[Funland] Có nên cho con đi học tiếng Anh sớm ko ạh?

chickenpi93

Xe hơi
E nghĩ là nếu có điều kiện thì nên cho đi học sớm ạ. Và quan trọng nhất là môi trường, nếu được tiếp xúc nhiều thì trẻ con tiếp thu nhanh lắm

tungna414

Xe tăng
- Cháu bắt đầu học tiếng Anh năm 08 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Nhật năm 14 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Trung năm 20 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Tây Ban Nha năm 21 tuổi.

Năm nay cháu 22 tuổi.
- Tiếng Anh, trình độ bản ngữ.
- Tiếng Nhật, trình độ cao cấp (N1).
- Tiếng Trung, Tây Ban Nha, trình độ trung cấp.

—————

Nhận định cá nhân cháu: học ngoại ngữ thì tuổi nào cũng học được. Chưa chắc học càng sớm đã là càng tốt.
Đồng ý với em này.
Em là người bên TC2 à?!
Tài năng này mà TC2 không để ý thì quá khó tin.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đồng ý với em này.
Em là người bên TC2 à?!
Tài năng này mà TC2 không để ý thì quá khó tin.
Tháng 08/2020 cháu mới bắt đầu đi làm tại một chi nhánh Việt Nam của BIG4 (Bốn công ty kiểm toán lớn nhất thế giới).
Bây giờ cháu mới chỉ là sinh viên năm thứ tư.

tungna414

Xe tăng
Tháng 08/2020 cháu mới bắt đầu đi làm tại một chi nhánh Việt Nam của BIG4 (Bốn công ty kiểm toán lớn nhất thế giới).
Bây giờ cháu mới chỉ là sinh viên năm thứ tư.
Cháu toàn diện quá, đúng kiểu vừa hồng, vừa chuyên ấy.

cusao

Xe lăn
- Nếu có ĐIỀU KIỆN thì nên cho cháu đi học tiếng Anh cả đời ạ, bởi cứ dừng lại là quên mất ạ
Học ngoại ngữ trong môi trường không phải bản địa là cực kỳ tốn kém, thế nên em mới nhấn mạnh về "điều kiện". Ai có con nhỏ mà có đủ đk theo học ngoại ngữ thì cứ xác định là nó đơn giản như học tiếng Việt ý ạ. Nghe-nói-đọc -viết làm sao cho đúng, cho hay, cho văn vẻ thì cần học những gì. Và vì nó không phải là tiếng mẹ đẻ nên nó tốn kém lắ ạ

motthoidongbim

Xe điện
Nếu có xèng vs thời gian thì nên cho con đi. Đã học thì phải theo dài kỳ và là quá trình lâu dài, cả bố mẹ và con cùng học ( con học - bố mẹ lo tiền). Học 1-2 năm lại nghỉ hoặc không có môi trường giao tiếp liên tục thì vài bữa lại thành số 0 thôi.
Em thì f1 cứ phải trên 10t mới học ngoại ngữ. Bọn dạy cứ chém, doạ là độ tuổi vàng cho con học ngoại ngữ. Nó éo đúng mà cũng chẳng sai. Thế hỏi trên diễn đàn nhiều cụ mợ vào đại học mới học ngoại ngữ thì có sao không?

Tranha131076

Xe tăng
- Nếu có ĐIỀU KIỆN thì nên cho cháu đi học tiếng Anh cả đời ạ, bởi cứ dừng lại là quên mất ạ
Học ngoại ngữ trong môi trường không phải bản địa là cực kỳ tốn kém, thế nên em mới nhấn mạnh về "điều kiện". Ai có con nhỏ mà có đủ đk theo học ngoại ngữ thì cứ xác định là nó đơn giản như học tiếng Việt ý ạ. Nghe-nói-đọc -viết làm sao cho đúng, cho hay, cho văn vẻ thì cần học những gì. Và vì nó không phải là tiếng mẹ đẻ nên nó tốn kém lắ ạ
Thời này kg phải ngày xưa nữa. Phim ảnh, báo đài, voice chat trên game ...... toàn bằng tiếng Anh. Thế nên nếu đủ trình độ để sử dụng nó cho nhu cầu thông tin, giải trí cá nhân thì kg có chuyện kg dùng là quên mất như xưa đâu!

