[Funland] Có nên dừng lại, hạ cánh và lựa chọn 1 cuộc sống an nhàn

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ lớn mạnh rồi nên tư duy nó lớn lao, chứ bọn em làm ăn nhỏ kiếm đc cái nhà nhỏ có con xe đi ở cái TP này cũng là may mắn lắm rồi.
Nhiều cty nhỏ vốn lưu động ko nổi một tỷ tiền mặt mà họ vẫn làm ăn đc nên em mới khuyên cụ chủ thớt vậy đó.
Trưởng phòng tập đoàn lớn 3 củ băng 2 năm thu nhập thôi cụ. Bây giờ về mà mở cty bục mặt ra tháng kiếm vài chục. Còn đi làm thì nhiều mối quan hệ anh e chứ nghỉ rồi khó lắm. Tầm làm trưởng phòng tập đoàn còn đôi chục năm chiến đấu nữa ý chí không nhỏ đâu ạ !

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đừng cãi nhau,lạc đề rồi; chủ thớt có nhà ở quê, có xe đi tàm tạm và có ít tk nữa nên mới nghĩ đến việc nghỉ.
Còn khi có 30 tỷ thì mua nhà cho thuê hay gửi tk thì tùy người, phương án nào cũng có nhiều người đã và đang làm.
Cụ chủ xòe bàn tay có triệu đô rồi !

November123

Xe tải
Cụ hãy nghĩ đến an toàn của bản thân, có như vậy cụ mới có thể bảo vệ được vợ con cụ. Điều này vô cùng quan trọng.

Khi cụ tâm sự lo lắng của bản thân cho người thân trong gia đình họ sẽ hiểu nếu họ thật sự yêu thương cụ.

Nếu người thân gặp nguy hiểm thì sỹ diện không có ý nghĩa gì hết.

Chúc cụ và gia đình có quyết định sáng suốt.

@xichlo@

Xe điện
10 năm tích kiệm 3 tị, vị chi mỗi năm 3 trăm, mỗi tháng 2 mây chọe, bằng 2 thằng Grab! Mà sợ thì về quê thoi.

mr.l0nely.184

Xe điện
Có vào OF mới thấy VN mh lắm người giàu thặc. Tiền tỏi mà cc nhà mềnh nói cứ nhẹ hều. K biết ngoài kia những ông làm tối mặt k có cả time để online chém gió thì chắc phải nhiều chục tỏi. Chả hiểu tg nó dựa vào tiêu chí gì mà vưỡn xếp nền kt nc ta vào hàng thu nhập thấp :D . Lại còn bọn mát rượi nào xàm xí Ofers toàn bọn loser nữa mới khắm chứ;)). Ngẫm lại mh E muốn tự kỷ quá đi:((

toyota219

Xe điện
Em thì Cô có thương lắm thì mới binh đc nhà ở Fountain Valley, để chìu chìu ké ra Newport chơi. Hoặc tà tà thì kím cái nhà nhỏ gần biển ở VN, bên bển cho thuê hết roi zia xống như ông lão đánh cá. Ah tính em thì ăn ngũ đơn giản, cuộc đời cũng có lúc xuống chó roài nên cũng ít lăn tăn.

Chỉnh sửa cuối:

6997

Xe container
Theo em thì cụ chủ thớt mạnh dạn lên. Lấy 800 củ đưa cho vợ hoặc cất đi làm tiết kiệm, mang 2,2 củ to ra thả con lô. 6h30 tối nay ăn 1 nháy là có 8 củ to rồi, nghỉ hưu nó cũng nhàn.

Mà cô thương, cho 2, 3 nháy thì chả phải nghĩ.

uoat_LX

Xe điện
Về đây nghe em, về đây nghe em
Về đây mặc áo the, đi guốc mộc
Kể chuyện tình bằng lời ca dao
Kể chuyện tình bằng nồi ngô khoai
Kể chuyện tình bằng hạt lúa mới
Và về đây nghe gọi tiếng xưa

Thuybmv

Xe máy
Thôi về với vợ con đi cụ.

Longlee666

Xe máy
Cụ viền lập 1 công ty tên thật oách làm giám đốc. Rồi xin nghỉ đơn vị cũ. Vừa giải quyết đc khâu danh tiếng. Vừa dứt đc chỗ cũ. Thích kinh doanh gì thì làm theo sở thích. Vận dụng mối quan hệ cũ đc lại càng tốt.

