[Funland] Có nên chuyển từ nhà đất lên chung cư?

3d4s

Xe tăng
Nhà đất có giá khi diện tích đủ lớn. Các căn nhà có diện tích 40m2 trở xuống và trong ngõ hẻm chỉ vừa cho xe máy đi ở Hà Nội sẽ khó mà tăng giá, thậm chí còn giảm giá (trừ khi có ông đại gia nào bỏ tiềm mua/gom đất để làm mảnh lớn).

Trước đây khổ cực, nên người dân sống trong những ngôi nhà nhỏ, hạ tầng kém, thiếu tiện nghi... khi cuộc sống ngày càng tốt lên thì nhu cầu về chỗ ăn chỗ ngủ, nhà vệ sinh... cũng cao hơn. Tiếp theo đó là các tiện nghi khác như chỗ đỗ xe ô tô, bể bơi mùa hè, mùa đông, sân bóng rổ, tennis, chỗ tập gym, yoga... khi đó người dân sẽ dần dần bỏ các căn nhà đất nhỏ để lên chung cư; hoặc có điều kiện thì ở những ngôi nhà đất lớn hơn, có chỗ đỗ xe ô tô, có sân vườn.

Bạn bè xung quanh những người 20 năm trước mua những căn nhà 35-40-50m2 trong ngõ hẻm, kể cả đường ô tô vào được, đến giờ thì khoảng 9/10 người đã bán nhà và ở chung cư hoặc trong các khu biệt thự tập trung :)

Kim Thành Sport

Xe tải
Website
thethaokimthanh.vn
Em chào các cụ.
em đang ở nhà mặt đất, hơn 30m, 4 tầng, có sânđể xe thoải mái. Nhà em ở đây hơn 3 năm thì mọi chuyện đều tốt, công việc, con cái đều thuận lợi. Hiện tại 2vc em và cháu lớn 9 tuổi ở thì ko sao, nhưng sắp tới em sinh cháu thứ 2, mọi người khuyên nên chuyển lên chung cư để tiện chăm sóc bé. Các cụ từng chuyển từ nhà đất lên cc cho em xin lời khuyên với ạ, có thoáng hơn nhà đất nhiều ko ah? Nhà em hiện tại cách mặt đường oto chỉ 50m, nên tiện đi lại. Oto đỗ cách nhà 100m, giờ lên cc ngại nhất khoản gửi xe ạ.
Theo em cụ lên phân tích mấy yếu tố náy rùi tự đưa ra quyết định chứ người ngoài bảo lên hay không thì cũng khó. 1. Xem chủ đầu tư pháp lý của cc đó nhứ thế nao?(vì nhiều cc mãi ko lấy đc sổ hồng), 2.có tiện cho việc đi lại của 2vc ko, 3. Việc học tập của con cái có thuận lợi hơn không, 4. Cc đó có hầm gửi xe không, 5. Là vấn đề tài chính ( ko phải đắt rẻ cụ nhé). Cụ tham khảo.

TsarPutin

Xe tăng
em từ ở trọ sinh viên, sau này đi làm cũng ở thuê nhà đất tới 20 chỗ khác nhau, khắp các quận nội thành (cả ở, cả vừa ở vừa kinh doanh) mỗi biệt thự là chưa thuê ở; còn liền kề ,mặt phố e thuê hết rồi
Mấy năm trc mua nhà nhà thì chỉ nhà chung cư, ko bgio e có ý định ở nhà đất vì cũng nếm đủ đắng cay với nhà đất rồi;
Sau này có tiền, e mua liền kề nhà phố cho thuê, nhất quyết k ở nhà đất HN nữa

SVC

[Tịch thu bằng lái]
em từ ở trọ sinh viên, sau này đi làm cũng ở thuê nhà đất tới 20 chỗ khác nhau, khắp các quận nội thành (cả ở, cả vừa ở vừa kinh doanh) mỗi biệt thự là chưa thuê ở; còn liền kề ,mặt phố e thuê hết rồi
Mấy năm trc mua nhà nhà thì chỉ nhà chung cư, ko bgio e có ý định ở nhà đất vì cũng nếm đủ đắng cay với nhà đất rồi;
Em đẻ ra ở Hộ sinh A , Ngô Quyền.
Em từ ngày đó sống ở nhà mặt đất Hà nội.
Em chả có nhu cầu leo chung cư.Căn hộ cc, em chỉ cho thuê.
Nếu có chuyển đi đâu, em cũng chỉ ở nhà mặt đất :D
Em mệnh Thổ chứ không phải mệnh GIỜI như ai đó :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khu nào đấy cụ ơi ?
Em đang mê cái vườn kiểu này quá.
Đất rộng nuôi mấy con gà để thịt nữa thì chất.
Đất này cứ là phải để nuôi 1 đàn gà móng đỏ thịt dần cụ ah :P

