[Funland] Có nên cho học sinh lớp 1 học online

vitinh150

Xe tải
Chỗ em còn chưa tuyển sinh lớp 1 xong đây. Hy vọng là tuyển sinh xong, cho online làm quen là xong thời gian dãn cách để các cháu vào lớp học. Chứ tình hình lớp 1 mà học online em thấy không khả quan. Lớp 2 trở lên thì em thấy dc.
Sao ko cho từ lớp 3 trở lên học online, còn lớp 1-2 thì chia nhỏ ra, mỗi lớp tầm 10 em để đảm bảo giãn cách, chia làm 2 ca học sáng và chiều. Chương trình dạy thì chỉ dạy mỗi toán và tiếng việt để các cháu nắm căn bản. Như vậy thì giảm tải cho nhà trường, xã hội và gia đình luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ em còn chưa tuyển sinh lớp 1 xong đây. Hy vọng là tuyển sinh xong, cho online làm quen là xong thời gian dãn cách để các cháu vào lớp học. Chứ tình hình lớp 1 mà học online em thấy không khả quan. Lớp 2 trở lên thì em thấy dc.
Sao ko cho từ lớp 3 trở lên học online, còn lớp 1-2 thì chia nhỏ ra, mỗi lớp tầm 10 em để đảm bảo giãn cách, chia làm 2 ca học sáng và chiều. Chương trình dạy thì chỉ dạy mỗi toán và tiếng việt để các cháu nắm căn bản. Như vậy thì giảm tải cho nhà trường, xã hội và gia đình luôn.
Cụ ở đâu mà giờ này chưa tuyển sinh xong. Cụ ở đâu mà lại nghĩ ra kịch bản chia lớp, trường công chia mỗi lớp 10hs thì giáo viên đâu ra để dạy vậy cụ :))

Xe bọ xít

Xe container
Tội cho các bé năm nay vào lớp 1, ko biết các bé học hành ra sao khi chưa có bé nào đc làm quen với môi trường học tâp chính thức đang quen chơi

Các bé chưa biết đọc, chưa biết viết, chưa có thói quen học tập, chưa có khả năng tập trung chú ý chưa được hình thành.

các bé cần học ở lớp để quen thầy quen cô, được thầy cô chỉ bảo uốn nắn cho quen với môi trường mới

các bé cần học trực tiếp được thầy cô cầm tay uốn từng nét chữ và dạy từng câu nói, ko thể dạy cho từng cháu qua màn hình máy tính đc
Cụ phản ánh thực trạng, vậy có giải pháp gì ko?
Mở ra cho các cháu tới trường ? Ko học zoom mà cứ nghỉ đã ???....

mazda929

Xe tăng
Các cụ thương con quá k phải lối, bt có ai dạy chúng nó biết xử dụng điện thoại và chơi game đâu mà chúng nó tự chơi ầm ầm, chỉ cần bố mẹ phối hợp ngồi cạnh nhắc nhở các con là các con học đc hết, vợ e đây dậy lớp 2 online lớp rất ngoan rất tập trung học hành, với lớp 1 trường vợ e đc chỉ đạo học các môn phụ trc các môn chính sẽ dạy khi đến trường như vậy cũng hợp lý.

coquay

Xe container
Cụ phản ánh thực trạng, vậy có giải pháp gì ko?
Mở ra cho các cháu tới trường ? Ko học zoom mà cứ nghỉ đã ???....
Rút bớt giáo trình học tinh gọn sao cho hợp lý, học bù vào thứ 7 cn sau khi đc đi học lại, bỏ bớt những môn ko cần thiết
kỳ nghỉ hè sang năm rút lại chỉ nghỉ hơn 1 tháng thôi

Nhưng bây h cần phải tăng mức độ ct 16 lên làm như sg đợt vừa rồi

DAEWOORACER

[Tịch thu bằng lái]
Đọc những bài như này thật em chỉ muốn thả mẹ nó vài quả nguyên tử xuống BK như Mẽo nó từng trị thằng Nhật .
Đội tuyển khựa giờ ra nước ngoài đá bóng chắc trốn chui trốn nhủi.

Chỉnh sửa cuối:

tatthangluong

Đi bộ
Coi như là một trải nghiệm đầu đời. Quan trọng là các cô có tâm không để ý sự vụng về của các con lớp 1. Các bác nghĩ sao?

ca_kiem

Xe container
Tầm này thì làm gì có lựa chọn nào khác, nếu khẳng định được chỉ 1-2 tháng nữa có thể đến trường học có thể cho các cháu lớp 1 hay cả bậc tiểu học nghỉ sau học bù thêm vào hè, tuy nhiên dịch bệnh giờ khó lường chả biết bao h xong, học sinh thì chưa tiêm vacxin, các cháu lớp 1 giờ có học online cũng học chơi chơi gọi là có học chứ đã biết gì đâu mà học, Thực sự là nan giải.
Nước nào đã tiêm vaccine cho trẻ em lớp 1 rồi cụ..? Hiện mới có Mỹ và israel mới bắt đầu lác đác tiêm cho trẻ trên 12 tuổi ..

