[Thảo luận] Có nên cho người thân mượn xe ?

wildcat74

Xe điện
Quan điểm của em là: Không mượn xe của ai và ko muốn ai mượn xe của em. Em chẳng sợ hỏng xe hay va quệt, vì thường xe em luôn mua bảo hiểm đầy đủ, nếu có gì thì kêu thằng bảo hiểm nó hầu.

Cái mà em sợ nhất là người mượn xe phạng vào ông nào đấy trên đường, lúc đó thì đúng là đổ nợ luôn!. Cái này thì em có bài học to bằng cái liếp- chỗ em làm có 1 ông giáo sư viện sỹ luôn tự nhận mình được KGB dậy lái xe từ ngày mồ ma liên bang xô viết. 1 ngày đẹp giời ông viện sỹ mượn xe (xe tư bản) của ông con dê đi bát phố, chả biết lùi thế nào phạng ngay vào 1 bác xe ôm đang thiu thiu ngủ trên yên xe. Ông em ngã xuống và lên đường ko 1 lời chăng chối. Thế là cả 1 năm giời ông con dê và ông nhạc mặt mày bạc phếch như tờ giấy bản.

Sang tây thì em dám thuê xe tự lái chạy như ngựa vía- dưng mà ở VN nếu đi xe ko phải của mình thì em thua. Đường xá có quy chuẩn quái nào đâu, sểnh ra 1 cái là ăn đòn.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thật cho nhau mượn xe không vấn đề gì, quan trọng nhất là mình phải làm quen : côn, phanh,ga...để làm sao làm chủ được nó(b)(b)
Cụ chủ thớt chưa đen bằng nhà em. Năm trước em cho bạn của ông anh mượn Mondeo đi vào đường ngập nước, lại còn mở cửa xe chui ra đúng lúc có xe đi ngược chiều nó té cho 1 phát thế là cả xe thành cái bể cá luôn, nằm Ford Thăng Long mất 2 tháng. May mà bán đi được rồi.

Black_Man

Xe máy
Bác thường xuyên cho mượn thế là thoáng rồi
Chuyện này là rủi ro
Dù sao cũng là ông anh bên phía nhà bác, 2 anh em lẳng lặng giải quyết với nhau cũng xong.
Để G vào việc thêm lằng nhằng
Nhiều khi có lúc này lúc khác
Nhà em cũng cho mượn, đến khi được trả xe hay được rửa xe, hút bụi và bơm đầy xăng.
Cũng có lúc cần 7 chỗ, em đi mượn xe người khác khi trả nhiều khi không được như vậy
Em chia buồn với bác
(b)

Website
maytinhthudo.vn
Kể ra thì cũng khó....Chẳng qua là đen thôi....Anh em không giúp nhau thì giúp ai???Không cho nhau được cái gì thì phải chịu chứ giúp gì được thì lên giúp...Vả lại mình cũng có nhu cầu đi xe mấy đâu, ra đường đâu ai nói mạnh được...Người ta cũng đâu có muốn thế, chẳng qua họ cũng bị...đen thôi...Thông cảm cho người ta là được...Dù sao thì họ cũng cứ sửa chữa ngon lành cho mình là được...Một giọt máu đào hơn ao nước lã mà....Mình có điều kiện hơn anh, hơn em thì nên giúp đỡ anh em.....:21::21:
iem ủng hộ bác :21::21:
các cụ đã dạy rồi, giàu nhờ bạn sang nhờ vợ, ki bo quá thì sống với ai :))
tất nhiên cho mượn cũng phải xem xét, ai không thân quen thì hỏi mượn làm sao được. Còn đã thân quen thì khác.
Quan điểm của iem là vật chất phụ thuộc người chứ người không phụ thuộc vật chất. iem thì cứ cái gì rẻ tiền đối với iem thì iem xài, mất mát hỏng hóc đỡ tiếc. Các cụ đang đặt vấn đề cho mượn ô tô, giả thử các cụ có cái xe đạp thì hỏi thử là ông nhạc muốn mượn các bác có cho mượn không :))
Cụ nào thấy cho mượn ô tô cũng như cho mượn cái xe đạp thôi thì sẽ thấy mọi thứ thanh thản.
Em thấy có người sống phụ thuộc vào việc khoe khoang vật chất quá, thành ra lúc nào cũng phải chạy theo, lúc hỏng hóc mất mát thì mặt như đưa đám :)) đời kể ra thế cũng khổ :)):)):))

