[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Bọn trẻ nhà em không phải mời ai, đến bữa ăn giúp việc và đầu bếp mang đồ ăn ra, sắp xếp và khoanh tay mời bọn nó dùng bữa, rất ngoan và phép tắc. Cụ chủ dạy con cụ cho tốt, để sau có cơ hội làm giúp việc cho cháu em.

Tv1912

Xe buýt
Cụ trên khịa kinh quá ^^ trẻ em như búp trên cành, biết ăn biết ngủ biết học hành là ngoan! (HCM). Em nghĩ trừ những gia đình có điều kiện hướng con cái sau này thành tầng lớp tinh hoa của xã hội thì mới phải giáo dục con cái nghiêm khắc theo hướng họ muốn, còn đa phần xã hội chỉ cần cho trẻ học theo 5 bài đạo đức của cụ Hồ là được, chả thành vĩ nhân thì ít ra cũng không phá làng phá xóm. Mịa! Nghĩ cũng chán! Mấy triệu cán bộ suốt ngày leo lẻo "học tập theo đạo đức tư tưởng xxx..." mà có chịu làm theo méo đâu?. Ông cụ đã tâm huyết viết ra "5 bài code đạo đức thiếu nhi" quá hay và xúc tích cho trẻ em và các vị không biết cách áp dụng vào giảng dạy cho nó nên cái thằng người! ^^

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạy người khó lắm, phải đến khi về giá mình mới biết có dạy con có thành công hay không. Trung Quốc là cái nôi của Nho giáo, Khổng giáo đấy mà có làm được nước quân tử đâu.

Xét về mặt gia đình thì bố mẹ làm gương tốt thì con cái thường ngoan ngoãn tử tế hơn.

Thực tế là khi về già chúng ta tụt hậu và lạc hậu, còn dạy gì được cho con, Gia phong, lễ giáo thì phải dạy lúc trẻ còn nhỏ. Chứ lớn lên mất gốc thì chả dạy dỗ được nhiều đâu.

Mũi tên bạc

Xe container
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Em theo suy nghĩ của cụ chủ, xã hội giờ ấm no. Mọi người có điều kiện để quan tâm đến thế hệ trẻ hơn nhưng quan tâm dạy dỗ ko đúng cách là hỏng!

Thứ nhất, thớt này nói về Nho. Nếu cụ ko bàn về Nho thì vào thớt này làm gì?
Thứ hai, đem tiêu chuẩn cá nhân nhà mình áp cho người khác rồi tự cho mình hơn người để gọi người khác bằng thằng, con. Quy tắc hành xử nào gọi người khác bằng thằng, bằng con vậy?
Sai thì im mệ nó đi, còn gân cổ cãi.
Tôi vod cụ phát vì sự kiên nhẫn, mấy cái nick mà mở mồm cứ tinh hoa với mãnh liệt là tôi chặn ngay.
Cháu thì không “khắt khe” như cụ chủ. Chỉ thi thoảng đem mấy điển tích ra kể để răn dạy F1 thôi.
Về việc chào hỏi, quan điểm của cháu là sao người lớn tự cho mình là khôn ngoan hơn, hiểu biết hơn lại không chào tụi nhỏ trước mà cứ nhất nhất bắt tụi trẻ mở mồm trước? Ai thấy trước thì nên chào trước chứ?
Cháu vẫn dặn tụi trẻ nhà cháu nhìn thấy người lớn trước thì chào, bước vào thang máy thì chào người ở bên trong, còn đã đứng sẵn rồi thì tuỳ. Ai mà mình chào 02 lần mà cứ làm thinh thì dù có già đến mấy cũng không cần phải chào nữa.
Tôi giống cụ ở điểm toàn chào trẻ con trước.
Mình chẳng qua đẻ ra trước nó, mình không làm cho nó quý mình sao lại bắt nó chào.

HTlangtu

Xe điện
Việc lễ phép có nguồn gốc sâu xa từ văn hóa phục tùng và ham muốn được phục tùng(quyền lực). Đối với người lớn, khi thấy 1 đứa trẻ lễ phép khiến cho sâu thẳm trong họ thỏa mãn nhu cầu quyền lực. Đối với bố mẹ chúng, nó cho họ cảm giác đứa trẻ sẽ được an toàn(nhu cầu của họ). Còn với đứa trẻ việc lễ phép thực sự khiến cho cái cá nhân của trẻ bị đè nén, trấn áp. Những đứa trẻ lễ phép thực sự (ko phải xuất phát từ giả dối) thường là những đứa lớn lên thiếu tự tin, thiếu sáng tạo, thiếu bản lĩnh.
Em thường nhấn mạnh "lễ phép thực sự" vì trong xh đề cao sự lễ phép thì sẽ có những đứa ko thực sự lễ phép nhưng nó sẽ biết thích ứng và làm thỏa mãn nhu cầu người khác để đạt được mục đích của mình. Vô hình chung sự giả dối và đạo đức giả có cơ hội phát triển.
Cụ này nói cũng có cái hay, cũng là 1 góc nhìn đấy, dù còn phải tranh luận thêm

ngan_phu_gia

Đi bộ
Nho giáo theo em là hơi quá cổ nhưng giờ thấy các cháu lớn lên âu hóa quá nhiều. Cái tôi hơi quá.

