[Funland] Có nên hoán đổi ?

NNS

Xe ngựa
ĐÚng vậy. Tây họ còn nghỉ nhiều hơn. Cứ kêu gào ba cái nhạt toẹt.
Em nghĩ bọn “duy tân” nửa mùa đó nó cũng chả lạ éo gì cái thực trạng năng suất lđ thấp thì nghỉ khéo còn .... đỡ tốn tiền điện, nhưng nó cua hô cho sang mồm thôi=))
Thị trường sợ nhất có hàng mà éo ai mua, Tết là dịp để kinh tế phát triển, nhiều doanh nghiệp, hộ sản xuất chỉ trông 1 vụ Tết để đủ sống cả năm vvvv bỏ Tết để đi làm thế làm ra cho ai mua?
Giờ bỏ tết ta ăn sang tết tây á? Bỏ thế dân nó chắc éo ưng nên nó ko tiêu pha tết nhất nữa lại chả giảm phát méo mẹ nó mồm=))

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ bọn “duy tân” nửa mùa đó nó cũng chả lạ éo gì cái thực trạng năng suất lđ thấp thì nghỉ khéo còn .... đỡ tốn tiền điện, nhưng nó cua hô cho sang mồm thôi=))
Thị trường sợ nhất có hàng mà éo ai mua, Tết là dịp để kinh tế phát triển, nhiều doanh nghiệp, hộ sản xuất chỉ trông 1 vụ Tết để đủ sống cả năm vvvv bỏ Tết để đi làm thế làm ra cho ai mua?
Giờ bỏ tết ta ăn sang tết tây á? Bỏ thế dân nó chắc éo ưng nên nó ko tiêu pha tết nhất nữa lại chả giảm phát méo mẹ nó mồm=))
Rằm trung thu có được nghỉ quốc gia đâu mà dân vẫn mua hàng hóa liên quan ầm ầm?
Rút gọn Tết còn 1 ngày thì dân vẫn tiêu thụ hàng hóa, vẫn đào, quẩt, bánh chưng, v.v... như thường.
Thời xưa đói khát thì mới no dồn đói góp, nhịn cả năm để ăn vài ngày Tết, chứ giờ thì bánh chưng, hoa quả vs các hàng hóa mọi mặt khác dân mua quanh năm chứ ko phải đợi đến Tết!

NNS

Xe ngựa
Rằm trung thu có được nghỉ quốc gia đâu mà dân vẫn mua hàng hóa liên quan ầm ầm?
Rút gọn Tết còn 1 ngày thì dân vẫn tiêu thụ hàng hóa, vẫn đào, quẩt, bánh chưng, v.v... như thường.
Thời xưa đói khát thì mới no dồn đói góp, nhịn cả năm để ăn vài ngày Tết, chứ giờ thì bánh chưng, hoa quả vs các hàng hóa mọi mặt khác dân mua quanh năm chứ ko phải đợi đến Tết!
Ô thế doanh thu bánh nướng bánh dẻo so với doanh thu Tết nguyên đán cụ so thử chưa?=))
Cụ chi bao tiền cho Trung thu? Bao nhiêu cho Tết nguyên đán? Thế cụ tiêu quanh năm thật Tết cụ vẫn tiêu thế ko? Chắc ko rồi, phỏng ạ?

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Ô thế doanh thu bánh nướng bánh dẻo so với doanh thu Tết nguyên đán cụ so thử chưa?=))
Cụ chi bao tiền cho Trung thu? Bao nhiêu cho Tết nguyên đán? Thế cụ tiêu quanh năm thật Tết cụ vẫn tiêu thế ko? Chắc ko rồi, phỏng ạ?
Trung Thu là ngày lễ nhỏ so với Tết đương nhiên số lượng hàng hóa tiêu thụ ít hơn, nhưng để thấy ko vì Trung Thu ko được nghỉ quốc gia mà lượng hàng hóa phục vụ Trung Thu giảm đi.
Ngày thường (ko nghỉ lễ quốc gia): Chắc chắn e tiêu nhiều hơn nhé:
- Ngày rằm, mồng 1 mỗi tháng nhà e mua đồ, làm cỗ đều như vắt chanh ko bỏ buổi nào, chắc chắn tiêu thụ thực phẩm, hoa quả,bánh trái, vàng mã nhiều gấp chục lần mấy ngày Tết AL.
- Những thứ cần khoản chi lớn như 4b, 2b, TV, tủ lạnh, loa đài, v.v.... chắc chắn e tránh việc mua chộp giật dịp trước/sau Tết và cái chính để có thời gian thư thả ngắm nghía, cân nhắc, v.v....
- Đồ ăn, thực phẩm ngày thường nhà e dùng không khác gì Tết, thậm chí Tết mua ít hơn vì toàn rau luộc, tôm tép, đậu phụ cho đỡ ngán.
- Bia rượu ngày thường uống nhiều hơn vì đồng nghiệp rủ đi hội họp ép uống thường xuyên.
- Tương tự, bánh kẹo mứt ngày thường cũng mua và tiêu thụ nhiều hơn Tết, doTết ngán tận cổ.

