[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Béo + học âm nhạc = đần độn + vứt đi hả?
cụ ý có bảo cháu nó vứt đi đâu, chỉ bảo là không phải tinh hoa thôi, thì rõ ràng cháu nó chả có gì là tinh hoa cả. Cũng chỉ như đứa trưởng thành bình thường ở Mỹ mà thôi.

LuckyCar

Xe container
Con em ạ, hết tiểu học công lập sang Vin học cấp 2, cấp 3 lại nhảy ra trường công. Hoàn toàn bình thường và rất ổn với môi trường công lập.
Sao cấp 3 bạn ấy lại nhảy ra công thế cụ, em xin lỗi hơi tò mò cá nhân chút, là để rút kinh nghiệm cho F1 nhà em thôi ạ.

haivanphe

Xe container
Sao cấp 3 bạn ấy lại nhảy ra công thế cụ, em xin lỗi hơi tò mò cá nhân chút, là để rút kinh nghiệm cho F1 nhà em thôi ạ.
Do định hướng thôi ạ. Bạn nhà em chọn ngành học ở bậc đại học rất khoai, chỉ có thể ra trường công mới có thể có cơ thi vào được. Cấp 2 thì đã nên định hướng nghề nghiệp cho con để chọn trường cấp 3 tạo bàn đạp cho kỳ thi đại học rồi ạ.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
cụ ý có bảo cháu nó vứt đi đâu, chỉ bảo là không phải tinh hoa thôi, thì rõ ràng cháu nó chả có gì là tinh hoa cả. Cũng chỉ như đứa trưởng thành bình thường ở Mỹ mà thôi.
Kiểu như thằng cu đấy, em lại thấy ghét con mẹ nó ấy. Đi đâu cũng lôi thằng con ra với khoe cách dạy con, quảng cáo bản thân rất phản cảm.

Lilak

Xe tải
Dân Việt Nam đc học bổng Mẽo trưởng thành bình thường được ở Mỹ em thấy cũng là tinh hoa rồi.

Liệu em vs cụ làm được chưa ạ?

BopCoi

Xe tải
Theo cụ như thế nào thì được coi là tinh hoa?

themlaixe

Xe buýt
Không nên, vì toàn học sinh dốt và lười

LuckyCar

Xe container
Do định hướng thôi ạ. Bạn nhà em chọn ngành học ở bậc đại học rất khoai, chỉ có thể ra trường công mới có thể có cơ thi vào được. Cấp 2 thì đã nên định hướng nghề nghiệp cho con để chọn trường cấp 3 tạo bàn đạp cho kỳ thi đại học rồi ạ.
Em cảm ơn cụ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Dân Việt Nam đc học bổng Mẽo trưởng thành bình thường được ở Mỹ em thấy cũng là tinh hoa rồi.

bình thường cụ ơi, có thế mà cũng tinh hoa thì chịu rồi. TInh hoa là phải có cống hiến lớn cho xã hội. Chứ làng nhàng như người bt thì tinh hoa chỗ nào?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]

em làm được, học bổng 50% và em ko thích đi. Qua đó chơi thì được, chứ sống và học tập bên đó không hợp với em, vậy thôi. OwrVn tạo công ăn việc làm cho nhiều người còn tinh hoa gấp vạn mấy du em học. Tôi nói thật là thường thôi. Ở VN dạng như em nó có hốt cả rổ, vấn đề là ko phải ai cũng thích tiếng Anh và phải đi du học mới tài giỏi.

BopCoi

Xe tải
bình thường cụ ơi, có thế mà cũng tinh hoa thì chịu rồi. TInh hoa là phải có cống hiến lớn cho xã hội. Chứ làng nhàng như người bt thì tinh hoa chỗ nào?
Mới sinh viên với học sinh thì đòi hỏi cống hiến sao đc cụ, nhưng em này cũng có cống hiến đấy, hình như là dịch giả nhỏ tuổi nhất VN, dịch một số sách và đc xuất bản.

Chỉnh sửa cuối:

BopCoi

Xe tải
em làm được, học bổng 50% và em ko thích đi. Qua đó chơi thì được, chứ sống và học tập bên đó không hợp với em, vậy thôi. OwrVn tạo công ăn việc làm cho nhiều người còn tinh hoa gấp vạn mấy du em học. Tôi nói thật là thường thôi. Ở VN dạng như em nó có hốt cả rổ, vấn đề là ko phải ai cũng thích tiếng Anh và phải đi du học mới tài giỏi.
Mấy chục ngàn 1 năm mà sao lại 50% đc hở cụ?

"Cuối năm 2018 vừa rồi, Đỗ Nhật Nam cũng đã trúng tuyển vào một trường đại học của Mỹ với học bổng 71.900 USD/ năm – tức khoảng 6,6 tỷ đồng cho 4 năm học. Pomona College – một trường tư thục có lịch sử lâu đời nằm cạnh Los Angeles. Cùng với Stanford University, California Institute of Technology, Pomona nằm trong top các trường “national liberal arts” (Đại học khai phóng) tốt nhất nước Mỹ. Pomona có 45 chuyên ngành, nổi bật là Toán học, Khoa học máy tính, Tâm lý học. Trường có tỷ lệ sinh viên/ giảng viên là 8:1."