Sent from SM-N950F via OTOFUN

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Cách đặt vấn đề của cụ cũng tương đối... vô văn hóa.

minh0075

Xe điện
Thời xa xưa thì mình ko được sống, chứ so với thời bao cấp thì thời nay Ok hơn nhiều.
Cáu thời bao cấp, trẻ con nó láo theo kiểu trẻ con, người lớn gian dối theo kiểu người lớn, chứ ko hề hơn gì thời bây giờ. Ai trong công sở, với các bác lứa 6x sẽ còn cảm nhận được chút ít tính cách của cái thời đó.
Cái xấu thời nào chả có, chính thời nay lại ít được dấm diém hơn trước nên tưởng nó nhiều thôi.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Một nick mới toe, reg nick xong mở thớt đăng đúng 1 còm ko đầu ko đuôi rồi mất hút, để ofers vào cãi chởi nhau loạn xà ngầu. Clone nhà nào mà cao thủ, haizzzz

LienPhuong

Xe điện
Ngày xưa lấy cả năm sáu bà thì bà cuối có khi kém ông chồng 20 tuổi luôn ấy mà sao cụ không đề cập nhỉ? Giờ 1 vợ 1 chồng mới gọi là văn minh, chứ nhiều vợ là suy đồi rồi.

hoang.nguyen

Xe tải
Em nghĩ xưa nay VN thiếu một nhà hiền triết, nên chả nặn ra một tư tưởng hay ho nào thật sự phù hợp với bản sắc dân tộc. Xưa thì theo hệ tư tưởng của các thánh nhân phương đông, nay hoà nhập theo lối sống tây phương thành ra rất là khó nói... Em nghĩ có lẽ dân tộc ta nên nghiêm túc học tập theo tư tưởng đường lối của cụ râu dài ^^
Từ trước đến nay thời nào cũng có đấy cụ. Trung Quốc có Lỗ Tấn. Việt Nam từ thời Pháp có các nhà văn như vũ trọng phụng. Nguyễn công hoan. Cũng chưa hẳn là triết gia nhưng cách viết về các vấn đề xã hội thời đó luôn đúng. Còn bây giờ muốn nói muốn viết đều phải xin phép được phê duyệt. Chứ không phải muốn nói gì cũng được. Em đang tìm cuốn Trại súc vật mà nhà nước cấm xuất bản ròy. Mà cụ râu dài là ai thế cụ?

Tv1912

Xe buýt
Cụ râu dài tóc bạc phơ - em nói nghiêm túc chứ không phải mỉa mai gì đâu nhá! Bất kỳ nền văn minh nào cũng đều có một hệ thống tư tưởng đạo đức nhất định để giáo dục cho trẻ em, giúp xã hội tồn tại và phát triển bền vững từ gốc rễ, cái này bao đời nay Việt Nam đều phải vay mượn nước ngoài nên nhiều chỗ chưa phù hợp với bản sắc dân tộc VN - đấy là em nghĩ thế!

0love

Xe tải
Nho, Lão, Khổng em không biết nên kẹ Mẹ nó,
Ngoan mà ngủ thì cũng khổ, giỏi giang hiểu biết thì dễ sống. Gia đình chỉ tạo môi trường tốt còn thành Công hay thành Nhân là do đứa trẻ không gò ép mà được.

dhela

Xì hơi lốp
Việc nuôi dạy con thành người, ko thành động vật 4 chân là tuỳ thuộc nề nếp gia phong của mỗi nhà. Liên quan gì đến cái hủ Nho mà cụ gắn nó vào thế =P~

hoang.nguyen

Xe tải
Cụ râu dài tóc bạc phơ - em nói nghiêm túc chứ không phải mỉa mai gì đâu nhá! Bất kỳ nền văn minh nào cũng đều có một hệ thống tư tưởng đạo đức nhất định để giáo dục cho trẻ em, giúp xã hội tồn tại và phát triển bền vững từ gốc rễ, cái này bao đời nay Việt Nam đều phải vay mượn nước ngoài nên nhiều chỗ chưa phù hợp với bản sắc dân tộc VN - đấy là em nghĩ thế!
Bản sắc dân tộc em chỉ nghĩ đơn thuần như tiên học lễ hậu học văn. Lấy đức làm đầu. Còn để hình thành nhân cách của trẻ em thì có gia đình và xã hội là cái cơ bản tạo nên. Chung là xã hội nẩy sinh trào lưu gì thì lứa tuổi hợp với trào lưu đó thì nó sẽ học theo và làm theo. Mà bây giờ hiện tượng mạng ngày càng nhiều. Tốt thì chả bh xem. Nhưng cái xấu mà người lớn định nghĩa thì bọn trẻ con học nhanh lắm.vì lứa tuổi của chúng đứa nào không xem k làm theo có nghĩa là lạc hậu theo cách hiểu của chúng. Gia đình cũng rất quan trọng. Nếu bố mẹ anh chị là người mẫu mực có kiến thức nhất định về xã hội thì việc giáo dục con em sẽ tốt hơn

