 2 năm và sẽ còn tăng nữa. Giống như sài gòn 5 năm trước khi nguồn cung bị hạn chế.
P/s:Ah quên, sorry em lại đi phân tích cho mấy cái nick phụ : kiếp ve sầu; cechinato thiếu iot của savicevic làm j nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

anh kao

Xe tăng

anh kao

Xe tăng
Đất em có mấy mảnh. Giờ em cứ rung đùi ngồi chờ thôi.
Nhưng em thấy cò vạc đẩy giá cc lên, thánh thủ dâm nhiều nên em cứ thích vào đây
Đất lên có bảo cò vạc đẩy giá đất kg ??? Đất tăng gấp 2,3 lần trong 3 năm qua thì giá cc tăng. 50-60% thì hiển nhiên thôi

soc bo

Xe buýt
trong dài hạn nếu các doanh nghiệp lớn tham gia như vin làm noxh giá 500 phân khúc bình dân thì có khả năng giảm còn ko thì ko giảm đc đâu

YoungVNese

Xe tải
Đất lên có bảo cò vạc đẩy giá đất kg ??? Đất tăng gấp 2,3 lần trong 3 năm qua thì giá cc tăng. 50-60% thì hiển nhiên thôi
Voka cụ, e cũng cho rằng tăng giá 50% là bình thường.
- Các yếu tố định lượng như: giá thép, nhôm, cát, đá, xi...đều tăng gấp rưỡi. Thêm trượt giá vnđ, trung bình 20 năm qua cung tiền M2 của nc ta tầm 20%

- Các yếu tố định tính như: niên hạn sử dụng 50 năm, khan hiếm nguồn cung... đều ủng hộ việc tăng giá cc

minhtienxaydung

Xe tải
e thì chỉ nghĩ đơn giản như này, nếu cụ nào xác định mua để ở mà full tiền hoặc vay dưới 20% thì nên mua. Cụ nào mua để đầu tư thì nên mua cc nội thành vì rất dễ cho thuê 1 năm đc tầm 5%, coi như thua gửi ngân hàng tầm 3% (coi như lãi suất ngân hàng 1 năm 8%), nên 1 năm căn đó tăng trên 3% thì cụ hơn gửi ngân hàng. còn đứng giá thì thua gửi tiết kiệm. bài toán này dành cho những người thích an toàn phân vân giữa gửi lãi ngân hàng và mua cc, còn mấy món đầu tư khác như đất nền, chứng cháo tiền ảo e k nói vì giờ rủi ro quá r, giai đoạn này nên phòng thủ thì tốt hơn

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
e thì chỉ nghĩ đơn giản như này, nếu cụ nào xác định mua để ở mà full tiền hoặc vay dưới 20% thì nên mua. Cụ nào mua để đầu tư thì nên mua cc nội thành vì rất dễ cho thuê 1 năm đc tầm 5%, coi như thua gửi ngân hàng tầm 3% (coi như lãi suất ngân hàng 1 năm 8%), nên 1 năm căn đó tăng trên 3% thì cụ hơn gửi ngân hàng. còn đứng giá thì thua gửi tiết kiệm. bài toán này dành cho những người thích an toàn phân vân giữa gửi lãi ngân hàng và mua cc, còn mấy món đầu tư khác như đất nền, chứng cháo tiền ảo e k nói vì giờ rủi ro quá r, giai đoạn này nên phòng thủ thì tốt hơn
Cụ nói chuẩn ạ. Tầm này tiền ít và để chắc chắn thì mua chung cư hay hơn, cho thuê vẫn ra dòng tiền, lợi nhuận sau 2~3 năm vẫn có và em nghĩ sẽ hơn lãi suất ngân hàg ạ :D

minhtienxaydung

Xe tải
Cụ nói chuẩn ạ. Tầm này tiền ít và để chắc chắn thì mua chung cư hay hơn, cho thuê vẫn ra dòng tiền, lợi nhuận sau 2~3 năm vẫn có và em nghĩ sẽ hơn lãi suất ngân hàg ạ :D
Vâng thực ra ngày trước e cũng quan niệm cc là tiêu sản, nhưng sau 1 năm tăng giá vừa r của cc e mới thấy k hẳn như vậy. mỗi năm nhu cầu tìm cc ở HN rất cao. Vừa r ở quê e có làn sóng bán đất nền để mua cc cho con cái rất nhiều vì năm vừa r đất ở quê tăng chóng mặt. Qũy đất nội đô giờ để làm cc cũng k phải dồi dào nữa nên e nghĩ giờ nó k giảm giá như mấy năm trước nữa đâu mà sẽ chững hoặc tăng dần đều mặc dù tăng k nhanh mạnh như đất nền nhưng rủi ro cực thấp và thanh khoản rất dễ luôn. Nên e nghĩ các cụ nên nhìn thẳng vào sự thật chứ đừng nên bảo thủ quan điểm. Những người e từng biết hoặc chính bản thân e đây đã từng ở cc r (mặc dù e ở cc bình dân thôi) thì rất ít khi xuống lại nhà đất ngõ ngách, vì cc ở sướng hơn hẳn. giờ có xèng thì chỉ chuyển cc nọ sang cc kia thôi, chứ bảo e quay về nhà ngõ ngách thì có cho ở không e cũng chạy mất dép :D

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Vâng thực ra ngày trước e cũng quan niệm cc là tiêu sản, nhưng sau 1 năm tăng giá vừa r của cc e mới thấy k hẳn như vậy. mỗi năm nhu cầu tìm cc ở HN rất cao. Vừa r ở quê e có làn sóng bán đất nền để mua cc cho con cái rất nhiều vì năm vừa r đất ở quê tăng chóng mặt. Qũy đất nội đô giờ để làm cc cũng k phải dồi dào nữa nên e nghĩ giờ nó k giảm giá như mấy năm trước nữa đâu mà sẽ chững hoặc tăng dần đều mặc dù tăng k nhanh mạnh như đất nền nhưng rủi ro cực thấp và thanh khoản rất dễ luôn. Nên e nghĩ các cụ nên nhìn thẳng vào sự thật chứ đừng nên bảo thủ quan điểm. Những người e từng biết hoặc chính bản thân e đây đã từng ở cc r (mặc dù e ở cc bình dân thôi) thì rất ít khi xuống lại nhà đất ngõ ngách, vì cc ở sướng hơn hẳn. giờ có xèng thì chỉ chuyển cc nọ sang cc kia thôi, chứ bảo e quay về nhà ngõ ngách thì có cho ở không e cũng chạy mất dép :D
1 vote cho cụ giống hệt em. Nếu cầm 3~4 tỷ đi mua nhà đất hay chung cư cá nhân em vẫn thích chung cư hơn nhà ngõ nhỏ. Chung cư trong 3 năm đổ lại đây em chỉ thấy tăng với các dự án mới bản giao tầm 2017 đổ lại. Mà có khi tăng rất mạnh luôn ạ. Còn để so với đất thì em ko rõ chênh lệch nhiều ko nhưng được cái an toàn, và khi cần thanh khoản thì cực nhanh. Giờ em cũng chỉ đổi từ chung cư nọ sang chung cư kia chứ bảo em quay về nhà đất 5 tầng em cũng chịu thôi ko leo trèo được nữa ạ :))