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Có đk thì cho con học, từ 4 tuổi trở lên là học được rồi. F1 nhà mình 4 tuổi cho học ở I CAN READ , bé toàn học thuộc từ nên bây h có vốn từ vựng rất khá. Lên 6 tuổi mới học ngữ pháp và viết chữ

Tunglam7749

Xe máy
Có tiền thì cho đi cũng được.
Liệu cơm gắp mắm, ko nhất thiết cứ phải đi học sớm làm gì cho khổ cả nhà. Tiền đi học sớm tiết kiệm khi nó lên lớp 6 học cấp tập 4 năm cấp 2 là vừa.

thaonv90

Xe máy
Ku nhà em cũng 32 tháng rồi, còn 4 tháng nữa là tròn 3 tuổi. Đang tính cho cháu đi học 1 tuần 1-2 buổi với giáo viên bản ngữ xem tn.

myob

Xe tăng
Tiếng Anh nên cho trẻ học sớm nhất có thể, trẻ càng tiếp xúc sớm, phản ứng, tư duy, bộ nhớ của trẻ càng phát triển. Trẻ học tiếng Anh khác người lớn học, người lớn nghĩ có thể học dễ hơn khi đủ lớn để ý thức được việc mình học gì và nói viết như thế nào... tuy nhiên khi trẻ vào lớp 1 mới bắt đầu học tiếng Anh thì đã gọi là hơi muộn vì chính lối tư duy áp đặt của người lớn khiến trẻ mất đi bản năng tự nhiên cũng như sự thích nghi của bộ phận phát âm, suy nghĩ khi còn bé....
Nhiều người bảo khi đi học thì bắt đầu học tiếng Anh là vẫn thiếu. Tiếng Anh bao gồm Nói, nghe, đọc, viết.... cái nào quan trọng nhất trong cuộc sống... đó là Nói, nghe, đọc đó là 3 thứ thường xuyên sử dụng... và trong 3 thứ ấy Nói, nghe lại là quan trọng hơn.... khi một đứa trẻ còn bé đã làm quen với “ âm thanh” ngôn ngữ và cố gắng bắt chiếc thì khả năng nói tiếng anh rất chuẩn, cái mà người lớn khó làm được... thứ nữa khi trẻ học nói, nghe chúng sẽ sử dụng chế độ copy và paste... nghĩa là chúng học vẹt dựa theo tình huống, ngữ cảnh nên khi học với giáo viên chuẩn người nước ngoài hoặc người việt có ngữ pháp tốt... trẻ nói rất đúng ngữ pháp và âm điệu... nó bỏ qua quá trình suy đoán ngữ pháp của người lớn nên phản xạ của chúng là tự nhiên còn chúng ta phải đợi suy nghĩ...vậy nên so sánh một đứa trẻ nói tiếng Anh từ mẫu giáo với một đứa học tiếng anh bắt đầu từ lớp một là khác biệt, còn người lớn thì không chấp vì cổ họng, lưỡi chúng ta cứng rồi... nói cứ như đánh máy chữ chẳng có luyến âm nối từ gì cả.
Vậy nếu có đk nhỏ thì nghe tiếng anh, mẫu giáo thì đi học quốc tế còn không cứ cho giao lưu với người nước ngoài càng nhiều thì tự khắc sẽ thích nghi... còn lớn quá thì rất khó vì bản thân em nói còn thua xa xa con của em mặc dù em đi du học 6 năm.

fantasy0178

Xe tăng
đúng rồi, nên chém trong phạm vi hiểu biết chứ đừng chém quá rồi ng ta cười cho cụ ạ, chưa học hết cấp 1 mà đã xác định du học định cư như thật :D
Cụ đúng là loại tiểu nhân, bỏ bóng đá người. Ngoài xã hội cũng chắc loại thất bại nên lên mạng lấy số, thôi của cụ tất, đến khổ, :)

Lucky

Xe tăng
Con mình học trường quốc tế từ 4 tuổi, quốc tế đúng nghĩa chứ ko phải song ngữ, cháu nói tốt cả 2 tiếng Anh và Việt vì về nhà mình bắt chỉ dc nói tiếng Việt, và ko dc nói kiểu tiếng Anh bồi khi nói tiếng Việt. Nhiều gia đình phó mặc cho nhà trường nên trẻ ko dc giao tiếp tiếng Việt dễ dẫn dến loạn ngôn ngữ và vốn tiếng Việt kém.
Cá nhân mình ủng hộ học tiếng Anh từ nhỏ vì các cháu sẽ có giọng nói rất hay và tự nhiên, các cụ có thể thấy những bạn Tây nói tiếng Việt dù xuất sắc đến mấy vẫn lơ lớ vì họ ko học tiếng Việt từ bé thì người Việt ta nói tiếng Anh cũng vậy. Nhiều bạn có điểm ielt rất cao nhưng khi đi du học vẫn mất cả 6t đến 1 năm mới bắt nhịp dc hoàn toàn do ngôn ngữ vẫn chưa nhuần nhuyễn.