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đọc những lời vàng ngọc của các cụ Nho giáo em thấy cái nho nhã, văn hóa, nhân bản và tinh thần khoan dung toát ra từ trong từng câu từng chữ.
Ví dụ dư lày:

Nhà đấy em thấy thằng chồng nó rất có ý thức dạy con (về nguyên tắc & phép lịch sự), em thấy thế này thoáng qua ánh mắt:

- Thằng chồng nó thừa biết con vợ được giáo dục kém, nhưng nó chấp nhận thói đấy của vợ vì dẫu sao vợ cũng cưới cmnr.

- Tuy nhiên trong cộng đồng trẻ con cần được học & hình thành thói quen....thằng chống nó muốn con cái hiểu biết bằng cách tự giác nên luôn luôn tự mời trước để cả nhà noi theo dù nó biết rằng chả mời cũng chết thế chó nào được.

Bi kịch là:

- Con vợ đúng là vô học & thiếu hiểu biết-theo em là thế, vì thằng chồng nó nhẫn lại như thế mà già rồi vẫn không chịu hiểu....chỉ cần nó thay đổi một chút, bọn trẻ nó sẽ khác & gia đình sẽ khác.

- Bọn trẻ có vẻ đã được bố nó dạy và có lẽ được nhắc nhở nhiều rồi.....vấn đề trong thâm tâm chúng nó đang tự hỏi....mẹ có làm tế chó đâu mà bố cứ ép, quan trọng gì. Hơn nữa chúng nó không chủ động mời trước mà khi thằng bố nó mời mới nhớ ra thì có nghĩa là thói quen chưa được hình thành do không chủ tâm.

:))

Mợ thấy khi mợ nói "Mẹ mời cả nhà ăn cơm" .dù chỉ là thói quen thôi.....mà thằng chồng mợ nó câm như hến trong khi con cái cắm mặt gắp thì mợ sẽ nhẫn lại được bao lâu & nếu thằng chồng nó mời lại thì bữa cơm có vui hơn không?

Em đi ăn nhiều gia đình, dù chả phải đánh giá gì nhiều nhưng tại những gia đình Công giáo....trước khi ăn họ luôn làm dấu & mời....cho dù là đạo giáo của Phương Tây, mới thấy Tây nó quan tâm tới văn hóa & dạy dỗ như nào. Mà dân Công giáo chỉ đi học giáo lý thôi đấy.

Nên mới nói nhà kia đúng là bi kịch vì thằng chồng nó quá nhẫn lại & có ý thức truyền lửa. Quan sát & suy luận nó ra ngay chứ sao phải lảng tránh...ngay như hồi nhỏ nếu nhà mợ TÔM BẰNG ĐẦU chả thằng nào mời thằng nào thì sẽ không có phản xạ có điều kiện thôi.

Trong khoa xã hội học của bọn Tây, thuật ngữ nó dùng để mô tả những người tôn kính như các cụ là losers.
(Hoặc là cụ nào vào đây, cố tình troll để hại các cụ nho nhã đáng kính :) ).

BTW hôm nay ha lô uyn, đang định cởi đồ đăng ảnh cho CCCM xem trên này nhưng thấy bài của các cụ nho táo nên em sợ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Do dạy bảo thôi.

Em đi ăn cơm nhiều nhà ở Bắc, nhiều đứa con gái phải đến >40 tuổi rồi mà ngồi ăn cơm không biết mời các cụ....chắc ngày xưa bố mẹ cũng thuộc dạng.....

Đến nhà nhiều đứa ngồi ăn cơm, thằng chồng thì mời trước khi ăn.....bọn trẻ con thì thấy bố mời mới mở mồm mời mọi người.....trong khi con vợ thì mất cmn mồm ở đâu. Mình ngồi ăn cơm mà cũng thấy thương thằng chồng. :))

Cho nên trước lúc cưới các cụ cần xem xét kỹ con người yêu....chả phải là xét nét gì đâu nhưng tùy theo cách các cụ được giáo dục mà xem vợ....lúc yêu thì mờ cmn mắt nhưng về sống đến lúc dạy con thì sinh mâu thuẫn ngay.

Tôi thấy cách nói năng của ông nó cũng lỗ mãng, khắm lọ rồi, nên bà vợ bà ấy coi thường ông nên không mời đó thôi.

Chỉnh sửa cuối: