[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thái cho em hỏi là giờ mà nếu thông qua luật giới hạn thời gian sử dụng nhà chung cư là 50, 70 năm gì đó thì giá hiện nay vẫn giữ nguyên hay là sẽ bị giảm ạ? Tự nhiên em mới đọc thấy tin đó, vào hóng các cụ bóng bàn thôi chứ em cũng mới mua 1 căn để ở rồi :D
Thì nhà mới xây giá sẽ giảm (do tiền đất giảm) còn nhà cũ sở hữu lâu dài sẽ luôn tăng.

taiadau

Xe điện
Các cụ thông thái cho em hỏi là giờ mà nếu thông qua luật giới hạn thời gian sử dụng nhà chung cư là 50, 70 năm gì đó thì giá hiện nay vẫn giữ nguyên hay là sẽ bị giảm ạ? Tự nhiên em mới đọc thấy tin đó, vào hóng các cụ bóng bàn thôi chứ em cũng mới mua 1 căn để ở rồi :D
Theo em đoán là tin đó tự nhiên có...để mọi người tập trung tiền vào mua nhà thấp tầng ạ :D

Fanlivbay

Xe buýt
Theo em đoán là tin đó tự nhiên có...để mọi người tập trung tiền vào mua nhà thấp tầng ạ :D
Thế giá nhà thấp tầng lại tăng phi mã cụ nhỉ nhất là mấy khu phân lô, ô tô đỗ cửa, trong vành đai 3.

sato002

Xe đạp
Đây là tin chính thống, là bộ xây dựng đề xuất lên chính phủ, ko phải tin lề đường đâu. Vụ này hoàn toàn khả thi và có thể xảy ra, vì nhà nước ta chuyên copy luật từ TQ, cái này bên TQ đã áp dụng lâu rồi. Nhưng cảm giác ra luật này sẽ là ăn cướp tài sản của toàn dân đang sở hữu chung cư nên chắc sẽ vấp phải phản kháng mạnh mẽ. Cuối cùng phe dân sở hữu chung cư và che chính quyền, phe nào mạnh hơn thì thắng. Và em nghĩ là cụ thừa biết phe nào mạnh hơn :D

Green life 8

Xe máy
Bên trung quốc thì nhà đất hay chung cư đều cơ thời hạn 70 năm, không chỉ chung cư. Nếu học theo thì chắc chung cư đi trước rồi đến nhà đất

taiadau

Xe điện
Đây là tin chính thống, là bộ xây dựng đề xuất lên chính phủ, ko phải tin lề đường đâu. Vụ này hoàn toàn khả thi và có thể xảy ra, vì nhà nước ta chuyên copy luật từ TQ, cái này bên TQ đã áp dụng lâu rồi. Nhưng cảm giác ra luật này sẽ là ăn cướp tài sản của toàn dân đang sở hữu chung cư nên chắc sẽ vấp phải phản kháng mạnh mẽ. Cuối cùng phe dân sở hữu chung cư và che chính quyền, phe nào mạnh hơn thì thắng. Và em nghĩ là cụ thừa biết phe nào mạnh hơn :D
Vấn đề là thời điểm cụ ơi, chứ cái này là cái đau đầu từ bao lâu rồi chứ đừng nói là bây giờ. Xây dựng nên 1 bộ luật cho vđ này ko 1 sớm 1 chiều được đâu, khoan nói đến các CC hiện đại, các khu TT hơn 50 năm CQ còn đang sứt đầu mẻ trán ấy cụ. Chỉ là tự nhiên tin tức về dự thảo này đợt này lại trỗi dậy :D

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nếu áp dụng luật thì sẽ áp dụng cho nhà mới xây, chứ chính quyền ko thể cướp của dân bằng cách chuyển sổ đỏ lâu dài thành 70 năm được (mặc dù trong quá khứ đã từng cướp). Các cụ tham khảo bên TQ sẽ rõ.

ngatudetu

Xe máy
nói chung là nên áp dụng chơi 70 năm, của cải tải sản chia đều lại, em lấy tiền đi thuê vẫn hơn

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Em bán GM mua Skylake mà cụ. Em coá tiền thì em mua thôi, tiếp tục ở GM để bị các cụ dìm giá ah, mà các cụ dìm kiểu gì mà giờ em thấy đã 4x rồi đấy :))( em đâu có dại như thế :)) ). Cụ dìm giá Skylake tiếp hộ em đi này:)), em cũng muốn cụ dìm giá Skylake lắm vì em đg muốn mua thêm =))
Ơ thế lại ăn tục nói phét ạ 😟
Đấy Goldmark có căn 3x đấy mua ngay đi, sau bán lại 4x ăn ngay 30%. ;))
Tiền dôi ra mua thêm Skylake, sao phải chờ người khác dìm giá?
Nói phét là giỏi. :))
Các cụ không biết ông Fanlivbay bị mọi người trên này gọi là đống mửt à.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nếu áp dụng luật thì sẽ áp dụng cho nhà mới xây, chứ chính quyền ko thể cướp của dân bằng cách chuyển sổ đỏ lâu dài thành 70 năm được (mặc dù trong quá khứ đã từng cướp). Các cụ tham khảo bên TQ sẽ rõ.
E đánh hơi giỏi lắm
Nn mà đánh thời hạn cc thì sẽ đến lượt nhà đất có thời hạn
Ng nhà e bị 1 lô mặt biển đn đây, đang lâu dài cq mới đòi thu về thành có thời hạn
Thế nên nhà đất đừng hả hê, chưa tới lúc thôi