Tony_Le

Xe container
4x là 1 độ tuổi mà các cụ cho rằng mình sẽ đang ở đỉnh cao của sự nghiệp.
Với em thì đúng như vậy, em đầu 4x, hiện là Trưởng phòng XXX của 1 Doanh nghiệp cũng tương đối lớn (vốn điều lệ 2000 tỷ), em có mức thu nhập bình thường so với mặt bằng chung, nhưng các khoản khác thì khá ổn, tuy nhiên phải công tác xa gia đình (200km). Đó là 1 thiệt thòi mà em phải đánh đổi, vợ con em đang ở quê cùng ông bà, ở quê em đã có nhà riêng, một tháng em mới được về quê 1 lần với vợ con.
Thực ra mọi chuyện cứ êm đềm trôi qua, cho đến 1 ngày, em cảm giác những việc em làm đang rất có vấn đề, tất nhiên, các cụ thừa biết ở vị trí em, không làm thì out ngay lập tức, nhưng làm thì ai biết trước được 1 ngày nào đó em sẽ bóc lịch. Nhiều đêm em suy nghĩ, làm sao để rút ra được đây, chẳng có cách nào cả, hồ sơ nghiệm thu, đề nghị mua sắm, đề nghị phê duyệt giá...vv...nếu không phải em ký thì ai? vì em cũng chỉ như 1 con xe, con tượng trong bàn cờ, phục vụ cho những nước đi của Tướng mà thôi, em chẳng biết em sẽ ra đi lúc nào (thực tế có 1 Trường hợp cùng cấp với em đã phải ra đi).
Tất nhiên, những khoản khác mang lại cho em 1 mức thu nhập ổn, đủ để vợ con em được hưởng những điều tốt đẹp đối với 1 gia đình ở tỉnh lẻ. Hiện tài khoản tiết kiệm của vợ chồng sau hơn chục năm cưới nhau khoảng hơn 3 tỷ.
Nhiều lúc em nghĩ, hay em xin từ chức, bỏ lại cái danh và 1 mức thu nhập mơ ước, về quê, xin vào KCN làm 1 anh chuyên viên bình thường, với khoản tiết kiệm đó, kể cả thu nhập của em có giảm, vợ con em cũng không thể chết đói được. Và cố gắng hơn chục năm nữa xin về hưu.
Nhưng về nhà, nhìn thấy vợ, con, bố mẹ rất tự hào về chồng, con mình, liệu nếu em từ chức về, những sự tôn trọng, nể phục ấy có còn không đây (các cụ nhà em là người rất coi trọng công danh, cụ ông là bộ đội về hưu, cụ bà là kỹ sư nông nghiệp), thu nhập bị giảm đáng kể, liệu hạnh phúc gia đình có còn viên mãn?
Nhưng nếu ở lại, em sợ càng ngày em sẽ càng lún sâu hơn, khi không rút ra được nữa thì sao đây?
Thực là 1 lựa chọn khó khăn.
Còn luyến tiếc lắm chưa bỏ được đâu. Bố mẹ con cái bây giờ nhìn mình thế nào cũng không quan trọng bằng họ nhìn mình thế nào ở tòa.

Tony_Le

Xe container
Hôm nay gặp nhiều bài viết trùng hợp với hoàn cảnh của iem quá, bài vừa nãy liên quan đến vụ đón con.
Bài này thì liên quan đến công việc, dù công việc của iem hoàn toàn không có rủi ro.

Iem làm cho Công ty hiện tại được hơn 13 năm, là 1 Tập đoàn Đa quốc gia quy mô cũng kha khá, có nhiều chi nhánh trên thế giới.
Hơn 10 năm iem là ở vị trí Trưởng phòng Nhân sự - Tổng vụ, quản lý khá nhiều mảng từ Nhân sự, Hành chánh, Pháp lý, Dự án... Sau nhiều năm cống hiến iem nhận được sự tin tưởng rất lớn từ Chủ tịch HĐQT và TGĐ (cùng 1 người).

