có nên mua bơm điện?

anhtho

Xe ngựa
Em thì ít khi đi xa nhưng trong cốp xe lúc nào cũng có 1 cái bơm đạp chân của TQ (giá 120K) và hơn chục con vít tôn loại to nhưng ngắn (khoảng 1 phân). Bị dính đinh, nếu đinh nhỏ thì bơn lên chạy đến chỗ vá, đinh to thì nhổ ra rồi vặn vít tôn vào rồi bơm lên, cách này hay phết và là kinh nghiệm của cánh xe tải chạy đường dài đấy ạ.
Cách của kụ rất hay. Em phải chuẩn bị mấy thứ đó và để trong cốp sau mới được. Mời kụ !

xedieu

Xe cút kít
cụ xedieu cho nhà em hỏi nhúng keo gì để nhà em còn làm bộ đinh vít keo dán :D hay là keo vá săm tuýp màu vàng có dùng được ko ợ?
Keo Dog (thợ hay gọi thẳng tưng là keo con chó đó bác), hộp nhỏ màu vàng sậm. Nhúng vít vào keo, vặn vào lốp, chờ 5-10' khô, bơm lên là ok. Năm ngoái cháu đã vặn 1 phát đi từ Ngã 3 Đồng Lộc về đến tận bến xe Vinh mới vá đấy cụ ạ (không muốn vá ở chỗ lởm).

Link: http://www.otofun.net/threads/153152-bao-cao-thu-hoach-cua-lai-moi-di-du-lich-xuyen-1-2-viet-bang-o-to/page13

Tháo tanh bành bộ đồ vá dùi ra xong. Lấy dùi khoan thật lực mà em chả thấy lốp suy suyển gì cả. Ngu thật! Phải xì hết hơi mới vá dùi được. Nghĩa là phải tháo thiếc tùm lum tà la - quá khó đối với em! Oh my God...!!!

Em chuyển sang phương án 2: vá bằng đinh vít nhúng keo dog. (Vẫn cương quyết không dùng quyền trợ giúp gọi điện cho người thân ạ). Trong 5-6 loại vít ấy, em chọn loại vừa to, vừa ngắn để vá. Nhúng keo xong, cắm vào lốp và dùng tovit xoáy thật lực! :mad:

Xì xì xì... Mèo vẫn hoàn mèo! Lỗ thủng vì kéo dài (hình lưỡi dao) nên vặn vít vào chả ăn thua. Thậm chí bọt khí nổ bùm bụp, cảm giác xuống hơi nhanh hơn lúc chưa vá. Má ơi... Cứu con... :'(

Thật đúng là trong cái rủi có cái đen. Em nghĩ thầm: Nếu là tâm linh thì xử lý kiểu tâm linh! Em để đấy, nhẩy lên ghế lái ngồi nghĩ cách! (Đoạn này thần bí lắm, không thể tiết lộ được!) Sau đó, em xuống vá lại, vẫn vá bằng đinh vít, nhưng thầm khấn trong đầu: “Các o có thương có quý thì cho em về. Đằng nào thì em cũng có vợ con gia thất đề huề rồi. Em biết lỗi rồi... Bla bla...” Đại khái thế! :77:

Lần này vặn vít vào thun thút! Vào đến đâu tiếng xì xì giảm đến đó. Xong rồi hết! Em bôi nước bọt test thử - không 1 hạt bọt nào sủi tăm. Kỳ tích quá đi mất! Lấy bơm xuống bơm 1 lúc đủ 2,3kg. Em nghỉ ngơi, thử bọt và theo dõi đồng hồ cảnh báo áp suất lốp! (Cái option theo xe này chả biết nhiêu xèng mà hay thật) :41:

Kinh nghiệm rút ra:
- Nên có hệ thống cảnh báo áp suất lốp. Không phải option theo xe thì mua ngoài lắp vào.
- Vá bằng đinh vít là một cách vá cực kỳ nhẹ nhàng, dễ dàng ngay cả với phụ nữ mà hiệu quả lại cao.
- Đôi khi có những chuyện tâm linh không thể giải thích được!

(Còn tiếp)

silverhair117

Xe tăng
Em cũng làm cái bơm chân trên chợ trời, giá có 95k. Vưỡn dùng để bơm bổ sung khi xe xuống hơi và bơm bóng cho F1 mà chả bị chửi như cụ gì ở trên nói. Nói chung là ngon bổ rẻ.
Em đương cần cái bơm ấy đây! Kụ chỉ chỗ cho em cái! Tks kụ!

heroesdaubu

Xe điện
Em đương cần cái bơm ấy đây! Kụ chỉ chỗ cho em cái! Tks kụ!
Cụ đi từ phố Huế rẽ vào Thịnh Yên, đi khoảng hơn trăm mét gì đấy, có hàng chuyên bán buôn đồ xe máy ở bên tay phải đường nhé!