Mata

Xe container
Dịch dã này ko học onl thì ko còn cách, giả dụ cuối năm mới mở cửa thì học off cũng ko kịp, trừ khi học cả thứ 7,CN.

như trong SG khả năng Tết mới được đi học ý.

Duchai80

Xe buýt
Chẳng có cách nào khác, cuộc sống phải tiếp diễn dù chiến tranh hay bệnh tật, thế nên thay đổi và thích nghi thôi (không được thì bị tụt lại).
HS cấp 1 vai trò Gia đình - Nhà trường cần song hành, thế nên phụ huynh cũng cần thay đổi để đáp ứng, nhà trường thì cũng sẽ điều tiết dần chương trình học và các cô cũng phải tự bổ sung kiến thức IT để đáp ứng

vnhn

Xe tăng
Cụ nào không muốn thì cho con nghỉ học, chấp nhận học muộn, còn muộn mấy năm thì chịu. Nói chung là học online là giải pháp cuối cùng rồi, các cụ đừng nghĩ cách phản đối nữa vì cả thế giới nó thế chứ không phải chỉ mỗi Việt Nam. Biết đâu học online chỉ 1 học kỳ đến học kỳ 2 lại đi học bình thường thì các cụ nào cho con nghỉ học lại khóc méo mồm. Em chỉ thương bọn trẻ con là học online nhiều quá mà không được ra khỏi nhà, thời gian kéo quá dài thì tâm sinh lý bọn nó ảnh hưởng lắm.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm nọ coa buổi học zoom, chỉ muốn out. Chối bcm. Thế mà có trường gần nhà em táng 1 tháng nay rồi, ngày 2 buổi học zoom thu học phí tháng 4 triệu, học sinh lớp 2. Vui vc.

vitinh150

Xe tải
Cụ ở đâu mà giờ này chưa tuyển sinh xong. Cụ ở đâu mà lại nghĩ ra kịch bản chia lớp, trường công chia mỗi lớp 10hs thì giáo viên đâu ra để dạy vậy cụ :))
Em ở Phan Thiết, Bình Thuận. Đầu tháng 8, ngày đầu tiên của kế hoạch nộp hồ sơ lớp 1 thì quê em dính ngay phong toả ct16. Giờ mới mở cho nộp hồ sơ online đến 1/9 mới bắt đầu xét duyệt.
Huy động tổng lực giáo viên toàn trường em nghĩ là dc, vì các cô tiểu học đều được xoay vòng dạy đều các lớp.
Ví dụ, một trường có 600 học sinh lớp 1 và 2. Chia 2 ca thì mỗi ca 300 học sinh. Chia 10 em mỗi lớp thì cần 30 giáo viên. Vậy cụ nghĩ trường có thể đáp ứng dc 30 giáo viên ko ạ? Em thì thấy mấy trường ở em dư sức ạ.
Giáo trình dạy thì chỉ dạy căn bản, không cần dạy toàn bộ chương trình.
Các lớp còn lại từ 3-5 thì dạy online vào buổi tối và cuối tuần, như vậy phụ huynh có thể hỗ trợ quản lý con mình học online.

MiTa

Xe lăn
em nghĩ là ko nên, thà rằng muộn mẹ nó đi vài tháng, dồn bù, rút ngắn sau, chứ trẻ lớp 1 như tờ giấy trắng, học phi chính quy sai mẹ nó nếp, sau này rất khó sửa, từ dáng ngồi. nét chữ đến kỉ luật, tư duy....., học online ko ổn, chưa kể ngồi lâu học qua điện thoại, máy tính dễ hư mắt trẻ con.
để học online thì ít nhất tầm lớp 4-5
Bởi vậy e nói có mà học vào mắt. L1 học trực tiếp còn chưa ăn thua nữa là cho học on. Chỉ khổ các cháu & phụ huynh.

NNS

Xe ngựa
Bởi vậy e nói có mà học vào mắt. L1 học trực tiếp còn chưa ăn thua nữa là cho học on. Chỉ khổ các cháu & phụ huynh.
quan điểm của em là trẻ lớp 1 phải đc rèn kĩ nét chữ, thế ngồi học sao cho tử tế, mịe, dạy bỏ mẹ ra sau này nó còn mất nếp nữa là chưa học đã bố láo bố toét, quen với sự tùy tiện sau này rất khó sửa. Cũng như 1 thằng tự nhảy xuống nước tự tập bơi chó mãi cũng biết bơi, nhưng nếu bảo nó học lại bơi chính quy cho đúng kĩ thuật là rất khó vì nó quen bơi tùy tiện rồi, ko sửa đc.
nên hồi con em trc khi đi học lớp 1, nó thích coi sách nên nhà em cũng dạy trước đọc, làm toán, thậm chí chơi mẹ nó cả toán Soroban cho nó vui tay, nhưng ko dạy viết, để nó đi lớp 1 cô uốn nắn cho đúng khuôn phép.
nên nói chung học online với lũ nhóc lớp 1 chả hay ho gì đâu, nhưng dịch dã giãn cách đành chấp nhận thôi, nhưng nói chung nên hạn chế thời gian học, ngày độ 1h thôi, chỉ dạy mặt chữ, mặt số, +- hoạt động tập thể, vui chơi vvv là đc rồi. còn tập viết tập đọc, cần uốn nắn thì cứ để offline học cho nó lành, ko lâu đâu mà lo lụt năm học

