[Funland] Có nên hoán đổi ?

trancongdung

Xe điện
Theo em cứ cưa đôi, tết dương nghỉ 3 ngày, tết âm 3 ngày. Thế là vẹn cả đôi đường.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
1 năm cụ được phép nghỉ 14 ngày.
Nghỉ Tết rút lại 1 ngày : tại sao lại rút & rút lại để làm gì?
Tăng nghỉ phép từ 14 lên 20 ngày : chả sao cả, không ảnh hưởng gì đến việc nghỉ Tết cả.
Thế chuyển sang tết tây thì cái này hết được à?
Cụ đọc lại mấy còm trên. Tết còn 1 ngày khắc hạn chế được, ít nhất là dân công/viên chức nhà nước, học sinh sinh viên, nv các cty, doanh nghiệp sẽ p thực hiện điều này, giảm đáng kể tệ nạn dịp Tết!

thngaylangthang

Xe ngựa
Thì chuyển năm tài chính vào tháng khác.
Năm tài chính bọn Tây lông thường vào tháng 4 hàng năm.

Sơ dĩ tôi có ý thế là chỉ vì ghét bọn Tàu, không muốn chung tết với Tàu thôi mà, còn nghỉ hàng năm tôi ủng hộ tăng ngày nghỉ lên nữa cơ. Tôi đâu có bác bỏ ngày nghỉ lễ ...:)

Tôi ủng hộ dồn 5 ngày nghỉ tết âm lịch vào dịp nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương hoặc Quốc khánh.
Em ko ghét à :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chả ai nói lý do ko muốn giống tàu cả. Mà vẫn cho nghỉ Tết cơ mà, chỉ rút gọn ngày chuyển sang các ngày lễ khác cho bớt tệ nạn thôi
Lý do tại sao chuyển sang ngày lễ khác lại bớt tệ nạn ạ? Đã có nghiên cứu nghiêm túc nào chưa hay là phán theo cảm tính ạ?

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tham gia các lễ hội địa phương ấy không mà bảo chả có gì, không thu hút khách du lịch & địa phương?
Cụ xem lại còm của cụ đi.
Mà thôi, còm này là còm cuối của e dành cho cụ.
Khách du lịch đến đp phụ thuộc vào nhiều thứ khác (phong cảnh thiên nhiên, công trình nhân tạo, vệ sinh môi trường, con người thân thiện, an toàn trật tự, giao thông thuận tiện), ko chỉ vì mấy lễ hội năm tổ chức 1 lần chả biết đằng nào mà lần.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Lý do tại sao chuyển sang ngày lễ khác lại bớt tệ nạn ạ? Đã có nghiên cứu nghiêm túc nào chưa hay là phán theo cảm tính ạ?
Cụ chịu khó lướt lại mấy còm trên e đã giải thích (tất nhiên chưa đầy đủ). Vấn đề đặt ra là nghiêm túc, nhà nước p có nhiệm vụ nghiên cứu nghiêm túc để sớm đưa vào hiện thực.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ chịu khó lướt lại mấy còm trên e đã giải thích (tất nhiên chưa đầy đủ). Vấn đề đặt ra là nghiêm túc, nhà nước p có nhiệm vụ nghiên cứu nghiêm túc để sớm đưa vào hiện thực.
Em chẳng thấy cụ đặt vấn đề một cách nghiêm túc ở chỗ nào cả, ngược lại thì thấy cụ có vẻ hơi hằn học với các lễ hội dân gian truyền thống.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em chẳng thấy cụ đặt vấn đề một cách nghiêm túc ở chỗ nào cả, ngược lại thì thấy cụ có vẻ hơi hằn học với các lễ hội dân gian truyền thống.
Bỏ qua cụ ấy đi cụ.
Cụ ấy nhìn đâu cũng thấy tệ nạn & mặc định do Tết ta & lễ hội dân tộc.
Với cụ ấy thì phải tết Tây, Lễ tây mới văn mình, không tệ nạn.