Pitt

Xe điện
Nên mua quá đi chứ kụ. Cứ khoảng 3 tuần em lại kiểm tra áp suất lốp.....bơm cho nó phát. Nói chung là nên mua

vdtung

Xe tải
em chạy xe hơn chục năm chưa bao giờ phải tự vá lốp cả, trong TP thì hàng sửa xe đầy ra không nói làm gì rồi, đi đường trường 1 vài lần dính đinh thì thay lốp sơ cua là chạy phe phé

Prius

Xe buýt
em chạy xe hơn chục năm chưa bao giờ phải tự vá lốp cả, trong TP thì hàng sửa xe đầy ra không nói làm gì rồi, đi đường trường 1 vài lần dính đinh thì thay lốp sơ cua là chạy phe phé
Cái này gọi là nuôi quân 3 năm, dùng quân 1 giờ. Thời gian thay lốp còn lâu hơn bơm bánh ra chỗ vá trừ lỗ thủng quá to mới phải thay bánh.
Có 1 cái để sau cốp đi cũng yên tâm hơn phần nào.

nhaquedidu

Xe hơi
QUá nên chứ lị.Mất khoảng 1 củ nhưng yên tâm cụ ah.

supersonic

Xe tải
Nếu bác chỉ đi trong phố thì không cần.

thằng em thì xui nên mua cái bơm điện tử tế để đề phòng non hơi, xịt lốp mà lười ko muốn thay bánh phụ thì bơm tạm đi tạm đến chỗ vá. Nhà em chả biết có lúc nào cần bơm ko, và nếu mua thì mua loại nào là tử tế, nhờ các cụ ném cho ít đá.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
thằng em thì xui nên mua cái bơm điện tử tế để đề phòng non hơi, xịt lốp mà lười ko muốn thay bánh phụ thì bơm tạm đi tạm đến chỗ vá. Nhà em chả biết có lúc nào cần bơm ko, và nếu mua thì mua loại nào là tử tế, nhờ các cụ ném cho ít đá.
cụ chỉ bảo kỹ kỹ tý, nhà em hơi ngố ợ. Bơm không điện thì là bơm tay ợ :(
Cái bơm này là 1 trong 3 món mà em trang bị ngay sau khi mua xe; hồi đó ngố tàu nên lấy của Con rồng đỏ (300k) dùng đến giờ chưa hỏng (may thía) nó giúp em rất nhiều lần suốt từ 2004 đến giờ. Theo em thì nên trang bị !

Bơm đạp chân cũng hay, nhưng nên mua loại bơm đôi (có 2 xi lanh). Hội PC nhà em hay lấy ở chợ giời, đâu có 2-3 chục thôi; ưu điểm là ko phụ thuộc điện xe, nhưng lại phụ thuộc vào cơm :P và ngộ nhỡ lại cần đúng vào giữa trưa hè 37, 38 độ trong bóng râm thì cũng nên suy nghĩ :D

TONGIA

Xe lừa
Có bơm với lọ keo nhiều lúc cũng được việc phết đấy.

Matizcoi

Xe cút kít
em cũng đua đòi làm 1 chiếc, giá đâu 450 khìn, màu đỏ nhá, đẹp lắm, bơm và hút bụi luôn tốt phết mỗi tội dũng nhõi 1 lần rùi nằm im trong cốp xe tới giờ ...

Steven

Xe tăng
Nên mua bơm chứ. Sơ bộ em thấy mấy công dụng:
- Bơm 4b khẩn cấp để cố đi đến cửa hàng sửa xe (nhiều khi lốp tự xịt không phải do cán đinh gì cả, bơm xong dùng bình thường, không cần vá)
- Bơm 4b khi lốp bị non
- Bơm 2b có động cơ và không có động cơ
- Bơm bóng đá, bóng bay
- Yên tâm hơn khi đi đường dài

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Nuôi quân 3 năm dụng 1 giờ, em là em cứ TIỂU NHÂN PHÒNG BỊ GẬY cho chắc, mà dùng cho cả 2 bánh cũng vẫn ok cơ mà. nhà mình thỉnh thoảng kiểu gì chẳng dùng đến nó.