Chè Minh Cường

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
traminhcuong.com
Đẳng cấp quá :)) , e xem lớp học bé nhà e học mà còn choáng đau hết cả đầu, đấy là chúng nó còn quen cô trc rồi học mấy tháng rồi thế mà khi học vẫn loạn
Bọn nhỏ, cứ quan điểm học là chơi cho khỏe haha

phuongmit

Xe cút kít
Em ở Phan Thiết, Bình Thuận. Đầu tháng 8, ngày đầu tiên của kế hoạch nộp hồ sơ lớp 1 thì quê em dính ngay phong toả ct16. Giờ mới mở cho nộp hồ sơ online đến 1/9 mới bắt đầu xét duyệt.
Huy động tổng lực giáo viên toàn trường em nghĩ là dc, vì các cô tiểu học đều được xoay vòng dạy đều các lớp.
Ví dụ, một trường có 600 học sinh lớp 1 và 2. Chia 2 ca thì mỗi ca 300 học sinh. Chia 10 em mỗi lớp thì cần 30 giáo viên. Vậy cụ nghĩ trường có thể đáp ứng dc 30 giáo viên ko ạ? Em thì thấy mấy trường ở em dư sức ạ.
Giáo trình dạy thì chỉ dạy căn bản, không cần dạy toàn bộ chương trình.
Các lớp còn lại từ 3-5 thì dạy online vào buổi tối và cuối tuần, như vậy phụ huynh có thể hỗ trợ quản lý con mình học online.
Bỏ qua quy định giãn cách của CT16, ví dụ là toàn bộ PH đồng ý cho hs lớp 1 và 2 đi học như cụ đang ví dụ. Em đưa data trường con em đang học và ví dụ cụ là hiệu trưởng để phân công công việc nhé:
+ Trường có 2700 hs, khối 1 và 2 tầm 1100 hs, mỗi lớp cỡ 50-54 hs
+ Tổng số giáo viên là 70 bao gồm: GV chủ nhiệm và giáo viên bộ môn: thể dục, âm nhạc, mỹ thuật, tiếng Anh
+ Mỗi lớp 10hs thì 1 ngày cần 110 lượt dc dạy, mỗi ca 55 lớp. Trong tổng số GV của trường thì có bao nhiêu GV dạy dc, chả lẽ training GV bộ môn dạy luôn hay cứ dạy k cần training
+ Dạy offline xong thì tối hoặc cuối tuần dạy online cho lớp lớn thì việc trả lương vượt số tiết, vượt giờ đứng lớp cụ tính thế nào
Trường con cụ học 2 khối có 600 hs thì số giáo viên chắc chắn là thấp hơn trường có 1100 hs 2 khối nhiều, và k thể vận hành dc theo ví dụ cụ đưa đâu

puredoll

Xe điện
Chắc chắn học online sẽ không hiệu quả như mong muốn nhưng với tình hình hiện tại thì không có phương án nào khác.
Có 1 điều E thấy sẽ không ít trường hợp ngồi nhầm lớp kiểu không đủ trình độ lên lớp nhưng vì thi online các Cô cũng phải chấp nhận thôi :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tội cho các bé năm nay vào lớp 1, ko biết các bé học hành ra sao khi chưa có bé nào đc làm quen với môi trường học tâp chính thức đang quen chơi

Các bé chưa biết đọc, chưa biết viết, chưa có thói quen học tập, chưa có khả năng tập trung chú ý chưa được hình thành.

các bé cần học ở lớp để quen thầy quen cô, được thầy cô chỉ bảo uốn nắn cho quen với môi trường mới

các bé cần học trực tiếp được thầy cô cầm tay uốn từng nét chữ và dạy từng câu nói, ko thể dạy cho từng cháu qua màn hình máy tính đc
Giờ cho đi học cũng rén, ở nhà cũng kêu. Thà học dốt còn hơn nơm nớp lo lây Covid.
Mà cả nước đa số vẫn cắp sách đến trường, còn mấy tỉnh thành có dịch thì tùy mà liệu thôi. K học thì sang năm người ta lên lớp 2 mình đang học lớp 1.
Riêng HN mạn Ba Vì, Thạch thất, Phúc Thọ... k có dịch cũng nên nghĩ khác chứ cả huyện k có dịch mà bắt nằm nhà mấy tháng cũng k nên.
Nhiều tỉnh chỉ giãn cách cấp huyện thôi.

Chuột péo péo

Xe đạp
Em thì thấy nên, chờ dịch chả biết đến khi nào, cứ học thôi. Chỉ có điều sợ là nhiều nhà ko có đk mua máy tính hay Ipad cho con học thôi