honglong1

Xe điện
Nếu làm nghiêm thì nghỉ Tết 1 ngày người ở xa sẽ ko đủ thời gian để về quê thì lấy đâu ra thời gian tham gia lễ hội địa phương?
Còn tại địa phương thì lễ hội cũng không cần bỏ (hoặc điều chỉnh tổ chức vào thời gian thích hợp như T7, CN hoặc buổi tối), cũng như rằm tháng 8, mọi người vẫn đi làm như ngày thường, tối về tự tổ chức nhỏ ở nhà nếu muốn thôi.
Lễ hội đầu năm thường kéo dài 1 vài hôm ví dụ hội lim, có thể dài hơn ví dụ lễ hội chùa hương...
Rằm tháng 8 là tết thiếu nhi thì buổi tối 1 hôm thì bình thường nhưng rằm tháng 7 lại khác đấy.
Muốn không cho tham gia lễ hội thì chỉ có bỏ lễ hội chứ không thể nói là do nghỉ tết âm dài (thông thường là 4 ngày) còn lễ hội tổ chức rải rác cả tháng.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em thấy cụ em kể hồi xưa nước Nhật ăn Tết âm lịch như TQ, sau chuyển ăn Tết Tây như Mỹ, dân Nhật (tân) họ cũng phản đối, chửi rủa ghê lắm, tranh luận nảy lửa, kéo dài mấy chục năm, từ 1960 đến 1990 mới ngã ngũ, giờ Nhật chỉ có Tết Tây như Mỹ. Hị hị :))

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ em kể hồi xưa nước Nhật ăn Tết âm lịch như TQ, sau chuyển ăn Tết Tây như Mỹ, dân Nhật (tân) họ cũng phản đối, chửi rủa ghê lắm, tranh luận nảy lửa, kéo dài mấy chục năm, từ 1960 đến 1990 mới ngã ngũ, giờ Nhật chỉ có Tết Tây như Mỹ. Hị hị :))
Cái mới, cái đúng thường bị đám đông cổ hủ trì trệ ném đá.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Lễ hội đầu năm thường kéo dài 1 vài hôm ví dụ hội lim, có thể dài hơn ví dụ lễ hội chùa hương...
Rằm tháng 8 là tết thiếu nhi thì buổi tối 1 hôm thì bình thường nhưng rằm tháng 7 lại khác đấy.
Muốn không cho tham gia lễ hội thì chỉ có bỏ lễ hội chứ không thể nói là do nghỉ tết âm dài (thông thường là 4 ngày) còn lễ hội tổ chức rải rác cả tháng.
Thôi đi cụ ơi, cụ có biết là ngành dịch vụ đóng góp nhiều tăng trưởng nhất không? Các lễ hội dân tộc góp không nhỏ đâu. Cụ toàn nhìn những mặt trái tiêu cực để đánh giá. Cụ nói chẳng khác gì mấy đứa trẻ con chơi đồ hàng, các lễ hội dân gian có theo văn hóa cả nghìn năm theo tuần theo tiết mà cụ nghĩ đơn giản chuyển vào T7, cn thì đến ạ. Mỗi quốc gia dân tộc nó có cái chung cái riêng khác nhau.
Thôi đi cụ ơi, cụ có biết là ngành dịch vụ đóng góp nhiều tăng trưởng nhất không? Các lễ hội dân tộc góp không nhỏ đâu. Cụ toàn nhìn những mặt trái tiêu cực để đánh giá. Cụ nói chẳng khác gì mấy đứa trẻ con chơi đồ hàng, các lễ hội dân gian có theo văn hóa cả nghìn năm theo tuần theo tiết mà cụ nghĩ đơn giản chuyển vào T7, cn thì đến ạ. Mỗi quốc gia dân tộc nó có cái chung cái riêng khác nhau.
Bỏ qua cụ ấy đi cụ.
Cụ ấy nhìn đâu cũng thấy tệ nạn & mặc định do Tết ta & lễ hội dân tộc.
Với cụ ấy thì phải tết Tây, Lễ tây mới văn mình, không tệ nạn.
Răm tháng 7, tháng 8 đều không phải ngày nghỉ quốc gia. Nếu giảm ngày nghỉ tết ÂL có thể bù vào các dịp này: nghỉ rằm tháng 7, tháng 8, mọi người thêm thời gian cúng lễ nếu có nhu cầu, ai ko có nhu cầu thì đi chơi, du lịch.
Các lễ hội kéo dài cả tháng như lễ hội chùa Hương, Yên Tử có thể kéo dài quanh năm, ai thích đi lúc nào cũng được (thực tế hiện nay cũng gần như thế rồi)