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu là với những chung cư ra trước luật mới thì vẫn là sổ đỏ lâu dài. Nhưng đất sẽ chuyển sang có thời hạn.
Dù đợt này có thể chưa được thông qua ngay, nhưng đã đưa lên thế này thì sớm muộn sẽ thông qua

longloan

Xe tăng
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho nhà cháu xin lời tư vấn với ạ.

Cảm ơn các cụ, các mợ !!!
Thuê đi cụ.nghe ngóng thêm

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
E đánh hơi giỏi lắm
Nn mà đánh thời hạn cc thì sẽ đến lượt nhà đất có thời hạn
Ng nhà e bị 1 lô mặt biển đn đây, đang lâu dài cq mới đòi thu về thành có thời hạn
Thế nên nhà đất đừng hả hê, chưa tới lúc thôi
Chung cư nó liên quan đến việc di dời phức tạp nên mới bị áp thời hạn.
Nhà đất thì ai lại tự bắn vào chân mình

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là thời điểm cụ ơi, chứ cái này là cái đau đầu từ bao lâu rồi chứ đừng nói là bây giờ. Xây dựng nên 1 bộ luật cho vđ này ko 1 sớm 1 chiều được đâu, khoan nói đến các CC hiện đại, các khu TT hơn 50 năm CQ còn đang sứt đầu mẻ trán ấy cụ. Chỉ là tự nhiên tin tức về dự thảo này đợt này lại trỗi dậy :D
Theo em hiểu là với những chung cư ra trước luật mới thì vẫn là sổ đỏ lâu dài. Nhưng đất sẽ chuyển sang có thời hạn.
Dù đợt này có thể chưa được thông qua ngay, nhưng đã đưa lên thế này thì sớm muộn sẽ thông qua
Em nghĩ cả chung cư sắp xây và đã xây sẽ theo mô hình các nước khác thôi, nghĩa là sẽ có thời hạn.
Cứ nghĩ tầm 20 năm nữa, các chung cư đồng loạt xuống cấp thì đau đầu, nếu không chuẩn bị sẵn luật từ bây giờ

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung sớm muộn thì sẽ chuyển thành có thời hạn hết
Đã đưa lên thăm dò dư luận thế này thì tương lai sẽ áp dụng thôi.

thongnv

Xe điện
Em mua ở Skylake rồi cụ. Giờ Em không mua các khu ngoài VD3 đâu cụ =)) Cụ CÒ có khu nào trong VD3 đẹp, ổn như Skylake mà giá rẻ như GM thì giới thiệu em với, em mua thêm:))
Cụ tỉnh đấy
Goldmark ngoài vành đai 3, quá buồn

so sánh khập khiễng quá cụ ag, kể cả giờ đánh thời hạn sử dụng nhà đất thổ cư thì bên kia vẫn khỏe cụ ag, dân tình kháng cự 1 thời gian thôi còn đâu thì chịu trận hết

nhưng em mong đánh thời gian sử dụng cũng đc, 50-70 năm thì hết 1 đời người, hết đời mình thì đời con mình phải cày bục mặt nhưng xã hội sẽ phát triển, nhà đất giảm nhiệt dân có nhà riêng để ở cụ ag

chứ giá nhà đất & giá xăng tăng nhanh hơn ăn cướp

Tuongtien1977

Xe điện
so sánh khập khiễng quá cụ ag, kể cả giờ đánh thời hạn sử dụng nhà đất thổ cư thì bên kia vẫn khỏe cụ ag, dân tình kháng cự 1 thời gian thôi còn đâu thì chịu trận hết

nhưng em mong đánh thời gian sử dụng cũng đc, 50-70 năm thì hết 1 đời người, hết đời mình thì đời con mình phải cày bục mặt nhưng xã hội sẽ phát triển, nhà đất giảm nhiệt dân có nhà riêng để ở cụ ag

chứ giá nhà đất & giá xăng tăng nhanh hơn ăn cướp
Nếu luật này có hiệu lực thì chỉ giảm thời gian đầu do tâm lý thôi cụ ạ. Lâu dài thì lại đâu vào đó.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Chung cư nó liên quan đến việc di dời phức tạp nên mới bị áp thời hạn.
Nhà đất thì ai lại tự bắn vào chân mình
Ô hay đang thu tiền 1 lần tự dưng sửa thành có thời hạn, sau lại dc thu tiền thì ai mả chả thích
Chung cư mà giờ công trình cấp 1 thì hơn 100 năm mới đến tuổi dỡ cụ ah