Tháng 7 năm nay, iem được điều về Tổng công ty làm Giám đốc khối Kiểm soát nội bộ, quản lý 4 bộ phận: Kiểm toán nội bộ, Kiểm soát thị trường, Phát triển thị trường nôi địa và IT. Công việc nhàn hạ hơn, mức lương thì cũng cơ bản nhưng thật sự iem lại đến tuổi "dở hơi" hay sao ấy, không còn động lực phấn đấu nữa, làm việc ở mức tròn vai thôi, và cứ mang tư tưởng nghỉ hưu sớm (dù chưa đủ tài lực để nghỉ thật).

Địa điểm làm việc cách nhà tầm 30km, mỗi ngày mất 45' đi làm, 1.5 giờ đi về. Chẳng đưa đón con cái được, đi làm về mệt mỏi chẳng còn tâm trạng chơi với F1, không có nhiều thời gian để thể dục thể thao như xưa, tiền thì cứ đều đều vừa đủ tiêu.

Giờ thì CV cứ đều đều, tháng họp Báo cáo vài buổi họp quan trọng. Họp BP nghe mấy Bác Trưởng phòng báo cáo và hướng dẫn, Xây dựng Chiến lược, bố trí đi thị trường tầm 10 ngày/tháng.

Rơi vào trạng thái lơ lửng như này khổ râm vãi... haizzz
Cụ ở SG mà 30km hết có 45 phút x 2 đi về à? Em cách công ty 12km cũng mất tầm đó.

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Em đọc không bỏ sót cmt nào của các cụ, người đồng cảm có, người khuyên nhủ có, chê bai có...em rất cảm ơn các cụ đã dành thời gian cho em.
Em thấy nhiều cụ bảo đáng lẽ em phải có 30 củ chứ ko phải 3 củ, em thấy những cụ nói vậy chắc là dân kinh doanh hoặc vị trí Bộ ban ngành lớn chứ làm doanh nghiệp thì lấy đâu ra ạ.
Từ lúc em lên Trưởng phòng cuối 2017 đến nay, đúng thật thu nhập có hơn trước nhiều, nhưng chi phi cho ngoại giao, quan hệ cũng không nhỏ, chưa kể vợ em cũng chỉ là Giáo viên, thu nhập thấp và không có gì khác, 2 con còn đang đi học, anh em nội ngoại biết mình làm ăn được nên cũng hỏi vay mượn, em cũng giúp ít nhiều, nên em cũng không dư giả mấy. Nếu quả thật em dư giả đến 5 -10 củ to, thì em đã không lên đây hỏi các cụ, em sẵn sàng nghỉ việc ngay lập tức, em cảm thấy 3 củ chưa phải là 1 con số dư giả để em thoải mái khi về quê.
Nhưng một lần nữa em vẫn rất cảm ơn các cụ chia sẻ với em. Em vẫn đang cân nhắc về những lựa chọn của bản thân mình, có lẽ khi tìm được 1 cơ hội ok, em sẽ rút ngay lập tức.

hungkienpham

Xe điện
Lãnh tụ của e nói khác nhá, sướng là phải Sáng ra bờ suối tối vào hang :))
Có cái đoạn sau toàn đặc sản thì cụ lại quên: Cháo bẹ, rau măng vẫn sẵn sàng/ Khách đến thì mời ngô nếp nướng/ Săn về lại có thịt rừng quay.

Aolixnam

Xe máy
Về thôi cụ ơi , vợ con và chính cu đã bị thiếu thốn tinh cảm bao năm , giờ kinh tế vậy là ổn rồi . với trình độ của cụ như vậy về tỉnh thời gian khéo cụ lại còn kiếm tiền hơn ấy chứ .

xebobabanh17201

Xe điện
Tháng về thăm Vợ con được lần lên đây hỏi các cụ of đã khuyên về chứ chưa nói nguy cơ ăn cơm chính phủ. Hơn 4x thì tự biết cái gì quan trọng còn kệ cmn bên ngoài nghĩ gì.Sống cho mình và Vợ con thôi, qtam dek gì bên ngoài mấy khi đã hơn 4x

tomtomchát

Xe container
Có cái đoạn sau toàn đặc sản thì cụ lại quên: Cháo bẹ, rau măng vẫn sẵn sàng/ Khách đến thì mời ngô nếp nướng/ Săn về lại có thịt rừng quay.
E thì thích cả
Cô em xóm núi xay ngô tối ;))