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Việc học ở Vin em không trải nghiệm nên em không biết nhiều, nhưng có một cái em chứng kiến là các cháu lớp lớn của Vin, giờ ra chơi ào ra cổng chỗ Lĩnh Nam ăn quà như mỏ khoét. Không biết giờ Vin đã điều chỉnh cái đó chưa chứ ở công lập giữa giờ cũng không được ào ào ra cổng trường như vậy, rất khó quản lý các cháu và trông nó ko nề nếp, có ăn gì ăn ở căng tin.
Trường cấp 3 có mỗi 01 canteen của Fresh Garden, ngoài ra chả có bán thêm cái gì nữa cả nên bọn học sinh nó thèm quà vặt là đúng rồi cụ ;;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
2 bạn nhà em học gần hết cấp 1 ở VS.
Vậy xin đưa ra 1 số nhận xét như sau để các cụ tham khảo
- Ưu điểm:
+ Học hành theo các môn như quy định của Bộ GD, chú trọng vào tiếng Anh, 1 tuần 12 tiết, giáo viên nước ngoài (GVNN) 6 tiết, GV Việt Nam 6 tiết
Nói chung cấp 1 thì hoàn thành đầy đủ các môn Toán, TV theo yêu cầu như các trường công, đan xen về phương pháp dậy học sao cho tiết học thú vị, giúp các con tự tin và yêu các môn học này. Bạn nào kém có thể được kèm cặp thêm vào cuối giờ.
+ Các kỹ năng mềm: Học sinh được dậy các môn thể thao đa dạng: bơi, bóng rổ, bóng đá. Hàng năm có các ngày hội Sportday, giải bóng đá, bóng rổ, bơi trong trường, các môn tin học, lập trình scract.. được học mỗi tuần. Học sinh học các môn về Việt Nam học, đọc truyện mỗi tuần (hiểu về văn hóa Việt Nam), báo cáo qua các bài Presentation hàng tháng. Việc đứng lên trước lớp để trình bày về các môn học giúp các bạn khá tự tin khi thuyết trình, khác xa em ngày trước, trình bầy cái gì là run cầm cập.
+ Các kỹ năng lãnh đạo thì được trao đều cơ hội cho các bạn trong lớp, lớp trưởng, leader theo từng môn luân phiên.
+ Học được các môn về khoa học theo sách có bản quyền của Cambride.
+ Về các giá trị khác thì VS cung cấp cho học sinh 1 nền tảng đòi hỏi sự văn mình, chính trực (không quay cop, không xả rác ra đường...) Nói chung không phải ai cũng tiếp thu hết nhưng như con nhà em đạt yêu cầu, đi đường mà mình nói bậy, vứt rác là nó góp ý ngay. Về nhà uống bia nó cũng nhắc vì được học về tác hại của rượu bia.
- Nhược điểm:
+ Học phí cũng căng. Tuy nhiên thì cũng chấp nhận được.
+ Các cô giáo thì được giao nhiều việc nên nhiều khi không quán xuyến hết được.
+ Các chương trình thi cử, học hành nhiều khi dậy theo phương pháp của VS nhưng thi lại thi theo sách giáo khoa, nhất là các môn như Lịch sử . Học thì toàn thấy làm Presentation về các sự kiện nhưng lúc thi thì chắc phải học thuộc lòng mới làm được bài. Việc này thì em cũng đã góp ý và chắc sẽ có thay đổi về môn học này.
+ Tổ chức rất nhiều các hoạt động, chương trình ngoại khóa nhưng thực sự thì chưa được sát xao và đem lại ý nghĩa. Ví dụ các chương trình ngoại khóa cũng chỉ đi về các Edu farm, học thì ít thôi chơi là chính.
Vài nhận xét sơ sơ như vậy trên quan điểm của 1 ông bố cũng ít theo dõi đầy đủ. Nói chung với em, cấp 1 của VS đạt yêu cầu và mong muốn của gia đình.
Có một điểm em chưa ưng cái bụng là học sinh VS vẫn có hiện tượng học sinh quay cóp khi làm bài kiểm tra (phổ biến hay không thì không rõ) cho thấy việc thực hiện vẫn chưa tới được điểm cần tới của triết lý giáo dục do chính VS đề ra ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bác đừng mang cái định kiến của mình đi đánh giá người khác như thế. Học âm nhạc có gì không tốt và đừng bình phẩm về ngoại hình của người khác.
Nick này hay còm một cách không văn minh về các chủ đề khác nhau, cụ đừng mất thời gian tranh luận chuốc lấy bực vào người ;)

Altis 2011

Xe điện
Trường cấp 3 có mỗi 01 canteen của Fresh Garden, ngoài ra chả có bán thêm cái gì nữa cả nên bọn học sinh nó thèm quà vặt là đúng rồi cụ ;;)
Thế em mới nói là Vins tổ chức quản lý ko tốt chứ nhu cầu ăn của các cháu là nhu cầu chính đáng mà. Giờ ra chơi các cháu ùa ra cổng Lĩnh nam, ăn uống ko đảm bảo ATVS, trường công lập cũng ko để lộn xộn thế ah