Thảo luận Có nên chờ đến 2018 mua xe

E ko rõ thực hư 2018 giá xe có giảm hay ko? E đang phân vân nay muA hay chờ sang năm, mong các cụ chỉ giáo
E ko biết mọi ng nghĩ sao nhưng mình cần thì mua thôi, chờ vs đợi. Giảm thuế nhập khẩu xong tăng thuế trước bạ, phí đường bộ các kiểu thì giá lăn bánh cũng chẳng giảm dc bao nhiêu đâu bác ạ. Như trc đây giảm giá xăng xong tăng thuế môi trg thôi bác.
Ai để ý chắc biết, trc đây thuế trc bạ là 5% xong bây h tăng dần lên 10% và 12%
Đấy là e chưa kể những thuế khác tăng ntn @@

tiêu chuẩn khí thải thì mua xe mới sẽ đáp ứng dc mà. sẽ không mất nhiều. nên là theo e cứ ngồi chờ vẫn hơn
Bác ơi, trên bộ ngoài việc tăng thuế môi trg còn tăng đc nhiều thuế khác vui lắm, như thuế trc bạ và phí đường bộ...
Bây h nhiều ng nằm chờ 2018, các hãng xe đang bán kém nên giảm giá mạnh, rình ngay mà mua xe giá hời chứ nằm chờ đến bao h @@

Makoto81

Xe tải
Dù ai nói ngả nói nghiêng. Lòng ta vẫn vững như kiềng .... 2 chân
Dù sang năm giá xe ko giảm (đánh thuế gì thì đều chịu chung như nhau chứ riêng gì xe nhập), xe trong nc mà giá bằng xe nhập thì bán cho ai, vì thế quan điểm của em là kiểu j cùng tầm tiền ấy sang năm cccm sẽ mua đc xe chất hơn. Trên diễn đàn các pác làm sale nhiều lắm, chả có lẽ tư vấn cho các pác ko nên mua xe vào thời điểm này để nồi cơm treo ngược lên à?
Quan điểm của em, đợi chờ là hạnh phúc, chứ lúc mua xong nó giảm vài chục củ thì đau xót lắm.

anhdt2208

Xe đạp
Đủ điều kiện 40% thì hưởng thuế nhập 0%, nếu không đủ thì vẫn được nhập nhưng theo thuế WTO.
Tuyệt đại đa số các xe lắp ráp ở Thái và Indo thừa tiêu chuẩn 40% nhờ công nghiệp phụ trợ của họ phát triển 20 năm nay rồi. Do đó xe nào cũng sẽ hưởng thuế 0%.

Dân Thái Lan dùng nhiều xe bán tải, nhưng họ xuất khẩu thì theo nhu cầu của nước nhập khẩu. Các nước như Việt Nam cần gì thì họ sản xuất cái đó, chứ xe Thái Lan sản xuất nội địa thì VN mình đâu dùng được vì ngược tay lái. VN dự kiến nhập hầu hết các mẫu ở Thái và Indo, ngay cả Toy Việt Nam sau này cũng chỉ lắp ráp Innova và Vios thôi. Honda dự kiến nhập hết, may ra lắp City nhưng khả năng đó thấp. Nissan nhập hết. Nói chung là nhập hết trừ nhóm Thaco với Thành Công đẩy mạnh nội địa hoá nhằm hưởng ưu đãi nhập khẩu linh kiện.

Túm lại, với tiền các cụ đang có, nếu không xảy ra điều gì đặc biệt thì các cụ có thể nghĩ tới phân khúc cao hơn khi nhịn thêm 9 tháng nữa. Tiền mua Vios đủ mua Altis, tiền mua Altis đủ mua Camry 2.0 và Camry 2.0 thì đủ mua 2.5G/Q gì đó. Mà cũng chả cần đợi tới 9 tháng đâu, sang đầu quý 4 năm nay (6 tháng nữa thôi), nếu chính phủ và các bộ không đẻ ra sắc thuế nào mới nhằm giữ giá xe thì chắc chắn 2018 giá xe giảm trung bình 15%. Ngược lại, nếu có dấu hiệu họ định tận thu bằng các chiêu trò thuế phí thì lúc đó mua cũng chưa muộn. Chính sách nào liên quan tới thuế cũng cần công bố 3-6 tháng trước ngày hiệu lực, chưa kể gần đây chính phủ luôn có thêm quy trình lấy ý kiến người dân từ trước đó vài tháng nữa.