TsarPutin

Xe tăng
Em đẻ ra ở Hộ sinh A , Ngô Quyền.
Em từ ngày đó sống ở nhà mặt đất Hà nội.
Em chả có nhu cầu leo chung cư.Căn hộ cc, em chỉ cho thuê.
Nếu có chuyển đi đâu, em cũng chỉ ở nhà mặt đất :D
Em mệnh Thổ chứ không phải mệnh GIỜI như ai đó :D
cụ lên đây chia sẻ hay khoe nơi sinh thế;
em dân tỉnh lẻ lên HN lập nghiệp nên k có gì để khoe ngoài kinh nghiệm đi thuê trọ các nơi;

SVC

[Tịch thu bằng lái]
cụ lên đây chia sẻ hay khoe nơi sinh thế;
em dân tỉnh lẻ lên HN lập nghiệp nên k có gì để khoe ngoài kinh nghiệm đi thuê trọ các nơi;
Đây chỉ đang đem cccc Vs nhà mặt đất thôi.
Cụ thấy không hạp thì cụ cứ lặng lẽ mà ra thôi :D
Em xin không có ý kiến :D

TsarPutin

Xe tăng
Đây chỉ đang đem cccc Vs nhà mặt đất thôi.
Cụ thấy không hạp thì cụ cứ lặng lẽ mà ra thôi :D
Em xin không có ý kiến :D
chắc gì nhiều ng đi thuê trọ dc nhiều nơi như e, e thấy ý kiến của e là cần thiết ở góc độ nào đó;
cụ cũng chả phải chủ thớt mà đòi e đi hay ở;
Cụ nên mở 1 thớt để khoe nơi sinh, và khoe nốt cơ ngơi của cụ cho thoả trí, em sẽ vote ủng hộ !!! tks cụ!!

Visa Du Lich

Xe buýt
E đã từng ở nhà đất -> cc -> nhà đất (hiện tại).
Ở nhà mặt đất khu đô thị, khu liền kề thì sướng hơn cc nhiều. Còn nếu cụ ở khu dân cư trong làng ngõ xóm thì lên cc ở sướng hơn cụ nhé.

SimsSam

Xe điện
Em nghĩ. Thay đổi để phù hợp vẫn hay chứ cụ.

TsarPutin

Xe tăng
Em nghĩ. Thay đổi để phù hợp vẫn hay chứ cụ.
vâng, cái này theo e là tuỳ người;
Nhưng e vs nhiều cụ đi ô tô, mà ở nhà đất việc cho xe vào nhà là điều khó, em cũng oải nhất khoản đi bộ ra bãi xe trời mưa lạnh; chưa kể điều lo nhất ở nhà đất là an ninh, hiện e có thuê 1 nhà để làm kdoanh, mà cứ nghỉ tết là phải soi cam ngày đêm, sợ có ai vào trộm, điều mà k bgio ở chung cư có;
Chưa kể những điều lặt vặt ở cc rất tiện, như đi bơi, tập gym, đi siêu thị ....tất cả ở dưới chân

SimsSam

Xe điện
Dã dám mua nhà PĐP, thì mua thêm nhà nữa có gì lăn tăn.

Cụ làm luôn cho em. Sai đâu em chịu. Vào quán này em đền, nếu sai.
Mua nhiều nhà. Nhức đầu phết.

vâng, cái này theo e là tuỳ người;
Nhưng e vs nhiều cụ đi ô tô, mà ở nhà đất việc cho xe vào nhà là điều khó, em cũng oải nhất khoản đi bộ ra bãi xe trời mưa lạnh; chưa kể điều lo nhất ở nhà đất là an ninh, hiện e có thuê 1 nhà để làm kdoanh, mà cứ nghỉ tết là phải soi cam ngày đêm, sợ có ai vào trộm, điều mà k bgio ở chung cư có;
Chưa kể những điều lặt vặt ở cc rất tiện, như đi bơi, tập gym, đi siêu thị ....tất cả ở dưới chân
Theo em. Cứ có càng nhiều càng tốt.