tica

Xe điện
Học sớm cũng được, nhưng đừng thần thánh hóa Tiếng Anh. Trước con em cũng học sớm vợ muốn em nói TA với nó ở nhà, em thấy vô lý. Xong nó bảo con với bố người Việt, sao phải nói tiếng Anh với nhau. Em thấy chí lý quá nên cho nghỉ mẹ luôn. Em là người học TA từ lớp 8, học vớ vấn đến năm 12 thì học thật. Đến giờ TA đủ dùng trong cv của em.
Quan điểm của em các kĩ năng sống khác quan trọng hơn, tiếng anh chỉ là thứ bình thường trong muôn ván thứ phải học. Tinh hoa nước Mỹ mà đến từ xứ khác nó có cần nói Tiếng Anh như người bản địa đâu.

longngn

Xe tải
Kệ, nó thích thì nó xem, cấm nó nó ăn vạ ra còn mệt hơn. Dù sao thì sang năm lên cấp 2 rồi mà mắt vẫn tốt!
Căn bản nhà em cả em và vợ đều cận lòi nên sợ 2 đứa có gen bố mẹ cận theo thì khổ, giữ được tí nào thì giữ, giờ ngay cả ngồi học, ngồi xem bọn em đều nhắc nó phải ngồi thẳng lưng khi viết, và ngồi xem thì phải cách xa tầm 2m cụ ạ

breeze

Xe tải
Gái lớn nhà em 6t cho đi học. Gần hết 1 năm rồi nhưng mới nói được mấy câu đơn giản. Được cái phát âm nó chuẩn ngay từ đầu :)!

vibo

Xe tải
thì em mới bảo đủ dùng là dc. còn đủ dùng thế nào thì phải căn cứ vào mỗi người chứ ko áp ai vào với ai dc.
Cụ vẫm chưa hiểu ý cụ ấy. Mục đích học toán chủ yếu là để phát triển tư duy, làm con người thông minh lên ấy. Chứ k phải để nhân chia cộng trừ ạ. Chỗ em mấy bà bán thịt cá học mới hết cấp 1 mà tính chẳng sai lạng nào😁

thientudolong

Xe container
Cụ đúng là loại tiểu nhân, bỏ bóng đá người. Ngoài xã hội cũng chắc loại thất bại nên lên mạng lấy số, thôi của cụ tất, đến khổ, :)
Ơ hay e có khoe khoang gì đâu :D, còn cụ bảo e thất bại lên mạng lấy số thì cụ cứ inbox e ta giao lưu vài câu tiếng a, rồi cụ thích so bằng cấp cv gì e chiều cụ hết :D

Yeuyenthanh

Xe tải
Cụ cho đi học mầm non hệ tiếng Anh tăng cường, 5 tuổi bạn ấy đã chém gió hát hò tiếng Anh tưng bừng và cũng chả ảnh hưởng gì chuyện học tiếng Việt như suy diễn của một số người đâu.
Tuỳ từng trẻ cụ ơi. Như em biết có hai trường hợp là chính con em và con bạn em luôn, học tiếng Anh từ 2 tuổi giờ bị loạn ngữ. Khả năng hiểu và giao tiếp tiếng Việt cả 2 bé này đều lùi một năm so với bạn cùng tuổi😞

thientudolong

Xe container
Học sớm cũng được, nhưng đừng thần thánh hóa Tiếng Anh. Trước con em cũng học sớm vợ muốn em nói TA với nó ở nhà, em thấy vô lý. Xong nó bảo con với bố người Việt, sao phải nói tiếng Anh với nhau. Em thấy chí lý quá nên cho nghỉ mẹ luôn. Em là người học TA từ lớp 8, học vớ vấn đến năm 12 thì học thật. Đến giờ TA đủ dùng trong cv của em.
Quan điểm của em các kĩ năng sống khác quan trọng hơn, tiếng anh chỉ là thứ bình thường trong muôn ván thứ phải học. Tinh hoa nước Mỹ mà đến từ xứ khác nó có cần nói Tiếng Anh như người bản địa đâu.
Thì mấy ceo ấn của google, Microsoft, pepsi... họ có cần phải nói như dân bản địa đâu, và để làm gì