bimbim5656

Xe container
Năm nào cũng thấy bàn chuyện này, ai thích bỏ tết âm thì cứ bỏ, ai cấm, làm giỗ ngày dương, thắp hương rằm, mung 1 Dương cũng đc. Em ng cổ hủ cứ theo truyền thống các cụ, tết, giỗ, rằm, mùng 1 phải là lịch âm.
Còn bảo nghỉ nhiều á, xem cái lịch nghỉ lễ của Nhật còn nhiều gấp mấy mình sao nó vẫn giàu và khen nó chăm chỉ. Quan trọng là năng suất lao động, chứ làm cả năm hùng hục mà ko hiệu quả thì cũng thế thôi.
Cụ làm sinh nhật ngày dương hay âm :))

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Sinh nhật ko phải là truyền thống xưa của các cụ, du nhập tây vào thì tất nhiên là ngày dương, cũng như lễ noel, valentine....thôi
Đã giữ thì giữ cho chót, bỏ hết sơ mi quần tây đi, ít nhất mấy ngày Tết phải mặc áo the đi guốc mộc mà chúc tết nhau chứ.

Entropi

Xe tải
Đã giữ thì giữ cho chót, bỏ hết sơ mi quần tây đi, ít nhất mấy ngày Tết phải mặc áo the đi guốc mộc mà chúc tết nhau chứ.
Cụ nói cùn bỏ mịa ra. Bản thân cụ không thích thì thôi không ăn nghỉ tết nữa, gì mà phải căng thẳng vậy. Đã sinh sống tại VN thì cụ phải theo ngày nghỉ của số đông thôi. Nhà nước cho nghỉ chứ bắt cụ phải ăn tết đâu.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cùn bỏ mịa ra. Bản thân cụ không thích thì thôi không ăn nghỉ tết nữa, gì mà phải căng thẳng vậy. Đã sinh sống tại VN thì cụ phải theo ngày nghỉ của số đông thôi. Nhà nước cho nghỉ chứ bắt cụ phải ăn tết đâu.
Cụ mới nên bớt căng thẳng đỡ hại sức khỏe tụt huyết áp kẻo tết tới nơi rồi kìa. ;))
Nhà nước căn cứ tình hình thực tế để điều chỉnh những cái bất hợp lý, cản trở phát triển xh là chuyện rất bình thường, chả có cái gì là bất biến cả. Như việc Cấm pháo Tết ấy, xưa cho phép, giờ không được phép, số đông thích đốt pháo đi mà kiện!

bimbim5656

Xe container
Sinh nhật ko phải là truyền thống xưa của các cụ, du nhập tây vào thì tất nhiên là ngày dương, cũng như lễ noel, valentine....thôi
Du nhập, chính xác, và tất nhiên là lịch Dương ưu việt hơn nên thành phổ biến và chính thống. Ngày xưa chưa có lịch Dương nên các cụ phải dùng lịch âm. Và nó theo quán tính tồn tại đến bây h. Đừng coi nó là truyền thống, nó chỉ phù hợp với vh lúa nước và những thứ liên quan tới mặt trăng.

FeAuto

Xe tải
hết kêu bắt chước theo tàu giờ lại bắt chước theo tây, cả đời chỉ chạy theo người khác.

hết kêu bắt chước theo tàu giờ lại bắt chước theo tây, cả đời chỉ chạy theo người khác.
Trí tuệ và sự khéo léo của dân tộc có hạn thì phải chạy theo người ta thôi, nhưng ít ra cũng phải biết nên chạy theo ai và học thêm được gì để rút bớt khoảng cách, không thì càng thụt lùi càng ngày càng khổ.