alceste

Xe điện
bạn này nói đúng, nói thật ở BT (khu đô thị nhà em rất nhiều biệt thự và nhà vườn), nhà phải đông đúc 1 chút mới vui, chứ nếu chỉ có 2 vc 2 đứa con thì rấtlạnh lẽo, lúc nào đi qua cũng thấy tối om, nhìn nó ko ấm cúng. Em có BT em cũng ko ở vì (i) em ko phải có quá nhiều tiền để bỏ hết ra mua 1 chỗ ở, (ii) nhà em ko có nhu cầu ở như thế.
Mới gần đây nhà em có 1 sự việc,là nhà bác cả nhà ở nhà phố cũng 70m2 4 tầng, nhìn ra quảng trường của 1 thành phố nhỏ gần HN. Xong cháu gái bố mẹ chiều, cứ chơi điện tử, lên mạng đến 1-2h sáng, bố mẹ thì đương nhiên không biết vì 10h là ai lên phòng nấy, và các bác già các bác biết rồi, sau 40 là chùn chân gối mỏi, chăngr muốn lên gác, lên phòng mình đã là ngại lắm rồi. Thế là cháu gái h bị suy nhược thần kinh, vì thức khuya quá, ngủ ít quá, xong cũng học hành căng thẳng quá (bé thì ko hư và ko chơi bơi gì cả, chỉ đơn gỉan là lối sống ko cân bằng thôi). Đưa đi khám ở Viện thần kinh, hoá ra h rất nhiều các bạn thanh thiếu niên thành phố bị vậy, cứ tối, lên phòng rồi muốn chơi bời lên mạng hay xem phim, ko ai quản được và cũng ko ai nhắc. Cháu em lúc đó là đang lớp 12, phải cố gắng lắm mới học hết lớp 12 rồi h nghỉ ở nhà, sức khoẻ thần kinh cực yếu và cực mệt.
Từ đấy, em thề em sẽ chỉ ở chung cư đến già. Xong nhìn bố mẹ em, 1 cụ 65 1 cụ 70, ở cái nhà cũng 65m2 xây đẹp, nhưng mà cụ bà thì chỉ đi từ tầng 1 lên phòng ngủ, năm lên 2 lần lên phòng thờ thắp hương, còn cụ ông 70 tuổi lúc nào em cũng canh cánh chỉ sợ ở nhà ngã cầu thang thì ko biết làm ntn.
Còn cái nhà mình đã xác định để ở, thì tính vào giá để làm gì, nó tăng hay nó giảm mình cũng đâu có bán để cho tiền vào túi đâu.
Cái nữa, em ko đồng ý với hầu hết các bác ở đâu là CC là tiêu sản. Ở tất cả các nước trên thế giới nó vẫn là tài sản, và nó vẫn vận hành ko khác gì ở VN. Chỉ là nó quá mới mẻ ở VN, nên hầu hết chúng ta vẫn chưa quen và vẫn còn bỡ ngỡ.
các bác tự xây nhà cũng vẫn ko ưng và vẫn lên cơn với thợ như bình thường cơ mà. em thấy 80% các nhà tự xây, xây xogn vẫn chép miệng về thất cách, về nứt trần, nứt nhà, rò rỉ, abc cũng đủ cả.
Còn thì ngày xưa luật và quy định của mình đi sau thực tế, nhưng gần đây cũng tương đối đầy đủ và chặt chẽ rồi. Nó cũng khắc phục được phần nào
Cụ nói vậy, biệt thự vẫn ruồi muỗi, nồm ẩm, chung cư k có cái đó luôn nên chưa hẳn BT là mọi ng đều thích đau. E thì thích có cả hai :D, BT cuối tuần ngắm cây ngăm chim, trong tuần làm thi ở chung cư, già nghỉ hưu thì tính sau

Justforfuntoo

Xe container
Trước em cũng nghĩ cc là tiêu sản nhưng tặc lưỡi đời là mấy tí, tiền để phục vụ ta, sống cho thoải mái, việc gì phải ở thuê nhà người khác nên em ở nhà đất cho đến khi tiết kiệm đủ tiền mua cc, nhà đất cho thuê, vậy là vừa có đất cho yên tâm, vừa có cc ở cho thoải mái
May mà mua cc ở thời kỳ vừa tan băng, mua được giá rẻ, sau mấy năm cc cũng tăng giá được 20-30%, thế là quan điểm cc là tiêu sản thấy không hẳn đã đúng với mọi trường hợp