- Các mẫu xe giảm giá nhiều nhất là xe nhập Thái, Indo và dưới 2.0 (bao gồm cả Camry 2.0, Altis 2.0 và Innova 2.0) do vừa được giảm thuế NK (từ 30% xuống 0%) và giảm thuế ttđb (từ 40% về 35%). Dự kiến mức giảm có thể tới 20%.

- Các mẫu xe giảm giá nhiều thứ 2 là xe nhập Thái, Indo động cơ từ 2.0 trở lên. Mức giảm dự kiến xấp xỉ 15%.

- Các mẫu xe giảm giá nhiều thứ 3 là xe lắp ráp trong nước thoả mãn nội địa hoá trên 40% và động cơ dưới 2.0. Nhiều khả năng được bỏ thuế NK linh kiện (bình quân 20% xuống 0%) và đương nhiên giảm thuế TTĐB. Thực ra các xe này cũng đang rẻ rồi (Ví dụ CX-5 bản 2.5 rẻ bằng 2/3 so với CX-5 bản 2.0 cách đây 3 năm), nhưng mức giảm cũng có thể được loanh quanh 10%.

- Các mẫu xe còn lại giảm nhẹ hoặc không giảm. Ví dụ xe nhập phi Asean (Nhật hay Mỹ chẳng hạn) sẽ có thuế NK giảm chừng 3-5% nhưng lại bị tăng tỷ giá, và có thể chịu trước bạ 15% thay vì 12% như hiện nay. Xe nào dưới 2.0 có thể giảm tí TTĐB, nhưng các hãng kiểu như Audi hay BMW sẽ có xu hướng thêm option chứ không giảm giá.

Tổng kết lại:
- Nếu định mua xe nhập phi Asean (xe nhập Âu, Mỹ, Nhật...) thì mua luôn đi, không cần chờ. Giá sẽ giảm không đáng kể, chờ không bõ công. Riêng dòng xe nhỏ dưới 2.0 thì có thể chờ, nhưng mức giảm cũng chỉ loanh quanh 5% thôi.
- Nếu định mua xe nhập Asean thì nên chờ, thậm chí xe 2.0 trở xuống thì nhất quyết chờ, mua bây giờ chỉ có thiệt nặng. Nếu chưa có xe, các cụ còn tiết kiệm thêm tiền gửi xe, tiền vận hành, còn tiền mua xe đem gửi tiết kiệm. Giai đoạn này đang nhạy cảm về chỗ đỗ xe, nếu không chắc chắn chỗ đỗ, càng nên chờ đi. Sang năm cộng dồn tiền lại có khi mua được xe ngon hơn mà vẫn dư ra kha khá.
- Nếu định mua xe lắp ráp trong nước thì tránh những mẫu xe bán chạy như kiểu Kia K3 hay Mazda CX-5 bởi nhiều khả năng nó sẽ đạt tỷ lệ nội địa hoá đủ 40% để hưởng thuế NK ưu đãi, giá sẽ giảm mạnh. Những mẫu xe chuyển từ nhập khẩu qua lắp ráp như Hyundai I10 cũng nên tránh, giá sẽ giảm mạnh hoặc/và option mới sẽ full phè phè, mua rồi lại tiếc.
- Một số cụ không mua mới mà tính đổi xe: các cụ lưu ý là khi xe mới giảm giá thì xe cũ cũng giảm giá , nhưng mức giảm xe cũ luôn thấp hơn mức giảm xe mới - tính theo số tuyệt đối. Vì thế, khi giá xe giảm thì đổi xe cũng vẫn tốn ít chi phí hơn.
cụ phân tích sâu quá

Xích lô driver

Đi bộ
Mua lun đi,ko thể dừng cái sự sung sướng dc,sang năm chắc lại tăng 1 loạt các loại phí thôi,ng tiêu dùng ko dc lợi gì cả,Vì Dân chỉ là tên của 1 gói bột giặt....

