[Funland] Có nên chuyển nhà từ Hà Nội về Hạ Long sống?

VuNgoanMuc

Xe điện
Đợt này than đang đắt, về nói ông anh bảo kê cho vài tàu than đi TQ thì chả mấy mà tiền tấn :)

nanghaiphuong

Xe tải
Chào CCCM. Em nhờ cccm tư vấn giúp e xem có nên chuyển nhà từ HN về Hạ Long sinh sống hay không.
Vk, Ck e năm nay cũng 35, 36 tuổi rồi. Có 2 con nhỏ đang học mẫu giáo. Tổng thu nhập hàng tháng cỡ 50tr. Hiện tại đang ở nhà thuê. Có 1 chung cư cho thuê (Vì k hợp với mẹ vk nên bọn e ra ngoài thuê, 1 phòng cho bà ở, 1 phòng cho thuê). Nhà vk có 2 mẹ con. Ở quê nhà vk vẫn còn 1 nhà hiện cũng đang cho thuê. Anh em bên phía nhà vk đều ở Hạ Long hết. Có người cũng làm chức cao trong công an ở Hạ Long. Nhà e còn 1 miếng đất khá rộng ở Hạ Long nữa. Vừa rồi về Hạ Long chơi, anh làm công an có bảo bọn e về đấy sinh sống. Anh sẽ hỗ trợ công việc cho.
Vk ck em đang băn khoăn có nên về đấy sinh sống hay không. Vì nếu về thì phải vay mượn thêm để xây nhà ở dưới đấy. Hoặc phải bán 1 trong 2 căn nhà ở trên đi để lấy tiền xây nhà. Mẹ vk em hiện tại cũng đang ở Hạ Long. Vk em thì cũng muốn về đấy sinh sống để gần anh em rồi tiện chăm sóc mẹ. (Tất nhiên bà sẽ không ở cùng bọn em nếu về đấy sống). Nhờ cccm tư vấn xem mức sống, môi trường, giáo dục, y tế...Nếu về đấy gần như sẽ phải làm lại từ đầu, bạn bè cũng k có ai. Có nên thay đổi về một môi trường mới không.
Cảm ơn cccm./
Đừng có về không hối hận

Dungdonganh

Xe tải
Xin lỗi cccm vì e viết văn dở quá. Em xin nói lại thế này. Nhà e ở HN thì mẹ vk có góp vào 1/3 từ ngày xưa để mua. Khi mâu thuẫn gia đình thì vk ck e ra ngoài để cho bà ở đấy. Bà vẫn còn 1 nhà cho thuê ở quê để trang trải nữa. Đất Hạ Long thì do vk ck e tự mua. Em thì buôn bán tự do nên về Hạ Long cũng k phải nhờ xin việc. Nhờ là nhờ cho vk em thôi. Vk e sau một thời gian dài làm cty thì cũng chán rồi. Đã muốn nghỉ việc từ lâu nên vì có việc này thì cũng muốn thay đổi môi trường luôn.

nanghaiphuong

Xe tải
Xin lỗi cccm vì e viết văn dở quá. Em xin nói lại thế này. Nhà e ở HN thì mẹ vk có góp vào 1/3 từ ngày xưa để mua. Khi mâu thuẫn gia đình thì vk ck e ra ngoài để cho bà ở đấy. Bà vẫn còn 1 nhà cho thuê ở quê để trang trải nữa. Đất Hạ Long thì do vk ck e tự mua. Em thì buôn bán tự do nên về Hạ Long cũng k phải nhờ xin việc. Nhờ là nhờ cho vk em thôi. Vk e sau một thời gian dài làm cty thì cũng chán rồi. Đã muốn nghỉ việc từ lâu nên vì có việc này thì cũng muốn thay đổi môi trường luôn.
Cụ muốn ở đất mình luôn hợp lý

khanhnguyen09

Xe container
Cụ ở nhà mẹ vợ ở HN nhưng không hợp mẹ vợ nên ra ngoài thuê nhà, 2 vợ chồng thu nhập 50tr/ tháng thì không phải là ít, tiết kiệm hoàn toàn có thể mua được nhà trong vòng 3-5 năm. Nhưng em không hiểu là thu nhập của vợ chồng cụ đã bao gồm các khoản cho thuê nhà đằng vợ chưa?

Đoạn sau mẹ vợ cụ lại ở Hạ Long (đoạn này hơi lag tý), mà nhà cụ cũng Hạ Long? 2 vc cụ ở HN vẫn kiếm ăn tốt, sao phải về HL nhờ họ hàng bố trí việc làm cho?

Nhiều người viết văn cũng lủng củng thật :)) .
Chắc chép trên mạng xong sửa hơi vội. :))

Dungdonganh

Xe tải
Cụ muốn ở đất mình luôn hợp lý
Vâng ạ. Vì ở Hn hiện tại đang đi thuê trọ nên e muốn ra HL để xây nhà trên đất có sẵn. Với cả công việc của e đi đâu làm cũng đc. Thậm chí ra Hạ Long còn nhiều cơ hội hơn nên mới lăn tăn.

Eric Đỗ

Xe hơi
2vc cụ bàn nhau thôi, chứ lên đây mổ xẻ ko ra vấn đề.