Thôi nói khoác thế thôi chứ ai mượn của iem cái gì mà làm hỏng hay làm mất là iem cũng thù lâu nhớ dai lắm đấy :21::21::21:

luclo233

Xe buýt
Vấn đề có xe mà không cho mượn, nói thật là rất khó coi. Nhà em được cái Gấu chỉ lo giữ chồng thôi, chả bao giờ quan tâm em đi xe gì? Đến bây giờ cũng chả cần biết chồng mình đi xe loại gì nữa. Còn về cho mượn xe em chỉ dặn mỗi câu " đi cẩn thận nhé và luôn luôn nhớ là : Thà mình đền người ta, còn hơn chờ người ta đền mình." dễ đi chăn gà không lông lắm:)):)):))

lada79

Xe tải
Website
alin.com.vn
xởi lởi trời cho bác ạ......lăn tămn làm gì cho nó bực mình(b)(b)(b)

Google

Xe tăng
Cụ chủ thớt chưa đen bằng nhà em. Năm trước em cho bạn của ông anh mượn Mondeo đi vào đường ngập nước, lại còn mở cửa xe chui ra đúng lúc có xe đi ngược chiều nó té cho 1 phát thế là cả xe thành cái bể cá luôn, nằm Ford Thăng Long mất 2 tháng. May mà bán đi được rồi.
Lúc nhìn cái bể cá, cái mặt của cụ nhìn buồn cười lắm nhể :)):)):))

thoatlut

Xe tải
Bác cứ để cho các cụ ấy đi thuê xe là lành nhất. Mất lòng trước được lòng sau mà bác

tayduaf1

Xe tải
Từng tình huống mà xử lý linh hoạt thì tốt hơn, cho mượn mà không biết đểu thì không cho mượn nữa còn nếu người cẩn thận đi nhiều khi do khách quan mà va quệt thì ok bác ạ!

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Chỉ cho người có xe 4B cùng loại như mình mượn, chứ người không có xe riêng họ suy nghĩ về việc sử dụng cũng như kinh nghiệm lái xe sẽ rất hạn chế.

TuFantasy

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Người thân nhưng cũng tùy mức độ thân và tin tưởng cụ ạ. Quan trọng nữa là xem tính người đó ra sao, tính người ít nhiều cũng thể hiện cách lái xe cụ ạ

Ama Công

Xe hơi
nhà cháu thỉnh thoảng lại có người sang mượn ông voi A Mức. Ai cho ông ăn uống cẩn thận, đối xử tử tế, tắm rửa sạch sẽ thì lần sau ông ý chịu đi cùng. Ko thì còn lâu ông ý mới chịu đi. Khôn lắm.

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Em nghĩ cụ cưới thêm 1 vợ nữa, xấu xấu, bẩn thôi, ai hỏi mượn thì cứ mang ra cho mượn, xe đẹp thì để ta đi thôi :P . Vùa đỡ mang tiếng vừa đỡ xót. :^)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em chia sẻ với bác chủ thớt!
ông anh của bác hơi bị hèn, em nói thật cho dù bác phật ý. Mượn xe của bác mà léo có tí trách nhiệm nào cả. Ít nhất, bị tai nạn hoặc va quệt thì cũng phải alo cho bác ngay, trình bày: anh bị tai nạn, va quệt, v..v... xe hiện đang sửa ở ..... chú cũng lái xe, thông cảm cho anh, anh sẽ bảo thợ sửa ngon lành cho chú, anh xin lỗi chú…. Đấy, bác nghe xong cái sự bực mình của bác cũng giảm đi 1 ít, sau đó, bác giải thích cho G nhà bác, chắc chắn G nhà bác cũng ít cằn nhằn bác hơn.
Đằng này lại làm cái trò tắt điện thoại, rồi vòng vo…. -> quá hèn. Nay mai đố dám mở mồm mượn xe bác lần nữa.
Thế còn bác cho mượn xe là đúng rồi, nhà có 2 xe, ko cho mượn sẽ bị mang tiếng là hẹp hòi, lại bị G nuôi của mẹ bác lèo nhèo. Tuy nhiên lần sau chắc là ông kia cạch đến già, ko dám mở mồm mượn đâu.
Lần sau ông ấy lại mượn tiếp thôi, chóng quên lắm.:21:

xeomls

Đi bộ
iem cũng bị như bác, nhưng còn tệ hơn cơ. xe em để ở Cty, nó tự lấy đi rồi bị quệt vào tường bẹp cửa, mấy hôm sau nó cũng không nói 1 câu với em, bực mình quá lại tự mang đi sửa, thế mới tức chứ. Thử hỏi các bác, như thế ai mà không lộn ruột:mad:

ngocta

Xe tải
Khổ lắm cơ, cho mượn, đi mượn đều ngại cả. Có việc cần kíp, người mượn lái xe tốt, có ý thức thì k phải suy nghĩ
Mình k tiếc gì cái xe, nhưng nhiều khi người mượn chả có việc gì đáng mượn cả, nhưng cứ thích mượn.
Tài già đi xe lạ cũng còn phải cẩn thận, sợ nhất mấy bố lái còn non vẫn cứ thích mượn xe đi để ... tập lái, có bố mượn chỉ để đi cho ... oai.
Đấy là em cũng đã gặp nhiều trường hợp mượn xe như thế. Có ông bạn gọi điện rất hồn nhiên: "tối tao qua lấy xe đi công tác mấy hôm", mà ông bạn này học lái xe từ thời còn học ĐH, từ bấy đến giờ chả ngồi lên xe nào, lại còn đi công tác miền núi, mà cq nó đi công tác có chế độ hẳn hoi... thế thì em :77: cũng phải chứ các cụ?
Cũng như các cụ đã nói ở trên, ý em cũng là k phải tiếc cái xe hay lăn tăn chuyện gì về vật chất. Nhưng có nhiều cái rất bất tiện.
Cứ suy từ mình ra, thì em thấy ai đi mượn mà thấy rất ngại (tức là chẳng đặng đừng mới phải đi mượn), thì cho mượn được.

Honda CR-V

Xe hơi
Thi thoảng em cũng mượn
Đi về rửa sạch, đổ đầy xăng để lần khác mượn tiếp
Nhưng có việc gấp em mới mượn thoai, được cái ông cho mượn cũng thoải mái
(b):21:

congminhthuy

Xe đạp
thông cảm với cụ

Em cũng gần giống như cụ,em có con xe cũ mua lại nhưng ít đi lắm nên hay cho mượn,tính thì hay cả nể-hôm rồi anh bạn mượn đi cũng va quệt nặng,nằm gara mất 1 tuần mà chả báo cáo báo cầy gì cả,lúc mình muốn đi thì ôi thôi nhỡ mất hết cả việc.Bác đấy thì mất tiền sửa thay đồ cho mình,xe mình thì một bên mắt mới một bên mắt cũ trông ngứa cả mắt,lại mất thêm tiền lo thay nốt mắt bên kia cho vợ cả.hu hu hu.

kduc

Xe Cứu Trợ
Úi giời, tưởng gì. Có ông nào đi xe mà chưa bị va quệt ko? Hỏng thì sửa, bảo hiểm giả xiền. Thường người đi mượn xe rất là cẩn thận, ko may thì bị thôi, ai muốn thế đâu. Tâm lý chung là xe mình thì đi thế qué nào cũng được, chứ xe mượn, có vấn đề gì thì rất ngại nên phần lớn là giữ gìn còn hơn chính chủ. Nhưng khi bị va quệt thì cũng nên thông báo, người thaỏi mái thì cũng chả coi trọng ba cái chuyện hư hỏng lắm, cốt nhất là thật lòng.
Tiền tài là vật ngoại thân, tình cảm mới khó giữ. Việc Gấu lèm bèm là tâm lý chung của đàn bà, cái này phải đào tạo từ từ. Có mụ vợ rắn quá thì chả còn anh em bạn bè mà chơi đâu, có được thêm cái 4B cũng chả làm quái gì cho đời. Chơi 1 mình à???
Nhà chùa nói phải(b)(b)