tuigama

Xe hơi
Theo em thích đợi thì cứ nên đợi cụ ạ. Em ví dụ đơn giản thế này thôi, cụ định mua cái xe 800tr, thay vì mua thì cụ gửi ngân hàng với mức lãi 1 năm là 7.5%. Sang năm cụ đc thêm 60tr tiền lãi. Đấy, thế là sau 1 năm dù xe ko giảm thì cụ cũng tự giảm đc 60tr rồi. Sang năm cụ lại gửi tiếp, cuối năm lại đc lãi thêm hơn 60tr nữa. Cụ cứ chờ cho em, chả mấy mà cái gốc 800tr vẫn còn mà xe thì vẫn có để đi :D
Em nghĩ nếu có đủ lực thì cứ mua sử dụng vì dù sao xe cũng là tiêu sản mà cụ :D nếu cứ gửi ngân hàng đợi 1 năm để giá xe giảm và chờ hãng ra loại mới thì có khi chờ đến già luôn cụ ạ :D

nguyenonex

Xe hơi
Em thì ủng hộ quan điểm chờ đợi, h cũng là tháng 4 rồi, biết là xe sau này sẽ giảm mà cứ phải mua ngay bây giờ thì thiệt quá (trừ khi nhu cầu cấp bách, bất khả kháng thôi).

cavama

Xe hơi
Xe cộ ngày càng rẻ các cụ nhỉ?ai chưa cần thiết nên chờ đợi,tháng nào xe cũng giảm giá thấy rõ.

leo's

Xe máy
Em thấy nhiều cụ bảo tháng 8 ra chính sách j đó, theo em tầm này đến tháng 7 mà thấy em xe cũ nào đó giá hợp lý là múc luôn ợ.

mxiii

Xe máy
Thuế nhập khẩu về 0 thì có thuế khác tăng, nguồn thu ngân sách nhà nc làm sao giảm đi đc. Em nghĩ cần mua thì mua thôi ạ.

Liêm Ngô

Xe hơi
Thuế nhập khẩu về 0 thì có thuế khác tăng, nguồn thu ngân sách nhà nc làm sao giảm đi đc. Em nghĩ cần mua thì mua thôi ạ.
10 cụ thì có tầm 8 cụ đều bảo như thế =)) thực hư ra sao hồi sau sẽ rõ haha

MyZonZon

Xe đạp
Em thì ủng hộ quan điểm chờ đợi, h cũng là tháng 4 rồi, biết là xe sau này sẽ giảm mà cứ phải mua ngay bây giờ thì thiệt quá (trừ khi nhu cầu cấp bách, bất khả kháng thôi).
Đợi mãi rồi thì đợi thêm 6 tháng nữa.
Xe thì chắc chắn là giảm rồi, thuế chưa về 0% mà xe nào cũng giảm kể cả thánh Toy. Đi camry bây h là mất giá số 1 chứ ko như ngày xưa nữa.

liqingxing

Xe tải
thế theo cccm, đang có xe có nên bán thời điểm này không? để sang năm từng ấy xèng (biết đâu) mua được con ngon hơn???

Hieu1012

Xe máy
Em chuẩn bị xúc em morning . K thể hoãn cái sự sung sướng đc . Cụ nào chờ thì vất vả thêm gần 1 năm ,mà cũng chưa chắc xe đã giảm . Thế chả khác gì oánh lô . Em thì cứ sướng cái đã . Sang năm nó giảm thì coi như hơi đen . Sướng cả năm rồi hơi đen tí cũng ko sao :))

kimvanggiotle81

Xe hơi
Không biết có khi nào vào 1 ngày đẹp trời cái biển nhôm ở Hà Nội lại tăng giá từ 20tr thành 50 hay 60tr không nhỉ.
Điều gì cũng có thể xảy ra khi mà VN luôn được biết đến với phong cách: nói một đằng làm một nẻo.

sinhvienngheo

Xe đạp
Sáng nay Vnexpress có bài viết về "Giá xăng VN đang rẻ thứ 137 thế giới", dự là chuẩn bị tăng thuế môi trường.

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
E ko biết mọi ng nghĩ sao nhưng mình cần thì mua thôi, chờ vs đợi. Giảm thuế nhập khẩu xong tăng thuế trước bạ, phí đường bộ các kiểu thì giá lăn bánh cũng chẳng giảm dc bao nhiêu đâu bác ạ. Như trc đây giảm giá xăng xong tăng thuế môi trg thôi bác.
Ai để ý chắc biết, trc đây thuế trc bạ là 5% xong bây h tăng dần lên 10% và 12%
Đấy là e chưa kể những thuế khác tăng ntn @@
Kệ mia cho chúng nó tăng. Nếu con vios xuống 100 triệu em mua về cho F1 chơi và để ngắm. Chả làm gì cho chúng nó chết thèm vì em không đóng phí và đổ xăng

đến quỳ bác :))^:)^^:)^^:)^^:)^