thiepxuan

Xe tải
4x là 1 độ tuổi mà các cụ cho rằng mình sẽ đang ở đỉnh cao của sự nghiệp.
Với em thì đúng như vậy, em đầu 4x, hiện là Trưởng phòng XXX của 1 Doanh nghiệp cũng tương đối lớn (vốn điều lệ 2000 tỷ), em có mức thu nhập bình thường so với mặt bằng chung, nhưng các khoản khác thì khá ổn, tuy nhiên phải công tác xa gia đình (200km). Đó là 1 thiệt thòi mà em phải đánh đổi, vợ con em đang ở quê cùng ông bà, ở quê em đã có nhà riêng, một tháng em mới được về quê 1 lần với vợ con.
Thực ra mọi chuyện cứ êm đềm trôi qua, cho đến 1 ngày, em cảm giác những việc em làm đang rất có vấn đề, tất nhiên, các cụ thừa biết ở vị trí em, không làm thì out ngay lập tức, nhưng làm thì ai biết trước được 1 ngày nào đó em sẽ bóc lịch. Nhiều đêm em suy nghĩ, làm sao để rút ra được đây, chẳng có cách nào cả, hồ sơ nghiệm thu, đề nghị mua sắm, đề nghị phê duyệt giá...vv...nếu không phải em ký thì ai? vì em cũng chỉ như 1 con xe, con tượng trong bàn cờ, phục vụ cho những nước đi của Tướng mà thôi, em chẳng biết em sẽ ra đi lúc nào (thực tế có 1 Trường hợp cùng cấp với em đã phải ra đi).
Tất nhiên, những khoản khác mang lại cho em 1 mức thu nhập ổn, đủ để vợ con em được hưởng những điều tốt đẹp đối với 1 gia đình ở tỉnh lẻ. Hiện tài khoản tiết kiệm của vợ chồng sau hơn chục năm cưới nhau khoảng hơn 3 tỷ.
Nhiều lúc em nghĩ, hay em xin từ chức, bỏ lại cái danh và 1 mức thu nhập mơ ước, về quê, xin vào KCN làm 1 anh chuyên viên bình thường, với khoản tiết kiệm đó, kể cả thu nhập của em có giảm, vợ con em cũng không thể chết đói được. Và cố gắng hơn chục năm nữa xin về hưu.
Nhưng về nhà, nhìn thấy vợ, con, bố mẹ rất tự hào về chồng, con mình, liệu nếu em từ chức về, những sự tôn trọng, nể phục ấy có còn không đây (các cụ nhà em là người rất coi trọng công danh, cụ ông là bộ đội về hưu, cụ bà là kỹ sư nông nghiệp), thu nhập bị giảm đáng kể, liệu hạnh phúc gia đình có còn viên mãn?
Nhưng nếu ở lại, em sợ càng ngày em sẽ càng lún sâu hơn, khi không rút ra được nữa thì sao đây?
Thực là 1 lựa chọn khó khăn.
Bạn mình có con trai làm một chức vụ cao trong guồng máy của anh Thăng thời oách nhất. Khi phải ký nhiều văn bản giấy tờ mà biết chắc nếu có sự cố sẽ ảnh hưởng tới sinh mạng chính trị sau này. Sau nhiều đêm suy nghĩ cậu ấy quyết định từ chức , bỏ lại phía sau những ánh hào quang một cách tiếc nuối. Hai năm sau thì anh Thăng bị bắt.

hai.tranhr

Xe container
Cụ ở SG mà 30km hết có 45 phút x 2 đi về à? Em cách công ty 12km cũng mất tầm đó.
Đi do iem đi sớm đường vắng nên 45 phút, còn về thì trùng giờ tan tầm nên mất tầm 1 tiếng rưỡi ạ.

kubi82

Xe điện
Nguy hiểm thế cáo bệnh về thôi cụ. Ở đâu chả sống dc, còn mấy cái danh hão sĩ diện gia đình kia cụ nên chia sẻ với ông bà để các cụ hiểu bản chất nghề của con mình mà chia sẻ. Còn họ hàng... kệ ai hiểu thì hiểu không cũng chả sao cốt mình THANH THẢN.