[Funland] Có nên chuyển nhà từ Hà Nội về Hạ Long sống?

nowhereland

Xe điện
Cụ ở nhà mẹ vợ ở HN nhưng không hợp mẹ vợ nên ra ngoài thuê nhà, 2 vợ chồng thu nhập 50tr/ tháng thì không phải là ít, tiết kiệm hoàn toàn có thể mua được nhà trong vòng 3-5 năm. Nhưng em không hiểu là thu nhập của vợ chồng cụ đã bao gồm các khoản cho thuê nhà đằng vợ chưa?

Đoạn sau mẹ vợ cụ lại ở Hạ Long (đoạn này hơi lag tý), mà nhà cụ cũng Hạ Long? 2 vc cụ ở HN vẫn kiếm ăn tốt, sao phải về HL nhờ họ hàng bố trí việc làm cho?

Nhiều người viết văn cũng lủng củng thật :)) .
Theo em hiểu là đang thuê nhà, lương tháng hai vk ck mỗi người 5 triệu. Về quê có người bố trí công việc cho thì chuyển ngay và luôn thôi, có cái gì để mất đâu.
Hay em hiểu sai nhỉ?

xukthal.

Xe lăn

sắt con

Xe điện
Em thấy giờ mức sống, điều kiện làm việc, thu nhập tại các tỉnh tốt, sao ko về bản địa mà sinh sống phát triển, gần họ hàng người thân, bớt bon chen, ô nhiễm. Tội gì ở lại thành phố như HN, SG cho mệt mỏi, kiếm được nhưng tiêu nhiều, lúc nào cũng ngột ngạt bức bối.

butchikim

Xe ba gác
Nhà vợ cụ còn em gái không 🤔

Cháu hỏi hộ mấy cụ khác, vợ cháu QN rồi 😆

antidau

Xe container
Hạ Long em thấy sống khá thích, có điều là thành phố du lịch nên có vẻ mức sống cũng đắt đỏ.
Đấy là theo cảm nhận của em trên khía cạnh là khách du lịch, với dân bản địa chắc rẻ hơn chút nhưng không nhiều.
Nếu thu nhập ổn thì sống Hạ Long có khi còn thích hơn HN, về HN thì có cao tốc nên đi cũng nhanh.
Chỉ lăn tăn là việc học cho các con, nếu có trường học ổn như HN thì nên chuyển.
Hạ Long có 2 khu cụ ạ
Khu Bãi Cháy đắt đỏ chứ bên Hòn Gai cũng bình thường, vẫn 3k 1 cốc trà đá thôi

taton7983

Xe buýt
Cả bài không thấy nhắc đến bố mẹ đẻ ;;)

taton7983

Xe buýt
Các bố nhiều chữ đâm loạn. Em còn chứng kiến người chỉ biết ký thu nhập 500- 1 tỷ 1 tháng ạ. Nhân viên thuê làm văn phòng cty toàn trình độ đại học, trên đại học.
Cái ông không biết chữ làm gđ thì ký kiểu gì

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở nhà mẹ vợ ở HN nhưng không hợp mẹ vợ nên ra ngoài thuê nhà, 2 vợ chồng thu nhập 50tr/ tháng thì không phải là ít, tiết kiệm hoàn toàn có thể mua được nhà trong vòng 3-5 năm. Nhưng em không hiểu là thu nhập của vợ chồng cụ đã bao gồm các khoản cho thuê nhà đằng vợ chưa?

Đoạn sau mẹ vợ cụ lại ở Hạ Long (đoạn này hơi lag tý), mà nhà cụ cũng Hạ Long? 2 vc cụ ở HN vẫn kiếm ăn tốt, sao phải về HL nhờ họ hàng bố trí việc làm cho?

Nhiều người viết văn cũng lủng củng thật :)) .
2 vợ chồng thu nhập 50tr. Chồng 8tr vợ 42tr.

ncs

Xe buýt
Hạ long giờ đẹp tuyệt vời. Khí hậu trong lành,thực phẩm khá rẻ. Đường cao tốc hn-hl thuận tiện. Nhà cửa rẻ hơn HN.Nếu có công việc làm nên về

CRV-2015

Xe buýt
Em như cụ em về ngay lập tức! HN giờ chỉ còn khói bụi, quá tải, bon chen, vô cảm, em chưa có tiền nên chưa đi được.
E cũng khuyên giống cụ. Nhà trên hanoi cho thuê, về halong tận hưởng cuộc sống. Có việc thì chỉ 2h15' về tới BigC Tdh

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Tóm tắt cho các cụ hiểu:

- Tài sản mẹ vợ thớt : 1 cái nhà ở HL đang cho thuê + 1 mảnh đất ở HL chưa xây + 33% cổ phần trong cái nhà chung cư ở HN
- Tài sản vợ chồng thớt : 66% cái nhà chung cư HN.

Chưa hiểu là về HL xây nhà trên mảnh đất của mẹ vợ tức là mẹ vợ cho hẳn 2 vc hay là vẫn đứng tên mẹ vợ? Nếu cho hẳn thì về khẩn trương. Bán nhà chung cư trên này đi. Trả mẹ vợ 33% cổ phần. 66% còn lại dùng để xây nhà mới. Tự dưng được mảnh đất có phải sướng không. Về đấy ở vài năm tính sau. Không thích lại chuyển lên HN.

Còn nếu đất HL vẫn đứng tên mẹ vợ thì thôi nhá.