Các cụ bảo thuận vợ thuận chồng... luôn luôn đúng cụ ạ!

haiyen1012

Xe điện
Đứng ở góc độ 1 người Hà Nội thì em khuyên cụ nên về để cho Hà Nội đỡ chật :)) (Thô nhưng thật)
Còn đứng ở góc độ 1 người đã sống và làm việc ở Hạ Long trong gần 3 năm thì em lại càng khuyên cụ về vì Hạ Long thoáng đãng hơn Hà Nội nhiều, kinh tế giờ cũng phát triển chắc kiếm tiền không khó đâu

Thudovang

Xe buýt
Quen ở đâu rồi thì mình ở đó thôi, quan trọng là mình thấy thoải mái là ok

cutic

Xe buýt
Em đọc thấy lùng bùng quá, chắc khả năng đọc hiểu em kém.
Cụ ở HN, xích mích nên ra ngoài thuê, mẹ vợ ở nhà cũ.
Lát sau lại về QN để tiện chăm mẹ vợ.
Oh, thế là cụ có 2 mẹ vợ ah

theanh90

Xe tăng
Hỏi thì hỏi anh em nhà vợ và vợ chứ vác lên đây hỏi là ý là sao?

Camontinhyeu

Xe điện
Văn lủng củng mà thu nhập cũng 50/2 tr/tháng, em thấy xấu hổ quá :(
Các bố nhiều chữ đâm loạn. Em còn chứng kiến người chỉ biết ký thu nhập 500- 1 tỷ 1 tháng ạ. Nhân viên thuê làm văn phòng cty toàn trình độ đại học, trên đại học.

Dr.MaxCare

Xe buýt
2 vc cụ thấy về mà vẫn ở riêng được thì cứ về. Mình cũng dân HL và cũng đang muốn quay về HL ở đây, đợi về hưu thì về ở cho nó sướng (đỡ chật chội hơn HN, không khí gần biển cũng trong lành hơn :)))

Dungdonganh

Xe tải

datto70

Xe container
Chào CCCM. Em nhờ cccm tư vấn giúp e xem có nên chuyển nhà từ HN về Hạ Long sinh sống hay không.
Vk, Ck e năm nay cũng 35, 36 tuổi rồi. Có 2 con nhỏ đang học mẫu giáo. Tổng thu nhập hàng tháng cỡ 50tr. Hiện tại đang ở nhà thuê. Có 1 chung cư cho thuê (Vì k hợp với mẹ vk nên bọn e ra ngoài thuê, 1 phòng cho bà ở, 1 phòng cho thuê). Nhà vk có 2 mẹ con. Ở quê nhà vk vẫn còn 1 nhà hiện cũng đang cho thuê. Anh em bên phía nhà vk đều ở Hạ Long hết. Có người cũng làm chức cao trong công an ở Hạ Long. Nhà e còn 1 miếng đất khá rộng ở Hạ Long nữa. Vừa rồi về Hạ Long chơi, anh làm công an có bảo bọn e về đấy sinh sống. Anh sẽ hỗ trợ công việc cho.
Vk ck em đang băn khoăn có nên về đấy sinh sống hay không. Vì nếu về thì phải vay mượn thêm để xây nhà ở dưới đấy. Hoặc phải bán 1 trong 2 căn nhà ở trên đi để lấy tiền xây nhà. Mẹ vk em hiện tại cũng đang ở Hạ Long. Vk em thì cũng muốn về đấy sinh sống để gần anh em rồi tiện chăm sóc mẹ. (Tất nhiên bà sẽ không ở cùng bọn em nếu về đấy sống). Nhờ cccm tư vấn xem mức sống, môi trường, giáo dục, y tế...Nếu về đấy gần như sẽ phải làm lại từ đầu, bạn bè cũng k có ai. Có nên thay đổi về một môi trường mới không.
Cảm ơn cccm./
Thay các dữ liệu từ bên Ngoại sang bên Nội :D :D :D :D ( từ anh Vợ thành anh ruột, từ mẹ vợ thành mẹ ruột....) thì nên về Hạ Long

Tony_Le

Xe container
Vâng ạ. Vì ở Hn hiện tại đang đi thuê trọ nên e muốn ra HL để xây nhà trên đất có sẵn. Với cả công việc của e đi đâu làm cũng đc. Thậm chí ra Hạ Long còn nhiều cơ hội hơn nên mới lăn tăn.
Nếu không muốn thuê trọ thì bán đất Hạ Long mua nhà Hà Nội, bán luôn cái nhà HN trả tiền mẹ mợ, mẹ vợ về HL sống cho gần anh em, đằng nào chả không ở với nhau.

Có cơ hội ở Hạ Long nhiều hơn thì sao phải hỏi các cụ trên này?

Mức sống, môi trường giáo dục thì cả nhà vợ quê Hạ Long lại không biết? Biết Hạ Long có cơ hội hơn cho công việc của mình thì phải đến nhiều lần rồi chứ.

Nhìn chung là hỏi chỉ để hỏi thôi đúng không?

xukthal.

Xe lăn

AVANZA

Xe tăng
Ở HL mà khg có nhiều tiền để đi SG / HN ăn chơi, nhảy múa thì chán bỏ mợ ra ý :).