[Funland] Có nên hoán đổi ?

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Hàn Quốc nó vẫn có Tết âm lịch như chúng ta và TQ....nhưng ngày đó dân Hàn không coi trọng bằng dịp Tết Tây, Tết Tây dân Hàn nghỉ dài hơn.

Cụ nào không tin, cứ hỏi ông Park Hang-Seo - HLV ĐTVN. :)
Hàn tết to là Trung thu (rằm tháng 8)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mệt quá, ai muốn nghỉ thì cứ tự nghỉ thôi.

VnUeT

Xe tăng
Mình thích thì mình nghỉ, mình thích thì mình gói bánh chưng, Tết quanh năm, sao phải xoắn quẩy, vặn vẹo, mất hay.

thuysinh.tl

Xe container
Tết Tây quy định bên đó nghỉ bình thường thôi ạ. Không dài. Nghỉ dài thì là Trung Thu nhưng dài bằng tết âm. Tuy nhiên với dân Hàn thì Trung thu quan trọng hơn Tết âm do phong tục.
Em thấy Hàn Quốc nó vẫn có Tết âm lịch như chúng ta và TQ....nhưng ngày đó dân Hàn không coi trọng bằng dịp Tết Tây, Tết Tây dân Hàn nghỉ dài hơn.

Cụ nào không tin, cứ hỏi ông Park Hang-Seo - HLV ĐTVN. :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo e nên có 4 cái tết Dương lịch- Âm lich-Thống nhất- Quốc khánh. Mỗi tết nghỉ tối thiểu 4 ngày. (Bao gồm cả nghỉ cuối tuần quy đổi). Còn chọn tết âm để nghỉ dài gấp đôi các tết khác vì thời tiết mùa xuân rất thích hợp cho dân tình đi chơi.
Kinh tế đi lên thì cũng nên nghỉ ngơi nhiều lên để kích thích tiêu dùng

thanhcong2002

Xe buýt
Theo các cụ thì VN có nên hoán đổi 2 cái Tết Tây và Tết Nguyên Đán cho nhau không ?
Tết Tây thì nghỉ như Tết Nguyên Đán, kỳ nghỉ tết gồm 29-30-31/12 + 01-02-03/ tháng 1 ( lịch dương ) năm sau, còn Tết Nguyên Đán chỉ nghỉ ngày 01/ tháng giêng âm lịch thôi. Ngày 01 tháng Giêng âm lịch sẽ được quyết định nghỉ hàng năm như ngày Giỗ tổ Hùng Vương ( do rơi vào ngày lịch dương khác nhau hàng năm ).

Các cụ thấy phương án này có gì hay và dở không ?
Năm tài chính kết thúc vào 31/12 thì không nghỉ được vào lúc đấy đâu ạ

chuotdong

Xe điện
Có mỗi cái Tết âm để cho khỏi bị hòa tan mà cứ hoán đổi, cụ nào thích cứ đi làm Tết Âm ,( vì Tây nó vẫn làm việc) còn tự hoán nghỉ thêm từ Nô en đến Tết dương cũng đc mà

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đề xuất thế này thì lại nhận xe gạch thôi.
Cụ phải đề xuất là nghỉ cả 2 tết, mỗi tết đều nghỉ liền 2 tuần. Đảm bảo vodka đầy nhà.

Còn em thì tết dương hay tết âm em cũng đều nghỉ 3 ngày.
Trên công ty thì em cho nghỉ gộp 2 tết là 10 ngày, ai thích nghỉ thế nào tùy chọn, đăng ký trước 2 tuần, không tính vào nghỉ phép năm.
Ủa công ty cụ hay nhỉ. Chắc là cty nước ngoài.

Dobian

Xe buýt
Năm tài chính kết thúc vào 31/12 thì không nghỉ được vào lúc đấy đâu ạ
Thì chuyển năm tài chính vào tháng khác.
Năm tài chính bọn Tây lông thường vào tháng 4 hàng năm.

Sơ dĩ tôi có ý thế là chỉ vì ghét bọn Tàu, không muốn chung tết với Tàu thôi mà, còn nghỉ hàng năm tôi ủng hộ tăng ngày nghỉ lên nữa cơ. Tôi đâu có bác bỏ ngày nghỉ lễ ...:)

Tôi ủng hộ dồn 5 ngày nghỉ tết âm lịch vào dịp nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương hoặc Quốc khánh.

Chưa Có Dép

Xe điện

Sơ dĩ tôi có ý thế là chỉ vì ghét bọn Tàu, không muốn chung tết với Tàu thôi mà, còn nghỉ hàng năm tôi ủng hộ tăng ngày nghỉ lên nữa cơ. Tôi đâu có bác bỏ ngày nghỉ lễ ...:)

Tôi ủng hộ dồn 5 ngày nghỉ tết âm lịch vào dịp nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương hoặc Quốc khánh.
Chả ai gọi chung tết với Khựa cả, gọi chung tết là bố láo theo Tàu; Tết là tết của người Việt, nhiều nước trùng lịch đâu riêng mình;

poiuy

Xe ba gác

Ta chung Tết với Tàu hay Tàu chung Tết với Ta chuyện này còn chưa ngã ngũ nha cụ.

danleduc

Xe điện
Chả ai gọi chung tết với Khựa cả, gọi chung tết là bố láo theo Tàu; Tết là tết của người Việt, nhiều nước trùng lịch đâu riêng mình;
Không nhiều nước trên TG ăn Tết âm lịch đâu cụ, toàn TG giờ có 5 hay 6 nước gì đó tổ chức tết âm lịch thôi : TQ, Việt Nam, Hàn Quốc, Triều Tiên, Đài Loan, Singapore, Malaysia là ăn tết âm lịch thôi. Trong đó Hàn Quốc tuy vẫn trên danh nghĩa có tết âm lịch, nhưng toàn dân họ không coi trọng tết này bằng tết dương lịch.
VN mình cứ nói Tết của người Việt. Nhưng khách quan mà nói Tết này nguồn gốc từ Tàu Khựa, dân VN mình bị ảnh hưởng văn hóa Tàu.

Đôi khi em ước ao : sao VN mình không có Tết cổ truyền vào tháng 4 như người Lào có phải hay không. Tránh hẳn không đụng hàng với thằng Khựa. :))

Cối xay 268

Xe tải
Cháu ủng hộ phương án chuyển kỳ nghỉ Tết nguyên đán vào tháng 4, VN ăn tết trùng với tết của Lào đi.

Sao không ? Các bác trên OF này chả thường xuyên gọi Việt Nam là xứ Đông Lào ( cả các Min / Mod và Chã cũng gọi thế ) đó sao ?! Bây giờ VN chuyển ăn Tết nguyên đán trùng với tết của Lào nữa cũng có sao đâu, đậm tình hữu nghị son sắt Việt - Lào. :))

Tránh bọn Khựa đi, cháu cũng không ưa bọn Khựa.

Quy Lão

Xe tăng
Ủa công ty cụ hay nhỉ. Chắc là cty nước ngoài.
Không mợ ơi.
Em công ty tư nhân nhỏ thôi, nên mấy cái này cứ tự quyết cho anh em lựa chọn cho tiện cá nhân là được. Năm tài chính cũng vào tháng 3 nên càng dễ không ảnh hưởng gì.