Đại tướng Alo

Xe điện
Cái mới, cái đúng thường bị đám đông cổ hủ trì trệ ném đá.
Ở ta mọi người khó chấp nhận cái mới lắm, họ muốn giữ mọi thứ cho dù biết rõ là cổ hủ, lạc hậu. Em ví dụ như tục lệ đốt vàng mã chẳng hạn....nhiều khi em thấy cực vô nghĩa, khi đốt cả đống giấy in hình giống tờ USD....Chính ra phải làm fake cả đồng Nhân dân Tệ nữa mới phải....:))
May nhà nước cấm được tục đốt pháo dịp Tết, chứ không thì cứ Tết là tai nạn cháy nổ, trẻ em bị cụt ngón tay, mù mắt, cháy nổ nhà, cháy nổ xe khách ....nhiều vô kể....( mà cấm pháo nhiều người cũng đã phản đối ghê lắm ).
VN nhiều tục lệ giống Tàu Khựa kinh khủng. Hoặc là Tàu nó giống mình....em chả rõ.... :D

Chỉnh sửa cuối:

H.U.Y

Xe điện
Vấn đề phức tạp quá em không có ý kiến gì :D

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Ở ta mọi người khó chấp nhận cái mới lắm, họ muốn giữ mọi thứ cho dù biết rõ là cổ hủ, lạc hậu. Em ví dụ như tục lệ đốt vàng mã chẳng hạn....nhiều khi em thấy cực vô nghĩa, khi đốt cả đống giấy in hình giống tờ USD....:))
May nhà nước cấm được tục đốt pháo dịp Tết, chứ không thì cứ Tết là tai nạn cháy nổ, trẻ em bị cụt ngón tay, mù mắt, cháy nổ nhà, cháy nổ xe khách ....nhiều vô kể....( mà cấm pháo nhiều người cũng đã phản đối ghê lắm ).
VN nhiều tục lệ giống Tàu Khựa kinh khủng. Hoặc là Tàu nó giống mình....em chả rõ.... :D
Giống ai không cần biết, cứ tệ nạn là nn ăn tiền thuế của dân phải mạnh tay cấm.
Khoản đốt pháo cấm là quá đúng mà vẫn có mấy thể loại ca cẩm được, cần xử lý hình sự với những trường hợp đốt pháo, sx, mua bán pháo trái phép!
Vàng mã thì cần thực hiện đốt online.

bimbim5656

Xe container
Thế Tết tây nghỉ dài cụ nghĩ mọi người không về quê, không rượu chè, cờ bạc chắc.
Không phải lúc nào cả nhà cũng gặp được đâu cụ.
Trừ khi cả nhà ở gần/ người có điều kiện thì mới gặp nhiều lần trong 1 năm. Còn không thì 1 năm chỉ 2 - 3 lượt ( Các dịp nghỉ dài ).
Cụ làm du lịch mà vẫn ấu trĩ thế à. Có ai đòi bỏ Tết ta đâu, chỉ là nghỉ ít hơn như ngày xưa là 3 ngày 30, mùng 1, mùng 2. Và tăng tg nghỉ Tết dương nhiều hơn để hội nhập TG. Thời đại mới dân khấm khá hơn thì tranh thủ nghỉ dài đi du lịch và cg k ảnh hưởng đến vc làm ăn với TG.

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ làm du lịch mà vẫn ấu trĩ thế à. Có ai đòi bỏ Tết ta đâu, chỉ là nghỉ ít hơn như ngày xưa là 3 ngày 30, mùng 1, mùng 2. Và tăng tg nghỉ Tết dương nhiều hơn để hội nhập TG. Thời đại mới dân khấm khá hơn thì tranh thủ nghỉ dài đi du lịch và cg k ảnh hưởng đến vc làm ăn với TG.
Cụ nói chuẩn, em ủng hộ phương án như cụ nói.
Nhà nước quy định ngày nghỉ lễ quốc gia dịp Tết nguyên đán ít đi, tăng ngày nghỉ dịp Tết Tây lên, còn ai thích nghỉ thì tùy, ví dụ dân buôn bán tự do thì ai cấm nghỉ, thích nghỉ thì nghỉ thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ nên xem lại còm em với cụ kia. Đừng đọc nửa chừng :).
Còn nếu được em cho mấy ngày Lễ khác nghỉ lâu hơn nữa.