Demchinhhang.net

Xe container
Công ty em cho tết Tây nghỉ 1 tuần, tết Ta nghỉ theo nhà nước, với em là quá đủ. Cá nhân em không ủng hộ hoán đổi hay gộp vì cần thay đổi từ bản chất chứ không phải vì cái tết Ta hay Tây.
Cty em hôi rồi khi có tin ở QN bắt nghỉ tết sớm mà không ai chịu nghỉ, tìm đủ ký do bận để đi làm. Thời này nếu không thược bộ phận đứng máy SX trực tiếp ra SP thì thời gian sẽ là trị số tương đối.

tomtomchát

Xe container

FeAuto

Xe tải
Trí tuệ và sự khéo léo của dân tộc có hạn thì phải chạy theo người ta thôi, nhưng ít ra cũng phải biết nên chạy theo ai và học thêm được gì để rút bớt khoảng cách, không thì càng thụt lùi càng ngày càng khổ.
Chưa gì đã tự nhục nghĩ đầu óc mình có hạn rồi. Chắc theo tây rồi nghỉ cả giáng sinh luôn. Nghỉ 2 tuần như nó cho mát.

Chưa gì đã tự nhục nghĩ đầu óc mình có hạn rồi. Chắc theo tây rồi nghỉ cả giáng sinh luôn. Nghỉ 2 tuần như nó cho mát.
Đừng nóng chứ bác. Biết mình biết ta thôi. Cứ xem thử giới tinh hoa và dân tộc ta đã đóng góp gì cho tư tưởng, khoa học kỹ thuật ... thế giới thì biết khả năng mình tới đâu thôi. Ngay hiện tại mình cũng tự sướng, tự huyễn hoặc mình chứ thật ra mình còn yếu lắm và xu hướng là đang tụt lại ngày càng xa. Văn minh thế giới đâu chỉ đạo thiên chúa mà bác phải nhấn giáng sinh vào. Thời nay, cứ gì động đến truyền thống là mọi người lại giãy nảy lên rồi chửi rủa loạn lên. Cái gì người ta hay thì mình nên học chứ. Học thầy không tày học bạn mà. Có vậy xã hội mới phát triển. Thôi năm mới tới rồi, chúc các bác khỏe, em cũng chẳng cãi nữa đâu.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tết âm cụ chủ có làm vẫn được mà, như rửa xe, dọn nhà thuê, bán bún phở,...có ai bắt nghỉ đâu, những ngày đó cụ làm khéo bằng mấy tháng làm công ăn lương ấy.

FeAuto

Xe tải
Đừng nóng chứ bác. Biết mình biết ta thôi. Cứ xem thử giới tinh hoa và dân tộc ta đã đóng góp gì cho tư tưởng, khoa học kỹ thuật ... thế giới thì biết khả năng mình tới đâu thôi. Ngay hiện tại mình cũng tự sướng, tự huyễn hoặc mình chứ thật ra mình còn yếu lắm và xu hướng là đang tụt lại ngày càng xa. Văn minh thế giới đâu chỉ đạo thiên chúa mà bác phải nhấn giáng sinh vào. Thời nay, cứ gì động đến truyền thống là mọi người lại giãy nảy lên rồi chửi rủa loạn lên. Cái gì người ta hay thì mình nên học chứ. Học thầy không tày học bạn mà. Có vậy xã hội mới phát triển. Thôi năm mới tới rồi, chúc các bác khỏe, em cũng chẳng cãi nữa đâu.
Bọn châu Âu cũng mới nổi mấy thể kỷ nay khi bắt đầu có máy hơi nước chứ trước đấy cũng dặt dẹo thua xa Đông Á. Thời thế lên thì con người tự lên thôi. Có gì mà đã nói mình thua kém. Bọn Nhật Bản trước thế kỷ 20 cũng có vẹo gì đâu.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Trưa thứ Năm rồi mà các cụ còn cãi nhau hăng gớm nhỉ :)). Các cụ có thích hay kg thích Tết thì nó vẫn cứ hiện hữu nếu chưa bỏ, vậy thì tự điều chỉnh mình cho phù hợp thôi! Cá nhân em kg thích Tết, kg phải bây giờ mà phải từ tầm 40 năm trước rồi! Với em Tết cũng như thứ bảy CN thôi, em ở HN với các cụ nên cũng chẳng có quê mà về! Trước kg có dịch thì 30 mùng 1 em ở Hn, đưa ông bà loanh quanh chúc Tết, mùng 2 em đưa vợ con dông đi chơi đến mùng 5 về là hết tết. Giờ kg đi đc thì ở nhà tranh thủ làm việc, ra tết làm việc khác, rủ đồng bọn khoanh chân, xem đá bóng đêm để ngày ngủ.. Nhanh hết ngày nghỉ thôi mà :)