Demchinhhang.net

Xe container
Vợ ở mô thủ đô ở đó:D

P/S: Nhiều cụ miệt thị đằng vợ nghe mà hãi, nghĩ cảnh mẹ đẻ con gái ra, rồi con lớn yêu thằng nào đó nó coi mẹ như bên kẻ thù. Bảo sao bây h nhiều khi mình không hiểu tụi choai choai nó bỏ nhau dễ ẹc, cũng chẳng ngoại trừ nhà chồng hay anh chồng coi mẹ của vợ mình như bên kia chiến tuyến.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Hoặc phải bán 1 trong 2 căn nhà ở trên đi để lấy tiền xây nhà.
Vc cụ có 1 căn chung cư thôi cụ móc ở đâu ra căn nữa vậy? Hay là bán nhà của mẹ vợ dưới Hl để lấy tiền xây nhà trên đất của mẹ vợ dưới HL? Nếu được thế thì về khẩn trương nhá.

tkmoi

Xe tải
Tóm tắt cho các cụ hiểu:

- Tài sản mẹ vợ thớt : 1 cái nhà ở HL đang cho thuê + 1 mảnh đất ở HL chưa xây + 33% cổ phần trong cái nhà chung cư ở HN

Chưa hiểu là về HL xây nhà trên mảnh đất của mẹ vợ tức là mẹ vợ cho hẳn 2 vc hay là vẫn đứng tên mẹ vợ? Nếu cho hẳn thì về khẩn trương. Bán nhà chung cư trên này đi. Trả mẹ vợ 33% cổ phần. 66% còn lại dùng để xây nhà mới. Tự dưng được mảnh đất có phải sướng không. Về đấy ở vài năm tính sau. Không thích lại chuyển lên HN.

Đâu
Mảnh đất ở HL là vk thớt mua mà.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy lùng bùng quá, chắc khả năng đọc hiểu em kém.
Cụ ở HN, xích mích nên ra ngoài thuê, mẹ vợ ở nhà cũ.
Lát sau lại về QN để tiện chăm mẹ vợ.
Oh, thế là cụ có 2 mẹ vợ ah
Lúc đầu đọc là 2 vợ chồng có 1 căn chung cư cho thuê. Đoạn sau đọc lại là bán 1 trong 2 căn nhà để lấy tiền xây nhà. Tóm lại là vc thớt có mấy cái nhà???

Dungdonganh

Xe tải
Tóm tắt cho các cụ hiểu:

Tóm tắt thế này cccm nhé.
-Tài sản mẹ vk có 1 căn nhà 50m2 ở tỉnh( Không ở Quảng Ninh). 33% cổ phần chung cư( Chung cư đứng tên vk ck e). Vk ck e còn 1 mảnh đất ở Hạ Long ( không liên quan gì tới mẹ vk).
-Chung cư đang cho bà ở 1 phòng, 1 phòng cho thuê( ở chung). Hiện tạ1 mẹ vk e k ở chung cư mà chạy xuống Hạ Long để sống với anh em của bà.
-Bọn e ra ngoài thuê nhà riêng.
Nếu về Hạ Long bọn e sẽ dùng tiền riêng và vay mượn thêm mới đủ xây nhà. Còn nếu không có thể bán căn nhà ở tỉnh của mẹ vk. Chuyển tên căn chung cư ở HN cho bà( giữ lại căn nhà ở HN để tiện đi về).

New Audi R8

Xe buýt
Chào CCCM. Em nhờ cccm tư vấn giúp e xem có nên chuyển nhà từ HN về Hạ Long sinh sống hay không.
Vk, Ck e năm nay cũng 35, 36 tuổi rồi. Có 2 con nhỏ đang học mẫu giáo. Tổng thu nhập hàng tháng cỡ 50tr. Hiện tại đang ở nhà thuê. Có 1 chung cư cho thuê (Vì k hợp với mẹ vk nên bọn e ra ngoài thuê, 1 phòng cho bà ở, 1 phòng cho thuê). Nhà vk có 2 mẹ con. Ở quê nhà vk vẫn còn 1 nhà hiện cũng đang cho thuê. Anh em bên phía nhà vk đều ở Hạ Long hết. Có người cũng làm chức cao trong công an ở Hạ Long. Nhà e còn 1 miếng đất khá rộng ở Hạ Long nữa. Vừa rồi về Hạ Long chơi, anh làm công an có bảo bọn e về đấy sinh sống. Anh sẽ hỗ trợ công việc cho.
Vk ck em đang băn khoăn có nên về đấy sinh sống hay không. Vì nếu về thì phải vay mượn thêm để xây nhà ở dưới đấy. Hoặc phải bán 1 trong 2 căn nhà ở trên đi để lấy tiền xây nhà. Mẹ vk em hiện tại cũng đang ở Hạ Long. Vk em thì cũng muốn về đấy sinh sống để gần anh em rồi tiện chăm sóc mẹ. (Tất nhiên bà sẽ không ở cùng bọn em nếu về đấy sống). Nhờ cccm tư vấn xem mức sống, môi trường, giáo dục, y tế...Nếu về đấy gần như sẽ phải làm lại từ đầu, bạn bè cũng k có ai. Có nên thay đổi về một môi trường mới không.
Cảm ơn cccm./
Sao toàn thấy nói về vợ, mẹ vợ, nhà vợ, quê vợ mà k thấy nói gì về cụ nhỉ?